กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / ไทคาน ไฟใหม้ มันยังไง
« กระทู้ล่าสุด โดย DiKiBoyZ เมื่อ วันนี้ เวลา 14:42:46 »
ไปไง มาไง ไม่รู้

ดูแล้ว ไม่ได้จอดชาร์จ ไม่รู้ไปโดนตัวไรมาก อยู่ๆ ถึงไหม้ๆ (ก่อนเป็นข่าว เหมือนถอดป้ายทะเบียนเก็บไปแล้วด้วย)

เพิ่งสดๆ ร้อนๆ รอฟังรายละเอียดอีกที

https://www.facebook.com/js100radio/posts/pfbid02y5xyhBkrvdVqDjHEPS5wwmsHT5SnLykDXKi38YxC5uiJpBsp328nG1tuHNYkz5LPl
2
User's Voice / Re: Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S
« กระทู้ล่าสุด โดย poomsira เมื่อ วันนี้ เวลา 14:11:22 »

สวัสดีครับ Legacy ตัวเดียวคันเก่าผมเลยครับ แต่ของผมเป็นออโต้ ไม่โบ Jetta Estate ก็ดูไม่จุกจิกดีนะครับ มันขับไม่สนุกหรือมีข้อเสียอะไรเหรอครับเมื่อเทียบกับ Legacy ที่ขายไปตอนนั้น

BRZ ผมไม่เคยลองขับ เคยแต่นั่งก็ชอบตำแหน่งการขับขี่มากๆครับ ชอบพอๆกับ MX-5 เลย เคยขับตามหลังในโค้งยอมรับเลยครับว่า BRZ เข้าโค้งได้ไวมากๆแม้จะไม่มีโบ Impreza ตามไม่ทันเลยครับ

ยินดีด้วยที่ชอบ Subaru กันทั้งบ้านครับ  ;D

VW Jetta Wagon ตอนนั้นเหมือนมี defect นิดๆ หน่อยๆ แม้รถจะใหม่กว่า Legacy ก็ตาม (2002 vs 1995)  ข้อดีคือทันสมัยกว่า ประหยัดน้ำมันกว่าหน่อยนึง  แต่ขับอืดๆ (ไม่ได้ซื้อรุ่นที่เครื่องแรง) ครับ

ประสบการณ์อีกอย่าง VW vs Subaru คือ เวลาเอาไปเข้าศูนย์บริการ นั่งคุยกับลูกค้าคนอื่น แทบจะ 100% ของลูกค้า Subaru จะชื่นชมรถตัวเองมาก แต่เจ้าของ VW จะชอบบ่นรถตัวเอง

อันนี้เป็นปัญหาเล็กๆ ของ Subaru ในอเมริกาด้วยนะครับ คือ คนขับ Subaru มักจะเปลี่ยนรถช้ากว่ายี่ห้ออื่น แม้ว่าจะมี brand loyalty เหนียวแน่นก็ตาม ยอดขายเลยไปเรื่อยๆ ไม่หวือหวา แต่ก็ไม่เจ๊ง (เหมือน Suzuki ลาจากตลาดอเมริกาไปเลย)
3
Discussion Forum / Re: โฆษณาแบบนี้แฟนเทสล่าเคือง
« กระทู้ล่าสุด โดย DiKiBoyZ เมื่อ วันนี้ เวลา 13:35:44 »
Jeep แบรนด์นี้ฝรั่งเขารู้กันครับ

ยอดขายหลังๆ ก็ไม่ดีครับ เริ่มถอยลงๆ แล้ว 5 ปีหลัง ยอดขายร่วงมาเรื่อยๆ ทุกปี

ล่าสุด ยอดขายใน usa พอๆ ค่าดาวลูกไก่ กับ ค่ายเกาหลีด้วยซ้ำ

พยายามทำแรงเรอร์ บอดี้กระบะออกมาแบ่งตลาดกระบะ ก็ไม่ค่อยรุ่ง แต่กระบะ full size ที่นั้นการแข่งขันแรงมาก

ในไทยมีคนนำเข้ามาทำตลาด แต่ราคาน้องๆ ซูปเปอร์คาร์ ทั้งที่เทียบกับยังสู้เรนเจอร์แรปเตอร์ไม่ได้เลย มันแพงไปมาก
4
Discussion Forum / Re: ทำไมในประเทศไทยถึงไม่นิยมรถทรง wagon ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย jeeper เมื่อ วันนี้ เวลา 13:28:12 »
คนไทยส่วนใหญ่ชอบซื้อของตามกระแสมากกว่าเลือกแบบเป็นตัวของตัวเอง เหมือนยี่ห้อก็โตต้าฮอนด้าซึ่งไม่มีรถ wagon ให้เลือก
5
Discussion Forum / Re: Corolla Cross, HR-V, Yaris Cross ตัวเลือกไหนที่เหมาะสม ในการใช้ระยะยาวคะ
« กระทู้ล่าสุด โดย boost เมื่อ วันนี้ เวลา 13:27:28 »
ถ้า Hrv ใช้ 2.0 เหมืิอน civic ผมก็สนับสนุนครับ แต่เมื่อไม่ใช่มันจึงขับไม่ดีเหมือน civic hev ครับ  และ corolla cross ตอนนี้ระบบครบไม่รู้สึกว่าขาดอะไร แต่อาจขัดใจที่ทรงมันผมว่าไม่สวย เป็นผมคงเพิ่มเงินไปเอา CRV HEV 2WD ครับ
6
Discussion Forum / Re: Navara Pro-2x ตัวปัจจุบันยังน่าสนใจมั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Tien.W เมื่อ วันนี้ เวลา 12:59:36 »
ถ้าไม่ซีเรียส กับใก้ลปรับโฉม  ซื้อได้เลยครับ

ช่วงล่างดี เนียนจริงๆ  แต่เบาะคนขับนี่ขนาดคนไม่มีปัญหาหลังแบบผมยังรู้สึกแยมันทำเบาะได้ห่วยแตกจริงๆ

อยากให้ไปลองก่อนครับ   ขนาดผมลองแค่สั้นๆ 20-30 นาที ยังรู้สึกว่าแย่
ขับในเมืองไม่รู้สึกคล่องนะครับ  (จากคนใช้ บีที50โปร)   บีทีคล่องกว่าเยอะ

หลังๆนิสสัน ถ้าไม่ใช่รุ่นแพงอย่าง Teana / X-Trail .. เบาะเค้า จะกลับกลายไปเหมือน Toyota ยุค 20 ปีก่อน นั่งแล้วจม นั่งแล้วหลังงอ ปวดหลัง ผมเจอมาตั้งแต่ Tiida / Sylphy / Pulsar

ซึ่งไปลอง Navara / Terra อาการนี้เลย .. ผมเจอเข้าไป ผมก็ตัดเลยครับ ตอน Pulsar นี่ ทรมานสุดๆ จนต้องเปลี่ยนเบาะครับ
7
Discussion Forum / Re: มีใครเคยเจอปัญหา Memory Seat ไม่จำบน Benz บ้างมั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย ISSARAKORN เมื่อ วันนี้ เวลา 12:36:30 »
สรุปแก้ไขยังไงครับ รถผมเพิ่งจะเป็นแบบนี้เลย ขอคำแนะนำหน่อยครับ
8
ถ้าสนใจรถระดับ20-30ปี ต้องลองดูว่ามีอู่ เฉพาะทางในรัศมีที่เราไปสดวกมั้ย
 แล้วเราพอมีเวลาวันธรรมดาที่จะไปอู่ได้มั้ย

ถ้าซ่อมเองได้ ก็ต้องดูแหล่งหาอะไหล่ หรือสั่งนอกเป็นมั้ย

เรื่องตัวรถแทบจะเป็นเรื่องรอง

ส่วนตัวเคยไปดูอยู่คันนึง โดยทั่วๆไปเครื่องยนต์ไม่น่าห่วง
แต่ก็เห็นพลาสติกตามส่วนประกอบค่อนข้างกรอบแตกง่ายไปหน่อย
 แต่ก็ไม่ได้เข็คว่ามีอะไหล่เปลี่ยนยากง่ายยังไงนะครับ

รักรถยุคนี้เรื่องเงินก็ส่วนนึง แต่จะให้เนี้ยบต้องมีเวลาด้วยครับ
เห็นด้วยครับ เวลาเป็นเหตุผลใหญ่ที่ผมถอดใจจากรถเก่าไปกว่า  90% แล้ว (ตอนนี้เหลือคันเดียวอายุ 16 ปี แต่คันนี้อยู่กับผมมานานแล้วเลยไม่แย่เท่าไหร่)
9
Discussion Forum / Re: Corolla Cross, HR-V, Yaris Cross ตัวเลือกไหนที่เหมาะสม ในการใช้ระยะยาวคะ
« กระทู้ล่าสุด โดย saran_1st เมื่อ วันนี้ เวลา 12:18:13 »
แรกๆผมเฉยๆกับ Corolla Cross แต่พอลองขับรถญาติแล้วช่วงล่างมันดีกว่าที่คิดครับ ชอบครับ
และได้ TNGA แท้ๆด้วยครับ
10
Discussion Forum / Re: โฆษณาแบบนี้แฟนเทสล่าเคือง
« กระทู้ล่าสุด โดย apinui เมื่อ วันนี้ เวลา 12:17:08 »
จังหวะเลี้ยวลงทางฝุ่น เท่จัง  ;D ;D
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10