ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 Sedan กับ Honda City เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 15129 ครั้ง)

ออฟไลน์ fozzilkung

• Newbie
  • *
Mazda 2 Sedan กับ Honda City เลือกอะไรดีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 23:22:51 »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่นะครับ
ตอนนี้กำลังลังเล เรื่องการเลือกรถคันแรกครับ
ผมได้ทำการจอง Mazda 2 Sedan ไปแล้ว ซึ่งเป็นรุ่น Groove S AT 574000 บาท ตัวใหม่ที่เพิ่มออฟชั่นครับ (ได้ aribag คู่ กระจกข้างพับไฟฟ้า ล้อแม็ก 15)
ไฟแนนซ์ผ่านแล้วด้วย กำลังรอรถอยู่ครับ
แต่ทีนี้เกิดมาลังเลกับ City ที่กำลังจะ MC เร็วๆนี้ครับ (ยังไม่เห็นโฉม) ราคาประมาณ 610000 บาท รุ่น S AT ครับ
ที่บ้านชอบมากกว่า เพราะว่าด้านหลังนั่งสบายกว่า แต่ผมไม่ค่อยชอบที่นั่งด้านหน้าเพราะเพดานเตี้ยไปนิดนึงครับ(ไม่แน่ใจว่ารู้สึกไปเองรึป่าว)

แต่ปกติจะใช้รถแค่ 2 คนกับแฟนครับ นานๆ ถึงจะอัดกันไป 5-6 คนครับ
อยากรู้ว่าผมเลือกซื้อรุ่นไหนจะดีกว่ากันครับ ทั้งเรื่องความปลอดภัย ความประหยัด สมรรถนะ การขับขี่ต่างๆ ฯลฯ
ผมอยู่ในวัยเริ่มต้นทำงานใหม่ครับ อะไรเหมาะกว่ากันครับ หรือจะเสนอแนะรุ่นอื่นๆ ก็ได้ครับ
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: Mazda 2 Sedan กับ Honda City เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 00:07:17 »
city ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
Re: Mazda 2 Sedan กับ Honda City เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 00:17:15 »
สำหรับรถ class นี้ผมขอเลือก City ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 00:18:55 »
ถ้าคิดว่า 2 sedan มันให้ความรู้สึกมั่นใจในการขับขี่ที่ดีกว่าก็เลือก 2 sedan ครับ
ปกตินั่งกันแค่สองคนก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่ถ้ามีอัด 5-6 คนนี่ยอมรับว่า city จะรู้สึกเบียดน้อยหน่อยล่ะครับ
ส่วนตัวผมชอบ city มากกว่า เพราะรู้สึกว่าคอนโซลของ mazda 2 มันสูงไปหน่อย ^^"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 00:43:29 »
City ครับ เผื่อไว้ให้ครอบครัวได้นั่งสบายๆ ดีกว่าให้ครอบครับมานั่งด้านหลังแล้วบ่นทุกครั้งที่ได้ใช้งานครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 01:23:49 »
ผม ใช้ City มา จะเข้าปีที่ 3 ละครับ

และยังแฮปปี้กับตัวรถในภาพรวมอยู่

แต่ไม่โอเคเท่าไห่กับศูนย์บริการ ท้ายสุด ก็คงต้องให้ PR Honda มาช่วยดุแลให้ ถึงจะค่อยยังชั่ว

ลองอ่านรีวิวทั้ง 2 รุ่น ที่ผมเคยทำเอาไว้ก่อน ในส่วนของหน้าเว็บหลักดูก่อนครับผม

ออฟไลน์ kritsana7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 08:32:08 »
ผมก็เคยลังเลคับ จองซิตี้ไปแล้ว จากนั้นจึงทดลองขับรู้สึกว่ามันแ่น่นกว่าแจ๊สอีกนะครับและชอบตรงคอนโซลด้วยครับใหญ่ดี

ของผมได้เดือน ตุลาคม ฮุฮุ

อยากได้น้องเมืองใจจะขาดรอนๆ

methus zaa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 09:09:13 »
ผม ใช้ City มา จะเข้าปีที่ 3 ละครับ

และยังแฮปปี้กับตัวรถในภาพรวมอยู่

แต่ไม่โอเคเท่าไห่กับศูนย์บริการ ท้ายสุด ก็คงต้องให้ PR Honda มาช่วยดุแลให้ ถึงจะค่อยยังชั่ว

ลองอ่านรีวิวทั้ง 2 รุ่น ที่ผมเคยทำเอาไว้ก่อน ในส่วนของหน้าเว็บหลักดูก่อนครับผม
โอ้ สงสัยปีหน้าผมจะเอา city ขับไปมหาลัยดีกว่ามั้งเนี่ย 18 ปีพอดี อิอิ รถพี่จิมที่ผ่านมา มีอะไรจุกจิกกวนใจบ้างมั้ยครับผม
ส่วนตัวผมชอบ city มากเพราะ ความสบายเลยเป็นหลัก ลำโพงมี 6 ตัว เบาะหลังเอนได้ เครื่องเสียงที่ฟังได้ดี ความจุท้ายรถ 506 ลิตร โอ้ ใหญ่มากกก แถมประหยัดน้ำมันด้วย
สำหรับ2 ผมว่ามันขาดความสวยไป หน้าเตี้ย แต่ก้นโด่ง มันดูแปลกๆไม่สมดุลกันเลย ข้างในก็ดูแคบๆ ซึ่ง fiesta ดีกว่าอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2011, 09:13:06 โดย Tanza Innova »

civicferio

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 09:30:07 »
ณ ตอนนี้ตัวเลือกแทบจะแยกลำบากเพราะซิต้ไมเนอร์ก็คงอัดถุงลมคู่อีก เอาเป็นว่า
ถ้าอยากโปร่ง หน้า ขับไม่เร็ว แต่ชอบความเฟริม เอา ๒โลด แต่ท่อนหลังยอมรับเนั่งไม่สบายยังกะเบาะรถทัวร์ยังไม่เอน ของจุกจิกใส่ลำบาก เพราะไม่มีที่วาง แต่ท่อนหน้านี่ อารมณ์น้องๆรถตู้ค่ะ เคยขับของเพื่อนร่วมงานรุ่นกรูฟนี่แหละ ที่โปร่งเพราะเรื่องนี้มั้ง (ขึ้นอยู่กับน้ำหนกและความสูงด้วยค่ะ เดี๋ยวบางคนจะว่าทำไมอึดอัด เพราะต่อให้เอาวีโต้ถอดเบาะออกก็อืดอัดอยู่ดีค่ะ........พูดลอยๆ)
แต่ถ้าเอาแบบเหยียบเป็นพุ่งๆๆๆ แต่ทนจุกตอนวิ่งช้าๆนิดหน่อย ตำแหน่งการขับปกติ ดีกว่าแจ้สอีกในแง่การมอง เครื่องเกีย ร์ คุยรู้เรื่อง แถมเน้นจุ๊กจิ๊กในรถมากกว่าคันแรก ลองสังเกตดีๆ เอาซิตี้เถอะค่ะ ถือว่าช่วยอุดหนุนด้วย เพราะ ถ้าไม่มีมัน อยู่ลำบากค่ะ น้องมันสองรุ่นเอาไม่รอดแล้ว ได้ข่าวว่าพี่สาวมันก็โดนเฉ่งมาว่า เอากะละมังทำห้องโดยสารหรอ??
ล่าสุด เห็นทางโน้นบอกว่า พี่สาวเริดสุด อ่านข่าวแทบจะมอบเพลงวงแบลกเฮด สมัยยัง กระเตาะให้ฟังค่ะคิดดู........
พูดเป็นไกด์ค่ะ สุดท้ายเลือกที่ชอบแล้วลองขับอีกทีจะได้รักมากขึ้นค่ะ :-)

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:11:18 »
มีผมที่ชอบ2อยู่คนเดียวหรอเนี่ย หุหุ ส่วนมากผมขับคนเดียวไม่ก็กะแฟน2คน
เบาะหลังเลยแทบไม่ได้นั่งครับ ถือซะว่ายังสบายกว่าเบาะหลังรถสปอร์ตละกัน
ซิตี้ด้านท้ายผมยังไม่ชอบเท่าไหร่ แถมศูนย์บริการฮอนด้าแถวบ้านผม ห่วยขั้นเทพอีกต่างหาก

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:51:30 »
ผมเห็น MAZDA2SEDAN เดิมๆไม่เท่าไร แต่พักหลังเห็นแต่งสวยๆหลายคัน (ไม่ใช่แต่งลิเกนะ)
เคยเห็น NEW CITY (แต่งเต็ม) จอดข้าง MAZDA2 SEDAN(แต่ง) แบบจะๆ

กลายเป็นว่า MAZDA2 SEDAN สวยกว่าเอามากๆ ดูมีชีวิตชีวากว่า CITY
NEW CITY ตัวนี้ สวยกว่าตัวเดิมมากๆ แต่ก็ยังขาดกลิ่นอายแห่งศิลปะ คมจริงแต่ไม่พริ้ว คมแข็งๆ มองแล้วเบื่อซะงั้น
CIVIC ตัวใหม่เส้นคล้าย CITY แต่มีความพริ้ว ผมมองว่ามันสวยมากทีเดียว (ผมลองเอารูปมาใส่ชุดแต่ง ดูดี แบบติดหรูครับ)

สมรรถนะ 2 คันนี้ผมว่าไม่ต่างลองมาหลายรอบ กินน้ำมันเท่าๆกัน แอบดีใจกับมาสด้า
ความกว้าง CITY ขี่นิดๆ ผมเคยลองนั่ง MAZDA2 ของเพื่อน ด้านหลังก็นั่งได้ เอนนิดหน่อยแต่ก็สบายดี

ถ้าคุณ จขกท จะซื้อ MZ2ตัวเพิ่มออปชัน ผมว่าก็ไม่เลวนะ
แต่ผม  จะขายน้องตี้ทันที ที่เครื่อง SKYACTIV มาไทย อาจเป็น MZ2 หรือ MZ3 รอดูก่อนครับ แต่ถ้าจะเอา  MZ3 อาจมีงัดข้อกับพี่ CIVIC

ทั้งหมดเป็นความคิดส่วนตัวครับ
จะซื้อรถทั้งที  จขกท น่าจะไปลองเองนะ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:56:30 »
ณ ตอนนี้ตัวเลือกแทบจะแยกลำบากเพราะซิต้ไมเนอร์ก็คงอัดถุงลมคู่อีก เอาเป็นว่า
ถ้าอยากโปร่ง หน้า ขับไม่เร็ว แต่ชอบความเฟริม เอา ๒โลด แต่ท่อนหลังยอมรับเนั่งไม่สบายยังกะเบาะรถทัวร์ยังไม่เอน ของจุกจิกใส่ลำบาก เพราะไม่มีที่วาง แต่ท่อนหน้านี่ อารมณ์น้องๆรถตู้ค่ะ เคยขับของเพื่อนร่วมงานรุ่นกรูฟนี่แหละ ที่โปร่งเพราะเรื่องนี้มั้ง (ขึ้นอยู่กับน้ำหนกและความสูงด้วยค่ะ เดี๋ยวบางคนจะว่าทำไมอึดอัด เพราะต่อให้เอาวีโต้ถอดเบาะออกก็อืดอัดอยู่ดีค่ะ........พูดลอยๆ)
แต่ถ้าเอาแบบเหยียบเป็นพุ่งๆๆๆ แต่ทนจุกตอนวิ่งช้าๆนิดหน่อย ตำแหน่งการขับปกติ ดีกว่าแจ้สอีกในแง่การมอง เครื่องเกีย ร์ คุยรู้เรื่อง แถมเน้นจุ๊กจิ๊กในรถมากกว่าคันแรก ลองสังเกตดีๆ เอาซิตี้เถอะค่ะ ถือว่าช่วยอุดหนุนด้วย เพราะ ถ้าไม่มีมัน อยู่ลำบากค่ะ น้องมันสองรุ่นเอาไม่รอดแล้ว ได้ข่าวว่าพี่สาวมันก็โดนเฉ่งมาว่า เอากะละมังทำห้องโดยสารหรอ??
ล่าสุด เห็นทางโน้นบอกว่า พี่สาวเริดสุด อ่านข่าวแทบจะมอบเพลงวงแบลกเฮด สมัยยัง กระเตาะให้ฟังค่ะคิดดู........
พูดเป็นไกด์ค่ะ สุดท้ายเลือกที่ชอบแล้วลองขับอีกทีจะได้รักมากขึ้นค่ะ :-)

ชอบ+สะใจ+เห็นด้วย เรื่อง H มากกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 14:21:35 »
City ทำไมหลายๆคนสูง 180+ บอกนั่งขับสบาย แต่ผมสูง 178 นั่งไม่สบายเลย  คิดว่าเพราช่วงหลังผมยาวรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 15:48:06 »
City ทำไมหลายๆคนสูง 180+ บอกนั่งขับสบาย แต่ผมสูง 178 นั่งไม่สบายเลย  คิดว่าเพราช่วงหลังผมยาวรึเปล่าครับ

ผมสูง 183 และขับซิตี้ทุกวัน นั่งสบายไม่เคยปวดเมื่อยอะไรทั้งสิ้น

ผมปรับเบาะต่ำสุด และถอยเบาะเกือบไกลสุด เอนหลังนิดหน่อย

ขับไปเชียงใหม่ ผมก็ไม่มีอาการปวดเมื่อยใดๆ นะครับบบ

ผมชอบ City มากกว่า Mini one ของผมอีกครับ เมื่อต้องวิ่งทางไกล
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 02:08:11 »

เห็นด้วยค่ะ และติดฮาที่ว่าช่วยอุดหนุนนี่แหละ อิอิ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 09:28:37 »
 ส่วนตัวชอบน้อง 2 มากกว่าครับอารมณ์ล้วนๆ ;) ;)

GreenG

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 09:30:35 »
เคยไปศูนย์ Honda น่าประทับใจ มีน้ำมีอาหารให้กิน

ที่นั่งพักก็ห้องแอร์ด้วย ชอบมากครับ ;)

แต่มาสด้า รู้สึกมันเล็กๆ เหมือนนิสสันยังไงไม่รู้ ไม่ค่อยน่าไป(แต่ผมก็ใช้ Nissan นะ :D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2011, 09:33:52 โดย SilverG »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 10:26:34 »
อย่าคิดมากเรื่องบริการของศูนย์เลยครับ เพราะปีนึงจะเข้าศูนย์กี่ครั้งเชียว แต่เราอยู่กะรถทุกวัน เลือกคันที่เราชอบที่สุดจะดีกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 19:12:11 »
เคยไปศูนย์ Honda น่าประทับใจ มีน้ำมีอาหารให้กิน

ที่นั่งพักก็ห้องแอร์ด้วย ชอบมากครับ ;)

แต่มาสด้า รู้สึกมันเล็กๆ เหมือนนิสสันยังไงไม่รู้ ไม่ค่อยน่าไป(แต่ผมก็ใช้ Nissan นะ :D)

ข้อนี้ผมเห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ บริการของค่าย M นั้นไม่ประทับใจเลย ผมใช้ Protege เมื่อ 10 ปีที่แล้ว

ปีก่อนซื้อ M2 Sedan Spirit มา เอาไปเข้าศูนย์ ไม่ต่างอะไรกับ 10 ปีก่อนเลย

ต่างกับยี่ห้อ H และ T

ถ้า ณ เวลานี้ผมเชียร์ CITY  เต็มๆ ครับ

ปล. ผมใช้ทั้ง VIOS' 08,  M2' 10 และ New City'11

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 20:07:00 »
จริงๆผมชอบภายนอกมาสด้า สองมาก

แต่ภายในรับไม่ได้จริงๆ ชอบของซิตี้กว่ามากมาย

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 04:31:39 »
เรื่องตัวรถ ผมยกให้มาสด้า   แต่ถ้าศูนย์บริการ ยกให้ ฮอนด้า  แต่สรุป ผม ซื้อมาสด้า2 แล้ว ไปหาร้านซ่อมเอง !!

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 08:45:03 »
ถ้าผมเป็นคุณ ผมอาจจะเลือก 2 ครับ
เพราะใช้ 2 คนเท่านั้น

แต่ถ้าเป็นตัวผมเอง ผมเลือกซิตี้ครับ
เพราะตัวผมเองขับรถไม่เร็ว วิ่งไม่เกิน 120
ผมต้องการรถที่ภายในนั่งสบายทั้งด้านหน้าและด้านหลัง โจทย์ตรงนี้ซิตี้ให้ผมได้มากกว่าคู่แข่งอื่นๆในคลาสเดียวกัน

ถ้าไม่รีบออกรถ รอดูเจ้าซิตี้ MC ก่อนก็ได้ครับ

ปล. ผมเพิ่งไปจองตัว S at มาเมื่อวันเสาร์ รับรถโน่น เดือน พ.ย.