ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวิธีแก้ปัญหาเวลาเราวิ่งตามรถบรรทุกหรือรถกระบะเวลาฝนตกหนักบ้างครับ  (อ่าน 5411 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
รถพวกนี้ส่วนใหญ่ เวลาวิ่งผ่านบริเวณน้ำขังจะทำให้น้ำบริเวณนั้น กระเด็นมาโดนกระจกหน้ารถเรา (โดยเฉพาะเวลารถเรากำลังจะเร่งแซง)
ถ้าบริเวณที่น้ำเยอะๆ จะทำให้เรามองไม่เห็นทางข้างหน้าไปชั่วระยะเวลาหนึ่ง

สำหรับผมแล้ว อันตรายมากๆ จะเบรค ก็กลัวคันหลังจะวิ่งมาสอยก้น จะไม่เบรคก็กระไรอยู่ เพราะมองไม่เห็นทางข้างหน้าเลย (ผมว่าสมองสั่งงานอัตโนมัติให้ถอนคันเร่ง เตรียมเหยียบเบรคนะ)
เปิดใบปัดน้ำฝนแบบแรงสุดแล้วก็ช่วยอะไรไม่ได้ พวก rainaway เคลือบกระจกหน้านี่จะช่วยได้ไหมครับ

ผมว่าทุกคนน่าจะเคยเจอนะครับ โดยเฉพาะเวลาฝนตกหนักๆ หรือฝนหยุดใหม่ๆ (หลังจากตกหนัก)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ลงน้ำยาเคลือบกระจกสิครับ
ใช้ยี่ห้อดีๆ  เมื่อน้ำมาก้อนใหญ่ รับรองครับมันจะไม่เป็นแผ่นน้ำบังตา  แม้จะขาดการลงน้ำยาเป็นเวลาหลายเดือน หรือแม้ว่ามันจะไม่กลิ้งเป็นใบบอนแล้วก็ตาม

บางครั้งผมเห็นคนอื่นเปิดใบปัดน้ำฝนซะถี่เชียว ผมเองก็อยากจะบอกเค้านะ เพราะเข้าใจว่าอันตราย
ยิ่งรถที่มีกระจกที่เป็นแผ่นน้ำแบบเฟียสต้า ไปทำเถอะครับสักครั้งก็พอแล้ว อันตรายมากรถรุ่นนี้มันเป็นแผ่นน้ำบังตาเลยครับปัดยังไงก็ไม่ทัน

ออฟไลน์ 2k

สารประเภทเคลือบกระจกนี่ห้ามใช้กับกระจกที่มีใบปัดฝนนี่ครับ มันไม่ดียังไงจำไม่ได้แล้วรู้สึกว่าจะทำให้เนื้อกระจกเสียไปเลย ควรใช้กับกระจกที่ไม่มีใบปัดเช่นกระจกมองข้าง กระจกประตู กระจกหลังจะเหมาะสมกว่า  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 6162002

ไม่ต้องรีบ เว้นระยะให้เหมาะสม และมีสมาธิกับการขับครับ ถึงจังหวะรถพวกนี้เร่งแซงเราจนน้ำกระจายเข้ากระจก ถ้าเราดูเส้นทางไว้ก่อนแล้วบวกกับเว้นระยะจากคันหน้าเหมาะสม ถึงจะพร่าไปแปบนึงก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
สำหรับผมแล้ว เจอฝนตกหนักขณะขับรถถือเป็นอุปสรรคมากครับ ผมเลือกที่จะทนขับช้า ชิดซ้ายโดยที่ไม่เปิดไฟฉุกเฉินนะครับแต่เปิดไฟหน้าแล้วเว้นระยะห่างให้พอดี ช้าแค่ไหนก็ยอมครับเพราะว่ายอมเสียเวลาแลกกับความปลอดภัยดีกว่าครับ แล้วก็พยายามหลีกเลี่ยงช่องทางที่มีน้ำขังมากๆครับ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
ใช้สติสังเกตุสิ่งรอบข้างก่อนครับ ก่อนแซงก็เช็คเลยว่าในระยะสิบวินาที ทีื่เราจะใช้แซงมีความเสี่ยงอะไรบ้าง ถ้าประเมินแล้วว่าไม่มีรถวิ่งสวน ไม่มีทางโค้ง ฯลฯ ต่อให้น้ำกระเด็นปิดกระจกหน้าเราก็ยังพอทราบว่าเรายังมีความเสี่ยงต่ำภายในช่วงเวลาที่เราประเมินไว้ครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
รักษาระยะให้ดีครับ อย่าใกล้จนไอน้ำ มาเกาะกระจกจนมองไม่เห็นครับ
แล้วก็ตั้งสติ แซงไปให้พ้น ๆ ครับ
น้ำยาก็ช่วยไม่ได้ ใช้มาหลายยี่ห้อแล้ว เจอเข้าไปก็มองไม่เห็นเหมือนเดิมครับ
แต่แนะนำ ควรทำความสะอาดยางปัดน้ำฝนด้วยครับ ก่อนเจอฝน จะได้ปัด สะอาด ๆ

ออฟไลน์ YenChar

จับพวงมาลัยตรงๆ ยกคันเร่ง และเบรคเบาๆก็พอครับ

น้ำยาเคลือบกระจกช่วยได้นิดหน่อยครับ ของผมใช้แว๊กซ์ 3m ลงเคลือบเลย
น้ำเกาะน้อยลง ใบปัดไม่โดด

ออฟไลน์ adis

- ถ้าขับรถเจอสภาพหรือสถานการณ์อย่างนี้  ต้องใช้สมาธิและใจเย็นให้มาก ๆ ครับ
  - ถ้าจะแซงก็ต้องให้สภาพถนนหรือฝนที่กำลังตกหนักได้บรรเทาลงเพียงพอที่เราจะเห็นทัศนวิสัยที่ชัดเจนเพียงพอต่อการตัดสินใจเสียก่อน
  - ถ้าทัศนวิสัยยังไม่ดี ยอมขับช้า ๆ ตามไปเรื่อย ๆ โดยทิ้งระยะห่างไว้มาก ๆ ก่อนดีกว่าครับ อย่าใจร้อน อย่าฝืน เพราะเสี่ยงเกินไปครับ

น้ำยาเคลือบกระจกก็ช่วยได้ดีในระดับหนึ่งนะ ผมเองก็ลงเคลือบไว้ทุกครั้งก่อนเดินทางไกลครับ  น้ำจะไม่ค่อยเกาะ
     ยางปัดน้ำฝนก็หมั่นตรวจด้วยครับ ถ้ามันทำท่าจะขาดหรือเริ่มขาด หรือเวลาปัดแล้วมันไม่เคลียร์ มีเสียงดัง ก็เปลี่ยนไปเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สำหรับผมใช้ทุกสถาณการณ์คือ ไม่ชัวร์ไม่แซง แล้วตามห่างๆอย่างห่วงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ samgler

สำหรับผมแล้ว เจอฝนตกหนักขณะขับรถถือเป็นอุปสรรคมากครับ ผมเลือกที่จะทนขับช้า ชิดซ้ายโดยที่ไม่เปิดไฟฉุกเฉินนะครับแต่เปิดไฟหน้าแล้วเว้นระยะห่างให้พอดี ช้าแค่ไหนก็ยอมครับเพราะว่ายอมเสียเวลาแลกกับความปลอดภัยดีกว่าครับ แล้วก็พยายามหลีกเลี่ยงช่องทางที่มีน้ำขังมากๆครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ตั้งข้อสังเกตนิดนึง เลนที่ไม่มีน้ำขัง ส่วนมากมักจะเป็นเลนขวานะครับ ทำให้ขับช้ามากก็ไม่ได้ ครั้นจะขับแบบคลานชิดซ้ายตอนฝนตก ก็ต้องไปลุ้นเอากับน้ำขังในบางช่วง

ออฟไลน์ Fly to dream

ปัดเร็วขึ้นไว้ก่อนแวงครับย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SUPAPID

ผมเคยได้ไปท้ายรถบรรทุกนี่แหละครับ นำทางตอนฝนตกหนัก ถนนก็กำลังสร้าง พี่ท่านตีไฟให้สัญญาณตลอดทาง  :D :D :D

ออฟไลน์ Newhang

สารประเภทเคลือบกระจกนี่ห้ามใช้กับกระจกที่มีใบปัดฝนนี่ครับ มันไม่ดียังไงจำไม่ได้แล้วรู้สึกว่าจะทำให้เนื้อกระจกเสียไปเลย ควรใช้กับกระจกที่ไม่มีใบปัดเช่นกระจกมองข้าง กระจกประตู  กระจกหลังจะเหมาะสมกว่า  :)

มันไม่ได้เป็นแบบที่คุณว่านะครับ ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่ามันเป็นสารเคมี ฉะนั้นมันกัดยางแน่นอนครับถ้าโดนโดยตรงกับใบปัด ดังนั้นเราต้องยกมันขึ้นก่อนครับ และเมื่อคุณทิ้งมันไว้สักพักและเช็ดมันออกดีแล้ว หรือถ้าให้ชัวร์ราดน้ำเลยครับ ปัญหาจะไม่มีเลย ใบปัดอายุนานขึ้นเพราะใช้น้อยลงมาก เสียงดังไม่มีเลย และไม่กระโดด

ส่วนอีกอย่างยี่ห้อน้ำยาก็มีผลครับ ผมเองก็ไม่ได้ลองมาเยอะมาก แต่ก็เจอที่คิดว่ามันดีแตกต่างกันอยู่ แต่ก็บอกไม่ได้เดี๋ยวกลายเป็นโฆษณาไป
ลองดูครับ ผมใช้กับรถทุกคันของที่บ้านที่มีปัญหาทุกบาน ยกเว้นรถบางรุ่นที่เคลือบจากโรงงานมารถนี้ผมจะไม่ยุ่งเลย