ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 4097 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joob

• Newbie
  • *
น้องใหม่ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 23:56:34 »
กำลังสนใจ2รุ่นนี้อยู่ค่ะ ครูซ ตัวใหม่ของเชฟโรเลต กับ พรีอุส ตัวใหม่ของโตโยต้า
ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยค่ะว่าแต่ละตัวมีข้อดีแตกต่างกันยังไง เพื่อนที่ขับเชฟเค้าก็เชียร์
ครูซ บอกว่าช่วงล่างดี เห็นโฆษณาในทีวีว่าจะเปิดตัวที่งานmotor expo ต้นธันวานี้แล้ว
แล้วรุ่นพรีอุสตัวนี้ไม่ทราบว่าจะมีในงานนี้ด้วยหรือป่าวค่ะ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
Re: น้องใหม่ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 00:22:50 »
ในงานน่าจะมีทั้ง 2 รุ่นให้ดูครบครับ  แต่จะให้ตอบว่าควรเลือกรุ่นไหน คงตอบไม่ได้ครับ  เพราะปัจจัยในการเลือกรถของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

บางคนเน้นสวยภายนอก สวยภายใน  เน้นช่วงล่าง เน้นเครื่องแรง เน้นห้องโดยสารกว้าง เน้นบำรุงรักษาถูก เน้นรถขายต่อราคาดี เน้นรถขับแล้วดูหรู หรือเน้นความคุ้มค่า

แต่ละคนจะให้ความสำคัญในแต่ละข้อไม่เท่าๆกันครับ  ถ้าจะให้ สมาชิก ช่วย comment รบกวนระบุให้หน่อยนะ ว่าอยากได้รถบุคลิกแบบไหน

โชคดีครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 00:28:51 »
Prius เวอร์ชันไทย ยังไม่ด้ลองขับ ครับ ลองแต่เวอร์ชันญี่ปุ่น
พวงมาลัยไฟฟ้า เบา แต่ตอบสนองดีมาก คือ ตามสั่ง และซื่อสัตย์
ช่วงล่างมาแนวนุ่ม แต่เกาะ จะดีกว่านี้ได้อีก ถ้าเปลี่ยนยางโรงงานทิ้ง
(ซึ่งล็อตแรก น่าจะเป็น GoodYear Excellence ผมก็ว่า พอใช้ได้อยู่ ยังไม่ต้องเปลี่ยน)
อัตราเร่ง โอเค ให้คิดว่าเป็นอัตราเร่งจากรถ 1.8 ลิตร

เรื่องแบ็ตเตอรี ต้องแยกกัน ถ้าเป็นแบ็ตระบบขับเคลื่อนลูกโตๆนั่น
หายห่วง มันอาจจะเริิ่มเก็บไฟได้น้อยลง เมื่อพ้นเข้าปีที่ 6-7 แต่ มันจะใข้ไปได้
ตลอดอายุรถ เว้นแต่ว่า อาจเจอ defect ในอนาคต ซึ่ง เท่าที่เห็นตอนนี้ ก็ยังไม่เจอเคสนะครับ
(ถ้าแพง ก็ลูกละเกือบแสน แต่ จากที่เจอ เทสต์ เรื่องน้ำท่วมมา ผมว่า เลิกห่วงไปได้เลย มันทนชะมัด)
ส่วนแบ็ตลูกเล็ก ก็อาจจะต้องเปลี่ยนตามเวลา ราคาแพงกว่าแบ็ตปกติ นิดนึง ไม่เท่าไหร่ น่าจะรับมือไหว

แต่ต้องมั่นใจว่า คุณมีที่จอดเป็นระเบียบเรียบร้อย และต้องเป็นคนที่ไม่ชอบ
จอดรถขวางชาวบ้านเขา เพราะ จะไม่สามารถ ปลดเกียร์ว่าง เข็นรถได้
เนื่องจากจะมีระบบ Safety แต่ไม่ยักมีระบบ Shift Lock ปลดคันเกียร์มาให้ -_-'
และรับได้ว่า กระจกมองข้าง พับมือ นะครับ...

Cruze ห้องโดยสาร วัสดุดีมากๆ ตาหลุยส์ ของเรา ไปลองมา ก็บอกว่าช่วงล่างโอเค เครื่อง 1.8 น่าสนใจเลย
อัตราเร่งดีกว่าที่คิด แต่ปัญหาก็คือ ผมยังไม่ได้ลองขับ ผมบอกไม่ได้ครับว่าดีหรือไม่ และยังไม่รู้ด้วยว่าจะได้ลองขับเมื่อไหร่
ขึ้นอยู่กับว่า Chevy จะติดต่อหาผมเมื่อไหร่?

ท้ายที่สุดนี้ อย่าซื้อรถ ถ้ายังมิได้ทดลองขับด้วยตัวเองครับ
เพราะนี่แหละ คือตัวตัดสินว่า คุณควรจะซื้อคันไหน และเพราะอะไร

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:33:49 »
เห็นด้วยกับจิมมี่ครับ ซื้อรถต้องไปลองนั่งลองขับด้วยตัวเองครับ
ตัวเราเองย่อมรู้ดีที่สุดว่าเราชอบรถคันไหน

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 11:07:45 »
เห็นด้วยกับจิมมี่ครับ ซื้อรถต้องไปลองนั่งลองขับด้วยตัวเองครับ
ตัวเราเองย่อมรู้ดีที่สุดว่าเราชอบรถคันไหน

+1 ด้วยครับ ผมเคยซื้อแบบไม่ใด้ลอง....เสียใจครับ. ใด้ข้อมูลแล้วไป ลองเถอะครับแล้วจะรู้ว่าใจคุณต้องการอะไร
เพราะรถแต่ละคันมีข้อดี ข้อเสีย ต่างกันซึ่งบางอย่างคุณอาจยอมรับใด้เพื่อแลกกับอีกอย่างหนึ่ง
สำหรับผมรู้แล้วว่า 320d กับ golf gti จะต้องทำไงดี...คริคริ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 13:24:30 »
เป็นผมก็ตัดสินใจยาก...อยากเก็บเธอไว้ ทั้งสองคัน  ;D

แต่ตังไม่เอื้ออำนวยนี่น่ะสิ  :P
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 17:16:02 »
ข้อเด่นระบบไฮบริดของพรีอุสจะประเสิฐที่สุดเมื่ออยู่ในย่านรถติดหนักๆอย่างสุขุมวิท สีลม สาธร เป็นกิจวัตรประจำวัน แต่ถ้าส่วนใหญ๋อยู่ในพื้นที่ๆรถไม่ติดอย่างทางด่วนหรือออกต่างจังหวัดบ่อยๆครูซจะดีกว่าครับ ช่วงล่างการเกาะถนนเวลาแล่นทางไกล ขึ้นเขา ทางโค้งจะมีโอกาสได้ใช้มากกว่าโอกาสในการประหยัดน้ำมัน  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 22:27:29 »
prius กระจกพับมือหรอ ??? ??? เหย  :'(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 10:24:51 »
prius กระจกพับมือหรอ ??? ??? เหย  :'(
ต้องออกมาเป็นเพื่อนแลนเซอร์หน่อยครับ

ออฟไลน์ Joob

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 12:08:47 »
โดยส่วนตัวแล้วต้องขับทางไกลบ่อยเท่าที่อ่านพี่ๆแนะนำมาคิดว่าครูซน่าจะเหมาะกับเรา แต่ยังไงคงต้องลองไปดูที่งานmotor expo อีกทีค่ะ กะว่าอาทิตย์หน้าจะไปลองขับดูก่อนค่ะ แต่ไม่รู้ว่า ครูซกับพีอุสจะมีให้ทดลองขับที่ศูนย์หรือยัง ขอบคุณมากๆค่ะ  :D