ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเร็วขั้นต่ำที่จะมีสิทธิ์ขับเลนขวาได้  (อ่าน 17070 ครั้ง)

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
http://www.trafficpolice.go.th/law6.php ดูมาตรา 34, 33 ให้ขับรถชิดช่องทางซ้าย มาตรา 34 (5)(1) สรุปขวามีไว้แทรง ไว้เข้าเลน กับช่องทางซ้ายมีสิ่งกีดขวาง ถ้าตามมารยาทรถเร็วกว่าชิดขวา รถช้ากว่าชิดซ้าย เหมือนท่านอื่น ๆ บอกไว้
http://www.trafficpolice.go.th/law7.php ดูมาตรา 44, 45 วิธีให้สัญญาณเพื่อแซงและห้ามแซงซ้ายเว้นแต่...
        ผมว่าคุณขับช้ากว่ารถคันอื่นแล้วแช่ขวาไม่ถูกกฎหมายและมารยาท แม้คนขับรถเร็วกว่าจะขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนดก็ตาม เราไม่มีอำนาจที่จะบังคับเขาให้ปฏิบัติตามกฎหมาย ขับแช่ขวาตลอดก็ใช่ว่าจะดี เจอสุนัขว่าจากเกาะกลางถนน รถยิ่งเร็วยิ่งอันตราย สงสัยคุณจะเจอคนด่าในใจมาเยอะเลยแหละ ปรับพฤติกรรมสักหน่อยดีกว่าครับ ส่วนที่มาจี้ตูดคุณเขาก็ทำไม่ถูกเหมือนกันแหละ ถ้าเกิดเบรกกระทันหันเขาก็ผิดอยู่ดี อันตรายและไม่มีมารยาทด้วย กรณีคุณจริง ๆ ถ้าเลนซ้ายมันว่างโลง ๆ หรือแซงได้ปลอดภัยเขาก็ควรเลือกแซงซ้ายนะครับ  :)

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
เลนขวา มีไว้แซงครับ เมื่อเเซงเสร็จก็ต้องตบเข้าเลนซ้าย (เคยโดนจับทางไปพัทยามาแล้ว) 
แต่ในเมืองไทย เราเมื่ออยู่ซ้ายส่วนมากก็ขับกันมหาโคตรช้า หรือไม่ก็รถบรรทุก คนเลยจำเป็นต้องใช้ขวากัน
ซึ่งการใช้เลนขวาสำหรับผม ถ้าเห็นว่ามีรถขับเร็วตามมาข้างหลังก็ต้องหาจังหวะหลบให้เขา เพราะว่าลองคิดดูว่า
เวลาตัวเองต้องแซงซ้ายมันเสียงขนาดไหน...ของพวกนี้อยู่ที่จิตสำนึกของคนแต่ ก็ต้องเข้าใจว่า ถ.หลวง
ของเมืองไทยเลนซ้ายมันเหียกขนาดไหน วิ่งยาวๆเลนซ้ายผมว่าช่วงล่างรถไม่น่าจะถึงจุดหมายปลายทางครับ

ทางที่ดีที่สุด ขับความเร็วปกติ ดีที่สุดครับ อย่าเร็วอย่าช้าจนน่าเกลียดครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ก็มีบ้างเหมือนกันที่ผมจะแช่เลนขวา แต่ถ้ามีรถใกล้เข้ามา ผมก็จะพยายามหลบให้ โดยไม่ต้องให้เค้าจี้
เพราะผมคิดว่า ถ้าผมเจอคนขับช้าแช่เลนขวา ผมก็เซงเหมือนกัน
อยู่บนทางด่วน ผมขับ 120+ ตลอดอยู่แล้ว

ออฟไลน์ thelen

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
และขอโทษที่อธิบายไม่เคลียร์ เลยโดนเข้าใจว่าเป็นพวกชอบแช่ขวาไปเลย

ปกติจะวิ่งกลางครับ และถ้าวิ่งขวาแล้วมีรถเร็วกกว่าก็พยายามหลบให้ครับ
แต่บางทีมันไม่สามารถหลบให้ได้ทันที
อาจจะยังแซงไม่พ้น รถทางซ้ายมีหลายคันไม่มีช่องให้เข้า ซึ่งก็คงต้องขอเวลาขอหาจังหวะบ้าง
แต่ที่เจอเรื่อยๆ คือมาเร็วแล้วมาจ่อท้ายแบบจี้ พยายามกดดันให้เราเร่งความเร็วเพื่อหลบให้
ทำให้หลายครั้งต้องเพิ่มความเร็วไปที่ 130-140 ทั้งๆที่ไม่อยาก

แสดงว่า จขกท ขับแช่ขวา ไม่เคยมองกระจกหลังเลยสินะครับ

มองสิครับ ถึงได้เครียดทุกครั้งที่โดยจี้ตูด

ตอนแซงก็ให้รีบแซง ดูรถคันหลังด้วยว่าเขามาไวรึป่าว ต่อให้คุณขับ 200 แล้วมีเฟอร์รารี่ขับมา 250 คุณก็ต้องหลบให้เขาครับ

สมมติว่าผมเป็นคนขับเฟอรารี่ ถ้าถนนมันโล่งขนาดที่ผมขับได้ 250 แล้วคันหน้าขับ 200 ผมก็ไม่ไปจี้ตูดคันหน้าหรอกครับ โล่งขนาดนั้นแซงซ้ายไปน่าจะดีกว่า

น่าเห็นใจ จขกท.จังเลยครับ ตกเป็นจำเลยโดยไม่ได้เจตนา ผมว่า จขกท. น่าจะอยากบอกว่า
ขณะที่ จขกท.ขับรถแซงรถช้าที่เลนกลาง ไปที่เลนขวาด้วยความเร็วประมาณ 120  กม./ชม.
ขณะนั้นก็มีรถอีกคันมาจี้ตูด ไอ้ครั้นจะหลบให้ด้านซ้าย ก็ยังมีรถที่ จขกท.พยายามแซงอยู่ทำให้หลบทันทีไม่ได้
(อาจเพราะรถของ จขกท. นั้นมีอัตราเร่งแซงไม่มากก็ได้) ทำให้ไม่สามารถหลบได้ทันที ทันใด และ
สิ่งที่ จขกท. อาจจะต้องการถามจริงๆคือว่า การขับจี้แบบนี้ เป็นมารยาทที่ใช้ในการขับขี่ปกติหรือไม่
**ดังนั้นหากมองในแง่นี้รถที่จี้ตูดเค้าแบบจิกๆ นั้น ถือเป็นมารยาทในการขับขี่แบบปกติอย่างที่เราๆท่านๆคิดหรือไม่
ขอให้มองแบบกลางๆครับ ไม่ได้มีเจตนาดราม่าแต่อย่างใดครับ..สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 16:31:50 โดย thelen »

ออฟไลน์ banch

พูดเรื่องนี้ก็เถียงกันไม่จบซักที

เรื่องกฎหมายบ้านเรา ผมสงสัยมานานแล้ว ทำไมไม่มีวิชากฎหมายบรรจุในหลักสูตรบังคับเลย

ผมขอถามคนรุ่นใหม่ๆหน่อยครับ

ว่าตั้งแต่เรียนอนุบาล จนถึงทุกวันนี้

มีใครได้เรียนวิชากฎหมาย เป็นวิชาบังคับบ้างครับ

ผมอายุสามสิบ

รุ่นผม ตั้งแต่เรียนประถม จนจบมหาวิทยาลัย ไม่เคยได้เรียนวิชากฎหมายแม่แตหน่วยกิตตัวเดียว

ตอนเด็กผมล่ะอึ้งกับประโยคนี้มากๆ "ความไม่รู้กฎหมาย จะอ้างเป็นข้อแก้ตัวไม่ได้"

อ้าว!! ที่โรงเรียนก็ไม่สอน พ่อแม่พี่ป้าน้าอาก็ชาวนา  แล้วกุจะรู้ได้ไง

ออฟไลน์ Ruksadindan

บนทางด่วนรามอินทรา นี่บ่อยเลย ผมวิ่ง 120 ที่เลนซ้ายสุด   
รามอินทรามันเป็นถนน ไม่มีทางด่วนอยู่ข้างบนนะครับ (ในอนาคตไม่แน่) แต่ถ้าหมายถึงทางพิเศษฉลองรัช หรือทางด่วนขั้นที่สามเนี่ย เคยเหมือนกัน วิ่งสัก 100-110 อยู่เลนซ้ายสุด เพื่อออกเมืองไปนครนายก ก็โล่งๆ สบายดีทีเดียวครับ

ออฟไลน์ applebees

ปกติผมขับไม่เร็วมาก ไปต่างจังหวัดหรือบนทางด่วนจะพยายามไม่ให้เกิน 120
มีหลายครั้งที่ไปวิ่งอยู่เลนขวา อาจจะเพราะเลนอื่นมีรถที่ช้ากว่า
สังเกตว่าจะต้องมีรถที่วิ่งมาจ่อท้าย เปิดไฟสูงไล่หรือบีบแตร โดยที่ไม่พยายามแซงซ้ายไป

แรกๆ ก็หงุดหงิด รู้สึกว่าจะรีบไปไหน ถ้ารีบมากทำไมไม่แซงซ้ายไป เราว่า 120 ก็ไม่ถึงกับอืดมากแล้วนะ
แต่มาคิดอีกที เห็นว่าหลายคนในเวปนี้ไม่ชอบให้รถที่วิ่งช้าอยู่เลนขวา
เลยย้อนมาดูว่า หรือว่าสำหรับคนทั่วไปแล้ว 120 ถือว่าช้าเกินไป ไม่สมควรจะวิ่งเลนขวา
เลยอยากทราบความเห็นทุกคน  (ไม่พูดถึงที่กฎหมายกำหนด) ว่า ถ้าคิดจะวิ่งขวา ความเร็วขนาดไหนถึงไม่น่าเกลียด

ไม่มีเจตนาว่านะครับ... เพียงแต่...

ถ้าเป็นเลนสวนกัน อันนี้คนจะแซงก็ต้องอาศัยจังหวะเอาแล้ว แต่ก็ไม่ใช่คุณจะขับอยู่แค่ 60 เพราะคุณไม่ใช่รถบรรทุกสิบล้อยี่สิบล้อที่ทุกของเยอะ วิ่งเร็วแล้วอันตราย

ถ้าเป็นสองเลน แยกกัน การที่ขับชิดขวา ซึ่งจริงๆก็ไม่ถูกต้อง แต่ก็พอเข้าใจว่าเลนซ้าย ถนนมันคงโทรมมาก วิ่งๆไปอาจเจอหลุมบ่อ แต่ก็มองกระจกหลังบ้าง มีรถมาเราก็ควรหลบ

ถ้าเป็นสามเลนเลย แค่ขับเลนกลางก็ถือว่าโอเคแล้ว เพราะเลนซ้ายสุดรถบรรทุกเขาก็จองกันไป แล้วอีกอย่างดีไม่ดี หลุมบ่อกระจาย จะทำให้รถพังไวอีก

ที่พูดมาทั้งหมด สำหรับผม คนวิ่ง 60 หรือ 120 หรือ 180+ ผมไม่สนหรอกครับ ขอเพียงแต่อย่าขับให้มันอุบาศก์เกินไป ที่ไม่ชอบมากๆแล้วเจออยู่ตลอดเวลาก็คือ ทำไมตอนคุณเรียนขับรถ ใครเขาบอกให้คุณขับรถชิดขวา กฎหมายก็ระบุชัดเจน 'ขับรถชิดซ้าย' การที่คุณจะออกขวาก็คือคุณจะแซงรถคันข้างหน้า... แล้วที่เจอประจำอีกก็คือกลุ่มคนมีอายุ, คุณผู้หญิง, และกลุ่มทะเบียนรถต่างจังหวัด (ไม่ได้ว่าใครนะครับ แค่บอกจากที่พบเห็นจริงๆ) พวกคุณขับรถชิดขวาตลอด โดย! ไม่เคยมองกระจกหลังเลยว่ามีรถเขามาด้วยความเร็วที่มากกว่าคุณไหม แล้วก็ไม่เคยคิดจะหลบซ้ายให้เลยด้วย...

ย้ำอีกครั้งนะครับว่าไม่มีเจตนาว่าใคร แต่พอเห็นหัวข้อแล้วยอมรับครับว่าอารมณ์ขึ้นนิดนึง คือบ้านผมอยู่เลยธรรมศาสตร์รังสิตมาอีกน่ะครับ เรียกได้ว่าตลอดเวลา ต้องใช้คำว่าขับรถเข้ากรุงเทพครับ ปัญหาคือเมื่อ 3-4 ปีมานี้ ตั้งแต่สมัยจากพวกรถ Yaris, Jazz วิ่งกันเกลื่อนเมือง ผสมกับตอนนี้รถเล็กอีโคคาร์วิ่งกันหลา ปัญหาที่ผมเจอคือ ขาเข้าตั้งแต่ฝั่งตรงข้ามมธ.ศูนย์รังสิต เลยไปจนถึงขึ้นโทล์เวย์ รถติดมากครับ ติดแบบไม่มีสาเหตุ หรืออีกอย่างคือมีอุบัติเหตุเกิด แต่...ที่ติดเพราะคนเบรครถเพื่อชะลอดูรถที่ชนกัน

ส่วนฝั่งขาออก พอลงจากโทล์เวย์มา ติดเลยครับติดยันหน้าม.กรุงเทพ แล้วก็โล่ง พอวิ่งได้ ซึ่งก็เหมือนเดิมครับ... ไม่มีสาเหตุ

ขอบคุณนะครับที่ตั้งกระทู้มาให้ระบายนิดนึง 555+

ออฟไลน์ Fly to dream

เลนขวามีสิทธิแช่หรอครับ ไม่มีสิทธินะครับต่อให้ขับ 300 เพราะไว้ใช้แซง ที่คนดูว่าแช่เพราะขับเร็วกว่าเลนซ้ายเลยกลับไม่ได้ ถ้าโล่งถึงกลับซ้าย เลนขวาใครแช่เจอปาดหน้า จี้ตูดก็สมควรแล้ว ในข่าวที่รถตู้มันลงข้างทางเพราะคนแบบนี้นี่แหละรถตู้มันถึงต้องปาดซ้ายขวา ถ้าเลนขวามันว่างมันก็อัดไปแต่เลนขวาของมัน

ถนนไหนเลนซ้ายพังก็หลบได้ไม่ใช่หลบไม่ได้ เลนขวาบางที ไม่ได้ขับกัน 120 มันไปถึง 150-160 บ้างก็ได้ พอแซงได้ก็กลับมาเลนกลางความเร็วก็ลดลง ขับเอาใจเขาใส่ใจเราไม่สักแต่ว่าตนเองใหญ่ที่สุดในถนน

ถนน 4 เลนไป 2 กลับ 2 ช่วงเลนซ้ายถนนพังรถบรรทุกมาวิ่งเลนขวา ถ้าเราเปิดไฟเลี้ยวของแซงเค้าก็หลบให้นะ หรือเราแสดงเจตนาว่าไปซ้ายเองเราก็เปิดไฟเลี้ยวให้เค้ารู้ก่อน ถนนที่พังไม่ซ่อมอย่างแถวชุมพร-สุราษฯ รถขับเร็วก็ขับกันได้ไม่เห็นเป็นอะไร ถ้ามีมารยาทรู้ว่าเลนขวาคือเลนแซง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 17:29:57 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ applebees

เลนขวามีสิทธิแช่หรอครับ ไม่มีสิทธินะครับต่อให้ขับ 300 เพราะไว้ใช้แซง ที่คนดูว่าแช่เพราะขับเร็วกว่าเลนซ้ายเลยกลับไม่ได้ ถ้าโล่งถึงกลับซ้าย เลนขวาใครแช่เจอปาดหน้า จี้ตูดก็สมควรแล้ว ในข่าวที่รถตู้มันลงข้างทางเพราะคนแบบนี้นี่แหละรถตู้มันถึงต้องปาดซ้ายขวา ถ้าเลนขวามันว่างมันก็อัดไปแต่เลนขวาของมัน

ผมก็นั่งรถตู้บ่อยครับ บ่อยมากเลย บางครั้งรถตู้ขับกัน 'เถื่อน' เกินไปครับ เวลาออกต่างจังหวัด ผมไม่นั่งเด็ดขาดครับ ยอมรับว่ากลัว ยอมเหนื่อยขับเองดีกว่า

เห็นด้วยครับ ยังไงก็ไม่ควรชิดขวาครับ ส่วนปาดหน้าเนี่ยตัวผมไม่ทำนะครับ ถ้าไม่หมั่นไส้คันข้างหน้าจริงๆ แต่ผมทำยิ่งกว่าครับแซงเสร็จ ตีออกขวา ปล่อยคันเร่งเลยครับ แล้วตบไปซ้ายให้เขาดู ถ้าไม่เข้าซ้ายซะที ผมก็ปล่อยรถช้าลงเรื่อยๆครับ แต่ถ้าเขาตบซ้ายออกผมก็จะตบซ้ายเข้าครับ แล้วค่อยเร่งไปต่อ

**ไม่แนะนำให้ใครทำตามนะครับ เพราะคุณอาจโดนยิงได้ และทุกท่านครับ..... ถ้าคุณขับช้า แล้วมีรถมาทำแบบที่ผมบอก.. อย่าเข้าใจผิดนะครับว่าเป็นผม ห้ามมาว่าผมด้วย เพราะโอกาสที่เราจะเจอกัน มันคงมีน้อยนิด ((:

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมก็นั่งรถตู้บ่อยครับ บ่อยมากเลย บางครั้งรถตู้ขับกัน 'เถื่อน' เกินไปครับ เวลาออกต่างจังหวัด ผมไม่นั่งเด็ดขาดครับ ยอมรับว่ากลัว ยอมเหนื่อยขับเองดีกว่า

เห็นด้วยครับ ยังไงก็ไม่ควรชิดขวาครับ ส่วนปาดหน้าเนี่ยตัวผมไม่ทำนะครับ ถ้าไม่หมั่นไส้คันข้างหน้าจริงๆ แต่ผมทำยิ่งกว่าครับแซงเสร็จ ตีออกขวา ปล่อยคันเร่งเลยครับ แล้วตบไปซ้ายให้เขาดู ถ้าไม่เข้าซ้ายซะที ผมก็ปล่อยรถช้าลงเรื่อยๆครับ แต่ถ้าเขาตบซ้ายออกผมก็จะตบซ้ายเข้าครับ แล้วค่อยเร่งไปต่อ

**ไม่แนะนำให้ใครทำตามนะครับ เพราะคุณอาจโดนยิงได้ และทุกท่านครับ..... ถ้าคุณขับช้า แล้วมีรถมาทำแบบที่ผมบอก.. อย่าเข้าใจผิดนะครับว่าเป็นผม ห้ามมาว่าผมด้วย เพราะโอกาสที่เราจะเจอกัน มันคงมีน้อยนิด ((:

ตามนี้ครับ ผมพูดให้เห็นภาพรวม  ในอดีตรถตู้มีข่าวแบบนี้น้อยมาก เพราะว่าคนมีรถยังไม่โง่มากมาย เดี๋ยวนี้สงสัยเจอ FW เมลล์เข้าไปเลยแช่ขวากันเป็นแถวๆ นิสัยการขับรถของคนเลยเลวขึ้น เชื่อว่าแทบทุกคน ต่อให้ใจเย็นแค่ไหนยังไงขับๆไปต้องเจอจุดๆนึงที่ต้องเลวใส่กันบ้าง 

เดี๋ยวนี้ผมขับทางยาวๆผมหารถที่ขับเร็วประมาณที่ผมขับไว้คันนึงแล้วขับตามเค้าห่างๆดีกว่า เชื่อมั้ยว่าขับง่ายมากครับทั้งๆที่ความเร็ว 120-160 เลย เพราะคันหน้าเราจะรู้ว่าเราขับตามแน่ๆ เค้าเลยมีสัญญานบอกมาถึงรถเราตลอดไม่ว่าเบรค เจอทางเบี่ยงเค้าเตือนเราล่วงหน้านานเลย เวลาเจอไฟแดงคันหน้ามักให้เรานำต่อผลัดกันนำ-ตาม เราก็ช่วยๆเค้าบ้าง ขับแบบนี้ปลอดภัยจริงๆเหมือนมีบัดดี้ เลยทั้งๆที่ไม่รู้จักกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
มันแล้วแต่ถนนด้วยครับ อย่างบนมอเตอร์เวย์ เลนขวาสุด นี่ 140 ยังไม่พอครับ จี้กันชิดมากๆ

ทางที่ดีอย่าแช่ขวาครับ ไม่แน่จริงอยู่ไม่ได้ครับเลนนี้น่ากลัวมาก

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **
จริงๆ ผมเข้าใจว่า ขับด้วยความเร็วเท่าไรก็ได้ครับ

แต่ถ้ามีคนขับเร็วกว่าคุณมาจ่อตูด  คุณต้องหลบให้เขาไปครับ 

+100 ผมก็คิดแบบนี้ครับ เขามาเร็วกว่าเราหลบให้เข้าไม่เกิน 1 นาที เขาก็แซงไปแล้ว เราก็เข้าขวาต่อ
สาเหตุเพราะ เล็นซ้ายถนนเน่ามากมาย

ทุกวันนี้ผมขับแช่ขวา 110 ตลอดแต่จะมองกระจกหลังบ่อย พอเห็นรถไวกว่าตามสัก 100 เมตรผมก็หลบให้แล้ว
ถ้ามีรถช้าข้างหน้า ก็กดคันเร่งอีกนิดให้พ้นรถช้าแล้วเข้าซ้าย ผ่อนคันเร่ง เขาแซงก็ขึ้นขวาต่อ

ปล.ก่อนเปลี่ยนเล็นยกไฟล่วงหน้าด้วยนะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
บนทางด่วนรามอินทรา นี่บ่อยเลย ผมวิ่ง 120 ที่เลนซ้ายสุด   
รามอินทรามันเป็นถนน ไม่มีทางด่วนอยู่ข้างบนนะครับ (ในอนาคตไม่แน่) แต่ถ้าหมายถึงทางพิเศษฉลองรัช หรือทางด่วนขั้นที่สามเนี่ย เคยเหมือนกัน วิ่งสัก 100-110 อยู่เลนซ้ายสุด เพื่อออกเมืองไปนครนายก ก็โล่งๆ สบายดีทีเดียวครับ

ใช่ครับฉลองรัช   มักจะเรีกยสั้น รามอินทรา จริง เต็มๆ มันรามอิทรา - อาจณรงค์ ใช่ไหมละครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ accidenty

• **
เพิ่งกลับจากพัทยาครับ

ทั้งขาไปขากลับ เจอตลอดเลยครับ รถขับประมาณ 110-120 แต่แช่ขวา ตบไฟสูงก็ไม่หลบ ต้องแซงซ้ายลูกเดียว แต่ปกติแล้วถ้าซ้ายแซงได้ผมก็ไม่ไล่นะครับ แซงไปดีกว่า

แต่บางทีเวลาซ้ายมันแซงไม่ได้นี่สิครับ แล้วบางคันก็หน้าด้านจริงๆครับ เปิดไฟเลี้ยวก็แล้ว กระพริบไฟสูงก็แล้ว ไม่คิดจะหลบ ต้องบีบแตรลากยาว + กระพริบไฟสูงรัวเกือบครึ่งนาทีถึงยอมหลบ เข้าใจว่าบางทีคุณขับเร็วกว่าเลนซ้าย แต่ทำไม มีคนมาต่อท้ายเร็วกว่าคุณ แล้วไม่หลบเข้าซ้ายรอให้เค้าไปก่อนค่อยกลับมาก็ได้ล่ะครับ ?

ผมว่านี่ยังดีนะ ถ้าไปเจอพวกวัยรุ่นเลือดร้อนหมั่นไส้ ขับปาดหน้าเบรคกันรถหมุน คงจะไม่ได้มานั่งบ่นว่าคนอื่นขับเร็วกันอย่างนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ประสบการณ์ทุกครั้งที่ขับมอเตอร์เวย์นะครับ

เลนส์กลาง ช้าสุด ปกติ
เลนส์ขวา ปกติ ช้า แต่เร็วกว่ากลาง
ซ้ายสุด สิบล้อ

ถ้าจะแซงช้าแช่ขวาต้องเข้าเลนส์กลางแล้วแซง หรือ สถานการณ์ ขับขวาสุดและกลางตีคู่กันไปผมจะ
ปาดซ้ายสุด เร่งๆๆๆๆ แล้วปาดเข้าขวาสุด

สรุปถ้าจะแซงพวกนี้ กระพิบไฟ หรือจี้ ไม่ได้ผลครับ ต้องซ้ายสุด ปาดเข้าขวาสุด

ผมไม่รู้ว่าเค้าคิดกันอย่างไรนะครับ ที่ขับช้าแช่ขวา และมีรถแซงซ้ายปาดหน้าเรื่อยๆ เค้าก็ยังไม่เข้าซ้าย(ก็เข้าใจว่าถนนขวาสุดมันดีสุด) เป็นผมจะกลัวว่าคนปาดเราเยอะๆแล้วจะเกิดอุบัติเหตุครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
เลนขวามีใว้แซงแล้วชิดซ้ายครับ เราต้องนึกถึงผู้ร่วมถนนบ้างบางคนอาจมีธุระเร่งด่วน
แต่..ถ้าผมเจอรถที่ขับ 120 แล้วอยู่เลนขวาสุดและกำลังแซง ถ้าผมมาเร็วกว่าผมจะให้เกียรติ
คันนั้นหน้าครับ ค่อยๆตามไปก่อนเนื่องจากเขาใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนดและความเร็วขณะ
แซงที่120 ไม่ถือว่าช้าเกินไปซึ่งรอได้ ซึ่งถ้าแซงแล้วชิดซ้ายผมก็ค่อยๆเร่งแซงไป

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
รีบมากอยากแซงก็แซงไปสิ----->ความคิดนี้คิดได้เมื่อคุณอยู่เลนกลางครับ

เลนขวา ถ้าไม่มีรถเร็วตามหลังมา ขับความเร็วเท่าไหร่ แช่ได้ตามใจชอบครับ

แต่ถ้ามีรถเร็วมา ตามมารยาทควรหลบให้ครับ ใช้เวลาแปบเดียว ไม่ได้กินน้ำมันมากขึ้น มากมาย ยางไม่ได้สึกเพิ่มมากมาย

และยังปลอดภัยต่อชีวิตด้วย

ผมเห็นหลังๆ ยิงกันตายก็เรื่องนี้(แถวภาคตะวันออกยิงกันลับๆ ตายกันลับๆ) ยิ่งถ้าพวกกระบะบ้าพลังมาจี้ คุณไม่หลบ พวกก็เล่นปาดแล้วกระทืบเบรค พวกนี้ไม่มีอะไรจะเสียอยู่แล้ว

ผมว่าใช้พลังแขนเปลี่ยนเลนไม่น่าเกิน 10 kcal คุ้มค่ากว่ามากครับ

ใช่ครับฉลองรัช   มักจะเรีกยสั้น รามอินทรา จริง เต็มๆ มันรามอิทรา - อาจณรงค์ ใช่ไหมละครับ
เดี๋ยวนี้ต่อขยายไปยาวแล้วนี่ครับ ข้างบนถึง M9 เลย ข้างล่างไม่แน่ใจ ไม่ค่อยได้ใช้อ่ะ  :P

แต่บางทีเวลาซ้ายมันแซงไม่ได้นี่สิครับ แล้วบางคันก็หน้าด้านจริงๆครับ เปิดไฟเลี้ยวก็แล้ว กระพริบไฟสูงก็แล้ว ไม่คิดจะหลบ ต้องบีบแตรลากยาว + กระพริบไฟสูงรัวเกือบครึ่งนาทีถึงยอมหลบ
ที่คุณเจอ ทำให้ผมนึกในแนวกลับ ว่าเจอซีวิคป้ายโคราชที่มีมารยาทคันนึงเลยทีเดียว คืนก่อนวิ่งอยู่ในถนนชุมชน สี่เลนสวนกัน แต่เลนซ้ายมีไอ้พวกบ้าชอบจอด (แหงล่ะ) เหลือเลนขวาเลนเดียว ผมมาไวกว่า ก็เปิดไฟเลี้ยวขวา เขาก็รอหาช่องทางซ้ายและโล่งๆ หลบให้....ประทับใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 23:38:49 โดย Ruksadindan »

ออฟไลน์ LimitedEdition

จริงจริง ถ้าคุณกำลังแซงอยู่แล้วยังเข้าซ้ายไม่ได้
แล้วมีรถเร็วกว่ามาจ่อท้าย ทำกริยามารยาทไม่ดี กระพริบไฟใส่

เราให้สัญญาณว่าเรารับทราบ โดยการเปิดไฟเลี้ยวขวา เพื่อบอกว่าขอแซงก่อน
เสร็จแล้วพอใกล้ถึงจุดที่จะเข้าซ้ายได้ ก็ตบไฟเลี้ยวซ้ายรอไว้ก็ได้ครับ

เพราะเดี๋ยวนี้คนขับรถแบบวิ่งช้าแช่ขวาเยอะมาก จนบางทีแยกไม่ออกว่า
เค้ารับทราบว่ามีรถเร็วกว่าหรือไม่ หรือว่าไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น
การให้สัญญาณก็ทำให้เค้ารับทราบได้ครับ

อย่างผม ถ้าคันหน้าให้สัญญาณว่ากำลังแซง เดี๋ยวจะหลบให้
ผมก็ขับตามรักษาระยะ ไม่ได้กดไฟสูงหรือบีบแตรไล่แล้ว

ออฟไลน์ ichok

ถ้าแช่ขวาก็ซัก140 พอแช่ได้ซักพัก แต่ถ้ามีรถมาเร็วก็หลบ จริงๆก็ไม่ควรแช่ขวา แต่เรื่องจริงคือถนนมี3เลน ซ้ายสิบล้อ+ถนนพัง เลนกลางมีรถช้าแล้วก็ยังมีสิบล้อที่หลบถนนพัง ทีนี้ก็เหลือขวาเลนเดียวก็แช่ซิครับ เลนขวาก็มีทั้งรถช้า+รถสิบล้ออีกแล้ว+รถทัว (ถนนกาญจนาภิเษก แถวบางใหญ่-บางแค) :P

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
พูดเรื่องนี้ก็เถียงกันไม่จบซักที

เรื่องกฎหมายบ้านเรา ผมสงสัยมานานแล้ว ทำไมไม่มีวิชากฎหมายบรรจุในหลักสูตรบังคับเลย

ว่าตั้งแต่เรียนอนุบาล จนถึงทุกวันนี้

มีใครได้เรียนวิชากฎหมาย เป็นวิชาบังคับบ้างครับ

รุ่นผม ตั้งแต่เรียนประถม จนจบมหาวิทยาลัย ไม่เคยได้เรียนวิชากฎหมายแม่แตหน่วยกิตตัวเดียว

ตอนเด็กผมล่ะอึ้งกับประโยคนี้มากๆ "ความไม่รู้กฎหมาย จะอ้างเป็นข้อแก้ตัวไม่ได้"

อ้าว!! ที่โรงเรียนก็ไม่สอน พ่อแม่พี่ป้าน้าอาก็ชาวนา  แล้วกุจะรู้ได้ไง

เห็นด้วยครับ น่าจะมีกำหนดลงในหลักสูตรการเรียนการสอนด้วย กฎหมายที่ทราบกันก็บอกต่อๆกันมาไม่ทราบว่าจริงรึเปล่าอีกอันก็เรื่องการเงิน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

เห็นด้วยครับ น่าจะมีกำหนดลงในหลักสูตรการเรียนการสอนด้วย กฎหมายที่ทราบกันก็บอกต่อๆกันมาไม่ทราบว่าจริงรึเปล่าอีกอันก็เรื่องการเงิน
จำได้นิดหน่อยว่าวิชาสังคมตอน ม.๒ มีบทเรียนเกี่ยวกับกฎหมายครับ ก็ไม่ได้เน้นย้ำจนสำคัญอะไร
อีกอย่างที่ควรประกอบเข้าไปในการเรียนหนังสือคือการใช้ชีวิตประจำวันอย่างสิทธิ์ในการข้ามทางม้าลายนี่แหละ หยุดรถให้พวกก็โง่ไม่ยอมข้ามสักที

ออฟไลน์ thelen

• Newbie
  • *
เลนขวามีใว้แซงแล้วชิดซ้ายครับ เราต้องนึกถึงผู้ร่วมถนนบ้างบางคนอาจมีธุระเร่งด่วน
แต่..ถ้าผมเจอรถที่ขับ 120 แล้วอยู่เลนขวาสุดและกำลังแซง ถ้าผมมาเร็วกว่าผมจะให้เกียรติ
คันนั้นหน้าครับ ค่อยๆตามไปก่อนเนื่องจากเขาใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนดและความเร็วขณะ
แซงที่120 ไม่ถือว่าช้าเกินไปซึ่งรอได้ ซึ่งถ้าแซงแล้วชิดซ้ายผมก็ค่อยๆเร่งแซงไป

จริงจริง ถ้าคุณกำลังแซงอยู่แล้วยังเข้าซ้ายไม่ได้
แล้วมีรถเร็วกว่ามาจ่อท้าย ทำกริยามารยาทไม่ดี กระพริบไฟใส่

เราให้สัญญาณว่าเรารับทราบ โดยการเปิดไฟเลี้ยวขวา เพื่อบอกว่าขอแซงก่อน
เสร็จแล้วพอใกล้ถึงจุดที่จะเข้าซ้ายได้ ก็ตบไฟเลี้ยวซ้ายรอไว้ก็ได้ครับ

เพราะเดี๋ยวนี้คนขับรถแบบวิ่งช้าแช่ขวาเยอะมาก จนบางทีแยกไม่ออกว่า
เค้ารับทราบว่ามีรถเร็วกว่าหรือไม่ หรือว่าไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น
การให้สัญญาณก็ทำให้เค้ารับทราบได้ครับ

อย่างผม ถ้าคันหน้าให้สัญญาณว่ากำลังแซง เดี๋ยวจะหลบให้
ผมก็ขับตามรักษาระยะ ไม่ได้กดไฟสูงหรือบีบแตรไล่แล้ว

+1000 ครับชอบความคิดเห็นนี้ครับ เอาใจเค้ามาใส่ใจเราครับ..เพราะผมก็ทำเช่นเดียวกันนี้ครับ

ออฟไลน์ eaowpj

ตอนม.ต้นหรือม.ปลายเหมือนจะเคยเรียนกฎหมายทั่วไป แต่ถ้ากฎหมายจราจรตอนสอบใบขับขี่เขาก็สอนนะครับ แต่ผมว่าควรอบรมจริงจังครับ  :)

ออฟไลน์ ch>.<

• **
ตอนม.ต้นหรือม.ปลายเหมือนจะเคยเรียนกฎหมายทั่วไป แต่ถ้ากฎหมายจราจรตอนสอบใบขับขี่เขาก็สอนนะครับ แต่ผมว่าควรอบรมจริงจังครับ  :)

เดี๋ยวนี้ใบขับขี่ในกทม เริ่มอบรมกันจริงจังแล้วครับ น้องไปสอบมาแยกอบรมวันนึงเต็มๆ สอบปฏิบัติอีกวันเต็มๆ

อ้อแล้วก็ตอนผมไปสอบใบขับขี่เขาก็อบรมกันจริงจังอยู่พอสมควร ยังพอจำได้ว่ากฏหมายกำหนดความเร็วสูงสุดการขับรถยามปกตินอกเขตเมืองไว้ที่ ไม่เกิน 90km/h!!!
 โดนตำรวจเรียกก็อย่าไปเถียงเลยครับเสียเวลายังไงเขาก็แจกใบสั่งหรือช่วยเรานำเงินไปจ่ายได้อยู่ดี =="

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี

ขวา - เร็วที่สุด
กลาง -เร็ว
ซ้าย-ปกติ

คุณควรจะรู้ตัวเองว่ารถรอบๆตัวเองนั้นวิ่งกันเท่าไร แล้วเลือกเลนที่เหมาะสมนะเวลานั้น

เลนขวาคือเลนที่เร็วที่สุดถ้าคุณช้ากว่าคุณก็ควรจะหลบ (ถ้าหลบได้อะนะ เพราะบางทีไอ้เลนกลางมันก็เต่าไปเลย-*-)
(เต่าพวกนี้คิดว่าตัวเองทำถูกกฎหมาย แต่หาได้รู้จักมารยาทไม่)

เห็นด้วยจากข้างบน

ผมขับอยู่เลนขวาด้วยความเร็ว 140 ถ้าเหลือบมองเห็นในกระจกหลังว่า มีรถเริ่มวิ่งใกล้เข้ามา ก็จะหลบไปทางซ้าย เพื่อให้ทาง 
ให้เขาที่ด่วนกว่า ผ่านไปก่อน เป็นมารยาท อีกทั้ง เป็นการลดอุบัติเหตุไปในตัวด้วย ถ้าจะให้รถที่วิ่งมาเร็วๆแล้วปาดซ้ายขวา

เพราะบางครั้ง เราก็เคยมีด่วนเหมือนกัน ก็เลยเข้าใจ น่ะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด