ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องประกันชั้น1จากศูนย์ ที่แถมให้2-3ปี เวลาหมด1ปีแล้วทำยังไงต่อคับ??  (อ่าน 2141 ครั้ง)

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
มีข้อสงสัยที่ไม่เข้าใจขอถามหน่อยนะคับ

สอบถามเรื่องประกันชั้น1ที่แถมจากศูนย์หน่อยคับ ที่เวลาแถมในข้อเสนอจะให้2ปี
ปกติเคยซื้อแต่ได้แค่แถมแค่1ปีมาตลอด  จะซื้อรถยี่ห้อนึงมีข้อเสนอประกัน2ปีว่าจะคุยขอเพิ่มสัก3ปี
แต่สงสัยว่าหลังหมดประกันปีที่1ไปแล้ว ??

ถ้าสมมติเราเอาแบบ2ปี หรือ3ปีโปรโมชั่นจากศูนย์
เนี่ยซื้อขายกันไปแล้ว ผ่านไปเป็นที่2-3ปีเนี่ยแล้วประกันปีที่2หรือ3เราเอา ประกันที่ได้จากโปรโมชั่นยังไงคับ
ต้องติดต่อกับศูนย์ที่ซื้อหรือเซลหรือยังไงคับ คือผมไม่เข้าใจจุดนี้จริงๆคับ

ปกติที่ผมเข้าใจคือประกันมันต่อปีต่อปีใช่ไหมคับ หรือว่ามันทำแบบยาวได้เลย3ปี

ไหนจะมีเรื่องทุนประกันมันก้ต้องลดลงตามปี บวกเบี้ยที่จ่ายก้ลดลงด้วยถ้าต้องจ่ายเอง

คือสงสัยว่าถ้าเป็นแบบปีต่อปี แล้วข้อเสนอที่ได้จากเซลสมมติคือประกันชั้น1=3ปี อยู่ขึ้นปีที่2-3เซลที่ตกลงดันลาออก หรือศูนย์ที่ซื้อดันจับพลัดจับผลูปิดศูนย์ซะงั้น

แล้วข้อตกลงระยะยาวเช่นประกัน3ปีที่ทำไว้ตอนซื้อรถแล้วเราจะเอาจากใครคับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ถามเซลสิครับว่า ประกันเขาจดรวดเดียว 3 ปี หรือจด ปีต่อปี

ถ้าจดปีต่อปีต้องมัสัญญาให้ไว้ว่า บ.นี้จะต้องต่อปีที่2-3 ให้อีก

ไม่งั้น เรา ว่าว แน่
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
ประกันจะใช้ปีต่อปีครับ เพื่อคำนวณเบี้ย จากค่าเสื่อมราคารถที่ลดลงทุกปี กับการมีเคลมประกันมากน้อยแค่ไหนในแต่ละปี
ถ้ามีการแถมให้ก็ต่อเป็นลักษณะสัญญาตั้งแต่เริ่มต้น แต่ตัวกรมธรรม์จะแยกเป็นรายปีแน่นอนครับ เพราะทุนประกันคุ้มครองในข้อ 3.1 เกี่ยวกับตัวรถเรา จะลดไม่คงทียาว 2-3 ปีแน่นอนครับ
และอีกประการ ประกันส่วนใหญ่ที่ใช้ก็มักจะรวม พรบ. (อาจซื้อแยก) เพื่อใช้ในการต่อภาษีรถประจำทุกปี ไม่สามารถต่อยาวได้ครับ

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
อาจจะเพราะบริษัทประกันบางแห่งมีเบี้ย Fix Rate ทำให้ศูนย์ เอามาเล่นโปรฯแถมได้ง่ายกว่าเมื่อก่อนที่เบี้ยมีการปรับขึ้นลงตามประวัติเคลม ด้วยมั้งครับ
ต้องลองถามรายละเอียดดีๆ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เมื่อก่อนเคยได้ข้อเสนอจาก Benz ให้ประกันชั้น 1 มา 4 ปีเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ SM.

ถ้าทำประกันแบบ multi year ถึงเวลาปีต่อไป บ.ประกันจะส่งกรมธรรม์มาให้เองครับ แต่ปัจจุบันก็มีบางเจ้าที่ส่งรวดเดียวมาให้เลย เพื่อลดภาระเค้า กลายเป็นภาระเจ้าของรถแทนที่ต้องเก็บรักษาไว้

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกความเห็นคับ