ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง"อุบัติเหตุ" จากการ charge รถไฟฟ้าด้วยนะครับ  (อ่าน 3096 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ระวัง"อุบัติเหตุ" จากการ charge รถไฟฟ้าด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2023, 09:52:09 »
เห็นข่าวตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ ... ต้นทางบอกว่ามีแรงดึงดูด(หมายถึงรถมันดูดเข้าหากัน) อันนี้เล่นเอาขำเลยทีเดียว ...

เอาเป็นว่า ระบบจองที่ชาร์จมันดีจริงๆหรือ คนจองไว้ แต่มาช้าคนวอคอินมาถึงก่อน กลับต้องมารอคนจองที่มาเรท

ออฟไลน์ Zephyrs

Re: ระวัง"อุบัติเหตุ" จากการ charge รถไฟฟ้าด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2023, 10:24:01 »
เห็นข่าวตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ ... ต้นทางบอกว่ามีแรงดึงดูด(หมายถึงรถมันดูดเข้าหากัน) อันนี้เล่นเอาขำเลยทีเดียว ...

เอาเป็นว่า ระบบจองที่ชาร์จมันดีจริงๆหรือ คนจองไว้ แต่มาช้าคนวอคอินมาถึงก่อน กลับต้องมารอคนจองที่มาเรท

เราก็วิ่งตามหลักคิวก็ถูกแล้วหนิครับ? ชาร์จพวกนี้ไม่ใช่ยกเสียบ 5 นาทีเสร็จเหมือนเติมน้ำมัน
ถ้าเป็นแบบนั้นก็มีวอคอินได้ครับ อันนี้ชาร์จมันทำไม่ได้

ถ้าจะแก้ก็ไปแก้เรื่องคิว แบบเลท 5 นาทีแล้วสิทธิ์หลุดไปเลย หรือแบบห้างใหญ่คือเต็มแล้วต้องรีบมาเอาออก ไม่งั้นก็ปรับไปหลักนาทีละกี่บาทๆก็ว่าไป

ถ้าจะพูดเรื่องคนไทยจะยอมไม่ยอม อันนั้นอยู่ที่สันดานคนครับ ระบบมันเวิร์คและเมคเซนส์ในหลายๆประเทศ
แต่ผมก็ไม่ได้คาดหวังเยอะกับคนไทยขับ ev ส่วนนึงอยู่แล้ว ต่อยกันแย่งที่ชาร์จก็มีมาแล้ว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 09:53:31 »

เราก็วิ่งตามหลักคิวก็ถูกแล้วหนิครับ? ชาร์จพวกนี้ไม่ใช่ยกเสียบ 5 นาทีเสร็จเหมือนเติมน้ำมัน
ถ้าเป็นแบบนั้นก็มีวอคอินได้ครับ อันนี้ชาร์จมันทำไม่ได้

ถ้าจะแก้ก็ไปแก้เรื่องคิว แบบเลท 5 นาทีแล้วสิทธิ์หลุดไปเลย หรือแบบห้างใหญ่คือเต็มแล้วต้องรีบมาเอาออก ไม่งั้นก็ปรับไปหลักนาทีละกี่บาทๆก็ว่าไป

ถ้าจะพูดเรื่องคนไทยจะยอมไม่ยอม อันนั้นอยู่ที่สันดานคนครับ ระบบมันเวิร์คและเมคเซนส์ในหลายๆประเทศ
แต่ผมก็ไม่ได้คาดหวังเยอะกับคนไทยขับ ev ส่วนนึงอยู่แล้ว ต่อยกันแย่งที่ชาร์จก็มีมาแล้ว

ผมเห็นต้นทางพวกเพจรถไฟฟ้ายังเถียงเรื่องคิวกันอยู่เลย โทษแอ๊พ โทษนู่น นี่ นั่นเต็มไปหมดเลย

คนไทยส่วนหนึ่งคงชินกับการยืนเข้าแถวต่อคิวกระมัง

มิน่า บ่อยครั้งที่เห็นคนเดินผ่านหน้า ขึ้นเครื่อง เข้าคอนเสิร์ต ซื้อของได้ก่อน เล่นเครื่องเล่นในสวนสนุก ระหว่างที่พวกเขายืนรอต่อคิว จึงเกิดเป็นดราม่าใหญ่โตขึ้นมา
หาว่า vip บ้างแหละ ใช้เส้นสายบ้างแหละ

ผมคิดว่าเคสนี้คงไม่ต่างกันเท่าไหร่ ไม่เข้าใจ ว่าทำไมตัวเองโดนแซงทั้งๆที่ต่อแถว เลยเกิดแรงดึงดูดขึ้น

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 10:45:23 »
ผมคนนึงล่ะที่ไม่สนับสนุนระบบจองคิว

fist come fist serve น่าจะสมเหตุสมผลที่สุดครับ

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 11:42:02 »
ปกติถ้าเป็นระบบจอง แล้วเป็นช่วงเวลาที่ตู้ล๊อคคิวไว้ให้แต่เราไม่ได้จองมา มันสแกนเริ่มชาร์จได้ด้วยหรอครับ
กรณีนี้ คู่กรณีคันสีเทาที่ขับมาชนจะสแกนเริ่มชาร์จได้หรอถ้ามันติดจอง

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 20:26:35 »
ผมคนนึงล่ะที่ไม่สนับสนุนระบบจองคิว

fist come fist serve น่าจะสมเหตุสมผลที่สุดครับ

ถ้างั้นก็แก้ปัญหาจอดแช่ไม่ได้แล้วก็วนกลับมาลูปเดิมที่ต่อยกันแย่งที่ชาร์จ ถ้าคนกลุ่ม ev, PHEV จะเอาแบบนั้นก็แล้วแต่ครับ

เพราะถ้าไม่มีระบบคิว ระบบมันก็บันทึกไม่ได้ว่ารถที่ชาร์จเป็นคันไหน เวลามีปัญหาชาร์จเต็มแล้วไม่มาถอยออกก็ไม่มีบทเร่งรัดให้คนมาปลด
จะบอกว่าให้เต็มแล้วหัวมันปลดล็อกเองได้ ถ้าที่จอดมันไม่ว่างก็ชาร์จไม่ได้อยู่ดี

ถ้าคิวล่วงหน้า 5-10 นาทีกดกันไม่ได้ก็อย่าชาร์จครับ ไม่งั้นก็รอสัก 5-10 ปี ไว้เทคโนโลยีชาร์จไฟมันเร็วเท่าเติมน้ำมันหรือลมยางเมื่อไหร่ ค่อยซื้อรถ EV/PHEV ขับกัน

ปกติถ้าเป็นระบบจอง แล้วเป็นช่วงเวลาที่ตู้ล๊อคคิวไว้ให้แต่เราไม่ได้จองมา มันสแกนเริ่มชาร์จได้ด้วยหรอครับ
กรณีนี้ คู่กรณีคันสีเทาที่ขับมาชนจะสแกนเริ่มชาร์จได้หรอถ้ามันติดจอง
ผมก็จำได้ว่าของ MG ก็แบบนี้นะที่ชาร์จของเขาน่ะ

ออฟไลน์ namea

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 22:57:45 »
ระบบ scan จองคิวกันที่หน้าตู้ดีสุด ใครถึงก่อนชาร์จก่อน ใครมาทีหลัง scan รอคิวอันดับ 2 ,3 ,4 เรียงไปแบบนี้ทุกคนเข้าใจได้ ถ้าถึงเวลาคิวไม่มาภายใน 5นาที คิวตัดย้ายลำดับลงไป แต่ถ้าไม่มากดยืนยันสิทธิ์ว่ารออยู่ ในขณะที่ลำดับถัดมากำลังชาร์จอยู่ ภายใน 15นาที คิวหลุดไปเลยไม่มีลำดับต้องไปตั้งต้นจองใหม่

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 03:19:53 »
มันคุ้มกันมั้ยกับการไปชนเค้า ยิ่งเสียเวาเพราะเอารถไปซ่อม   ยิ่งเห็นแบบนี้ว่าเสียเวลาชาร์จให้ถ่านเต็ม  ยอมจ่ายค่าน้ำมันดีกว่าครับ