ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการเครมกระจกหน้ารถกับประกันชั้น 1 ครับ  (อ่าน 5341 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
รถ Ford Focus TDCI รุ่นประกอบนอก ตัวสุดท้ายที่มี Rain Sensor ใบปัดน้ำฝนออโต้ครับ รถมีประกันชั้น 1 ของบริษัทใหญ่อันดับต้นๆของประเทศ แบบซ่อมอู่ กระจกหน้าร้าวยาวประมาณคืบกว่าๆ ครับเลยเอาไปเครมกับร้านกระจก ทางร้านก็มีแผนกเครมประกันให้เสร็จเรียบร้อย แต่ก็ได้แจ้งมาว่าประกันไม่ให้กระจกแท้ของ Ford แบบที่มี Rain sensor ติดมาให้ครับ แต่จะเปลี่ยนเป็นกระจกเทียมในประเทศให้แทน โดยให้ทางร้านแกะเอา Sensor เดิมมาใช้กาวติดเอา และช่างยังบอกว่าใช้ไปนานๆก็อาจจะหลุดออกได้ เพราะไม่แน่นเหมือนของที่ติดมาจากโรงงาน หากต้องการกระจกแท้ ต้องจ่ายเงินส่วนต่างประมาณ 5,000.- บาท (ร้านกระจกแจ้งว่ากระจกแท้รุ่นนี้เป็นกระจกนำเข้า ราคาประมาณ 14,000.-บาท!!!!) ....การเครมกระจกหน้าปกติเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ?  เมื่อก่อนผมเข้าใจว่าประกันชั้น 1 นี่จะต้องเปลี่ยนของให้ เป็นอะไหล่แท้ให้เหมือนเดิมที่ติดรถมาหรือเปล่าครับ เพราะผมกลัวว่าหากมีการแกะ sensor ออกมา จะมีโอกาสทำให้มันเสียหายได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 18:55:15 โดย Gunn »

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องการเครมกระจกหน้ารถกับประกันชั้น 1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 18:51:40 »
แล้วแต่ประกันนะผมว่า
 ;D ;D ;D

Re: สงสัยเรื่องการเครมกระจกหน้ารถกับประกันชั้น 1 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 19:06:28 »
 ;D ;D ;D
ผมทำประกันอุตสาหะครับ 3 ปีไม่เคยเครม นี่ก็เพิ่งต่อปีที่ 4 ไปเมื่อ 2-3 วันนี่เองครับ  ร้านกระจกยังบอกว่าประกันเจ้านี้เรื่องน้อยสุดแล้วครับ  :'(

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 19:13:22 »
ในประกันระบุซ่อมห้างหรือซ่อมอู่ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 19:30:06 »
 ;D ;D ;D
ผมทำประกันอุตสาหะครับ 3 ปีไม่เคยเครม นี่ก็เพิ่งต่อปีที่ 4 ไปเมื่อ 2-3 วันนี่เองครับ  ร้านกระจกยังบอกว่าประกันเจ้านี้เรื่องน้อยสุดแล้วครับ  :'(

ยังไงก็เเอาของแท้ครบๆดีกว่าครับ สู้ๆครับ ลองเปิดใจดูเจ้าอื่นบ้างก็ได้ครับ
ผมไม่เคยใช้เจ้านี้ครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 20:18:33 »
Rain Sensor ไม่น่าเกี่ยวกับกระจกนะครับมันอยู่ตรงหลังกระจกมองหลังเวลาเปลี่ยนกระจกต้องติดสติกเกอร์ตรง Rain Sensor ใหม่ใน Ranger Club โดนมาหลายคนแล้วครับไปลองดูผมก็ไม่แน่ใจว่า Focus เหมือนกันรึป่าวสติกเกอร์อันนั้นเล็กๆแต่โครตแพงเลย 2 พันกว่าบาท

ไม่แน่ใจนะครับว่า Focus เหมือน Ranger รึป่าวแต่ยังไงลองไปดูก่อนครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ hispza

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 23:47:09 »
เป็นผมผมไม่ยอมนะ จะยังไม่ทำและเดินเรื่องดู

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 11:44:50 »
เมื่อเช้าลองแวะเข้าไปคุยกับร้านกระจกดูอีกที (ร้านนี้มีชื่อในอู่มาตรฐานของ บ.ประกันอุตสาหะนี่ด้วยครับ) พนักงานบริการดีครับ และเห็นด้วยกับเหตุผลว่าเราควรได้เปลี่ยนกระจกเหมือนเดิม  ไม่ควรต้องมีการดัดแปลงแก้ไข rain sensor  เลยจะลองเสนอขออนุมัติเครมอีกครั้งหนึ่งครับ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 15:38:50 »
ของผมกระจกแตก bmw e93 คันในรูปเลยครับ

เพิ่งเคลมเสร็จ สัปดาห์ที่แล้วสดๆร้อนๆ

ประกันของ cp เครมให้ได้กระจกของแท้ตรงรุ่นครับ

เพราะถ้าใส่ไม่ตรงรุ่น rain sensor จะไม่ทำงาน

ถ้าฟิล์มที่ติดเป็นของจากศูนย์ ควรถ่ายรูปเก็บไว้ด้วยนะครับ

กรณี จขกท ควรจะได้กระจกตรงรุ่นนะครับ

Cheercheers

ออฟไลน์ gameporpla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 17:00:27 »
ผมเคลม ทิพยประกันภัย ก็ได้ของแท้ครับ ผมเช็ค part กับศูนย์เลยครับ ว่าตรงกันไหม เปลี่ยนที่ UDGLASS สาขาขอนแก่น บริการดีมากครับติดต่อประกันให้เองหมดเลยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 18:00:06 »
ผมเคลม ทิพยประกันภัย ก็ได้ของแท้ครับ ผมเช็ค part กับศูนย์เลยครับ ว่าตรงกันไหม เปลี่ยนที่ UDGLASS สาขาขอนแก่น บริการดีมากครับติดต่อประกันให้เองหมดเลยครับ

ไม่ทราบว่าเป็น Focus ดีเซล เหมือนกันไหมครับ ขอทราบเพื่อเป็นข้อมูลเอาไปเจรจากับประกันหน่อยครับ ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 07:46:18 »
ให้ดูที่สัญญาประกันครับ ปรกติประกันชั้น1 ก็เคลมได้หมดอยู่แล้วครับ ยกเว้นของเหลว กับ อะไหล่ที่ชำรุดตามกาลเวลา เช่นยางใบปัดน้ำฝนเสื่อม) กระจกเมื่อเกิดอุบัติเหตุทำให้เสียหาย ก็ต้องเคลมได้ครับ เพราะเป็นส่วนประกอบติดรถยนต์ครับ ผมเคลมมา5-6ครั้งแล้วครับ เพราะเส้นทางที่ผมขับ ฤดูฝน ผมโดนหินร่วงหล่นประจำ ยอมเสียประวัติครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 07:51:32 »
ให้ดูที่สัญญาประกันครับ ปรกติประกันชั้น1 ก็เคลมได้หมดอยู่แล้วครับ ยกเว้นของเหลว กับ อะไหล่ที่ชำรุดตามกาลเวลา เช่นยางใบปัดน้ำฝนเสื่อม) กระจกเมื่อเกิดอุบัติเหตุทำให้เสียหาย ก็ต้องเคลมได้ครับ เพราะเป็นส่วนประกอบติดรถยนต์ครับ ผมเคลมมา5-6ครั้งแล้วครับ เพราะเส้นทางที่ผมขับ ฤดูฝน ผมโดนหินร่วงหล่นประจำ ยอมเสียประวัติครับ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ปกติกระจกหน้าสามารถเครมได้อยู่แล้วครับ เป็นเรื่องปกติ แต่ที่สงสัยคือต้องการเครมกระจกแท้แบบนำเข้าครับ ไม่ต้องการเครมกระจกเทียบ แล้วต้องมาดัดแปลง rain sensor ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 08:16:47 »
ต้องได้ของแท้ครับ ถ้าไม่แท้ ผมไม่เซ็นรับครับ ให้แก้ไขให้ใช้งานได้ดี และพึงพอใจครับ เพราะเป็นประกันชั้น1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 09:00:08 »
Happy Ending แล้วครับ หลังจากร้านกระจกทำเรื่องเครมให้ใหม่ เมื่อสักครู่ร้านเพิ่งโทรมาว่าประกันอนุมัติให้เปลี่ยนกระจกแท้นำเข้าแบบที่มี Rain sensor ให้แล้วครับ ตอนนี้ก็รอเบิกของอย่างเดียว ;D