ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างซื้อรุ่นท็อปมาทีเดียวจบกับซื้อรุ่นถูกมาแต่งตามจุดที่ต้องการ  (อ่าน 8691 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
ถ้าเพื่อนๆจะซื้อรถซักคันเพื่อนๆจะเลือกแบบไหนระหว่างซื้อรุ่นท็อปมาแล้วไม่แต่งใช้อย่างเดียวกับซื้อรุ่นถูกมาแต่งตามจุดที่ขาดหาย
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Tui_PSG

รุ่นท๊อปใช้อย่างเดียว

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
ท็อปได้ก็เอาครับ จบทีเดียว

นอกจากอยากได้รุ่นกลาง แต่ชอบบางอย่างของรุ่นท็อป เช่น เอา E250 แต่ชอบล้อ E500 ก็ทำแค่เปลี่ยนล้อ อะไรประมาณนี้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
ผมคิดว่าไม่ต้องท็อปก็ได้ขอแค่อุปกรณ์ความปลอดภัยมาบ้าง ABS ถุงลม ฯลฯ ส่วนที่เหลือมีงบค่อยว่ากันอีกที
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ kez

แล้วแต่จุดประสงค์ และ ความต้องการของคนซื้อ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีถุงลม กับเกียร์ AT พร้อมตัวถูกสุด เอามาแต่งเอง

แต่ถ้าตัวล่างเป็น MT ตัวบนเป็น AT เอาตัวบนครับ

ออฟไลน์ kenno

แล้วแต่รุ่นรถด้วยถ้ารุ่นท๊อปได้ของที่เติมเองได้แล้วถูกกว่าผมเอารุ่นล่างเช่นCamry Hybrid รุ่นท๊อปได้วิทยุNaviกากๆเพิ่มเป็นแสนเอาไปติดเองดีกว่า
แต่บางรุ่นของตัวท๊อปมีตังก็เพิ่มไม่ได้ถ้าเป็นอย่างงี้เอาตัวท๊อป
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับงบประมาณของเราด้วยว่าไหวมั้ย

ออฟไลน์ redtopup

ตัวท๊อปดันมาพร้อมกับระบบความปลอดภัย เนี่ยซิ
ถ้าตัวล่างมาครบในด้านความปลอดภัยจะไปเอาตัวท๊อปทำไมกัน
ถ้าต่างกันไม่มาก ผมเอาท๊อป

ความหวังไม่มีที่ตัวล่างจะมีครบของระบบความปลอดภัย
เดี่ยวนี้แม้แต่หนังเทียมยังโฆษณาว่าหนังแท้เลย หลอกกันตั้งแต่ต้นแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

Top จบไปครับ จะได้มาเสียใจตอนหลัง  อยู่ในเว็บคลับรถเห็นคนมาบ่นบ่อยๆ ทำไมไม่ซื้อตัวท็อปตั้งแต่แรกทั้งนั้น  ไม่ค่อยมีใครเอาตัวล่างๆมาแต่งให้เท่าท็อปเท่าไหร่ คนที่ทำพอเอามาทำเองมันแพงกว่าตัวท็อปไปซะอีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ porcupine

TOP จบทีเดียวครับไม่ชอบแต่งเอง ชอบเดิมๆ ใช้ 5 ปีเปลี่ยน ก็ขายเดิมๆ ดีออก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ซื้อรุ่นท็อป ของ M/T แต่มันดันไม่ใช่ท็อปของรุ่นอ่ะครับ จึงอาจต้องติดตั้งเพิ่มในบางสิ่งบางอย่างที่อยากได้

ออฟไลน์ Dubee

ก็แล้วแต่คนนะครับ อย่างผมซื้อสวิฟท์ตัวท็อปมา ก็แต่งไม่จบจนถึงตอนนี้ครับ จัดสเกิร์ด ไฟเดย์ไลท์ แม็ก+ยาง ฯลฯ จนล่าสุดจะเปลี่ยนเครื่องเสียง คำนวนไปมาน่าจะร่วมๆแสนละครับพวกของแต่งเนี่ย 555+

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
สำหรับผมตัว TOP ครับจบดี แค่แต่งสเกิร์ตพอ

ส่วนมากที่ซื้อตัว TOP เพราะมันมีอุปกรณ์ความปลอดภัย ส่วนพวกออพชั่นจุกจิกซื้อเองข้างนอกก็ได้
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ kowit1

ถ้าหมายถึงมาแต่งอุปกรณ์ความปลอดภัยเพิ่ม คงไม่คุ้ม(ซึ้งบ้างรุ่นก็ไม่มีสายให้)ไปเอาท๊อป ดีสุด  แต่ถ้าแค่พวกประดับยนต์ สเกริต์วิทยุงี้ ก็เอารุ่นล่าง

ออฟไลน์ Nikle_pk

Top only ครับ
ระบบความปลอดภัยมันใส่เพิ่มไม่ได้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ aobness

แล้วแต่บางยี่ห้อครับ
ต้องดูว่าเพิ่มไปตัวท้อปได้อะไรบ้าง
แต่ส่วนตัวผมจะเอาตัวล่าง เช่นได้ขอบ 15 เทินไป เหลือเงินยัดขอบ 17-18 ลายสวยๆ
สปริงโหลดโช้ค หนึบๆ แจ่มกว่าของเดิมที่ได้ลายจืดๆขอบ 16-17
แทนที่จะได้สเกิต เราใส่กันชนแต่งสวยๆได้เลย
อาจต่างตรงแอร์ดิจิตอล เบาะหนัง ระบบไฟหน้า cruise control หรืออะไรก็แล้วแต่ ถ้าแต่งได้ก็แต่งเอา ถ้าส่วนต่างเยอะอยู่แล้ว
แต่บางคันตัวท้อปมันมีออพชั่นอะไรพิเศษที่เราคิดว่าคุ้มก็อีกเรื่องครับ

ปล.กรณีชอบแต่งรถ ใช้ได้กับรถญี่ปุ่นเท่านั้นครับ รถยุโรปของแต่งโหดส่วนต่างทำอะไรไม่ค่อยได้ :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2014, 10:14:35 โดย aobness »

ออฟไลน์ bubball

อยู่ที่ออฟชั่นครับ
ถ้าเพิ่มแค่ navi ไม่เอาครับ ใช้ google ตลอดอยู่แล้ว
แต่ถ้าเพิ่มเบาะไฟฟ้า กระโปงไฟฟ้า ไฟหน้าอัตโนมัติ เอาท็อปครับ

ออฟไลน์ FyGI

ผมซื้อรุ่น top ครับ

แต่ใจจริง อยากให้คนซื้อสามารถเลือกออฟชั่นเพิ่มได้ด้วย

แบบที่ตอนนี้ A-Class ทำอยู่

ออฟไลน์ Eddy5659

ความคิดผม ณ ตอนนี้หากจะหารถใหม่อีกคัน ผมเอาตัวท๊อปไปเลยจบทีเดียว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ JIRATH

ผมว่ามันแล้วแต่รุ่นด้วยแฮะ

ผมจัดตัวท็อปมาเพราะว่าได้ออพชั่นที่มาเพิ่มทีหลังยาก เช่น...

ปุ่มกดสตาร์ท
เบาะ Alcantara
Keyless Entry

สามอย่างนี้ก็คุ้มแล้วครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ตัวทอปก็ยังแต่งต่อครับ -*-

ออฟไลน์ Mr.Boogie

ขึ้นอยู่กับรุ่นรถครับ อย่าง Mazda 3 ตัวใหม่ หรือ City ตัวใหม่ ผมมองว่ารุ่นเริ่มต้นให้อุปกรณ์มาเพียงพอแล้วกับการใช้งาน แต่รถบางรุ่นตัดออปชั่นจนเหี้ยน เหมือนออกมาให้ดูว่าราคาเริ่มต้นถูก แค่นั้น แต่ไม่ได้อยากขาย ผมว่าเล่นตัวกลางหรือท็อปเหอะ

ออฟไลน์ Tapanan

ขึ้นอยู่ว่า รุ่นถูก มาแพง ราคาเติมเท่าไหร่ แล้วได้อะไรเพิ่ม ไม่มีอะไรตายตัวครับ ...

ออฟไลน์ Freekick042

พวกฟังค์ชั่นความสะดวกสบายของรุ่นบนๆบางอย่างหาของแต่งตามยากนะครับ
มันขึ้นอยู่กับว่าจะเล่นแนวไหน

ออฟไลน์ pongsakorn11

ตัวผมซื้อเเต่รุ่นท๊อปคับเป็นคนบ้าoption เเละอีกอย่างไม่ค่อยชอบเเต่งไรเพิ่มเท่าไหร่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตามงบครับ งบถึงก็ Top
แต่ถ้าออพชั่นที่ขาดหายไปอาจเป็น Sat Nav, DVD, กล้องมองหลัง พวกนี้ติดเพิ่มได้ถูกๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mazeraty

ผมอยากได้ MT แต่ฟูออฟชันครับ แต่ MT มักจะเป็นตัวล่างสุดเสมอเซง... ออฟชันก็เลยต้องมาทำเองเท่าที่ทำได้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
มันหลายเหตุผลครับ ขึ้นอยู่กับความต้องการของคุณเองดีกว่า

บางท่าน ชอบแต่งรถเอง ไม่สนใจเลยว่า Trim ที่ตกแต่งมาในแต่ละ Level จะไม่เหมือนกัน ขอแค่แต่งเอง เพิ่มเอง ถูกว่า ราคา Happy

แต่บางท่านใส่ใจรายละเอียด (หรือผมเอง) รู้สึกว่า รุ่นต่ำ บางทีใช้วัสดุตกแต่งคนละเกรดกับรุ่นสูงๆ (นี่ไม่พูดถึงเรื่องออพชั่นเลยนะ) สวยกว่า ใช้แล้ว Happy

แล้วคุณละครับ ชอบแบบไหน อย่าให้คนอื่นมาชี้นำความต้องการพื้นฐานของตัวคุณเองเลยครับ

List ออกมา ว่า เราต้องการอะไร อุปกรณ์ความปลอดภัย อุปกรณ์ความสะดวกสบาย หรือไม่ต้องการ หรืออยากได้ราคาต่ำสุด หรือแค่อยากได้รูปทรงแล้วไปตกแต่งเอง

หรืออยากได้ทั้งหมด ก็จัดรุ่น Top อย่างไม่ต้องสงสัยเลยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ผมเลือกท๊อปครับ ผมไม่ชอบแต่งเพิ่ม
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความคิดเห็น
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.