โพลล์

วางแผนจะซื้อรถสปอร์ต เครื่องลักษณะไหนจะมีความทนทานสูงสุดครับ

Flat-4 (Boxer) NA
9 (33.3%)
Flat-4 (Boxer) with Turbo
6 (22.2%)
Inline-4 NA
10 (37%)
Inline-4 with Turbo
2 (7.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 26

ผู้เขียน หัวข้อ: วางแผนจะซื้อรถสปอร์ต เครื่องลักษณะไหนจะมีความทนทานสูงสุดครับ  (อ่าน 6716 ครั้ง)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
มีแผนจะซื้อรถสปอร์ตครับ อยากรู้ว่าโครงสร้างของเครื่องแบบไหนที่ทนทานกว่ากัน เพราะคาดว่าจะเก็บรถคันนี้ไว้ 20+ ปีเป็นอย่างน้อยครับ
ไม่มีแผนที่จะไปยุ่งกับระบบเครื่องยนต์ทั้นสิ้นครับ เรียกว่ามาจากโรงงานยังไงก็ใช้แบบนั้น

เครื่องที่ดูไว้เป็น 2.0 L Direct Injection ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
สปอร์ตแบบไหนครับ   รถเก๋งซีดานทั่วไปที่เปลี่ยนแม๊กแล้วเอา สติกเกอร์มาแปะหรือว่า ปิคอัพใส่ล้อ TRD  แล้วบอกสปอร์ตกันเกลือนเมือง         5555 ล้อเล่นครับ

แต่ก็จริงนะมันต้องนิยามรถรวมถึงราคาด้วย 
ถ้าตอนนี้ผมมองว่าได้ทั้ง  350Z  MX5 BRZ 86   ผมว่าได้หมดแหละ 

ออฟไลน์ belkw202

มันต้องดูเป็นรุ่นๆไปนะครับผมว่า
แต่ตามหลักแล้ว n/a มีชิ้นส่วนน้อยกว่าเทอร์โบ
ก็ควรจะจุกจิกน้อยกว่าครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Bond007

NA จุกจิกน้อยกว่า 86 ก็น่าจะยาวๆสบายๆครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ถ้าเน้นทนทานไม่สนเรื่องแรง BRZ น่าเล่นช่วงนี้ราคาลงอยู่ด้วย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ H3T

ถ้าคิดจะเก็บรถยาวๆซักคัน เป็นผมจะเลือกที่มีประวัติที่น่าจดจำเป็นเหตุผลแรกๆนะครับ

บางรุ่นอาจจะไม่ใช่สปอร์ตจ๋า แต่มีสิ่งที่น่าภูมิใจ
 - Civic type R 2015 เป็น Type R รุ่นแรกที่เป็นเครื่อง Turbo
 - MX-5 ND เป็นสปอร์ตรุ่นแรกของค่ายที่ใช้เทคโนโลยี SkyActiv ทั้งคัน
 - BRZ เป็น Subaru รุ่นแรกที่ขับหลัง
 - EVO X 2015 เป็น EVO รุ่นสุดท้าย
 - WRX STI 2015 เป็น STI รุ่นสุดท้ายที่ใช้เครื่อง EJ20T
 - 370Z เป็น Z รุ่นสุดท้ายที่ใช้เครื่อง NA
 - Mustang 2015 เป็น Stang รุ่นแรกที่ช่วงล่างหลังอิสระ พวงมาลัยขวาจากโรงงาน

ปัจจัยรองๆลงมาก็ ยอดขายเป็นยังไง เพราะหมายถึงอะไหล่ในอนาคต รวมไปถึงการซ่อมบำรุง

รถอายุมากๆ เรื่องระบบไฟฟ้าจะน่ากังวลมากกว่าอื่นๆ รวนขึ้นมานี่ปวดหัวแน่นอน ยิ่งรถในปัจจุบันระบบไฟฟ้าเข้ามาเกี่ยวข้องมาก ต่างจากยุคที่ผ่านมา Supra , NSX , RX-7 ที่ความซับซ้อนยังน้อย

อีกเรื่องก็พวกวัสดุ ถ้าเป็นวัสดุที่ไม่เป็นสนิมก็จะดี ส่วนที่เป็นเหล็กยังไงก็หนีสนิมไม่ได้ ต้องหมั่นตรวจสอบและดูแลครับ

ส่ง Mustang เข้าประกวดครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ถ้าคิดจะเก็บรถยาวๆซักคัน เป็นผมจะเลือกที่มีประวัติที่น่าจดจำเป็นเหตุผลแรกๆนะครับ

บางรุ่นอาจจะไม่ใช่สปอร์ตจ๋า แต่มีสิ่งที่น่าภูมิใจ
 - Civic type R 2015 เป็น Type R รุ่นแรกที่เป็นเครื่อง Turbo
 - MX-5 ND เป็นสปอร์ตรุ่นแรกของค่ายที่ใช้เทคโนโลยี SkyActiv ทั้งคัน
 - BRZ เป็น Subaru รุ่นแรกที่ขับหลัง
 - EVO X 2015 เป็น EVO รุ่นสุดท้าย
 - WRX STI 2015 เป็น STI รุ่นสุดท้ายที่ใช้เครื่อง EJ20T
 - 370Z เป็น Z รุ่นสุดท้ายที่ใช้เครื่อง NA
 - Mustang 2015 เป็น Stang รุ่นแรกที่ช่วงล่างหลังอิสระ พวงมาลัยขวาจากโรงงาน

ปัจจัยรองๆลงมาก็ ยอดขายเป็นยังไง เพราะหมายถึงอะไหล่ในอนาคต รวมไปถึงการซ่อมบำรุง

รถอายุมากๆ เรื่องระบบไฟฟ้าจะน่ากังวลมากกว่าอื่นๆ รวนขึ้นมานี่ปวดหัวแน่นอน ยิ่งรถในปัจจุบันระบบไฟฟ้าเข้ามาเกี่ยวข้องมาก ต่างจากยุคที่ผ่านมา Supra , NSX , RX-7 ที่ความซับซ้อนยังน้อย

อีกเรื่องก็พวกวัสดุ ถ้าเป็นวัสดุที่ไม่เป็นสนิมก็จะดี ส่วนที่เป็นเหล็กยังไงก็หนีสนิมไม่ได้ ต้องหมั่นตรวจสอบและดูแลครับ

ส่ง Mustang เข้าประกวดครับ

Mustang S550 ครับ จะ 4-bangers หรือ small-block V8 แล้วแต่  โมเพิ่มได้อีกด้วยของแต่งจาก us 

ดีไซน์ก็เอาแนวมาจาก ช่วงยุค MADMEN ตัวปี 69-70 retro ได้ใจ   

ถัดมาก็ Camaro ตัวใหม่

ออฟไลน์ Mac BRZ WR Blue

• Jr. Member
  • **
Brz 86 เครื่องBoxer ตัวนี้ทนทานลากรอบโหดๆนี่ทนมือทนเท้าดีมัยครับกะใช้ยาวๆอยู่ด้วยกันตลอดไป

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าพูดกันจริงๆ ผมคงต้องรอให้มีคนใช้เครื่องรุ่นใดรุ่นหนึ่งครบแสนโล หรือเอาไปโมเยอะๆก่อนแล้วค่อยมาบอกว่าทนหรือไม่ทน

แต่ไม่งั้นเราคงไม่มีอะไรคุยกันสินะครับ...เอางี้ ปัจจัยที่ทำให้เครื่องทนหรือไม่ทน ส่วนหนึ่งนอกจากคุณภาพวัสดุแล้วก็เป็นธรรมชาติการทำงานของเครื่องยนต์ครับ
เครื่องเทอร์โบ ความร้อนเยอะกว่า แรงกระทำต่อหัวลูกสูบเยอะกว่า แต่ถ้าหม้อน้ำคุณดี Water Temp แทบไม่เคยเกิน 95 และลูกสูบคุณทน มันก็อยู่ได้นาน
เครื่อง NA ความร้อนน้อยกว่า แต่ถ้าเป็น NA หมุน 9,000 รอบ ก้านสูบจะเป็นตัวรับภาระหนักมากเหมือนกัน

ดังนั้นผมมองแบบทั่วๆไป..ก็คิดว่าเครื่อง FA20 NA ของ BRZ น่าจะทน เพราะว่าไม่มีเทอร์โบ หมุนรอบไม่สูง (ผมไม่เรียก 7,500ว่าสูง) มีแค่กำลังอัดเท่านั้นที่สูง กับลูกสูบนอนซึ่งแหวนมักจะสึกข้างเดียว (ข้างล่าง) แต่ผมก็เคยขับพวก Boxer Turbo ที่บำรุงรักษาอย่างปกติไม่ดีไม่แย่มาหลายเครื่อง วิ่งเกินแสนโล บางคันสองแสนโล ก็ไม่เห็นว่าคันไหนต้องรื้อทำแหวนนะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Auto

ตอบแบบคนคลุกคลีอยู่กับเครื่องยนต์มานะครับ 
รถปกติทั่ว ๆ ไป แม้จะเป็นรถสปอร์ตก็ตามที  ถึงแม้จะมีเทอร์โบหรือไม่มีแต่นั่นก็ได้รับการพิสูจน์จากโรงงานมาแล้วว่าทนได้      มันถูกออกแบบมาแล้วถ้าเราไม่มีการยัดเติม เสริมแต่ง ใดใดเข้าไป  ไม่เว้นแม้แต่การแต่งกล่องจูนด้วยที่มันสร้างภาระให้กับเครื่องยนต์  รวมถึงการแต่งท่อทำให้อายุเครื่องยนต์สั้นลง   
ถ้าใช้งานปกติแล้วน้ำไม่แห้ง   เครื่องไม่ฮีท  ความร้อนไม่ขึ้นสูงมาก  ผมว่ารถแต่ละคันอายุมันอยู่ได้ยาว หลายแสนกิโลเมตร แต่ต้องมีการใช้งานอย่างสม่ำเสมอด้วยนะไม่ใช่รถจอดไว้เฉย ๆ  แบบนั้นลูกสูบกับแหวน ลูกปืนแบริ่ง รวมถึงซีลต่าง ๆ มันจะเสื่อมสภาพเร็วมากอายุเครื่องยนต์จะสั้นลง
ตอนที่รถ 2.7 เข้าทำตลาดในไทยแรก ๆ คนไม่เชื่อว่าเครื่องยนต์เบนซิน 2TR-FE  2700 เอามาลงกับรถปิคอัพหรือรถ SUV Fortuner จะวิ่งได้ 1 ล้านกิโลเมตร ผมบอกเท่าไหร่คนก็ไม่เชื่อจนกระทั่งได้เห็นว่ารถตู้วินมันทำได้  (ยกเว้นฝาสูบต้องเปิดก่อนที่ 5 แสนโลเพราะติดแก๊ส )       

ออฟไลน์ 2k

ดูแววแล้วGT86ใกล้เคียงมากเลยครับ  :) ตอนนี้ชิ้นส่วนดัดแปลงสารพัดชิ้นออกมาให้เลือกหลากหลายมากการใช้งานจนถึงอายุ20ปีน่าจะทำได้นะ แต่ผมคิดว่าพอสักผ่านไปสิบปีคุณคงอดไม่ไหวที่จะแต่งเติมเครื่องยนต์มีการเปิดฝาสูบมีการใส่ระบบอัดอากาศแล้วล่ะ เพราะว่ารถในยุคถัดไปจากนี้รถสปอร์ตจะมีพลกำลังมากกว่า300ตัวขึ้นไปจากเทคโนโลยีฉีดตรงและระบบอัดอากาศทั้งหลาย ซูบารุSTIรุ่นพื้นฐานก็มี300แรงม้าเข้าไปแล้ว โฟกัสSTล่าสุดก็แว่วๆจะอัดขึ้นไปถึง340แรงม้า ซึ่งยุคก่อนหน้านี้รถที่จะมีแรงม้าระดับ300ขึ้นไปจะเป็นรุ่นพิเศษขึ้นไปแล้ว ไม่รู้ว่าต่อไปอีก10ปี20ปีแรงม้ารถสปอร์ตต่างๆจะอยู่ที่ระดับไหน ผมคาดว่าคงจะถึงระดับ400แรงม้ากันไปแล้วกับระดับรถบ้านๆตัวแรงทั้งหลาย  :P   
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
BRZ เกียร์ธรรมดา สูบนอน n/a แค่เปลี่ยนล้อหรือเดิมๆก็หล่อจนคนมองแล้วครับ
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
BRZ เกียร์ธรรมดาอีกเสียงครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ 2k

มาดูการชำแหละเครื่องFA20กันเต๊อะ  :P

http://www.revvolution.com/blog/2014/03/tearing-down-and-assessing-the-fa20-4u-gse
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ JeansZ

แต่ละ​แบบ​มี​จุดเด่น​แตกต่างกันครับ แต่​ผม​ชอบ​เครื่อง Boxer มากกว่า ให้​อารมณ์คล้ายๆ เครื่อง V แต่​ใน​ความจุ​ต่ำกว่า ใน​ความคิด​ของ​ผม

มีเพื่อนของพ่อผม ใช้ MR2 ตั้งแต่สมัยผมยังเด็กๆ เลย​ครับ ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ น่าจะ 20 กว่าปีแล้ว ภายนอก​ภายในเดิมๆ เลย เครื่อง 3S Turbo ตอนนี้มองยังไงก็ยังเท่อยู่ครับ คง​เพราะเครื่องวางกลางขับหลังด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Ty ESC

รถสปอตญี่ปุ่นโรงงาน
เครื่องเดิมถ้าไม่โม ดูแลถึงน้ำไม่ขาดน้ำมันเครื่องดี
20ปีได้ถึงแน่

แต่คุณจะทนขับได้โดยไม่แต่งเลยถึง5ปีแรกหรือเปล่า
ส่วนใหญ่จะคัน พอเริ่มแล้วก็ไม่จบ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

เครื่อง FA20 มีปัญหาอยู่บ้างนะครับ เกิดจากซีลของหัวฉีด Direct Injector มันสึกหรอเนื่องจากการแรงกระแทกจากการน้อคในห้องเผาไหม้ เป็นในล้อตแรกๆ Toyobaru แก้ไขด้วยการลง Revised ROM แล้วเค้าว่าหาย แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะหายจริงรึเปล่า เป็นสาเหตุนึงที่ยังลังเลกับตัวนี้อยู่ ลอง Seach FA20 Injector Seal Failure ดูครับ

http://www.ft86club.com/forums/showthread.php?t=36008

http://www.ft86club.com/forums/showthread.php?t=37810

http://gt86.com.au/forum/f16/damage-hp-injectors-detonation-3308/

เครื่อง EJ205 & EJ207 ที่ผมเคยใช้เอง และเคย reflash ให้ลูกค้าในอิมสมัยตัวถัง GD พวกนั้นทนมากครับ ลูกค้าใช้กันแสนกว่าถึงสองแสนโลมีให้เห็นหลายคัน ส่วนใหญ่พังเพราะไปโมเพิ่ม บูสท์หนัก หรือวิ่งบางมากๆ ยิ่งเครื่องคอแดงนี่ทนทานคงกระพันฟันแทงไม่เข้า ;D

เครื่อง I-4 น่าจะทนทานมากเช่นกัน เพราะการระบายความร้อนที่ดีกว่า แต่ก็ขึ้นกับวัสดุของชิ้นส่วนใส้ในเครื่องว่าใช้ของดีแค่ไหน เช่นลูกสูบเป็นForged รึเปล่า ข้อเหวียง balanced หรือไม่ ==> อันนี้หมายถึงชิ้นส่วนที่มาจากโรงงานนะ

เครื่อง I-4 Turbo ก็ย่อมจะมีโอกาศที่จะพังง่ายกว่าเพราะมีระบบอัดอากาศ ไส้ในเครื่่องย่อมรับภาระ (engine load) มากกว่า

สรุปสั้นๆเลย ผมว่าตราบใดถ้าเราไม่ซนไปโมดิฟายอะไร เครื่องจากโรงงานย่อมทนทานอยู่แล้ว หากเราไม่ไปโมดิฟายมันเกินกว่าที่มันถูกออกแบบมา

ยกเว้นเครื่องมีปัญหาจากการออกแบบหรือวิศวกรรมที่ผิดพลาด อันนี้ต้องทำการบ้านให้ดีก่อนซื้อ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ ผมวางแผนที่จะซื้อ BRZ แต่ก็กลัวเครื่อง FA20 ที่เป็น Boxer และมีกำลังอัดสูงครับ
กลัวว่าใช้ไประยะยาวแล้วจะมีปัญหาเวลาซ่อมครับ เท่าที่อ่านดูก็ไม่น่าจะมีปัญหาใหญ่ขนาดที่ต้องยกเครื่องใหม่มาใส่

ส่วนที่ถามเครื่องอื่นก็เผื่อตัวเลือกอื่นด้วยครับ พวก MX-5, A250, WRX ในกรณีที่ BRZ มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ ผมวางแผนที่จะซื้อ BRZ แต่ก็กลัวเครื่อง FA20 ที่เป็น Boxer และมีกำลังอัดสูงครับ
กลัวว่าใช้ไประยะยาวแล้วจะมีปัญหาเวลาซ่อมครับ เท่าที่อ่านดูก็ไม่น่าจะมีปัญหาใหญ่ขนาดที่ต้องยกเครื่องใหม่มาใส่

ส่วนที่ถามเครื่องอื่นก็เผื่อตัวเลือกอื่นด้วยครับ พวก MX-5, A250, WRX ในกรณีที่ BRZ มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ครับ

มาเชียร์ให้ จัด Stang 5.0 ไปเลยครับ ได้เครื่อง Small block V8 quad cam 420 ม้า  

มาเชียร์ให้ จัด Stang 5.0 ไปเลยครับ ได้เครื่อง Small block V8 quad cam 420 ม้า  

muscle car นี้ขอผ่านครับ ไม่ใช่แนวผม ;D