ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเกี่ยวกับประกันรถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 4152 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
ผมใช้ honda all new city ครับ เพิ่งถอยมาได้ 3 เดือนกว่าเป็น city ตัว s/mt
ตอนผมออกรถผมตัดสินใจที่จะไม่เอาของแถมอะไรเลยเพื่อขอให้เซลแถมประกันฟรี
สรุปผมได้ประกันชั้น 1 ของคุ้มภัย ซ่อมห้าง ไม่ระบุคนขับ ราคาเบี้ย 22000 บาท ทุนประกัน 430000
ผมได้เอารถมาแต่งเองข้างนอกครับ
ผมแจ้มประกันคุ่มครองชุดแต่งเพิ่มโดยติดต่อผ่านเซลของผม
ผมส่งใบเสร็จที่ตกแต่งเพิ่มทั้งหมดไปให้เซล
รวมๆแล้วประมาน 70000 กว่าบาท (นี่รวมราคาล้อแมกพร้อมยางแล้วนะครับ 20000 กว่าบาท)
เซลแจ้งกลับมาว่าคุ้มครองชุดแต่งแล้ว และประกันเพิ่มทุนประกันให้ 40000 บาท
แต่ต้องเพิ่มเบี้ยประกันจำนวน 5300 บาท และให้โอนเงินจำนวนนี้เข้า 0 เขาแล้วเขาจะจัดการให้
ผมก็ถามนะว่าทำไมมันเพิ่มแพงจัง เซลอ้างว่าผมแต่งไปเยอะเลยต้องเพิ่มเบี้ยเยอะ
ผมเห็นว่าเบี้ยมันเพิ่มแพงเกินไปหรือเปล่า เพราะที่เคยดูมาจากหลายๆคน
บางคนแต่งไปเป็น 4-5 หมื่น ก็เพิ่มเบี้ยแค่ 800
แต่ผมนี่สิ 70000 กว่า เบี้ยที่ต้องเพิ่มมันเด้งมา 5300 เลยหรือ
รบกวนปรึกษาผู้รู้หน่อยนะครับว่า ปกติหรือเปล่า  เพราะผมก็ไม่รู้เรื่องประกันเท่าไหร่
แล้วผมควรทำอย่างไรดี

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: ขอปรึกษาเกี่ยวกับประกันรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 08:46:55 »
แนะนำว่าโทรไปคุยกับประกันเองเลยดีกว่าครับ ปกติแล้วเบี้ยมันไม่น่าเพิ่มขนาดนั้นนะ

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
Re: ขอปรึกษาเกี่ยวกับประกันรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:42:21 »
เห็นด้วยตามด้านบนครับ
ผ่านเซล ง่าย แต่แพงกว่าแน่นอนครับ
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:18:15 »
ติดต่อประกันโดยตรงเลยน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nattauta

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 11:02:42 »
เอ่อ...คุณ MetroMiner ครับ
ผ่านเซล ง่าย และไม่แพงก็มีนะครับ......

กรณีนี้แนะนำให้คุยกับเซลนะครับ  เพราะชุดแต่งที่คุณแต่งนั้น
อาจทำให้เบี้ยเพิ่มครั้งนี้สูงขึ้นเนื่่องจาก   เช่น...  (อาจจะ)
1.ตัวรถอาจเตี้ยลง ความเสี่ยงต่อความเสียหายของตัวรถก็เพิ่มขึ้น
2.ตัวสินค้าชุดแต่งไม่ได้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานของศูนย์ ซึ่งราคาอาจมีขึ้นลงได้
   ตัวอย่าง หากเกิดความเสียหายอุปกรที่เราติดเพิ่มเอง  ก็จะหาอะไหล่มาใส่ ราคาของในตอนนั้น
   อาจเพิ่มขึ้นมากซึ่งก็ไม่มีใครบอกความเสื่ยงนี้ได้ เบี้ยจึงสูงกว่า การคำนวนค่าอะไหล่จากศูนย์

และยังมีอีกหลายข้อนะครับ แนะนำให้คุยกันครับ แต่ในความคิดก็แพงนะเนี่ยะ
ปล.เซลถ่ายรูปอุปกรณ์ต่างๆที่ติดตั้งเพิ่มแล้วหรือยังครับ ควรจะถ่ายรูปอุปรณ์ที่เพิ่มให้ครบทุกชิ้น
      แล้วให้เซลแนบไปเพื่อเวลาเคลมเราจะได้ยืนยันว่าของเราเป็นแบบนี้รุ่นนี้นะครับ
      แต่เวลานั้นชุดแต่ง(ไม่ใช่ของศูนย์)ที่คุณติดตั้งมาอาจไม่มีขายแล้วก็ ต้องหารุ่นอื่นเทียบเคียงนะครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 17:43:28 »
ผมไปติด gass 47,000 เปลี่ยน mag กับ ยาง(รวมเทิร์นของเก่า) อีก 15,000

โทรแจ้งประกัน ผมไม่ต้องเสียเบี้ยเพิ่มสักบาท

ปล. ของผมทำกับ แอกซ่าาา ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 18:53:28 »
เอ่อ...คุณ MetroMiner ครับ
ผ่านเซล ง่าย และไม่แพงก็มีนะครับ......

กรณีนี้แนะนำให้คุยกับเซลนะครับ  เพราะชุดแต่งที่คุณแต่งนั้น
อาจทำให้เบี้ยเพิ่มครั้งนี้สูงขึ้นเนื่่องจาก   เช่น...  (อาจจะ)
1.ตัวรถอาจเตี้ยลง ความเสี่ยงต่อความเสียหายของตัวรถก็เพิ่มขึ้น
2.ตัวสินค้าชุดแต่งไม่ได้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานของศูนย์ ซึ่งราคาอาจมีขึ้นลงได้
   ตัวอย่าง หากเกิดความเสียหายอุปกรที่เราติดเพิ่มเอง  ก็จะหาอะไหล่มาใส่ ราคาของในตอนนั้น
   อาจเพิ่มขึ้นมากซึ่งก็ไม่มีใครบอกความเสื่ยงนี้ได้ เบี้ยจึงสูงกว่า การคำนวนค่าอะไหล่จากศูนย์

และยังมีอีกหลายข้อนะครับ แนะนำให้คุยกันครับ แต่ในความคิดก็แพงนะเนี่ยะ
ปล.เซลถ่ายรูปอุปกรณ์ต่างๆที่ติดตั้งเพิ่มแล้วหรือยังครับ ควรจะถ่ายรูปอุปรณ์ที่เพิ่มให้ครบทุกชิ้น
      แล้วให้เซลแนบไปเพื่อเวลาเคลมเราจะได้ยืนยันว่าของเราเป็นแบบนี้รุ่นนี้นะครับ
      แต่เวลานั้นชุดแต่ง(ไม่ใช่ของศูนย์)ที่คุณติดตั้งมาอาจไม่มีขายแล้วก็ ต้องหารุ่นอื่นเทียบเคียงนะครับ

ชุดแต่งของผมเป็น Ings+1 ของ honda all new city ครับ สปอยเลอร์ และ กระจัง Mugen RR รถไม่ได้โหลดครับ
ผมได้ถ่ายรูปรถส่งไปให้เซลแนบเรียบร้อยแล้วครับ
แต่ติดตรงที่ว่ามันแพงเว่อร์จริงๆ T_T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 18:54:28 »
อัพเดทความคืบหน้าครับ
วันนี้ผมเพิ่งคุยกะเซลมา เซลบอกว่าราคานี้ทางประกันเป็นคนแจ้งมาเอง
เค้าให้ผมลองโทรไปคุยกับทางประกันเองดู โดยเค้าให้เบอร์ติดต่อมา
แล้วให้โทรไปพูดประมานว่า
"ขอสายคุณ (เจ้าหน้าที่ประกัน) ผมชื่อ (ชื่อผม) ที่ได้แจ้งคุ้มครองเพิ่มผ่านเซลของศูนย์ฮอนด้า (ชื่อศูนย์) ไว้"
ประมานนี้ครับ  ผมไม่รู้ว่าเค้ารู้กันหรือเปล่า เพราะที่ได้ถามมาจากหลายๆคนที่เคยแจ้งคุ้มครองเพิ่มแบบผม
ต่างบอกว่าราคาแพงไปกันทุกคน บางคนแจ้งคุ้มครองเพิ่ม แสนสอง เค้ายังบอกว่าเพิ่มไม่ถึงขนาดนี้เลย
บางคน 4-5 หมื่น เพิ่มแค่ 200 ร้อย แต่ของผม 7หมื่นกว่า 5300บาท โอ้วแม่จ้าว

ผมควรทำไงต่อดีครับนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 18:56:23 โดย Pomy »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 19:53:19 »
เคยได้ยินว่าแต่งแสนจ่ายเพิ่ม 3000
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 21:26:25 »
อันนี้แต่ง 7หมื่น จ่ายเพิ่ม 5พัน      :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 22:12:49 »
ผมไปรวมๆมาแล้ว มันไม่ใช่ 7หมื่น แต่เป็น 6หมื่นด้วยซ้ำ - -"

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 00:04:18 »
ผมเปลี่ยนล้อ Hamann PG-2 มา ล้อก็แสนกว่าแล้วครับ ยางเส้นละ 10000 กว่าๆนิดๆ

จ่ายเพิ่มแค่ 800 กว่าบามเองครับ AXA Insurance แล้ว AXA คุ้มครองยาง 100% เท่าราคายางด้วย

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:05:07 »
จริงๆ่อนทำประกัน น่าจะลองคุยกับคนที่เป็นนายหน้า(ไม่ใช่ตัวแทนนะครับ)ดูครับ ให้เขาจัดหาให้ น่าจะเวิคกว่า
แต่อันนี้ทำไปแล้ว คงต้องถามประกันว่ามันแพงค่าอะไรน่ะครับ