ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีจากไคร์เชิร์ท นิวซีแลนด์ครับ  (อ่าน 4838 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เพิ่งมาจากเมลเบิร์นครับ สมาชิกทั้งหลาย มาลงไครเชิร์ท กะสานฝัน

ขับรถล่องลงไปควีนส์ทาวน์กับน้องสาว2 คัน แต่พอเข้าไปไครเชิร์ท

วันนี้ตอนสี่โมงเย็น ผมhomesick ขึ้นมาแบบทันทีทันใดเลยครับ

เมืองมันเงียบเหมือนในหนังResident Evil ไม่มีผิดเลยครับ มันเงียบ วังเวง

อากาเย็นเข้ากระดูก คนไม่มี ผมเดินกลางถนนหลวงโดยที่ไม่มีรถซักคัน

คนแทบร้างเลยครับ เข้าไปหาgrocery store เหลือแค่แถวๆห้างpak n save

แล้วก็ฟาสต์ฟูดส์ แมค เบอร์เกอร์คิงส์อีก2 ที่ แล้วก็เงียบแล้วครับ รถเมล์ไม่มีคน

งานนี้ไครเชิร์ทโดนกระทบจากแผ่นดินไหวเต็มๆครับ ผมมาถึงปุ้บ มันหดหู่ยังไงไม่รู้

ตอนนี้ ผมอยากจะบินกลับไทย เลยด้วยซ้ำถ้าทำได้ เริ่มรู้ตัวเองแล้วครับว่าไม่สามารถมาใช้

ชีวิตต่างแดนได้จริงๆ แค่19วัน สำหรับ ทริป เมลเบิร์น-นิวซีแลนด์-โกลด์โคสท์ แค่นี้จะเล่นเอาน้ำตาร่วง

คิดถึงแม่ คิดถึงหมา คิดถึงเมืองไทย ใครแมร่มจะว่าเมืองไทยเฮงซวยนะ ที่นี่ระบบทุกอย่างดี แต่ถ้าเลือกได้

ผมขอเกิดเมืองไทย อยู่เมืองไทย ตายเมืองไทยจริงๆครับ คิดถึงทุกๆคน เฮดไล้ท์ก็เข้าไม่ได้ กว่าจะหาเน็ท

ได้เลือดตาแทบกระเด็น แถมจำกัดอีก อยากกลับไทยใจจะขาด สำเนียงออสเตรเลียน ว่าเฮี่ยแล้ว ยังพอฟังออก

เจอนิวซีแลนด์เข้าไป เล่นเอามึนครับ งานนี้ถ้าไม่มีน้องสาว ภาษามัแข็งแรงกว่าผมอีกโข ไม่รอดแน่ เค้าทำงานอยู่ที่ออสด้วย

เลยสบายเรื่องสำเนียง คนอออส คนนิว งานนนี้ถ้ามาคนเดียว เที่ยวคนเดียว ลำบากแน่นอนครับ
_

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: สวัสดีจากไคร์เชิร์ท นิวซีแลนด์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 18:09:02 »
กึ ด่าย ไมท์? อาร์ ยู โอวล์ รวอยท์?
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ vellcap

Re: สวัสดีจากไคร์เชิร์ท นิวซีแลนด์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 18:43:46 »
เหอะๆ ผมกลับชอบนะครับ ผมไปอยู่นั่นมา 3 เดือน เงียบสงบดี
และที่สำคัญ ผมไม่คิดถึงบ้านเลยครับ อยู่นั่นผมปั่นจักรยานประจำ เคยปั่นเล่นไป-กลับเกือบ 30 กิโลเมตร ไม่มีรถซักคันครับ ฟัง I-Pod สบายๆ
อุณหภูมิตอนนั้นประมาณ 8 องศาเซลเซียสมั๊ง เย็นเอาเรื่องอยู่
ผมอยู่เมืองใหญ่ที่อยู่ใต้สุดเลยครับ เมืองอะไรนั้น เดาเอาเลยครับ 555+
ภาษาที่นั่นไปถึงฟังไม่รู้เรื่องเลยครับ ต้องใช้เวลาปรับตัวอยู่ 3 วันถึงจะเป็นคนปกติได้
ทุกวันนี้ผมยังอยากกลับไปอยู่แบบนี้อยู่เลยครับ แต่ เฮ้อออ คงไม่มีแล้วล่ะมั๊ง โตแล้ว ต้องเตรียมเข้ามหาวิทยาลัย
ว่าแต่ไปควีนส์ทาวน์ได้เล่นบันจี้จัมป์ไหมครับ ผมได้แต่ไปดู ใจไม่กล้าพอครับ 555+
ไปเล่นอย่างอื่นดีกว่า พูดแล้วคิดถึงไอกรีมปั่นผลไม้ที่ไปกินอยู่เมืองอะไรก็ไม่รู้ ตอนกลับจากควีนส์ทาวน์ครับ (แผล่บบบ)

ออฟไลน์ A_armZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 22:06:27 »
สู้ๆครับพี่  ;)  ตอนแรกที่ผมมาอยู่เยอรมันนี่แบบ บ่อน้ำตาแตกเลยละครับ ฟังภาษาเขาก็ไม่รู้เรื่อง คิดถึงครอบครัว คิดถึงประเทศไทย คิดแล้วคิดอีกว่ามาทำไมให้ลำบาก  พอตอนนี้ผ่านไปแล้ว4จะ5เดือน เริ่มชิวๆแล้วล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 23:32:59 »
สวัสดีครับ ระวังแผ่นดินไหวหน่อยก็ดีเพื่อความปลอดภัยครับ
กึ ด่าย ไมท์? อาร์ ยู โอวล์ รวอยท์?
5555555555 ฮาๆ เหน่อๆ ดีที่เพื่อนผมไม่เหน่อแท้ขนาดนี้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 00:33:42 »
กลับกันแหะป๊อบ

สำหรับพี่ การไม่ได้รับรู้ข่าวสารในเมืองไทยเลย 5-6 วันเต็มๆ
(แต่ยังติดต่อกับทางบ้านอยู่ตลอดทุกวัน)
ทำให้ชีวิตพี่ที่โตเกียว โคตรจะมีความสุขขั้นสุดยอดเลยละ!

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 17:04:48 »
Greeting from Christchurch Airport krub K.Pan,P'Jimmy.It's now 23.00 and my flight is around 6.00 AM.

I have been driven Nissan Tida for this trip krub.The gas cinsumption is 15,xxkm/L (1600KMs).The best

gas consumption interval is 17,5km/L.

pretty sweet for it.I'm going back Melbourne and the next day will be in Gold Coast,Australia

krub.

Cheers,
pop

PS.I have just realized  the internet is valuable resources here(Expensive tho,).