ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าโดยสารในต่างประเทศ  (อ่าน 8457 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ค่าโดยสารในต่างประเทศ
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 21:25:19 »
ผมกำลังมองว่าในบ้านเรา ค่าโดยสารมันถูกมีดังนี้
ค่าโดยสาร
รถตู้ 10-30 บาท แล้วแต่สายที่จะนั่ง
รถประจำทาง 8-20 บาท
รถแท๊กซี่ เริ่มต้นที่ 35 บาท
รถสองแถว 7-8 บาท
รถไฟฟ้า 10-40 บาท

แล้วค่าโดยสารในต่างประเทศล่ะ จะแพงกว่าบ้านเราเท่าไร อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ A_armZ

• Jr. Member
  • **
Re: ค่าโดยสารในต่างประเทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 21:33:40 »
เยอรมันไม่ใช่เมืองใหญ่นะครับ รถบัสเที่ยวละ 1.40 EUR ครับผม ราคาหมดยกเว้นเด็กอายุไม่เกิน 10ขวบกับคนแก่ที่มีรถช่วยเดินอ่ะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 21:35:15 »
ญี่ปุ่นไปครั้งสุดท้ายราว3-4ปีก่อน

รถไฟเก็บตามระยะทางเริ่มต้นที่ 130 เยน ประมาณ 50 บาท

รถเมล์เก็บตามระยะทางเริ่มต้นที่ 160 เยน ประมาณ 80 บาท

แท๊กซี่เก็บตามระยะทางเริ่มต้นที่ 660 เยน ประมาณ 200 กว่าบาท

ค่าทางด่วนด่านละ 300 เยนถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ suttiruk

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 21:39:17 »
ถ้าไม่เอาตัวแปลอื่นมาเกี่ยวข้องน่ะครับจากประสบการณ์

จีน - รถไฟความเร็วสูง&taxi ถูกเลยน่ะนั่น
เยอรมัน - taxi แพงพอควร, รถไฟ DB แพงแต่ถ้าใกล้ๆก็พอประมาณ
นอเวร์ - taxi โครตระแพงเว่อๆ รถไฟความเร็วสูง - พอประมา ส่วนในเมืองเป็นคล้ายรถรางแพงเอาการ

หามอไซรับจ้างแบบบ้านเราไม่มีครับแต่ระบบโครงข่ายเค้าไปใกลมากเหลือเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 21:58:50 โดย suttiruk »

ออฟไลน์ ken_p

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 22:01:47 »
จีนปักกิ่ง รถเมล์ 1 หยวน (5 บาท) ตลอดสาย(เงินสด) หากมีตั๋วเดือนจะถูกกว่านี้เหลือ 6 เหมา(3 บาท)
รถไฟใต้ดิน กับรถลอยฟ้า อยู่ในระบบเดียวกัน ต่อกันได้หมด จ่ายครั้งเดียวจะต่อรถกี่เที่ยวเพื่อให้ถึงจุดหมาย โดยไม่ออกจากระบบไปก็แค่ 2 หยวน (10 บาท)
รถไฟความเร็วสูงวิ่งระหว่างเมือง(320 ก.ม. ต่อชั่วโมง) แล้วแต่ระยะทาง เคยนั่งจากปักกิ่งไปเทียนสินระยะทางประมาณ 150 ก.ม. ราคาตั๋ว 40 หยวน(200 บาท)ชั้นประหยัด สำหรับชั้นธุรกิจ 60 หยวน (300 บาท) นั่งแค่ 25 นาทีถึงแล้ว อีกครั้งนั่งจากเซียงไฮ้ไปฉางโจวระยะทางประมาณ 300 ก.ม. ราคาตั๋วชั้นประหยัด 98 หยวน (490 บาท) วิ่งประมาณ 1 ชั่วโมง
แต่ค่าแท๊กซี่แพงนะ

ออฟไลน์ SUPAPID

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 22:13:08 »
ที่โฮจิมินท์ รถเมล์ แอร์ ราคา 4000ด่อง ถ้าสายสั้น  สายยาว 5000ด่อง ครับ :) :) :)

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 23:56:27 »
Perth, Australia  รถเมล์-รถไฟ-เรือ คิดราคาตามระยะทาง(จำนวนโซน)ครับ  1 โซนน่าจะประมาณ 6-9 กิโลเมตร(มั้ง) 

ถ้าคุณจะเดินทางจาก A ไป B(สมมติว่า 2 โซน)  แล้วต้องอาศัยทั้งรถเมล์ รถไฟ เรือ  จ่ายค่าตั๋วครั้งเดียวครับ คิดราคาตามจำนวนโซนครับ

ตั๋วมีเวลา 2 ชั่วโมง  คือ ถ้าคุณ เดินทางจาก B ไป C แล้วระยะทางยังอยู่ในช่วง 2 โซน  ไม่ต้องซื้อตั๋วใหม่หรือจ่ายเงินเพิ่มครับ

ราคา(ผมไม่ได้ขึ้นนานมากแล้วนะครับ แล้วค่าตั๋วก็ปรับขึ้นมาบ้าง)
1 โซน = น่าจะประมาณ $2 (นักเรียน $1.20)
2 โซน = น่าจะประมาณ $3.60

เขตเมืองขึ้นฟรีนะครับ

ค่า Taxi ผมเคยนั่งไม่เกิน 5 ครั้ง อัตราการคิดค่าบริการผมจำไม่ได้  ยกตัวอย่างคร่าวๆแล้วกันครับ
- นั่งจากบ้านเข้าเมือง ระยะทางประมาณ 9 กิโล  =  $20
- นั่งจากบ้านไปสนามบิน ระยะทางประมาณ 15 กิโล = $30
- วันอาทิตย์-วันหยุด-กลางคืน คิดค่าบริการเพิ่ม
- แวะจอด คิดโหดมาก ยิ่งกว่ากดมิเตอร์ใหม่อีก  เช่น  คุณแวะส่งเพื่อนก่อน ขณะนั้นค่ามิเตอร์ $10 คุณต้องจ่ายก่อน  พอถึงบ้านคุณค่ามิเตอร์ $20 คุณต้องจ่าย 80% ของ $20 = $16  ผมโดนแบบนี้ตอนขึ้น taxi ครั้งแรก ประทับใจมากจริงๆครับ  แถมคนขับบอกว่าถ้าไม่เชื่อ ให้อ่านกฏดู ok...จ่ายก็จ่าย 

ออฟไลน์ sapol

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 00:06:32 »
ผมอยู่ London, UK

ค่า tube (รถไฟใต้ดิน) เที่ยวละ 2 ปอนด์ (ภายในโซน 1-2) ถ้าไกลกว่านั้นก็เพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ step ละประมาณ 40p คูณเป็นเงินไทยก็เที่ยวละ 100 บาทครับ
รถเมล์เที่ยวละ 1.35 ปอนด์ ตลอดสายทุกโซน นับเป็นครั้ง (เกือบๆ 70 บาท)
แต่เขามี daily cap อัตโนมัติ วันนึงถ้าขึ้น public transport เกิน 7 ปอนด์ (ภายในโซน 1-2) เขาคิดแค่ 7 ปอนด์

ตั๋วเหมาแบบรายสัปดาห์ประมาณ 32 ปอนด์ต่อ 7 วัน หรือ 100+ นิดๆ ปอนด์ต่อเดือน (นักศึกษาใช้สิทธิ์ลดลงไปได้ 33% เหลือ 28 ปอนด์/78 ปอนด์)

แพงบรรลัยมั้ยล่ะครับ?

ออฟไลน์ Blanco

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 00:22:39 »
อังกฤษ ลอนดอนก็เป็นโซนนะครับ แต่จะมีตั๋วรายอาทิตย์ รายเดือน ครึ่งปี(ไม่แน่ใจ) โดยจะแยกเป็น รถ Bus อย่างเดียว หรือ + Tube ด้วย
ถ้า Tube ด้วยก็จะแพงแต่นั่งรถbus ได้หมดครับ
แล้วรถบัส ไม่แยกเป็นโซนนะครับ ลอนดอนนั่งได้ทั่วเลย ถ้าไม่ซื้อตั๋ว oyster card ตกเที่ยวละ 2 GBP เลยนะครับ แต่ถ้าใช้จะตกอยู่ราวๆ 1.2 GBP สำหรับ Bus ผมใช้เป็นตั๋วนักเรียนตอนไปอยู่ที่โน้นรู้สึกจะ อ. ละ 11.5 นะครับสำหรับ Bus อย่างเดียว ส่วน Tube จะไม่ได้ละ 16-20 GBP นี่แหละครับ จำราคาไม่ได้แล้วครับ + ตอนจะกลับเค้าประกาศเพิ่มภาษี
แต่โดยรวมผมชอบนะครับ เนื่องจาก รถ bus และ tube จะมาตรงเวลา นานๆ ทีนึงที่จะเจอ bus มาสาย แล้วเค้าไม่จอดแช่ป้ายแค่วนให้ครบตามรอบเวลา และมีช่องทางสำหรับรถบัสเท่านั้นในบางจุดซึ่ง ไม่เคยเห็นใครนอกจากรถบัสที่มาใช้
แต่ก็แอบมีข้อเสียตรงที่ รถบางคันจะมีกลิ่นเหมือนฉี่ ไม่รู้ทำไมเจอบ่อยเหมือนกัน(เฉพาะชั้นล่างเดินขึ้นข้างบนก็หาย)

ส่วน Tube จะแบ่งราคา ตามช่วงเวลาและโซน เช่นถ้าเกิดไปตอน Peak time ราคาก็จะแพง แต่ถ้าซื้อเป็นรายเดือน ราย อ หรืออะไรก็ไม่ต้องพะวง แถมบางสถานนีก็จะมี จุดเด่น เช่น สถานนี baker street จะตกแต่งสถานนีด้วยลวดลายของยอดนักสืบแห่งเกาะอังกฤษ มันก็เพลิดเพลินดีนะครับ แต่ต้องพึงระวังว่า บางจุดก็อันตรายต่อการโดยล้วงกระเป๋า

ตอบเยอะเกิดไปหรือเปล่านี่ เบรคตัวเองจบแค่นี้แล้วกันครับ
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 00:27:03 »
Commuter Rail จากชานเมืองเข้าบอสตั้น, แมสซาชูเซตตส์ สหรัฐฯ ไปกลับนี่ เหมาจ่าย BTS ได้ทั้งเดือนมีทอนเลยล่ะครับ
ส่วนรถไฟฟ้าในเมือง เทียบกับเงินไทย ก็แพงกว่าไม่มาก คือเริ่มประมาณห้าสิบบาทซึ่งสูงสุดของกรุงเทพเรานั่นเอง

แท็กซี่คนละเรื่องครับ แพงมากมากมาก จนยืนยันได้ว่าเช่ารถเองคุ้มกว่า ค่าเช่าก็แพงกว่าเราไม่มากนะ วันละพันสองพัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 01:22:23 »
รถรางเยอรมัน เมืองมันไฮม์ 80 เซ็นยูโร (เมื่อ 10 ปีก่อน) นอกนั้นไม่เคยนั่ง มีรถรับส่ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 08:14:38 »
ผมอยู่สก็อตแลนด์ครับ
รถแท็กซี่ผมว่าค่อนข้างแพงครับ ผมมักจะนั่งตอนซื้อของเยอะๆแล้วขี้เกียจแบกกลับหอ
ระยะทางที่นั่งก็ประมานกิโลกว่าๆ โดนไป4ปอนด์ (ปอนด์ละประมาน50บาท)
รถเมล์สายที่ผ่านหอก็ไม่มี แต่ถ้าเป็นระยะทางพอๆกันก็แค่ประมานปอนด์เดียวครับ

เพื่อนเคยนั่งแท็กซี่จากมหาลัยไปสนามบินโดนไป80ปอนด์ ระยะทางไม่แน่ใจ แต่ใช้เวลาประมานชั่วโมงนิดหน่อยครับ
ส่วนผมนั่งรถเมล์เอา ออกจากที่เดียวกันไปสนามบินเดียวกัน จ่ายไปแค่9ปอนด์ครับ
ถ้าใช้รถไฟก็จะอยู่ที่ราวๆ15ปอนด์

เพราะงั้นคนส่วนมากที่นี่จะพึ่งรถเมล์เป็นหลัก ไม่ก็ปั่นจักรยานเอาครับ
รถส่วนตัวก็ค่อนข้างแพง ทั้งภาษี+ประกัน เพราะถ้าอายุประมาน20ต้นๆก็จะโดนค่าประกันเกินแสนบาทต่อปี น้ำมันก็ลิตรละประมาน60-70บาท

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:29:16 »
ที่เบลเยี่ยมตั๋วราคาถูกสุด 1.80 ยูโร
นั่งไปไหนก็ได้ กี่รอบก็ได้
นั่งรถไฟใต้ดิน แทรม หรือ รถเมล์ ก็ได้
ภายใน 1 ชั่วโมงครับ

ส่วนรถไฟ จำราคาไม่ได้แล้วแฮะ

บ้านเราค่ารถสาธารณะถูกครับ
แต่ก็นะ ผมรู้สึกว่า ราคาตามคุณภาพอะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:31:30 »
เท่าที่อ่านมา บ้านเราเนี่ย ถูกรองๆ จากพี่จีนเลยนะเนี่ย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:37:30 »
New York
Subway เหมารายวัน 7 Dollar ครับ ถ้าไปอยู่นั่นถือว่าถูกมากๆ เท่าอาหารถูกๆ มื้อเดียว คิดเป็นเงินไทยก็ 210 บาทโดยประมาณ
Amtrak ไรไฟข้าม State ราคาพอๆ กับเครื่องบินที่ซื้อตั๋วล่วงหน้า 1 เดือนครับ 20-40 Dollar ผ่าน 3 States
Greyhound รถบัสจำไม่ได้ราคาเท่าไหร่ แต่ถูกกว่า Amtrak ครับ
Ferry จากแมนฮัดตันไป Statue Island ขึ้นฟรีเป็นบางเวลาครับ แต่ส่วนใหญ่ขึ้นฟรี มีทุกครึ่ง ชม.
โซน New England หน้าหนาวจะมี Shuttle Bus บริการฟรีจากภาษีประชาชนครับ สะดวกมากตอนไปท่องเที่ยว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:50:53 »
New York
Subway เหมารายวัน 7 Dollar ครับ ถ้าไปอยู่นั่นถือว่าถูกมากๆ เท่าอาหารถูกๆ มื้อเดียว คิดเป็นเงินไทยก็ 210 บาทโดยประมาณ
ทราบมาว่าเดี๋ยวนี้ยกเลิกตั๋วเหมารายวันแล้วล่ะครับ  :'(

แต่ก็นะ ผมรู้สึกว่า ราคาตามคุณภาพอะครับ
จะต้องยกเว้นให้พวก BTS MRT SARL หรือเปล่าครับ เพราะบริการไม่ได้แย่ แต่คนใช้แย่เอง รุ่นน้องผมโดนแซงคิวไปหลาย..อันนี้ต้องแก้กันยกใหญ่ครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:04:07 »

จะต้องยกเว้นให้พวก BTS MRT SARL หรือเปล่าครับ เพราะบริการไม่ได้แย่ แต่คนใช้แย่เอง รุ่นน้องผมโดนแซงคิวไปหลาย..อันนี้ต้องแก้กันยกใหญ่ครับ
[/quote]

ครับ
BTS MRT บ้านเรา ดีกว่าหลายๆ ประเทศครับ
โดยเฉพาะรถใต้ดิน บ้านเราก็น่าใช้กว่าหลายๆ ประเทศเช่นกันครับ

ส่วน Airport Link ผมจะเลี่ยง City Line เพราะสู้จำนวนคนใช้บริการไม่ไหวจริงๆ ครับ
ยอมจ่ายเงินเพิ่มนั่ง Express ดีกว่า
เหมือนรถไฟส่วนตัว ครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Achso

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 16:17:43 »
ของเยอรมันนะครับ ตอนนี้เค้าเชื่อมระบะรถเข้าด้วยกันหมด แบ่งกันเป็นโซนๆ รถราง รถบัส ใต้ดิน รถไฟ เรือข้ามฝาก
ราคาเดียวครับ เมืองที่ผมอยู่ก็ 2 ออยโร ใหญ่แบบแบลินก็ประมาณ 2.1 ออยโร อยู่ได้ 1 ชั่วโมงครับ เอาคร่าว ชม ละ 100 บาท +- นิดหน่อย

ทางฝรั่งเศส กลับถูกครับ ประมาณ 1.4 -1.6 ออยโร เป็นอย่างเดียวจริงๆ ในฝรั่งเศสที่ราคาถูก นอกนั้นแพงทุกอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 20:10:30 โดย Achso »

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 20:12:30 »
จีนปักกิ่ง รถเมล์ 1 หยวน (5 บาท) ตลอดสาย(เงินสด) หากมีตั๋วเดือนจะถูกกว่านี้เหลือ 6 เหมา(3 บาท)
รถไฟใต้ดิน กับรถลอยฟ้า อยู่ในระบบเดียวกัน ต่อกันได้หมด จ่ายครั้งเดียวจะต่อรถกี่เที่ยวเพื่อให้ถึงจุดหมาย โดยไม่ออกจากระบบไปก็แค่ 2 หยวน (10 บาท)
รถไฟความเร็วสูงวิ่งระหว่างเมือง(320 ก.ม. ต่อชั่วโมง) แล้วแต่ระยะทาง เคยนั่งจากปักกิ่งไปเทียนสินระยะทางประมาณ 150 ก.ม. ราคาตั๋ว 40 หยวน(200 บาท)ชั้นประหยัด สำหรับชั้นธุรกิจ 60 หยวน (300 บาท) นั่งแค่ 25 นาทีถึงแล้ว อีกครั้งนั่งจากเซียงไฮ้ไปฉางโจวระยะทางประมาณ 300 ก.ม. ราคาตั๋วชั้นประหยัด 98 หยวน (490 บาท) วิ่งประมาณ 1 ชั่วโมง
แต่ค่าแท๊กซี่แพงนะ

แทกซี่แพงครับ เริ่มมาก้ 10 หยวนแล้ว(50 บาท) รู้สึกว่าขึ้นเร็วกว่าเมืองไทยด้วย แต่ที่นี่เค้าไม่ใช้แก๊สกันเลยนะครับ น้ำมันล้วน ส่วยรถเมล์ก้แล้วแต่ครับ ผมนั่งที่ปักกิ่งก้ประมาณ 2 หยวนนะ แต่เดี๋ยวนี้มีการ์ดที่เราเติมเงินแล้วเอาไปแสตมป์บนรถ ถูกมากครับแค่ 4 เหมา(2 บาท)