ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องที่กินในกรุงเทพกับที่เที่ยวในอุบลครับ  (อ่าน 5621 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ใครก็ได้ช่วยด้วย อยากได้ความเห็นครับ

1. อยากหาที่กิน..มื้อเย็น อยากได้ร้านบรรยากาศดี อาหารดี มีโลเคชั่นอยู่ใกล้ๆสุขุมวิท-เอกมัย
ร้านแบบคนเยอะๆเสียงดังๆไม่เอาครับ อยากได้แบบเงียบๆ อาหารเอาแบบสั่งมากิน
ไม่เอาปิ้งเองย่างเองครับ (อาหารไทย อิตาเลียน ฝรั่งเศส ญี่ปุ่น รัสเซีย ได้)

งบหัวละพันเศษไหวครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ

2. อยากไปเที่ยวอุบลราชธานี แต่ไม่เคยไป คิดว่าหลังวันที่ 15 จะไป เลยอยากขอคำแนะนำ
เรื่องโรงแรม และสถานที่เที่ยว ส่วนมากผมเน้นเที่ยว บรรยากาศ กับหาที่กิน ไม่ค่อยได้เที่ยววัด
หรือโบราณสถานเท่าไหร่ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
อุบล 

พี่แพนต้องการแบบไหนละครับ   

บรรยากาศในเมืองหรือ ตามสถานที่ห่างไกลผู้คน  บุกป่า ไหวไหม 

ผมว่าถ้าเอาบรรยากาศสวยๆไม่ห่างไกลคนเกินไป 

โขงเจียมเลยครับ   ครบทุกเรื่อง บรรยากาศแม่น้ำสองสี  อากาศเย็นๆ  หมอกตอนเช้า  ที่พักก็ ทอแสงโขงเจียมครับ

ถ้าเอาบรรยากาศแบบ ริมน้ำโขงเห็นฝั่งลาว แนะนำเป็น บ้านดินหาดวิจิตรา 

ถ้าเอาแบบบุกป่าพอไหว  เรื่องกินทำเองกินเอง 

จ้างรถที่ อบต.  ผาขึ้นผาชะนะได  บรรยากาศสวยเกินบรรยาย  หรือหากมีรถ 4x4 ขึ้นเองก็ได้ครับ 

(ผมไปเมื่อตุลาที่แล้ว ผมเดินเพราะ ไม่มีรถ 4x4  ผมเดินขึ้นให้เจ้าหน้าที่นำทาง เดินอยู่ ๓ ชั่วโมง เดินสลับพัก) 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

โห ผมคงเดินลุยป่าไม่ไหวหรอกครับ
เวลาเที่ยวมีค่อนข้างจำกัดด้วย โขงเจียมนี่น่าสนครับ ขอบคุณมาก

เอ ส่วนที่ตะวันออกที่สุดของประเทศ ที่อยู่ที่อุบลนี่ ใช่ผาชะนะไดหรือเปล่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
โห ผมคงเดินลุยป่าไม่ไหวหรอกครับ
เวลาเที่ยวมีค่อนข้างจำกัดด้วย โขงเจียมนี่น่าสนครับ ขอบคุณมาก

เอ ส่วนที่ตะวันออกที่สุดของประเทศ ที่อยู่ที่อุบลนี่ ใช่ผาชะนะไดหรือเปล่า

ผาชนะไดสวยครับ แต่พี่แพนไม่น่าจะขึ้นไหวนะ (เพราะผมก็ไม่ไหว) 55555 ผมดูผู้หญิงเดิน ส่วนผมเกาะท้าย Big M 55555

โรงแรม ผมแนะนำไปลายทองครับ พันกว่าบาท แต่ชัวร์

อาหารทั่วๆ ไป ลองไปทานที่ตลาดนัด ที่ทุ่งศรีเมืองดู อาหารญวณอร่อยหลายร้าน

ร้านอาหารนั่งชิลล์ ก็จำปาหอมครับ อธิบายไม่ถูก ลองถามคนแถวนั้นดู

อาหารจีนต้อง หงส์ฟ้า ตรงสนามบินครับ คุณพ่อ คุณแม่ผม แวะขึ้นไปทานทุกครั้งเลย

ร้านเค้ก แนะนำ Tony's ตรงข้ามกองบิน 21 (Pizza ก็อร่อย แต่รอนานนิดนึง)

ตรงข้ามทุ่งศรีเมือง ฝั่งตลาดนัด มีร้านอาหารแนวกึ่งๆ คล้ายๆ ฟูมุ่ยกี่/อากาเว่ ชื่อเจียวกี่ บักกุ้ดเต้ ใช้ได้

ตรง TOT มีร้านขาหมู ยิ้มยิ้ม แนะนำ ไข่เจียวไช้โป๊ว

ก่อนกลับ อย่างลืมซื่อหมูยอ (ที่ผมชอบคือเขื่อนธานี และตองหนึ่ง)

ระหว่างทางไปสุรินทร์ แนะนำไก่ย่างห้วยทับทัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าพี่แพนอยากไปหารับประทานแถวทองหล่อ

เอาแบบฮิบฮิบอินเทรนด์ ร้านแต่งสวยงาม อบอุ่น น่ารัก สไตล์ European Contemporary
อาหาร Fusion รสชาดมีจุดเด่นทุกจาน แนะนำ Audrey Cafe and Bistro กลางซอยทองหล่อ 11 ครับ
แต่คนจะเยอะหน่อยนะ เพราะร้านมันฮิตมาก แต่ก็รับรองว่านั่งทานสบาย ไม่ได้วุ่นวายจอแจครับ

หรือถ้าสนใจอาหารฝรั่งเต็มสูตร เหมือนยกไปจากแถบ Scandinavian ปนสไตล์ West Coast แถบ Seattle
ก็มีนะ แต่ผมจำชื่อไม่ได้ ร้านอยู่ในซอยลัด ให้เข้าจากสุขุมวิท 53 แล้วเลี้ยวขวาซอยที่สาม ร้านจะอยู่ขวามือ
ถัดจากหัวมุมมานิดเดียวครับ

อาหารอิตาเลียนโดยเชฟอิตาเลียน เป็นแบบดั้งเดิมไม่ใช่ที่เราคุ้นเคย อาจจะไม่ค่อยถูกปากคนไทยและรอนานหน่อย
แต่รับรองว่าบรรยากาศดี และถ้าอยากชิมรสอิตาเลียนแท้แท้ ไม่ผิดหวังครับ ไปที่ Palazzo Ristorante and Wine Bar
อยู่ในซอยทองหล่อ 15 มั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด ร้านเงียบและสงบมากมาก

อาหารญี่ปุ่น มีทั้งซูซิชั้นดี ชุดข้าวปั้น ชาบูและสุกี้ ไปร้าน Hanaya ท้ายซอยที่ตึก Liberty ครับ
เป็นเจ้าเดียวกับตรงแถวถนนสีลม สาทร นั่นแหละ เด็กอัสสัมชัญทั้งหลายต้องเคยไปกินกันทุกคน
แต่ถ้าอยากไปกินซูชิล้วนล้วน ปลาดิบล้วนล้วน ต้องแวะไปร้าน Nobu กลางซอยทองหล่อ
(ไม่ใช่ Nobu Shabu ที่เรารู้จักกันนะครับ อันนี้ร้าน Nobu มีสาขาเดียว) สั่งปลาจากญี่ปุ่นเองสดสดทุกวัน
ร้านเล็กขนาดหนึ่งคูหา หน้าร้านตกแต่งด้วยไม้สีอ่อนเหมือนยกมาจากญี่ปุ่น ขึ้นป้าย Nobu ตัวอักษรสีฟ้า
อยู่ตรงข้ามซอยทองหล่อ 13 ติดกับทางเข้าหมู่บ้านกลางกรุงทองหล่อ เชฟเป็นคนไทยแต่ด้วยความที่อินกับซูชิมาก
จนกลายเป็นพูดสำเนียงญี่ปุ่นไปแล้วครับ

ถ้าอยากได้แนวหรู อาหารฝรั่งปนฟิวชันแบบมีอาหารหลายชาติรวมกัน แต่ไม่ใช่หลายชาติในจานเดียว
ลองไป Harvey ดูครับ บริการดี บรรยากาศหรูหรา ถ้าจะให้ดีจองห้องส่วนตัวด้วย มีบริกรหน้าตาดีบริการอย่างเป็นส่วนตัว

ถ้าจะเอาแนวบุฟเฟต์แต่อาจจะวุ่นวายก็ไป Log Home ตรงเบนซ์ทองหล่อครับ คุณภาพใช้ได้สมราคา

ถ้าอยากทานราเมนญี่ปุ่นจ๋า มาจากเซนไดโดยตรง ให้พี่จิมมี่พาไปครับ ผมไปทานกับแกมาครั้งสองครั้งแล้ว แต่ไม่หรูนะ
ร้านอยู่ตรงปากซอยทองหล่อเลย โค้งแรก ฝั่งเดียวกับโชว์รูมรถนำเข้า หรือถ้าอยากทานทงคัทสึก็เดินข้ามถนนไปร้านเบคคุได้เลย

นอกนี้ก็จะเป็นร้านที่ดังอยู่แล้ว แต่มาตั้งในทองหล่อ เช่น
Greyhound ใน J-Avenue
Yuu เนื้อย่างใน J-Avenue
Wine Connection ที่ The Eight (ไม่แน่ใจว่าเสิร์ฟอาหารรึเปล่า)

นึกออกประมาณนี้อ่ะ แค่อ่านบทบรรยายก็น่าจะหิวทุรนทุรายแล้วนะพี่แพน ฮี่ ฮี่

ขอบใจหลายเนยพอล

ดูแล้ว Palazzo น่าจะโอเค เมนูราคาสูงเอาการนะ แต่ Main course 1 + Soup 1 + 1 Drink แล้วก็
ของว่างกินตรงกลาง 1 อันนี้จะตกหัวละพัน Service charge อีก 17% นี่อาจจะเป็นร้านประเภท
กินปีละครั้งสองครั้ง แต่ที่ชอบคือไอ้คำว่าเงียบสงบมากมากนี่แหละ

ร้านนี้ กับ Audrey และร้าน Scandinavian จำชื่อไม่ได้นั่น อยู่ละแวกใกล้กันมากเลยนี่หว่า
ลอง google ดูแล้ว คิดว่าน่าจะลง 1 ใน 3 ที่นี้

ขอบใจมาก ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าตัวเค้าเลือกล่ะนะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

To be honest, I'm not totally comfortable recommending Palazzo. It's kinda very unique and, perhaps, could go too much authentic beyond our taste. I didn't enjoy it that much though. But if you wanna experience something real authentic, then this is the one krub.

In fact, if you allow me to broaden the scope of location a bit more, I'd rather recommend something like 'Basilico' at Sukhumvit 33 or Limoncello at Sukhumvit 11. These are the two most favorite Italian restaurants for me krub.

It also depends on what purpose the dinner is for...if you wanna impress someone rather special, probably Audrey Cafe might be the place. It's just CUTEEEE in every way :) Don't forget to drop by at After You for a nice dessert too.

Another place just popped up in my head when I'm typing this is the place call 'Witch Tavern'...quite nice na. Located on the Thong Lor street on the side towards Sukhumvit not faraway from Oishi Grand at Thong Lor 10 (So left-hand side if you are driving from Petchburi to Sukhumvit). I've never been there myself but heard tons of people appraising the food there krub.

Sorry to type in English because I'm using a computer in the computer lab at the school :)

เนยพอล

กูจองไปแล้วอ่ะครับ โฮะๆๆ Palazzo

ไม่เป็นไรมั้ง มื้อนี้ ไม่ต้องน่ารักมากก็ได้ แต่อยากได้ร้านเงียบๆ เงียบแบบนั่งแดรกกันสองคนเลยยิ่งดี
ไม่ชอบคุยแข่งกับคนอื่นหรือรบกวนคนอื่นด้วยเสียงเรา เพราะดูท่าแล้ว เม้าแตกพอกันทั้งคู่ 555

นี่เป็นเพื่อนที่ไม่ได้เจอกันมา 11 ปีแล้ว พี่อยากเจอเขามานานแล้ว แล้วก็ไอ้ความเก็บกดจากน้ำท่วม
ทำให้อยากหาอาหารอะไรที่ไม่เคยกิน ไม่เคยลองไปในตัว ถ้าร้านดี อร่อย ก็จะพาคุณพ่อคุณแม่มากินด้วยครับ

YIM

- อุบลนี่สงสัยไม่ได้ไป..เหมือนกับตารางไม่ค่อยลงตัว แต่ถ้าจะไปจริง พี่เน้นขับรถสนุก วิวเอารถไปถ่ายรูปด้วยแล้วเวิร์ค
ส่วนตัวคน ขอที่นั่งชิลล์ริมโขงดีกว่า ไม่อยากบุกป่าฝ่าดง เพราะเหนื่อย และจะบรรทุกสามีภรรยาที่เพิ่งแต่งงานไปด้วย
เลยอยากเน้นบรรยากาศให้พวกเขาได้หวานกันสองคนด้วยไง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
พี่แพนไปอุบลอย่าลืมซื้อหมูยอมานะครับ อร่อยมากๆ ผมมีญาติอยู่ที่นั่นครับ อ.พิบูลมังสาหาร

กินบ่อย แต่ต้องเป็นดุ้นเล็กๆเท่านั้น จะเข้มข้นครับ ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าไปอุบลก็แนะนำโขงเจียมเช่นเดียวกันครับ ถ้าอยากเที่ยวลาวก็นั่งเรือไป รึจะไปที่ช่องเม็กก็ได้ไม่ต้องนั่งเรือ อยู่ไม่ไกลจากโขงเจียมนัก แม่ค้าสาวลาวน่ารักดีครับ

ถ้าไปบ่อยด้านหลังร้านมีกัญชาให้สูบด้วยเผอิญผมปากหวานนิดหน่อยเค้าเลยชวนแต่ผมไม่เอาหรอกกลัวหน่ะ

ของฝากที่แนะนำก็หมูยอ เส้นก๋วยจั๊บ กุนเชียง หมูหยอง ถ้าเป็นที่ลาวก็ต้องผ้าไหมครับซื้อไปฝากผู้ใหญ่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าอุบล ผมชอบหมูยอร้านดาวทองครับ