ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ jimmy ครับ ขอสอบถามเกี่ยวกับ all new mazda 3 หน่อยครับ  (อ่าน 6434 ครั้ง)

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบว่าเท่าที่พี่ jimmy ทดสอบรถคันนี้มา ภาพรวมเป็นไงบ้างครับ เรื่องการกินน้ำมัน, เรื่องเสียงที่ดังเข้ามาในตัวรถ รวมถึงสมรรถนะของตัวรถในด้านอื่นครับ และไม่ทราบว่าพี่ jimmy จะปล่อย review รถคันนี้ภายในเดือนนี้รึเปล่าครับ พอดีผมมีโครงการจะออกรถใหม่ไม่เกินปลายเดือนหน้า ซึ่งมี all new mazda 3 รวมอยู่ใน list ด้วยครับ และไม่ทราบว่าพี่ jimmy พอทราบมั๊ยครับ ว่าเครื่อง sky active นี่มีโอกาสจะเข้ามาประจำการใน all new mazda3 ปีหน้ารึเปล่าครับหรือว่าต้องรออีกหลายปีครับ รบกวนพี่ jimmy ช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:24:10 โดย neng42 »

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: พี่ jimmy ครับ ขอสอบถามเกี่ยวกับ all new mazda 3 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 23:09:53 »
ตัวนี้ผมเคยสนใจถึงขนาดจองไปแล้วแต่ติดที่ด้านหลังแคบไปครับเลยต้องทิ้งจองไปเลยครับอย่างอื่นไม่ทราบเลยครับ :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: พี่ jimmy ครับ ขอสอบถามเกี่ยวกับ all new mazda 3 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 23:48:53 »
รีวิว คือคิวต่อไป

แต่ถามว่าทันเดือนนี้ไหม ผมตอบเลยว่าชกไม่แน่ใจ
เพราะตอนนี้ ต้องเตรียมงานอื่นเอาไว้อีกเยอะครับ
และต้องเตรียมสารพัดเรื่องสำหรับปีหน้าเอาไว้ด้วย

แต่ถ้าธันวาคมละก็ ยังไงก็ทันครับ

ออฟไลน์ tokiyer

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 00:58:20 »
ผมเองก็กะจะไปจองmazda3 เฟมือนกันคับ
แต่ยังไม่ต่อยมีข้อมูลสำหรับการตัดสินใจเลยคับ

ออฟไลน์ Dvung

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:54:30 »
review คุณ jim คงต้องรอแต่ถ้าจะถามเรื่องการใช้งานจริงผมพอบอกได้บ้างครับเพราะซื้อมาใช้เองได้ 6 เดือนแล้ว(แต่จอดแช่บนตึกเกือบ 2 เดือน - -)
- เรื่องการกินน้ำมัน ดีกว่าตัวเก่านิดนึงครับ ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของแต่ละคนด้วย(ผมไม่ได้ขับที่ความเร็วคงที่เหมือนตอนคุณ JIMMY ทศสอบคือ 110km/h) วิ่งในเมืองประมาณ    10 - 11 km/L นอกเมืองยังไม่ได้ทศสอบมากนักแต่คิดว่าไม่น่าเกิน 13 -14 km/L
- เรื่องการเก็บเสียง ค่อนข้างดีครับถึงแม้ช่วงความเร็วสูงหน่อยจะมีเสียงเข้าทางด้านหลังบ้าง ส่วนใหญ่จะเป็นเสียงยางบดกับพื้นถนนเนื่องจากยางติดรถเป็นยาง sport เลยดังไปนิด
- สมรรถนะของตัวรถ ช่วงล่างดีครับถ้าใครขับ mazda3 มาก่อนจะรู้ดี แข็งแต่จะนุ่มขึ้นนิด(อยากได้แข็งแบบตัวเก่ามากกว่า)เกาะถนนดี รถมีการทรงตัวที่ความเร็วสูงดี ระบบ มี DSC มั้นใจยามเข้าโค้งขึ้นเยอะ เบรคค่อนข้างลึก เวลาเบรคไม่หัวทิ่มหัวตำ แต่กดแล้วเป็นหยุด พวงมาลัยค่อนข้างเบาครับผมไม่ค่อยชอบเหมือนกันแต่พอรับได้ สาวๆคงชอบ
- อัตราเร่ง ค่อนข้างอืดในแรงต้น(หมายถึงการออกตัวและแซงตามปกติ) แต่เวลากดแล้วเอาเรื่องเหมือนกัน อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะระบบคันเร่งไฟฟ้ารึเปล่าแต่ก็ทำให้ออกรถได้นิ่มขึ้น
- ระบบอื่นๆ เครื่องเสียง ผมไม่ชอบครับ เสียงไม่ค่อยดี แต่ก็ดีกว่าหลายๆคันในคลาสเดียวกัน ระบบไฟในห้อนโดยสาร ชอบครับสวยดี ห้องโดยสารแคบครับเนื่องจากเบาะมีขนาดใหญ่ขึ้นลองรับช่วงขาได้ดี (หลายๆคนบอกทำไม่มันทำแคบจัง แต่ถ้ารองสังเกตุดีเบาะมันใหญ่ขึ้น) แต่มีมูนลูฟทำให้ไม่อึดอัดมากนัก พื้นที่เก็บของท้ายรถแคบเพราะเสียพื้นที่ไปกับยางอะไหล่ที่เป็นแม็กขอบ 17" มาแทนล้อเหลือง
- SkyActive อันนี้ไม่ต้องรู้เรื่องรถมากยังพอเดาได้ครับว่า ไม่มาเร็วๆนี้แน่นอน เนื่องจากว่ารถพึ่งออก เมืองนอกก็พึ่งออกรุ้น SkyActive แถมบ้านเรายังมีแค่รุ่นเดียวอาจต้องรอตัว 1.6 มาก่อน MC อีกซักครังเพิ่มนู้นเพิ่มนี่เพลอๆ MC อีกเปลี่ยนเครื่องใหม่ 2.0 DISI ได้อีก
สรุปถ้าไม่คิดมากชอบแนว sport ช่วงล่างดีๆ ไปไหนไปสองคนมีเงินซื้อรถเครื่อง 2พันและพอมีเงินเติมมัน ซื้อเลย
แต่ถ้าคิดแล้วคิดอีก เปรียบเทียบรุ่นนั้นรุ่นนี้ ดูโน้นดูนี่ คงต้องลองไปขับไปจับๆดู แล้วค่อยตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ kikardark

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 10:06:46 »
ผมก็ใชอยู่ ตามที่ท่านด้านบนบอกไว้ครับครบ
แต่ Option ที่น่าจะมีมาให้ที่สุดคือ Central Lock ดันไม่มี เซ็งมาก

ออฟไลน์ Dvung

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 11:24:41 »
ผมก็ใชอยู่ ตามที่ท่านด้านบนบอกไว้ครับครบ
แต่ Option ที่น่าจะมีมาให้ที่สุดคือ Central Lock ดันไม่มี เซ็งมาก
น่าจะหมายถึงปุ่มกดล๊อครถจาดด้านในใช่มั้ยครับ อันนี้ผมไม่ค่อยได้ใช้เลยส่วนใหญ่ขึ้นรถแล้วรู้ตัวอีกทีก็ลงรถแล้วลืมล๊อคทุกที จริงๆมันต้องดันตัวล๊อคข้างคนขับครับแต่ไม่ค่อยสดวกเท่ากดปุ่ม