ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านนอกจะเข้ากรุง ขอสอบถามเรื่องขับรถผ่านถนนราชดำริครับ  (อ่าน 2980 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ปกติอยู่นอกเมือง แล้วมีเหตุที่จะต้องเข้าเมืองบ่อยๆ ตั้งแต่อาทิตย์นี้ แต่ไม่รู้การจราจรเลย ขอความช่วยเหลือสอบถามผู้ที่คุ้นเคยแถวนั้นครับ

ขับรถจากดอนเมืองทางราบใต้โทลล์เวย์ผ่านดินแดง เข้าถนนราชดำริ เพื่อไปที่หมายสมาคมจงหัวหลังลุมพินีทาวเวอร์ (ตามภาพ) มีคำถามว่าถนนราชดำริทั้งช่วงที่ 1 (จากดินแดงไปพระพรหม) และ 2 (จากพระพรหมเข้าพระราม 4) ขับผ่านได้ไหม มีวันเวย์หรือเปล่าครับ แล้วต้องวิ่งอย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
เส้นทางที่ผ่านไม่มี one-way นะครับ แต่ช่วงที่ 1-2 จะเป็นทางสวนเพียงแค่ 1-2 เลน ให้ผ่านได้เท่านั้น ขับเบียดกันไปมาลำบากและรถติดมากครับ ผมแนะนำขึ้นทางด่วนตรงดินแดง (ทางพิเศษเฉลิมมหานคร) แล้วลงตรงจุดพระราม 4 ดีกว่าครับ จ่ายค่าผ่านทางประมาณ 50 บาท แต่ประหยัดค่าน้ำมันกว่ามากๆๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 17:35:08 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เส้นทางที่ผ่านไม่มี one-way นะครับ แต่ช่วงที่ 1-2 จะเป็นทางสวนเพียงแค่ 1-2 เลน ให้ผ่านได้เท่านั้น ขับเบียดกันไปมาลำบากและรถติดมากครับ ผมแนะนำขึ้นทางด่วนตรงดินแดง (ทางพิเศษเฉลิมมหานคร) แล้วลงตรงจุดพระราม 4 ดีกว่าครับ จ่ายค่าผ่านทางประมาณ 50 บาท แต่ประหยัดค่าน้ำมันกว่ามากๆๆๆๆๆๆ

ตามท่าน iKrit ว่าไว้เลยครับ ขึ้นทางด่วนดินแดง มาลงพระราม 4 แล้วขับขึ้นไปหน่อย ง่ายและดวกกว่ามากครับ

ปล. จขกท.ไปสถานที่เดียวกับที่คุณแม่ผมเพิ่งไปมาเลยครับ ไปยากเย็นเหลือเกิน สมาคมจีนแต่ละที่  ;D

ครับผม พอดีต้องไปวันอาทิตย์เลยไม่ได้แคร์เรื่องรถติดเท่าไร แต่เส้นทางด่วนก็น่าสนใจครับ หลังจากลงด่วนแล้วเลี้ยวขวาเข้าพระราม 4 ได้เลยใช่ไหมครับ

พอทราบไหมครับว่า สมาคมนั้นต้องเลี้ยวเข้าซอยข้างๆ ลุมพินีทาวเวอร์ แต่เหมือนว่าจะวันเวย์เลี้ยวเข้าไม่ได้อีก

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ทางด่วนอีกเสียงนึงครับ แถวนั้นรถติดมาก ยิ่งเสาร์-อาทิตย์นี่ อย่าได้ผ่านไปเลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

ครับผม พอดีต้องไปวันอาทิตย์เลยไม่ได้แคร์เรื่องรถติดเท่าไร แต่เส้นทางด่วนก็น่าสนใจครับ หลังจากลงด่วนแล้วเลี้ยวขวาเข้าพระราม 4 ได้เลยใช่ไหมครับ

พอทราบไหมครับว่า สมาคมนั้นต้องเลี้ยวเข้าซอยข้างๆ ลุมพินีทาวเวอร์ แต่เหมือนว่าจะวันเวย์เลี้ยวเข้าไม่ได้อีก

1. ใช่ครับ เลี้ยวขวาได้เลย แต่เล็งช่องดีๆ หน่อยนะครับ จะมีเสาใต้ทางด่วนคั่นกลางอยู่
2. ผมเคยแต่ขับผ่านซอยนั้น แต่ไม่เคยเลี้ยวเข้าไปเลย ผมไม่ทราบครับ :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
ซอยนั้นปากซอยค่อนข้างแคบครับ แต่เลี้ยวเข้ามาได้

จริงๆซอยนั้นวิ่งสวนเลยกันได้ครับ แต่ปากซอยมีวินมอไซต์อยู่ครับ อาจจะเข้าลำบากหน่อย

ปกติผมจะใช้ซอยนั้นในการไปออกพระราม4  นานๆจะเจอรถสวนมาซักที

แก้ไข

แนะนำเลยมาอีกหน่อยเข้าทางซอย งามดูพลี ดีกว่าครับทางกว้างกว่า แล้วไปเข้าจากด้านหลังเอา ไม่ไกลครับ นิดเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 22:55:27 โดย moo »

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ผมเคยทำงานอย่ลุมพินีทาวเวอร์ ซอยข้างตึก(ซอยสะพานคู่)เป็นวันเวย์นะครับเข้าไม่ได้ จขกท สามารถเข้าได้2ทาง ทางที่1. ลงทางด่วนเลี้ยวขวาเข้าพระราม4 ชิดซ้าย เลยคอนโดอมันตรา ชิดซ้ายจะมีซอยสุวรรณสวัสดิ์ เลี้ยวเข้าไป ตรงจนสุดซอยเจอสามแยก ให้เลี้ยวขวา แล้วตรงไปจะเจอสามแยกขวามือ เลี้ยวขวาเข้าซอยนั้น(จุดสังเกตนี้มีป้ายพื้นขาวอักษรแดง "สมาคมฮงสุน") ตรงตามทางจนเจอสามแยก สมาคมอย่ซ้ายมือ

ทางที่2. ลงทางด่วนเลี้ยวขวาเข้าพระราม4 เริ่มชิดซ้ายหน้าลุมพินีทาวเวอร์ เลี้ยวซ้ายเข้าซอยงามดูพลี หน้าซอยมีแบงค์CIMBอย่คับ ตรงเข้ามาจนถึงสามแยกที่ซ้ายมือ หัวมุมมีโรงแรมIbis เลี้ยวซ้ายเข้าไปแล้วก็ตรงมาเรื่อยๆจนเจอสามแยกแรกจุดสังเกตุคือป้ายสมาคมฮงสุน ก็เลี้ยวซ้ายเข้าไป แล้วก็ตรงไปเจอสามแยก สมาคมอย่แถวๆนั่น

ซับซ้อนหน่อยนะครับ ทางแคบด้วยแต่ไปวันอาทิตย์รถคงไม่เยอะ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือแนะนำครับ ตอนนี้ผมมีข้อมูลเพียงพอแล้ว

ก่อนหน้านี้กังวลอยู่มากเพราะไม่ค่อยเข้าเมือง ในอดีตเคยถูกตำรวจจับปรับเพราะเข้าไปในเขตวันเวย์ แถวๆ ย่านที่ว่านี่แหล่ะ หลงเข้าไปคันเดียวเป็นจุดเด่นเลย อายมากๆ

สักครู่จะปิดกระทู้นี้แล้ว ขอบคุณอีกครั้งครับ