ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังหารถEstate,SUV ที่เบาะคู่หน้านั่งนานๆแล้วไม่เมื่อยครับ ขอความเห็นครับ  (อ่าน 4348 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
กำลังหารถพวกEstate MPV SUV  เครื่องดีเซล ที่เบาะที่นั่งคู่หน้านั่งสบาย เบาะรองรับต้นขาได้ดี ไม่เมื่อยต้นขาและไม่เมื่อยหลัง  รถมือ1หรือมือ2 ก็ได้
งบไม่จำกัดครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับว่ารุ่นไหนดี  หรือท่านใดมีประสบการณ์ว่าขับรถรุ่นไหนแล้วสบาย ไม่ค่อยเมื่อยขาและหลังครับ  ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ อยากได้ความเห็นจากหลายๆท่านอะครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2018, 14:33:33 โดย ttcz25 »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
มือสอง VOLVO V70 D5
อาจจะหารถยากนิดนึงนะครับ

ออฟไลน์ bubball

รีบไหมครับ ถ้าไม่รีบเห็นคุณจิมมี่พูดไว้ว่า X-Trail 2014 นั่งสบายจนไม่อยากลุกจากที่นั่งเลยครับ
รถเปิดตัวปลายปีครับ

ออฟไลน์ sukhontha

รีบไหมครับ ถ้าไม่รีบเห็นคุณจิมมี่พูดไว้ว่า X-Trail 2014 นั่งสบายจนไม่อยากลุกจากที่นั่งเลยครับ

จริง ๆ ผมก็อยากแนะนำคันเดียวกันนะครับ   แต่ติดคำว่า ... ดีเซล .....ซึ่งนิสสันคงไม่มีดีเซลมาให้มั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2014, 12:28:26 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
525d/520d Touring รถเกรย์ เบาะ comfort ย้ำว่าต้องเบาะ comfort เท่านั้นนะครับ ถึงจะนั่งสบายสุดๆ ทำสำคัญคือมันปรับพนักพิงส่วนบนได้ ทำให้ไม่เมื่อยหลัง กรณีนั่งขับรถหลังไม่ตรง
520d GT ไม่เชิง Estate เลือกเบาะ comfort แต่เบาะหลังกว้างนั่งสบายมากๆๆ รถเกรย์บางที่เบาะหลังปรับไฟฟ้าอีก
E300 hybrid estate อันนี้เบาะธรรมดาแต่ได้ความกว้างทำให้นั่งสบาย
ML250 CDI เบาะเหมือน E300 แต่ผมว่าข้างใน E300 กว้างกว่านะ
รอ C300 hybrid estate เบาะรุ่นใหม่ของ MB จะปรับรับต้นขาได้
หรือถ้างบไม่จำกัดอีก ก็ไป Canyenne Diesel รถเกรย์อีก เอาที่เป็นเบาะปรับได้ 18 ทิศนะครับ อันนี้ไม่เคยนั่งแต่น่าจะคล้ายๆเบาะ comfort ของ BMW
CLS250 CDI Shooting Brake เบาะจะปรับปีกให้กระชับตัวได้ แต่ยื่นมารองต้นขาไม่ได้ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
320d touring เบาะ sport จะปรับรับต้นขาได้
X5 25d เอาเบาะ comfort เหมือนกัน
รอ XC90 ใหม่ เค้าเคลมว่าเบาะเค้าสุดยอด จะรองรับกระดูกสันหลังได้ดี มีรองต้นขา
XC60 D4 เบาะ Volvo ไม่เป็นสองรองใคร ปรับได้ไม่มาก แต่นั่งสบายดี
Jaguar XF shooting brake ไม่เคยนั่ง แต่สวยจริงๆ

ออฟไลน์ Mighty-X

เอาเฉพาะเบาะคนขับนะครับ

Captiva ตัวปัจจุบันก็นั่งสบายใช้ได้เลย
เคยขับจากขอนแก่น มาเชียงราย เกือบ 1000 โล
มาถึงแล้วยังไปทำอย่างอื่นได้สบาย ไม่ปวด ไม่เมื่อย

เทียบกับคัน Trailblazer ที่ขับตอนขาไปขอนเเก่น
รายนั้น ปวดหลังตั้งเเต่ 200 โลเเรกเเล้วครับ
ไม่ถึงขอนเเก่นล้าเเทบไม่มีเเรง

ออฟไลน์ bubball

จริง ๆ ผมก็อยากแนะนำตำเดียวกันนะครับ   แต่ติดคำว่า ... ดีเซล .....ซึ่งนิสสันคงไม่มีดีเซลมาให้มั้งครับ

โอ๊ะ !! จริงด้วยครับ ลืมเรื่องดีเซลไปเลย 5555

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
จากรถที่ใช้อยู่ประจำนะครับ
เส้นทาง กรุงเทพ-แม่สอด-เชียงใหม่

XC60 เบาะนั่งคู่หน้านั่งแล้วสบาย ไม่มีเมื่อยตัว ลงรถเตะบอลต่อได้เลย

E250CDI ตัวเบาะนั่งสบายไม่แพ้กัน แต่ตัวเบาะโอบลำตัวไม่เท่า volvo มีจุดติงคือ ผมเมื่อยหัวเข่าซ้ายมาก น่าจะเพราะมุมที่วางเท้า

Hyundai Grandstarex คันนี้เบาะนั่งแล้วเมื่อยหลังแถวๆก้นกบ แต่สบายสายตาเพราะตัวรถสูงมองทางชัดเจน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ YenChar

นั่งสบายมีหลายแบบครับ

- เบาะ
- บรรยากาศห้องโดยสาร
- พื้นที่ ความโปร่งสบาย
- ช่วงล่าง นุ่ม แต่ไม่เวียนหัว
สำหรับผม มองความสบาย ผมนึกถึง Volvo ยังไงไม่รู้
XC60 ก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ

ถ้าเอางบน้อยลงมาเหลือล้านต้นๆ ผมว่า CRV โฉมนี้ก็ไม่เลว แต่ของบเปลี่ยนยางอีกนิด จะฟินมาก