ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์ยกรถ ใช้อย่างไรให้ถูกวิธี  (อ่าน 4957 ครั้ง)

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
อุปกรณ์ยกรถ ใช้อย่างไรให้ถูกวิธี
« เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 13:25:24 »
สอบถามพี่ๆหน่อยครับ การใช้อุปกรณ์ย้ายรถ เช่น ตามคอนโด หรือตามห้างต่างๆ ที่เป็นลักษณะแม่แรงยกขึ้นแล้ลากรถ การใช้อุปกรณ์ดังกล่าวมีผลกับรถหรือไม่ และมีวิธีการใช้ที่ถูกวิธีอย่างไร เช่น ต้องยกล้อหน้า หรือยกล้อหลัง ส่งผลเสียหายหรือไม่ เพราะเคยได้ยินว่า ถ้ารถขับหน้าก็ให้ยกหน้า แต่ถ้ารถขับหลัง ให้ยกล้อหลัง แล้วถ้ารถขับสี่จะยกอย่างไร แล้วการที่รถที่ใช้เบรคมือไฟฟ้า มีขั้นตอนวิธีปฏิบัติอย่างไร ขอบคุณครับ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: อุปกรณ์ยกรถ ใช้อย่างไรให้ถูกวิธี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 13:32:22 »
เอาตั้งแต่เริ่มเลยนะครับ

การยกรถ เหมือนในห้าง หรือ ตามคอนโด เกิดจาก เข็น หรือ ขยับ รถไม่ได้ เพราะ มีการล็อคที่ล้อ จะด้วยเบรคมือ หรือ ใส่เกืยร์(ที่ไม่ใช่ N) ไว้ นั้นต้องมากลับมาที่ตัวเจ้าของรถครับ

ส่วนการยก เขาก็ยกลากเลย แล้วยกไม่ไกล จะยกล้อหน้า หรือ ล้อหลังได้หมดละครับ ไม่ได้มีผลเสียขนาดนั้น เพราะไม่ใช่ยกเว้นเป็นกิโลๆ ครับ

ผมห่วงว่าเขาจะรถเป็นรอย มากกว่า ยกล้อหน้าหรือล้อหลัง ซะอีกนะ

ปล.คอนโดผม ให้ รปภ. ไปเคาะห้องครับ เนื่องจากมีสติกเกอร์ที่ระบุเลขห้อง

ออฟไลน์ sukhontha

Re: อุปกรณ์ยกรถ ใช้อย่างไรให้ถูกวิธี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 14:17:30 »
เขายก  แล้วเคลื่อนย้าย  ดีแล้วครับ

ถ้าเขาข่มขืน  โดยใช้สี่ห้าคนเย่อ  มันก็ไปเหมือนกัน  (p)  แต่มันอาจจะมีความเสียหายตามมาก็ได้  อันนี้เห็นกับตา  เขาจอดซ้อนรถผม  เข้า พาร์ค  ไปบอกยามให้ประกาศให้หน่อย  เขาบอกไม่ต้อง  เรียกคนมาสี่คนเย่อเฉยเลย...

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 21:18:31 »
มันมีผลน้อยมากเลยครับแบบนั้น เพราะแค่ไปยกล้อให้ลอบขึ้นแล้วใช้ล้อของแม่แรงเป็นตัวเคลื่อนย้ายแทน อยู่ที่คนดันรถและครับว่าจะดันรถบุบหรือป่าว