ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องอุปกรณ์ติดรถหลังการเปลี่ยนจากยาง run flat เป็นยางเรเดียลธรรมดาครับ  (อ่าน 6233 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
ผมกำลังจะเปลี่ยนยางจากของเดิมติดรถเป็นยาง run flat และคิดว่าจะเปลี่ยนเป็นยางธรรมดาเนื่องจากราคาและรุ่นของยางที่มีให้เลือกเยอะกว่า อยากถามเพื่อนๆที่เปลี่ยนจาก run flat เป็นยางธรรมดาหน่อยครับว่า มีอุปกรณ์ฉุกเฉินการปะยางติดรถเป็นอะไรครับ ผมอ่านเรื่องสเปรย์ปะยางฉุกเฉิน แต่เห็นหลายคนบอกว่าน้ำยามันจะทำให้ล้อแม็กและยางเสียหาย ผมเลยลังเลนิดหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ :)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
เมื่อเทียบกับเมื่อ 20-30 ปีที่แล้ว    ผมยอมรับว่ายางอะไหล่สำคัญมาก
แต่ปัจจุบันทุกอย่างเปลี่ยนไปมากแล้วครับ  อุปกรณ์ที่ง่ายและน่าจะมีประโยชน์ที่สุด ในกรณีที่ไม่คิดจะพกยางอะไหล่คือ ปั๊มลมพกพาครับ  หรือจะมีอุปกรณ์ปะยางด้วยก็แล้วแต่สะดวก เพราะปัจจุบัน

1.   ยาง เป็นเรเดียลกัน 100 %  แล้วส่วนมากที่เจอๆกันคือ โดนตะปูทิ่มมันก็แค่ค่อยๆ อ่อนลง (อย่าเพิ่งไปดึงมันออกมา)  ไม่ได้แฟ็บไปในทันที
  ส่วนที่เห็นระเบิดจนใช้ไม่ได้ไปเลยส่วนมากเพราะใช้ยางเก่าเกินไป หรือไม่ก็ลมอ่อนไม่ค่อยได้เช็คหรือสังเกตุ เพียงแค่ก่อนขึ้นรถทุกครั้งหมั่นมองสังเกตุยางสักหน่อยก็ป้องกันได้ 

2. ถนนหนทางดีกว่าเมื่อก่อนมาก โอกาสรั่วน้อยลงเยอะ

3. ร้านยางมีทุกหัวถนน   หาเบอร์ร้านที่มีบริการนอกสถานที่ติดๆ รถไว้ ไว้หลายๆร้าน ในระแวกที่เราผ่านบ่อยๆ

4. โทรศัพท์ มีกันทุกคน ญาติพี่น้องผองเพื่อน  ฉุกเฉินจริงๆ ก็โทรหา

5. สุดท้ายแค่อยากจะบอกว่ามียางอะไหล่ติดรถไว้เองก็ดีกว่าไม่มี   แต่ถ้าไม่มี
สมัยนี้ไม่ได้ลำบากแบบสมัยก่อนแล้วครับ  ไม่ต้องกังวลมาก

ออฟไลน์ joa123

คันที่ผมเปลี่ยน runflat ผมพกน้ำยาอุด กับปั้มลม ไว้ท้าย

เคยรั่วก็วิ่งเข้าร้านยางปกติครับ runflat รั่วก็ต้องเข้าร้านยางเหมือนกันครับ

สรุปว่าพกปั้มลมกับน้ำยาอุด ไว้เพื่ออยู่กลางป่า จะได้วิ่งหาร้านยางได้ครับ

แต่อยู่ในเมืองโอกาสใช้แทบไม่มีเลยครับ ร้านยางเยอะพอๆกับ 7 11 เลยครับเดียวนี้

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
พูดไปคุณอาจจะไม่เชื่อ

10 ปีที่ผ่านมา  ผมไม่มียางอะไหล่ติดท้ายแม้แต่คันเดียว  เครื่องมือแม่แรง ไม่มีสักชิ้น  ใครจะว่าประมาทก็คงใช่

ช่องยางใส่ถังแก๊สโดนัด   ไม่คยเสีย  และไม่เคยได้ปะยางกลางทาง แม้แต่ครั้งเดียว  คิดว่าวันหนึ่งคงต้องโดน  แต่ปั๊มมีเยอะมาก  ร้านปะก็เยอะ  ..

ถ้าคุณอยากใช้อุปกรณ์ติดรถก็ใช้
  1.  ปั๊มลมเล็ก ๆ
  2.  ชุดยัดหมัน 1 ชุด 

แค่นั้นพอครับ

ออฟไลน์ Stp

ถ้าเอาแบบลดความเสี่ยงก็คงเลือกพกขวดน้ำยา + ปั๊มลมติดไว้ท้ายรถ แต่อย่างที่ท่านอื่นบอก ยาง Runflat รั่วก็ต้องปะเหมือนกัน แถมจะปะแพงกว่าด้วยมั้ง

จุดเด่นของ Runflat ดีชัดเจนคือหากเหยียบของแหลมคมจนยางระเบิด นั่นแหละที่ Runflat เหนือกว่าทุกกรณี
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ CarameLon

จากปสก.สต. ใช้ถนนที่ผิวไม่ดีบ่อยๆ ทางฝุ่น ลูกรัง รถบรรทุกวิ่งเป็นหลัก ทุกวัน แนะนำ RFT ต่อไป
ใช้ในเมือง ชานเมือง ถนนดำ เจอฝาท่อบ้าง ถนนคอนกรีตไม่เรียบ ทุกวัน แนะนำ ยางธรรมดา
อุปกรณ์ที่ต้องเพิ่มติดรถ
1. ปั้มลมชนิดมีสารกาวเหลวอุดรูรั่ว(สีขาว)
2. ป้ายไฟสามเหลี่ยมสะท้อนแสง
แค่นั้นเอง
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
ปกติผมใช้ในเมือง ตั้งแต่ใช้รถมา 3 ปีกว่าๆ ยาง run flat รั่วไป 3 มีครั้งนึงมันซึมจนความดันลมยางเหลือน้อยมาก เพราะจอดทิ้งไว้ 2 วันไม่ได้ดู แต่สามารถขับรถไปปะยางได้เนื่องจากเป็น run flat ตอนนี้อยากลองเปลี่ยนมาเป็น Michelin Pilot Sport 4S ซึ่งยังไม่มีแบบ run flat ออกมา

อ่านความเห็นเพื่อนๆแล้ว สบายใจขึ้นเยอะมากครับ ซื้อปั๊มลมติดรถไว้น่าจะช่วยได้เยอะเลย ขอบคุณทุกท่านมากครับ :)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ KaIaK118

แนะนำเพิ่มเติม คือ ทำประกัน แบบมีรถมาสไลด์ฟรี ปีละครั้งก็ดีครับ (เบี้ยเพิ่มขึ้นนิดหน่อย)
บางทีเราจะไปธุระ ก็ไม่อยากเปลี่ยนเอง นั่งเรียกรถสไลด์ ยกไปร้านทำง่ายกว่า สบายๆ ตัวไม่เลอะ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

รถผมเคยเจอตะปู  6 คัน
ยางธรรมดา  4 คัน  รั่วแบบว่าไม่รู้ตัวก็มี  เคยแบนแต๊ดแต๋บดยางวนหาร้านนยางจนเจอ
มีระเบิดอยู่คันนึง ขับอยู่ยางระะเบิดจนแม๊คคด  เพราะระเบิดที่ความเร็ว140
 ต้องเรียกคนมาเปลี่ยนยางให้
ส่วนrunflat 2คัน  เจอตะปู  รั่ว  ผมแวะเติมลมยาง  ขับต่อได้
ตอนหลังพกที่เติมลมส่วนตัว  รั่วปุ๊บ  เติมปั๊บขับต่อสบาย
ถึงบ้าน รอเลขาเอาไปเปลี่ยนยาง
ส่วนตัวผมขอเลือกrunflatครับ  อุ่นใจกว่า 

ออฟไลน์ SRY

ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตาครับ ไม่เคยเจอไม่คิดว่ามันสำคัญ  หมายถึงใช้แบบธรรมดานะครับ ถ้าจะใช้ runflat ไหวก็ถือว่าดีครับ ยังสามารถไปต่อได้

ผมถามคืนว่า ถ้าคุณไปกับครอบครัว กลางคืน ทางเปลี่ยนๆว นิดหรือมืดมาก ตจว แล้วเกิดเหยีบหินยางระเบิดหรือฉีก หรือเกิดไปถูฟุตบาทขอบฉีก หรือเจอเหล็กเสียบจากหน้ายางไปแก้ม ผมถามว่า ไอชุดปะมันปะอยู่ไหมครับ แล้วเวลานั้น คุณจะปล่อยให้ครอบครัวเสี่ยงอันตรายอยู่ที่แบบนั้น เพราะปะไม่ได้หรือเปล่า คุ้มหรือไม่
มีสักเส้นล้อกะทะ ยางธรรมดา ไซส์เดียวกันถูกๆ เสียหายหรือไม่ มีทั้งยาง และไอ้ชุดปะนั่นอีกด้วยก็ยังได้

ถามคนที่เคยประสบเหตุเอาครับแล้วจะรู้ว่าจำเป็นไหม เวลากลางคืนบางที่ รถมันไม่มีเลยนะครับ ถึงมีเค้าไม่กล้าจอดช่วยหรอกครับสมัยนี้ ยางอะไหล่ ก็ไม่ได้ต้องซื้อไว้สำรอง 4 เส้นนี่ครับ แค่เส้นเดียว เอาแบบไหนก็ได้ แค่ไว้ขับประคองเข้าที่ปลอดภัย

ถ้าคุณเคยสำผัสก็จะรู้ครับมันสำคัญมากครับ

รู้คุณไม่เคยเจอถนน ตจว บางที่มืดๆ ขับไปอยู่ดีๆ เห็นก้อนหินก้อนเบ้อเร่ออยู่กลางถนนครับ หรือถนนเสียหายหลุมเบ้อเร่อกลางถนน มืดๆ ครับ
ถ้าไม่มีเลย ก็ไม่ต้องใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2018, 03:48:03 โดย SRY »

ออฟไลน์ HHHsung

ขับรถมาเป็นสิบปี ยางแบนไม่ถึง 5 ครั้ง คุ้มมั้ยคิดดู ยางอะไหล่ผมเคยใช้แค่ครั้งเดียว

ออฟไลน์ bingoman

ผมเปลี่ยนเป็นยางธรรมดา  เคยลมรั่ว ยางเกือบแบน  ก็เติมสเปรย์ปะยางฉุกเฉินเข้าไปครับ  แล้วก็วิ่งต่อไปหลายสิบกิโล   ก็ไม่ได้ทำให้ยางเสียหรือล้อคดแต่อย่างใด

ขับรถมาก็พอสมควร  ยางรั่วก็เคยเกิดขึ้น  แต่ไม่เคยขนาดยางแตกจนต้องเปลี่ยนล้อกลาสงทางซักที

ผมว่าถ้าอย่างคห. ข้างบนบอกว่า  ถ้ายางแตกแล้วไม่มียางสำรอง จะทำยังไง  ผมว่าถ้ามันรุนแรงขนาดยางแตกเลย  เอาจริงๆ Runflat ก็มีโอกาสระเบิดได้ครับ   ยางระเบิดกับลมรั่ว มันไม่ได้ไปด้วยกัน   

ถ้าขับ rally แบบนั้น ถ้ารถกระโดดแล้วเด้งลงมาแรงๆ เลย  ยางระเบิดได้  runflatก็ระเบิดได้   

ถ้ากลัวขนาดนั้น  ก็หาซื้อยาง+ล้ออะไหล่ ใส่ Benz, BMW ไปด้วยเลยครับ  เพราะ runflat มันก็ระเบิด หรือแตกกลางทางได้เหมือนกัน