ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 11 ธันวาคม 2021  (อ่าน 1951 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0  ประจำวันที่ 11 ธันวาคม 2021

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 105 และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4388274464615070

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 105.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=u8Fb7J.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2021/11/06/u8Fb7J.png[/img]

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
Subaru WRX 2022 จะเข้าไทยไหมครับ ถ้าซื้อตัว AT มาใช้งานในชีวิตประจำวัน การ Maintenance จะแพง และจุกจิกไหมครับ มีรถยุโรปคันไหนสูสีกันบ้างครับ ทั้งเรื่องความแรง รถ 4 ประตู และระบบขับเคลื่อน AWD ครับ

ออฟไลน์ Glazy

การเช็คลมยางปกติกับrunflatต่างกันมั้ยครับ(แบบระยะเวลาในการเช็ค,ความดันลมยาง)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
รถHybridของToyotaและHonda ถ้าเปิดแอร์รอในรถนานๆซักชั่วโมง สองชั่วโมง เช่น กินข้าวในรถ หรือรอเพื่อนทำธุระ จะมีผลเสียกับพวกระบบแบต หรือจะเปลืองน้ำมันมั้ยครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
1. ทำไมเราจึงแทบไม่ค่อยเห็นรถยุโรปวิ่งพรางตัวทดสอบในไทยเลยครับ ทั้งทดสอบตอนกำลังพัฒนารถ และทดสอบก่อนเตรียมขายจริง ในขณะที่รถญี่ปุ่น เทสต์แล้วเทสต์อีก เปิดตัวแล้วก็ยังเทสต์เรื่อยๆ
2. ในกรณีของรุ่นที่ยังไงก็ไม่ขายไทยแน่ๆ เช่น yaris jdm, micra และอีกหลายๆรุ่นอะไรเป็นเหตุผลที่บริษัทรถญี่ปุ่นหลายๆยี่ห้อถึงเลือกที่จะมาทดสอบที่ไทยครับ ทำไมต้องเป็นประเทศนี้
3. รถคันทดสอบที่ติดทะเบียนTC มีประกันไหมครับ และสมมุติไปชนคู่กรณี ประกันคู่กรณีจะใส่ชื่อรุ่นไปว่าอะไร หรือเดี๋ยวบริษัทรถนั้นๆมาเคลียร์ให้เองครับ
4. ในฐานะที่พี่จิมมี่เคยเทสต์รถที่พรางตัวมาหลายคัน เช่น Teana J32, Mazda 3 Skyactive อยากให้เล่าประสบการณ์ตอนเทสต์ครับ เมื่อเทียบกับตอนเทสต์รถปกติครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
Raize​  ก็ไม่มี​  note​  ก็ไม่มา​
พอจะมีลุ้นกับ​  s​-cross​ บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
อนาคต CH-R จะได้ไปต่อหรือไม่ครับหรือจะปล่อยให้ Cross มาแทนที่ไปเลย ;D

ออฟไลน์ Partarajarin

ขอบคุณจารย์บาส ที่พาผมไปสัมผัส Outback นะครับ อยากปรึกษาครับว่ารถ Yaris 1.5S 2009 ช่างศูนย์ Toyota Buzz และ (B เหลือง)บอกว่าลูกปืนล้อหลังขวาแตกครับ ผมสงสัยครับว่าทำไมเสียงหอนไม่มีเลยครับ ต่างจากอาการ Aveo ตอนลูกปืนหอนล้อหลังซ้ายและล้อหน้าขวา (ลูกปืนแตก 2 ล้อ) กับมีเสียงหอนจนปวดหัว เป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ ระหว่าง รถใหม่ segment เล็ก(มือ1มีประกันศูนย์) กับ รถเก่า segment ใหญ่(มือ2ประกันหมด) ที่ราคาเท่ากัน มีแนวคิดในการเลือกซื้ออย่างไรบ้างครับ

คือยกตัวอย่าง ตัวผมเองตัดสินใจ ซื้อกระบะ4ประตูมือ1 ไปแล้ว แต่การใช้งานตัวเอง เหมาะกับ ppv มากกว่า แต่สู้ราคามือ1ไม่ไหวครับ บวกกับมือ2 ก็เลือกไม่เป็น กลัวว่าจะเป็นผ่อนไปซ่อมไป ครับ

ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
พี่บาส พี่จิม ครับ
คำถามแรก คุณพ่อผม ใช้ mitsu cedia ปี 06 เครื่อง1.6 เกียร์กระปุก รุ่นไม่มี ABS เป็น disc brake 4ล้อ วิ่งมา 250,000 โล ตอนนี้รวมๆยังดี ขับซิ่งได้สนุกสนานๆครับ แต่ช่วงล่างหลัง มีเสียงตึงตัง และเวลาเบรคมีเสียงโลหะรูดดังครืด ทั้งความเร็วสูง และความเร็วต่ำ อยากได้อู่หรือร้านแถวๆ เกษตรนวมิน งามวงศ์วานครับ
คำถามสอง ว่าจะหารถเก๋งเกียร์กระปุกคันใหม่ กำลังเล็ง jazz Gk กับ ciaz ครับ ไปคันไหนดีหรือพี่แนะนำคันอื่นๆได้เลย

ออฟไลน์ พ่อตูน

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ ๆ ทีมงาน HLM ทุกท่านนะครับ

เนื่องจากถนนแถวบ้านผมค่อนข้างมีความริยำพอสมควร เลยอยากได้รถ suv ที่ช่วงล่างดีสมรรถนะกำลังดี มาใช้งานครับ ประกอบกับผมโดนคนบางคน(ข้างๆพี่)ป้ายยาคนแรกครับ ต่อมาโดน instructor ของ subaru ป้ายซ้ำอีก ผมเลยจองสิทธิอย่างไม่สงสัยเลยครับ

เลยขอสอบถามหน่อยครับ ตัว subaru xv ในส่วนการบำรุงรักษามีค่าใช้จ่ายสูงมากไหมครับ

สุดท้ายนี้ วันนี้เป็นวันเกิดผม ขอให้พี่จิม พี่เม พี่บาส ร่วมอวยพรวันเกิดผมด้วยครับ ตอนนี้ภารกิจหลักคือหาเงินซื้อ subaru xv แบบซื้อสดครับ

ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ที่ชาร์จรถไฟฟ้าที่ติดมาในรถไฟฟ้าทั้งแบบ Hybrid และรถไฟฟ้า 100% นอกจากที่ชาร์จที่ต้องติดตั้งเพิ่มในบ้าน

มีไว้เฉพาะชาร์จในกรณีฉุกเฉินอย่างเดียวใช่ไหมครับ หรือสามารถใช้งานได้เหมือนที่ชาร์จติดบ้านทั่วไปครับ หากไม่ได้ใช้งานบ่อย ควรจะนำมาใช้งานบ้างอย่างน้อยกี่ครั้งครับ เพื่อรักษาชุดชาร์จติดรถดังกล่าว

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ใน 3-4 ปีนี้ ถ้าไม่นับโมเดลลากขายอย่าง Note และ March รถยนต์นั่งแบบไม่ยกสูงของ Nissan จะเหลือแค่ Almera รุ่นเดียวโดดๆเลยใช่ไหมครับ
แล้ว Note กับ March จะเลิกผลิตมั้ยครับ เพราะดูแล้ว Nissan ก็ไม่ได้มีโมเดลอะไรที่จะมาใช้ไลน์ผลิตแทนซักที

ออนไลน์ Left lane driver

รบกวนแนะนำฟิล์มติดรถยนต์ Mazda3 หน่อยครับ

งบหมื่นกว่าๆ ถึงสองหมื่น เน้นกันความร้อนได้ดี ไม่มีปัญหากับสัญญาณ GPS และ Easy pass
ตอนนี้ที่เล็งไว้มี 3M crystalline กับ Lamina ceramatrix ครับ หรือมีตัวเลือกอื่นแนะนำอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปล. เมื่อวานไป Motor Expo เจอพี่บาสในงาน แต่ไม่กล้าถามครับ ;D

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
สอบถามครับ ปกติพ่อขับรถ mu-7 choiz 3000 Ddi VGS Turbo น่าจะปี 2011 ใช้มา 5แสนกว่าโลแล้วครับ ขับรถบ่อยมาก แบบไปปากซอยก็ขับ ราชบุรี-เชียงใหม่ ทุกปี ไม่ค่อยได้เข้า กทม อยากจะเปลี่ยนมาใช้ kia canival ตัวใหม่ แต่คงไม่ได้ขับบ่อยเท่า mu-7 แล้วเพราะพ่ออายุเริ่มเยอะ แต่ยังชอบขับอยู่ อยากถามว่ารถระยะยาวจะมีปัญหาอะไรที่น่ากังวลมั้ยครับ

ออฟไลน์ Sumo117

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใช้ vios 2013 อยู่ครับ เลขไมล์ประมาณ 115,000 กิโลครับ ช่วงหลังรถมีอัตราการกินน้ำมันมากขึ้น (ก่อนหน้านี้วิ่งได้เฉลี่ย 15.8 ตอนนี้เหลือราวๆ 13.9) แม้ว่าจะใช้ยาง-ล้อขนาดเท่าเดิม เส้นทางวิ่งเดิมครับ น้ำมันและปั๊มก็เติมที่เดิม (ผมใช้โซฮอลล์ 95) อยากสอบถามว่ามีวิธีการไหนบ้างไม๊ ในการจัดการให้เครื่องยนมีอัตราการกินน้ำมันกลับมาใกล้เคียงกับของเดิม อย่างเช่นการล้าง หรือดูแลทำความสะอาดเพิ่มเติมส่วนไหน (ปกติผมเข้าเช็คระยะที่ศูนย์ตามกำหนดตลอดครับ) รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2021, 14:08:21 โดย Sumo117 »

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
อยากจะขยับไปรถที่ใหญ่ขึ้น แรงขึ้น คิดถูกหรือเปล่าถ้าจะเปลี่ยนจาก Honda Jazz GK ไปเล่นรถที่ใหญ่กว่า แรงกว่า ก็เป็น Honda Accord G10 พี่ๆทุกท่าน คิดว่ารุ่นย่อยรุ่นไหนเหมาะสมในการใช้งานในชีวิตประจำวันมากที่สุด ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติมก็เรียนเชิญครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2021, 14:34:40 โดย Bornplanet »

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
จะมีหวังได้เห็นดีเซล euro5 บังคับใช้บ้านเราไหมครับ

ออฟไลน์ Ra32

city turbo sv ไฟหน้าไม่ค่อยสว่างครับ เทียบกับอีกคันที่ติดฟิล์มเบอร์และรุ่นเดียวกัน เลยอยากลองเปลี่ยนหลอดเป็น ledจะสามารถทำได้ไหมครับ ถ้าทำได้รบกวนแนะนำสเปกหลอดไฟหน้าให้หน่อยครับ ขับกลางคืนนอกเมืองบ่อยเลยอยากได้สว่างๆทัศนวิสัยดีๆ แต่ไม่แยงตาคนอื่นจนเกินไปครับ
แถมอีกหน่อยครับ city sv ถ้าเปลี่ยนไปใช้แม๊กซ์16ของตัวท้อป ฟิลลิ่งการขับและไมล์จะเพี้ยนหนักไหมครับ พอดีชอบลายล้อของตัวท้อปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2021, 14:21:46 โดย Ra32 »

ออฟไลน์ kitti124

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำครับ ระหว่าง bmw 530e กับ 630i LCI ข้อดีข้อเสีย 2 รุ่นนี้ครับ
ปกติขับอาทิตย์ละครั้ง กทม-สระบุรี ขับประมาณ 90-130 km/hr ส่วนใหญ่จะนั่ง 2 คน มี 4, 5 คนบ้าง บางครั้ง
ถ้าใช้ยาวๆ 8-10ปี รุ่นไหนน่าสนใจมากกว่ากันครับ
 ปล. ช่วงล่างถุงลมพังง่ายมั้ยครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามคุณบาส อยากทราบวิธีดูอาการของยางว่าตัวไหนดีกว่าตัวไหนครับ โดนพ่อเอาYaris ativ ไปเปลี่ยนยางจากDunlop การเกษตร เป็นApollo Aspire 4G ส่วนตัวลองใช้รันอินมา2สัปดาห์ รู้สึกแค่เพียง ความแข็งมันเท่าๆกับตอนยางการเกษตรตอนไม่ถึง15,00โล และ การเข้าโค้งรู้สึกมั่นใจน้อยกว่านิดๆครับ
เห็นข่าวว่ามาสด้าญี่ปุ่นเรียกรีคอลปัญหา บัคการเก็บประจุไฟหลังรถล็อคแล้วรถไม่เข้าสู่โหมดประหยัดพลังงานทำให้รถแบตหมด อยากทราบว่าเป็นข่าวจริงมั้ยครับ และถ้าจริงมาสด้าไทยมีการเรียกรีคอลเหล่านี้รึยังครับ?

ออฟไลน์ กัปตัน rs

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน GLA200 โฉมปัจจุบันเท่าไหร่ครับ และ ถ้าเทียบการใช้งานกับ X1 ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ คนสูงวัยใช้ ต้องการดูแลรักษาง่าย ใช้งาน 8 ปีขึ้นไป เสีนด้ายไม่มีกล้องรอบคัน ไม่รู้ว่า งานมอเตอร์โชว์ช่วง เมย.ปีหน้าจะมีเพิ่มอุปกรณ์กล้องรอบคันไหมครับ เห็นรีวิวเมืองนอกมีให้แล้ว ถ้าจะซื้อช่วงนี้หรือรอดูต้นปีหน้าดีครับ มีสูนย์ไหนแนะนำที่มีโปรดีๆบริการดีๆรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Keep Looking Up

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ civic fd มา 10 ปี มีแผนจะขายใน 2 ปี รถมีรอยสีถลอกตามกันชนหลายจุด มีตามตัวถังบ้าง ส่วนใหญ่จากมอไซค์มาเบียดตอนรถติดหรือครูดกับฟุตบาต การเคลมทำสีรอบคันจะมีผลกับราคาขายต่อมากไหมครับ คุ้มกับค่า exempt ที่ต้องจ่ายประกันไหมครับ

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
อยากได้ ฟิล์มติดรถที่มองด้านนอก มืดๆ
แต่มองจากในรถออกมา ใสแจ๋ว  ทั้งกลางวันและกลางคืน
งบ สูง,  กลาง,  น้อย
มีอะไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2021, 14:26:04 โดย jayjung »

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามทุกท่าน เกี่ยวกับคุณภาพของรถญี่ปุ่น ที่ประกอบตามโรงงานต่างๆในอาเซียนครับ เพราะเคยได้ยินว่า ไทย งานประกอบรถญี่ปุ่นดีที่สุดในอาเซียน แต่เพื่อนที่เป็นฝรั่งออสเตรเรีย บอกว่าอินโดดีสุด รองลงมาเป็นไทย และฟิลลิปปินส์  เลยอยากสอบถามว่า

1. คุณภาพการประกอบเฉพาะรถญี่ปุ่น  ประเทศไหนโรงงานมีความไฮเทคสุด ชิ้นส่วนมีคุณภาพดี และฝีมืองานประกอบดีสุดครับ
2. ถ้าข้ามไปยังเจนรถไฟฟ้า ไทยยังจะได้เป็นศูนย์กลางการประกอบรถญี่ปุ่นในอาเซียนอยู่ไหมครับ เพราะรู้สึกว่าทุกยี่ห้อ เทไปอินโด กับเวียดนามกันหมดเลย

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2021, 15:09:54 โดย gidd009 »

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ volvo ดีเซลอยู่ รถประมาณ 130000 โล
สอบถามเรื่องการล้าง egr วาร์วปีกผีเสื้อ ท่อรวมไอดี พวกนี้ควรจำเป็นต้องทำมั้ยครับ
เคยเห็นบอกว่าพวกเครื่องดีเซลควรต้องล้างบ้างถ้ารถขับมาเยอะแล้ว

ออฟไลน์ หนึ่งหนึ่ง

• Newbie
  • *
honda city zx ปี2006 สำหรับสายจอด ช่วง Covid/work from home …สองปีใช้รถไปไม่ถึง 5000 กิโลเมตร… เราควรเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ก่อนถึงระยะ 20,000-40,000 กิโล ตามปกติมั้ยครับ

ออฟไลน์ Lammerison

ทำไม รถ Eco car turbo ถึงเข้าซ่อมบำรุงทุก 7000 กม.
กระบะ tubo deisel เข้าซ่อมบำรุงทุก 10,000 กม.

คิดว่ามันมีอะไรต่างกันตรงไหนครับ

ว้า เข้ามาถามไม่ทันซะงั้น

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงาน headlightmag ทุกท่าน ที่บ้านผมกำลังมีแพลน
ที่จะซื้อรถกระบะใหม่เพราะได้งานที่ภาคเหนือ โดยปัจจุบันผมใช้
Yaris Ativ 2018 ตอนนี้กำลังเล็ง Navara King cab calibre e at
เพราะถูกพี่จิมมี่ป้ายยา แต่ติดตรงที่ พ่อผมเป็นแฟน toyota แบบ
die hard ข้อตกลงคือ พ่อจะออกเงินดาวน์ทั้งหมดและช่วยผ่อน
ครึ่งนึง แล้วเค้าจะไปใช้ Yaris เพราะอยู่ในกรุงเทพฯเป็นหลัก
ตอนนี้คือถูกบังคับว่าถ้าซื้อ Navara ต้องออกเงินเองทั้งหมด ถ้าให้ช่วย
ต้องซื้อ revo เท่านั้น ที่ดูไว้เป็น Revo prerunner smartcab 2.4
ขอสอบถามดังนี้ครับ
1. พี่จิมมี่ช่วยพูดยังไงให้ข้าราชการเกษียณวัย65 ผู้ขับและหลงรัก
Toyota มาทั้งชีวิต เปิดใจรับ Nissan ด้วยครับ ตอนนี้ยิ่งพอรู้ว่าเป็น
เครื่อง Renault เค้ายิ่งขำเลย บอกว่าเอ็งไม่รู้อะไร สมัยเอ็งยังเด็ก
มันเคยเอาเข้ามาขายแล้วก็เจ๊ง ถ้ามันดีมันไม่ม้วนเสื่อหนีไปหรอก
2. ช่วยแนะนำศูนย์ toyota และ Nissan โซน นนทบุรี ที่ไว้ใจได้
หรือทีมงานจะแนะนำให้ไปออกที่ ลำปาง เชียงใหม่ ดีครับ
แนวโน้มคือ จ.-ศ. จะอยู่เหนือ กลับ กทม ทุก เสา-อาทิตย์

ออฟไลน์ polatong

• Newbie
  • *
สอบถามพี่บาสเรื่องฟอเรสเตอร์ครับ
เจอปัญหาตอนขับลงเขาแล้วเบรก รถเกียร์ออโต้คันอื่นที่ใช้จะเปลี่ยนเกียร์ลงหลังจากเบรกเพื่อ engine brake ให้ระดับนึง แต่ฟอเรสเตอร์จะเราต้องเปลี่ยนเกียร์ต่ำเอง อยากทราบว่าสามารถแก้ไขยังไงได้บ้างครับ เผื่อภรรยาขับเค้าเปลี่ยนเกียร์เพื่อ engine brake ไม่เป็นครับ