ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเหตุผลในการตัดสินใจซื้อรถยนต์ของแต่ละคนครับ?  (อ่าน 9979 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf@singhburi

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า อะไรคือสาเหตุในการตัดสินใจซื้อรถในแต่ละครั้งกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ
 :)

ออฟไลน์ SunSun

• Jr. Member
  • **
กำลังว่าง...ขอตอบด้วยนะค่ะ กับรถคันแรกในชีวิต อีเอ๊ก จีทีสีดำ

เหตุผลแรกเลยที่สำคัญที่สุด ความชอบในส่วนของดีไซน์รถคะ อารมณ์เวลาที่มองมันแล้วเป็นยังไง
ตอนนั้นดูไว้สองรุ่น รุ่นเล็กเหมาะสำหรับผู้หญิงๆ พวกแจ๊ส มาร์ช กับขยับมานิดนึงก็น้องสามกับอีเอ๊กซ์ (ถ้าชอบก็คงเป็นมาร์ชกับอีเอ๊กซ์ ในส่วนของดีไซน์)

อะไรที่เข้ากับชีวิตประจำวันตัวเอง โดยส่วนตัวต้องขับไปกลับต่างจังหวัด กทม บ่อยๆ เลยไม่เอาคันเล็กดีกว่าคะ

อย่างสุดท้ายก็หาข้อมูลเกี่ยวกับรถที่อยากได้ว่ามันดีมั้ย มีข้อเสียยังไง ข้อดีรับได้ ข้อเสียรับได้ ก็แฮปปี้คะ ศึกษาละเอียดๆก่อนซื้อไม่เสียใจทีหลัง
(ตอนจะซื้อน้องเอ๊กซ์เจอวิพากษ์วิจารณ์เยอะมากคะ จำได้เลยมีคนเห็นด้วยอยู่คนเดียว คนขับรถที่บริษัท 55555555555
ขนาดออกมาแล้วยังมีคนถามเลยว่าคิดยังไงถึงซื้อ...เจอบ่อยมาก ทำไมไม่ซื้อที หรือซื้อ เอช...)

อ่อ ต้องขอบคุณเว็บนี้ด้วยนะค่ะ ที่เป็นส่วนหนึ่งในแหล่งข้อมูลให้ศึกษา อ่านรีวิวพี่จิมมี่กับรถที่สนใจข้างบนต้องสามรอบขึ้นไปถึงจะพอเข้าใจ (พื้นฐานความรู้เกี่ยวกับรถติดลบนะค่ะ) ขอขอบคุณHLMมา ณ ที่นี้ด้วยคะ (-/\-)

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เหตุผล

1  หน้าตา ภายนอกภายใน ต้องรู้สึกว่าชอบ
2. มาตรวัดต้องอยู่ที่ตรงคนขับเท่านั้น
3. ต้องมีถุงลมนิรภัย
4. ต้องหักหลบในความเร็ว 100 กิโลเมตรต่อชั่วโมงได้ดีกว่าคันเดิม
5. ต้องนั่งสบาย ทางไกลต้องขับแล้วไม่เมื่อย

ออฟไลน์ naikai

• **
กำลังว่าง...ขอตอบด้วยนะค่ะ กับรถคันแรกในชีวิต อีเอ๊ก จีทีสีดำ

เหตุผลแรกเลยที่สำคัญที่สุด ความชอบในส่วนของดีไซน์รถคะ อารมณ์เวลาที่มองมันแล้วเป็นยังไง
ตอนนั้นดูไว้สองรุ่น รุ่นเล็กเหมาะสำหรับผู้หญิงๆ พวกแจ๊ส มาร์ช กับขยับมานิดนึงก็น้องสามกับอีเอ๊กซ์ (ถ้าชอบก็คงเป็นมาร์ชกับอีเอ๊กซ์ ในส่วนของดีไซน์)

อะไรที่เข้ากับชีวิตประจำวันตัวเอง โดยส่วนตัวต้องขับไปกลับต่างจังหวัด กทม บ่อยๆ เลยไม่เอาคันเล็กดีกว่าคะ

อย่างสุดท้ายก็หาข้อมูลเกี่ยวกับรถที่อยากได้ว่ามันดีมั้ย มีข้อเสียยังไง ข้อดีรับได้ ข้อเสียรับได้ ก็แฮปปี้คะ ศึกษาละเอียดๆก่อนซื้อไม่เสียใจทีหลัง
(ตอนจะซื้อน้องเอ๊กซ์เจอวิพากษ์วิจารณ์เยอะมากคะ จำได้เลยมีคนเห็นด้วยอยู่คนเดียว คนขับรถที่บริษัท 55555555555
ขนาดออกมาแล้วยังมีคนถามเลยว่าคิดยังไงถึงซื้อ...เจอบ่อยมาก ทำไมไม่ซื้อที หรือซื้อ เอช...)

อ่อ ต้องขอบคุณเว็บนี้ด้วยนะค่ะ ที่เป็นส่วนหนึ่งในแหล่งข้อมูลให้ศึกษา อ่านรีวิวพี่จิมมี่กับรถที่สนใจข้างบนต้องสามรอบขึ้นไปถึงจะพอเข้าใจ (พื้นฐานความรู้เกี่ยวกับรถติดลบนะค่ะ) ขอขอบคุณHLMมา ณ ที่นี้ด้วยคะ (-/\-)

โดนเหมือนกันครับ ตอนที่ซื้อ new lancer ใหม่ ๆ ครับ
แรก ๆ ก็ไม่รู้จะตอบอย่างไรเลยตอบได้อย่างเดียว รถมันแรง แล้วก็ศิษย์เฉินหลง ครับ
ตอนนี้คนทีเคยถามว่าเราทำไม ๆ ๆ  ออก EX มาขับแล้วครับ ขับรถเราแล้วติดใจ

ตอนนั้นเรามีความชอบส่วนตัว ในเรื่องการขับขี่ การบังคับรถ เกียร์ที่ฉลาด ช่วงล่างที่ไว้ใจได้ เบรคเอบีเอส
ซึ่งได้มาในราคาที่เท่ากับยี่ห้ออื่นครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

งงๆกับคำถามนิดหน่อยครับ

จขกท หมายถึงว่า ทำไมถึงซื้อรถ หรือว่า ทำไมถึงซื้อรถยี่ห้อที่ใช้อยู่อะครับ ผมเลยตอบไม่ถูกเลย  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ไล่ลำดับความสำคัญของผมนะ

1. ต้องถูกตาต้องใจ ทั้งโฉมภายนอกและภายใน แต่เน้นภายนอกต้องมาก่อนภายใน

2. เวลานั่งขับต้องไม่รู้สึกอึดอัด ต้องมีheadroomเหลือ เสาA ต้องไม่โค้งจนรู้สึกอึดอัด ผมสูง188 อะนะ

3. เบาะนั่งคนขับต้องนั่งสบาย รับได้กับสรีระ

4. ฟิลลิ่งขณะขับ ต้องรู้สึกว่าสนุกดีต่อให้ตัวเลขจริงจะไม่เร็วก็เหอะ แบบ Pajero Sport ตัวเลขเร็วแต่ขับแล้วรู้สึกเอื่อยๆ แบบนี้ไม่ชอบตัดทิ้งทันที

5. ช่วงล่างเดิมๆ ต้องพอใช้ได้ โค้งเร็วพอได้ ขับเร็วตรงๆแล้วนิ่ง นั่งนิ่มสบายไม่แข็งตึงตัง (ไม่ค่อยซีเรียสเพราะหาของแต่งได้)
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมเป็นคนไม่ซีเรียสหน้าตารถ คือไม่ได้มองกว่าวัยรุ่น แก่ โฉบเฉี่ยว มีสไตล์แต่อย่างใด ไม่ได้เลือกยี่ห้อ ทั้งที่มีแบรนด์ในดวงใจอยู่ ผมซื้อ Tiida เพราะขับแล้วชอบ รู้สึกเลยว่าตอบสนองสันดานการขับรถผมได้ดี ไม่ได้สนใจว่าใครจะบอกว่าแก่ เชย จืด กลับกันผมไม่เลือกนิว อัลติสที่ใครๆบอกว่าสวย แต่ผมกลับรู้สึกว่าหน้าตามันไม่โดนใจผมซะเลย โดยเฉพาะกระจังหน้า

สรุปก็คือเตรียมเงินไว้อย่าให้พร่อง ออกไปหาทดลองขับ ประทับใจรุ่นไหนก็จ่ายให้รุ่นนั้นแหละ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ความครบครัน Perfection ครับ

หวังว่าพอถึงเวลาซื้อจะเจอ

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
ความชอบอย่างเดียวเลยครับ
รวมทั้งใช้คนเดียว ออกต่างจังหวัดบ้าง อยากได้รถที่ประหยัด คล่องตัว
และความอเนกประสงค์ของห้องโดยสารที่จุได้อย่างไม่น่าเชื่อ
รวมทั้งผ่อนต่อเดือนไม่แพงมาก ก็ลงตัวที่แจ๊สครับ

แถมตอนไปยืมรถเพื่อนหัดขับ เพื่อนก็ใช้รถแจ๊สอีก
ก็ไม่ได้ขับยี่ห้ออื่นเลย จนบัดนี้ผ่านไป4ปี ขับอยู่คันเดียวเลยครับ

เหตุผลหนึ่งที่ไม่ขับรุ่นที่ใหญ่กว่า กลัวติดใจครับ เดือดร้อนต้องมีกิเลส
อยากได้คันใหม่อีก คันนี้ผ่อนหมดแล้ว คิดว่าจะใช้ยาวๆ
เพราะมีความทรงจำดีๆ เกิดขึ้นกับรถคันนี้มากมาย
เกินกว่าจะลาจากกันครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ผมเคยแต่ซื้อมือ 2

1. ไม่ใช่รถตลาด
2. แต่อะไหล่ต้องยังสามารถหาได้
3. ค่อนข้างอึด
4. อยู่ในงบ
5. สวย
6. แต่งต่อได้
7. ภายในกว้าง (ตัวใหญ่)
8. ช่วงล่างโอเค

รถที่ผมหา ส่วนมากติดที่ข้อ 1,2 และข้อ 8
แต่ก็ยังหาได้อยู่ดี 55+

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ jAk`CS

ส่วนตัวผมมองรูปลักษณ์ครับ

ซื้อรถที่ตรงกับบุคลิกตัวเอง

ละก็ซ่อมง่าย ศูนย์เยอะ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Terng

ผมบ้ารถ และชอบรถที่สวยๆ สมรรถนะีดีๆ เชื่อว่าทุกคนก็เป็นกันแบบนั้น

แต่พอจะเลือกซื้อรถสักคันนึง ผมกลับไม่คิดแบบคนบ้ารถแฮะ

สิ่งที่เป็นปัจจัยพิจารณาเลือกซื้อรถยนต์ (ผมไม่เรียกเหตุผล เพราะเหตุผลที่ผมต้องการซื้อรถก็คือ ผมต้องการใช้มันเป็นพาหนะ) สำหรับผมแล้วมีประมาณนี้ครับ

สำหรับรถคันแรก หรือรถคันที่ผมจะนำมาใช้งานเป็นหลักในบ้านนั้น รถคันนั้นจะต้อง:

1. มีความคุ้มค่าในการลงทุนซื้อ และมีค่าใช้จ่ายที่เกิดจากการเป็นเจ้าของต่ำ นั่นคือผมมองที่ราคา+ส่วนลดของแถมต่างๆ+ค่าบำรุงรักษา+ค่าเชื้อเพลิงที่ต้องจ่าย เรื่องเหล่านี้จะเกี่ยวข้องกับการซ่อมแซมที่สามารถหาได้ข้างนอกศูนย์ และอะไหล่ที่แพร่หลายในราคาไม่แพง รวมไปถึงความคงทนของตัวรถที่ควรต้องมีคุณภาพที่คุ้มราคาที่จ่ายไป ไม่ใช่ซื้อมาแล้วพอใช้ไปสักสี่ปีห้าปีซ่อมนู่นนี่ไม่ยอมหยุด
2. ใช้งานได้ดีในความเป็นยานพาหนะ คือมีสมรรถนะเพียงพอต่อการใช้งานปกติ และให้ความปลอดภัยเมื่อเกิดอุบัติเหตุได้ดีตามสมควรแก่ราคาของมัน ผมไม่มองรถที่ต้องสมรรถนะสูงๆไว้ก่อน หรือว่ามีออพชั่นล้นคันรถ เพราะผมเป็นคนขับรถแบบรู้ลิมิตของรถ ไม่เอาไปแข่งกับใครเขานัก จึงไม่มองว่าเครื่องจะเทพ ช่วงล่างจะหนึบขนาดไหน ขอแค่ใช้การได้ดี และขับได้ปลอดภัยแบบชาวบ้านปกติเขาขับกันก็พอ
3. มีความสวยงามของตัวรถ ดูแล้วถูกใจตัวเอง แต่อาจไม่สำคัญที่สุด แค่ขอให้มันดูสวยๆในระดับที่เราพอใจก็พอแล้ว
4. มีบริการหลังการขายที่วางใจได้ รวมไปถึงจำนวนศูนย์บริการที่มีมากพอ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ kong303

• Newbie
  • *
เรียงตามลำดับความสำคัญส่วนตัวดังนี้ครับ
1. งบประมาณและกำลังความสามารถในการจ่ายในอนาคต
2. แบรนด์ (ดูดี ส่งเสริมงานที่ทำ หาที่จอดรถง่าย)
3. ประสิทธิภาพในการใช้พลังงาน
5. ประสิทธิภาพในการขับขี่ (ขับยังไงก็ไม่เคยใช้สมรรถนะสูงสุด)
6. สนองความต้องการส่วนตัวในวัยเด็ก

สรุป ได้ 320d Sport มาไว้ในครอบครอง

methus zaa

เวลาผมไปดูรถกับแม่ สิ่งแรกที่ผมจะดูคือ ภายนอก ว่าสวยมากน้อยแค่ไหน รอยต่อของตัวถังรถเป็นอย่างไร วัสดุการประกอบ สีรถ หน้าตาผมรับได้อยู่แล้ว สวยไม่สวยอยู่ที่สายตาเราเอง  เครื่องยนต์ก็จำเป็น กำลังเท่าไหร่
อย่างที่สอง ภายใน ต้องดูภายในดูปลอดโปร่งว่าดีมั้ย ออปชั่นที่ให้มาสมราคามั้ย วัสดุการตกแต่ง เบาะ พวงมาลัย เครื่องเสียง แอร์ เกียร์จับถนัดมั้ย
อย่างที่สาม  ราคารถครับ
อย่างที่สี่ ในเมื่อดุรถหมดแล้ว ผมก็จะขอแคตตาล็อคเพื่อมาศึกษาข้อมูล

ออฟไลน์ Lammerison

รถขนส่ง ไปไม่ถึงที่ทำงาน มอไำซด์ ก็เกรงว่าจะถูกสิบล้อ ลากไปรับประทาน

ออฟไลน์ demo2

เหตุผล3ข้อคือ
1 ชอบ
2 เหมาะสมกับสถานะการเงินตอนนั้นๆ
3 เมียอนุมัติ
ปล เรียงตามความสำคัญครับแต่จากน้อยไปมาก

ออฟไลน์ vellcap

1.ความอยาก ณ ตอนนั้น
2.ถามที่บ้าน เรื่อง งบประมาณ และ ถามประเภทที่อนุญาต
3.ดูภายนอกต้องไม่น่าเกลียด ภายในต้องไม่อึดอัด ปรับตำแหน่งเบาะและพวงมาลัยได้ลงตัว
4.ดูอุปกรณ์ในแต่ละรุ่น โดยอย่างน้อยรุ่นที่เลือกต้องมี ABS กับ Airbag 1 ใบ
5.รออ่าน Review จากพี่ Jimmy หรือ พี่ Pan  ถ้ารอไม่ไหว ก็มีอยู่ 2 อย่าง 1.ไปลองขับเอง 2.ซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

1). งบประมาณ
2). เลือกรุ่นรถยนต์ที่อยู่ในงบประมาณ
3). อ่านข้อมูล spec ต่างๆ เพื่อนเปรียบเทียบแต่ละรุ่น
4). ดูหน้าตา ว่าชอบหรือไม่
5). อ่านรีวิวตามเว็ปต่างๆ หลายๆเว็ป เพื่อประมวลข้อมูล
6). ไปทดลองขับ
7). สอบถามผู้ใช้งานจริงของรุ่นนั้นๆ ว่าเป็นอย่างไร จุกจิกไหม ศูนย์บริการเป็นอย่างไร

สุดท้ายได้คันที่ตัวเองได้ตัดสินใจจริงๆคือ E90 กับ FD >> ผิดหวังใน FD นิดหน่อย แต่ผมก็ยอมรับข้อเสียของมันได้ครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ jones

ดูที่งบประมาณก่อนเรยคับ อันดับแรก แล้วก้มาที่รูปลัก ความชอบ สมรรถนะเครื่องยนต์(ขอแรงไว้ก่อน) ความสบาย(ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเอามาใช้งานแบบไหน) และความชอบส่วนบุคคลคับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ itmylife

• Newbie
  • *
ของผมมองละคลิ๊ก ขับละใช่

ออฟไลน์ srad

• **
ไม่อยากซื้อ ถ้ามีรถไฟฟ้าไปทั้วๆหน่อยก็พอ ฝั้งธนบุรีมานิดเดียวเอง
ชอบนั้งรถไฟฟ้าดูสาวๆอาจเจอเนื้อคู่

Blue 229

ผมใช้ความชอบเป็นตัวตั้งเลยครับ ชอบรถรุ่นไหนเดี๋ยวเหตุผลที่จะซื้อ มันจะตามมาเอง
ปล. ปัญหาใหญ่คืองบประมาณไม่ค่อยจะพอกับความชอบตัวเองนี่สิครับ 5555

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
1.ดูงบประมาณก่อน
2.เลือกรถที่ชอบโดยดูจากรูปลักษณ์ภายนอกแล้วมาทดลองขับ
3.สุดท้ายเลือกจาก Feeling ในการขับครับ

ตอนผมซื้อ Accord 2.4 EL Navi ที่ขับอยู่ตอนนี้ ผมลอง Test Drive ทั้ง Accord 2.4 , Camry Hybrid , Teana 2.5 ในวันเดียว เวลาใกล้ ๆ ถนนเส้นเดียวกันเลยครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ XL_SiZe

1. รูปร่างหน้าตา ทั้งข้างนอก ข้างใน
2. ยี่ห้อที่จะซื้อ ต้องกลาง ๆ ครับ เพราะหมายถึงศูนย์บริการไปด้วย (5-6 ยี่ห้อขายดีในไทย ได้หมด)
3. สมรรถนะ อ๊อฟชั่นต่าง ๆ
4. ราคา
5. ดอกเบี้ย สีรถ ฯลฯ

ออฟไลน์ TnP_PKt

อันนี้ขั้นตอนในการเลือกรถของที่บ้านผมนะครับ

1.ผมจะมองก่อนว่าต้องการจะนำมาใช้งานด้านไหน ให้ใครนั่งจะใช้งานอย่างไร วิ่งบ่อยหรือเปล่า เป็นรถคันที่เท่าไหร่ของบ้าน กะใช้นานกี่ปี(ข้อนี้ก็สำคัญห้ามลืม)
2.ตั้ง Rate ราคาที่รับได้เอาไว้ก่อนว่าประมาณเท่าไหร่
3.List รายชื่อรถทั้งหมดที่เข้าข่ายราคายอมรับได้
4.ไปดูรถเลยว่าเป็นอย่างไรพิจารณาจากความสำคัญของการใช้งาน เช่นใช้รับ-ส่งผู้สูงอายุ จะไม่ดูสมรรถนะและรูปทรงเป็นลำดับแรกแต่อาจดูความสะดวกในการขึ้นลงและระบบช่วงล่างก่อนเป็นอันดับแรกครับ(เป็นแค่การยกตัวอย่างนะครับ)
5.หาข้อมูลจากทั้งผู้ใช้จริงและจากทางอินเทอร์เน็ต(ข้อนี้ก็สำคัญเช่นกัน)
6.เมื่อได้รุ่นรถที่พอใจแล้วผมจะตัดสินใจเลือกรุ่นย่อยเป็นขั้นต่อไป เลือกที่เหมาะกับเรา ราคาสมเหตุสมผลกับออพชั่นที่ได้มาและต้องมีออพชั่นที่จำเป็นครบถ้วน
7.เมื่อได้รถที่พอใจแล้ว ผมถึงจะคุยเรื่องของแถมและโปรโมชั่นต่างๆ ผมจะไม่นำส่วนนี้มาตัดสินใจซื้อรถยนต์เช่น ตั้งใจจะซื้อรุ่นA แต่โปรรุ่นB ดีมากเลยคิดว่าซื้อรุ่น B แทนแล้วกัน(สมมติว่าเป็นรถที่การใช้งานใกล้เคียงกันทั้ง AและB) เช็กโปรโมชั่นที่เราคิดว่าดีที่สุดและเราไม่ลำบากเกินไปก็ Ok จองเลย

ปล.นี่เป็นการตัดสินใจแบบของผมนะครับอาจไม่ตรงกับคนอื่น

ออฟไลน์ Tonchompoo

• **
1. จังหวะ+ความอยาก(กิเลส)
2. ความพร้อม (เงิน)
3. คุณภาพของรถ+ความสวย+ความรู้สึก(สำคัญกว่าแบรนด์)(ซื้อมาขับไม่ได้ซื้อมาขายต่อ)
4. แบรนด์
5. ศูนย์บริการ
6. อะไหล่+อื่นๆ

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
1 ความอยากได้ กิเลศ
2 มีความพร้อมไหม
3 สมควรที่จะเป็นหนี้ไหม
4 รถคันเก่าเริ่มงอแง
5 มีความจำเป็นไหม
แล้วค่อยมาเลือกรถที่ต้องการครับ

ออฟไลน์ SunSun

• **

โดนเหมือนกันครับ ตอนที่ซื้อ new lancer ใหม่ ๆ ครับ
แรก ๆ ก็ไม่รู้จะตอบอย่างไรเลยตอบได้อย่างเดียว รถมันแรง แล้วก็ศิษย์เฉินหลง ครับ
ตอนนี้คนทีเคยถามว่าเราทำไม ๆ ๆ  ออก EX มาขับแล้วครับ ขับรถเราแล้วติดใจ

ตอนนั้นเรามีความชอบส่วนตัว ในเรื่องการขับขี่ การบังคับรถ เกียร์ที่ฉลาด ช่วงล่างที่ไว้ใจได้ เบรคเอบีเอส
ซึ่งได้มาในราคาที่เท่ากับยี่ห้ออื่นครับ

ดีใจได้เจอคนขับมิตซูด้วยกัน คนที่ซื้อมาเนี่ย ต้องฝ่าฟันอุปสรรคเยอะเนาะค่ะ เหอเหอ =..="
แต่ก็จริงนะค่ะ บางคนดีแต่พูด พอย้อนถามไปว่า พี่เคยลองขับหรือยังค่ะ ก็ยังไม่เคย พูดซะอย่างกับลองมาแล้ว ใช้มาแล้ว เท่าที่เจอกับตัว ส่วนใหญ่ฟังเค้าว่ามาอีกที :p

ออฟไลน์ DArkMaster

1. ความปลอดภัย
2. งบประมาณ
3. ความประหยัดน้ำมัน
4. การบำรุงรักษา
5. ศูนย์บริการ

เรียงจาก 1 ถึง 5 เลยครับ
อธิบาย
1. ขอแบบปลอดภัยไว้ก่อน ไม่ใช่รถตลาด ขายต่อได้ราคาน้อยก็ไม่เป็นไร อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอ ถ้าเราไม่ไปชนเขา เขาก็มาชนเรา ผมอยากอยู่กับคนที่ผมรักนานๆครับ ไม่ได้กลัวตายนะ แต่บางอย่างถ้าเราเซฟตัวเองได้มันก็จะดีกว่าครับ
2. อันนี้สำคัญลงมาเลยครับ ซื้อรถอย่าให้งบเกินตัว ไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อน สมมติที่ผมเลือกไว้มี 2 คันนะครับ รถรุ่น A = 700,000  รถรุ่น B = 900,000 แล้วผมมีเงินแค่ 750,000 ผมคงเอารถ A  ครับเพราะถ้าเอารุ่น B ผมอาจผ่อนไหวแต่ครอบครัวลำบากแน่ๆ
3. ประหยัดน้ำมัน เพราะน้ำมันราคาถึงทุกวันๆๆ ขึ้น 50สต.แต่เวลาลดดันลงแค่ทีละ 30-40สต. อะไรประมาณนั้นซึ่งผมเป็นคนขับรถไม่เร็วมากอาจเซฟน้ำมันได้ส่วนหนึ่งแล้ว แต่ขอแบบไม่กินจนเวอร์ก็แล้วกัน
4. การบำรุงรักษา รถแข็งแรง การบำรุงรักษาโอเค เรื่องอะไหล่ผมไม่กังวลนะ รอนานรอได้แค่อย่านานจนน่าเกลียด ผมคิดว่าเค้าคงพยายามดูแลเราแล้วหล่ะ
5. ศูนย์บริการ ขอเพิ่มช่างไปด้วยแล้วกัน ศูนย์บริการน้อยไม่เป็นไร ผมรับได้ รถผมใช่ว่าจะซ่อมทุกวันสักหน่อยแต่ขอให้ช่างซ่อมมีคุณภาพหน่อย เอาแบบทีเดียวจบถ้าไม่จบมันจะทำให้เสียเวลามากๆ

;D

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• **
1.ต้องไม่ใช่2ยี่ห้อแบรด์เนมรถเก๋ง(เพราะไม่มีเราหนึ่งคันเค้าก็ยังขายได้เยอะ) ให้ผู้ค้าอื่นมีที่ยืนในตลาดบ้าง
2.ความประหยัด
3.สามารถใช้พลังงานทดแทนได้
4.มีความเป็นรถมากที่สุดเท่าที่รถแต่ละคัน(แต่ละ segment) จะมีได้