ผู้เขียน หัวข้อ: จองรถไปแล้ว แต่คนที่บ้านไม่ชอบ ตัดสินใจยังไงต่อดีคะ  (อ่าน 5315 ครั้ง)

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
คุณคิดถูกแล้วครับ
จงมั่นใจ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เรื่องของศูนย์บริการถ้าเชี่ยวชาญจริงๆจะไม่พูด ออกมาว่ายี่ไหนดีกว่สกันครับเพราะทุกยี่ห้อมีคดีที่ช่าลทำชุ่ยทำพลาดเหมือนกันหมด ถ้าอ่านตามเว็บบอร์ดรถยนต์เยอะๆจะเห็นขัด แต่พอพูดเรื่องซื้อรถใหม่คนก็จะทำเป็นลืมสิ่งที่เคยเกิดขึ้นแล้วก็อวยยี่ห้อที่ตัวเองชื่นชอบกัน  :-X ชีวิตคนเราจะมีโอกาสซื้อรถใหม่กี่ครั้ง? ชอบคันไหนซื้อไปเถอะครับ ไม่งั้นก็เหมือนคูนยืมรถคนอื่นมาใช้ทั้งๆที่เสียเงินซื้อเอง  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
เราชอบกควรตามเราแหล่ะครับ อันนี้คือพูดเพราะเห็นว่าเป็นสมาชิกในนี้ มีความรู้พื้นฐานเรื่องรถระดับนึง

ทำให้ที่บ้านเขารู้สึกว่าเราฟังเขาแล้ว แต่เราชอบของเรา ประมาณนี้ครับ เหตุผล บางทีก็ไม่ได้มองเหมือนกันซักทีเดียว เพราะคนละมุม และน้ำหนักแต่ละเรื่องไม่เท่ากัน

โชคดีครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
เงินใคร ใครขับ คนนั้นตัดสินใจครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
forester  จะไม่เสียใจครับ อาจไม่ดีที่สุด แต่ไม่แย่ที่สุดแน่นอน

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ซื้อมาใช้ที่บ้านอาจจะมองว่ามันโอเคก็ได้นะครับ ผมใช้ตั้งแต่รุ่น SG9 หน้าตาก็ไม่สวย คันก็เล็ก แต่ขับดีมากๆ ครับ คุณแม่นั่งหลังปกติจะเมารถเสมอ (ก่อนหน้าที่ที่บ้านใช้แต่ CR-V G1 กับ G2) แต่พอนั่ง Forester แล้วไม่เมาครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ mongolias

ผมไม่มีปัญหาเรื่องนี้ เพราะก่อนจะซื้อรถสักคันจะปรึกษากันก่อน
และใครเป็นคนใช้รถ คนนั้นจะเลือกรุ่นที่ตัวเองอยากได้ แล้วก็มาคุยกันครับ ซึ่งแฟนผมไม่เคยมีประเด็นอะไรกับรถที่ผมเลือกครับ

ออฟไลน์ V221

คุณอบSubaruอยู่แล้วก็คิดถูกแล้วครับ ซื้อรถใหม่ไม่จำเป็นต้องใช้รถมหาชนตามที่คุณพ่อบอกเลย ผมซื้อกับRoyde พระราม3 และService ที่นี่ก็ไม่เห็นรถจะมีปัญหาอะไรเลย ถ้ามีก็คุยกับเจ้าของศูนย์ชื่อเฮียเฮาโดยตรงก็ได้ เฮียเค้าอัธยาศัยดีและเป็นกันเองมาก Foresterก็มีวิ่งเยอะแยะไป ผมไม่เห็นจะต้องกังวลเรื่องซ่อมบำรุงยกเว้นคุณเป็นเซลล์ที่ต้องวิ่งงานทุกวัน แบบนั้นถึงต้องกังวล ขนาดแฟนผมขับBenz ถ้ารถต้องเข้าซ่อมและไม่มีรถสำรองว่าง เค้าก็นั่งแท็กซี่ไปรับลูกที่โรงเรียนเองได้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Devil13

ซุบารุ รถดีขับดี ช่วงล่างดี คนนั่งก็สบาย
แต่ด้วยหน้าตา ภายใน ไม่ค่อยดึงดูด
ศูนย์บริการ อะไหล่ ยังเป็นรองเจ้าตลาด
การขายมือ2 ลืมราคาที่ขาย HRV ไปเลยครับ แถวบ้านผมบางเต็นท์ไม่รับซื้อ

เหมาะกับคนที่รักแบรนนี้จริงๆ อยู่กันยาวๆ อินดี้
ใจเย็นมีเวลารออะไหล่ และมีเงิน ไม่สนใจว่ามือ2จะขายได้เท่าไหร่ หรือไม่ก็ใช้ไปยันเป็นซากโน้น.....เลยครับ

ถ้าคุณเป็นคนที่ดูแลรถประมานว่าเข้าศูนย์แล้วจบ
ไม่อยากไปอู่เฉพาะทาง ไม่สิงในคลับ ไม่ชอบลองหาอู่ไปเรื่อยๆ ขับรถข้ามจังหวัดไปหาอู่ไกลๆไม่ได้ ผมว่าอาจไม่เหมาะกับซุบารุครับ

ลองชั่งใจดูครับ

ออฟไลน์ apinui

หลายคนห่วงแต่เรื่องศูนย์ ..

เห็นบอกวิ่งปีนึง 1หมื่นโล โดยประมาณ ดังนั้น ก็จะได้เข้าศูนย์ตามระยะทุก 6 เดือนเท่านั้น

สรุปสั้นๆ ปีนึงเข้าศูนย์ครั้งเดียว .. คำถามกลัวอะไรกับศูนย์ ... เพราะได้เข้าแค่ปีละครั้ง ไม่ได้เข้าทุกเดือน ...

ลองบอกทางบ้านเรื่องนี้สิครับ เรื่องศูนย์ที่หลายๆคนชอบพูดกับผมว่า ซื้อมาสด้าไม่กลัวศูนย์หรอ ผมถามกลับ แล้วเรา เข้าศูนย์ปีละกี่ครั้ง ปีนึงไม่เกิน 2ครั้งจะไปกลัวอะไร ...

ชอบคันไหนก็ซื้อเลยครับ เลิกคิดเลิกกังวลเรื่องศูนย์กันได้แล้ว ...

ออฟไลน์ bossa26

ถ้าแบบคิดให้ละเอียด
ผมก็ถือว่าคอมเมนต์พ่อก็เป็นการให้ข้อคิดที่ดี
เราเอามาคิดแล้วตัดสินใจก็ได้ประโยชน์
ถ้าให้คิดจากคอมเมนต์จะได้ประเด็นดังนี้
1.ห่วงเรื่องศูนย์
ประเด็นนี้ผมว่าก็สำคัญสำหรับคนขับรถนะ ถ้าฮอนด้า โตต้า เที่ยวทั่วไทย ไปไหนก็เจอศูนย์ ไม่เข้าศูนย์ก็หาอู่ซ่อมแก้ขัดไม่ยาก
อันนี้ผมว่าเราก็ต้องมาลองดู ว่าเราใช้รถแบบไหน ถ้าใช้กรุงเทพอย่างเดียวหายห่วง ยิ่งถ้าใกล้บ้านมีศูนย์ซูบารุดีๆ มันก็เพียงพอแล้ว
แต่ถ้าไว้ออกต่างจังหวัดด้วย ลองไปเช็คดู ตามเส้นทางที่ใช้บ่อยๆ มีศูนย์รองรักมั้ย + หาอู่ดีๆใส่ลิสต์ไว้ด้วย ถ้าดูแล้วรองรับ ก็หายห่วง ตอบความกังวลข้อนี้ของพ่อได้

แล้วที่สำคัญว่าศูนย์คือรถจุกจิกมั้ย อย่างโตต้ากับฮอนด้าที่บ้านเจ็ดแปดปีมีแต่ซ่อมบำรุงตามระยะ เพราะงั้นศูนย์จะดีมากดีน้อยไม่ค่อยกระทบด้วยซ้ำ แต่ถ้าไปมาสด้า ปั็มติ๊ก กับน้ำดัน ต่อให้ศูนย์ดีศูนย์เยอะแต่ต้องไปคอยซ่อมก็ไม่ใช่เรื่องสะดวกเลย ไปเสียกลางทางลำบากเข้าไปอีก

2.CX-5ยังมีอนาคตมากกว่า อันนี้งงๆ ถ้ามองเรื่องอนาคตของรถ คิดว่าน่าจะเป็นเรื่องราคาขายต่อ กับการซัพพอร์ตอะไหล่ระยะยาว
อันนี้เราดูก่อนว่าเราจะใช้รถกี่ปี ถ้า 3 ปี 5 ปี ผมว่าดูยี่ห้อดูคอมเมนต์เฉพาะรุ่น ก็ไม่ใช่รุ่นที่มีปัญหาจุกจิก เรื่องอะไหล่มันก็ไม่ต้องห่วงเลยเพราะไม่ต้องเสียไม่ต้องซ่อมไม่ต้องรอเคลม เทียบกับมาสด้าปั็มติกไม่จบ ดีเซลน้ำดัน อนาคตน่าจะแย่กว่านะ

ส่วนราคาขายต่อลองเช็ครุ่นเก่าๆดูก็คิดว่าไม่ต่างกับมาสด้า เพราะงั้นก็จะตอบได้ว่าอนาคตดีหรือไม่ดีกว่ามาสด้า

ผมก็ไม่เคยใช้ซูบารุนะ แต่เท่าๆที่อ่านๆ ก็ดูเป็นยี่ห้อที่โอเค ไม่ได้มีปัญหาจกจิกอะไร + ตัวรถผมว่าค่อนข้างเป็นมิตรกับผู้โดยสารนะ คือกว้าง โปร่ง ดูแล้วน่าจะสบาย เพราะงั้น ซื้อมาใช้ๆไปน่าจะชนะใจผู้โดยสารได้อยู่

ออฟไลน์ the kit

รถดี หมายถึง รถที่สมรรถนะและอื่นๆ โดยรวมดีกว่าอีกยี่ห้อที่เลือกไว้
แต่บางครั้ง รถที่ "สบายใจ" อาจจะแค่กลางๆ

ถ้ารถดีที่เลือก ได้ใช้แล้ว "ไม่มีปห.ใดๆ" ก็สบายตัวไป  แต่ถ้าไม่ใช่...
คนที่บ้าน จะคอยให้กำลังใจหรือต่อว่า
อันนี้ต้อง "คิดพิจารณา" เพราะแต่ละครอบครัว ไม่เหมือนกัน...

เข้าใจว่า "เงินของเรา"
มันขึ้นอยู่ว่า คุณจะ "ให้น้ำหนัก ให้ความสำคัญ" ไปที่ไหนมากกว่า?

แต่ถ้าเป็นคนอื่น "ที่ไม่สำคัญ"
อันนี้ ไม่ต้องสน เงินเราเองใช้เอง "ผิดถูกก็ตัวกู"

แต่ถ้าเป็น "เคสนี้" ผมเลือกสบายใจ เลือกครอบครัวมาก่อน...
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ spn

เห็นเคยใช้ mazda อยู่ มาใช้ subaru ผมว่าน่าจะพอรับความเสี่ยงได้ระดับนึงนะครับ
อีกอยากเปลี่ยนแล้วรถดีขึ้น รถใหญ่ขึ้น ก็น่าลองครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ tsubasa

รถเรา เราขับ เรามีความสุข + ความปลอดภัยเป็นของเรา
ผมจะซื้อรถที่ทำให้เราสะดวกสบายมากขึ้น ปลอดภัยมากขึ้น และเลือกแบรนด์ที่ไม่เอาเปรียบผู้บริโภค

crv ผมตัดทิ้งเลยครับ ออฟชั่นโบราณมาก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ก็ถอนจองได้นะ
crv g5 ปลายตลาดมากแล้ว
ผมว่า รอ Crv G6 ดีกว่าครับ น่าจะกลาง - ปลายปีหน้า

ตอนแรกผมก็จะเลือก forester เพราะชอบการขับขี่
แต่ไม่ชอบหน้าตาภายนอกจริง ๆ :P

ออฟไลน์ Tien.W

Forester กับ CX5

ผมมองว่า Forester มีอนาคตดีกว่าครับ ถ้าดูในคลับ จะเห็นเค้า recall เรื่อยๆ ตามต่างประเทศ อันนี้คือ ความรับผิดชอบ ที่น่าชื่นชมครับ แต่ Mazda เงียบกริ๊บ ปัญหาที่เคยเกิดก็ยังแก้ไม่ได้

ถ้าเงินคุณ ลุยเลยครับ หนักแน่น แล้วพาที่บ้านไปนั่ง โชว์หักหลบสักครั้ง แล้วบอกว่า .. ถ้า CRV คว่ำไปละ ลองสักครั้งเดี๋ยวเค้าก็ยอม

ผมนั่ง CRV G3 / G4 / G5 จนชิน มาเจอ Forester SJ ของเพื่อน นั่งไม่เกิน 5 นาที ยังอ้าปากค้างเลย รถนิ่ม แต่ไม่เอียง กระจกใหญ่ เพดานสูงมาก ประทับใจ ผมเชื่อว่า ถ้าเค้าได้นั่งสักครั้ง เค้าจะชอบมัน ครับ

ออฟไลน์ pratuang

เหมือนผมเลย จะซื้อรถ พ่อบอกว่า ให้เลือก ACCORD เป็นอันดับแรกนะ ไม่อยากให้พ่อเสียใจ จึงซื้อ ACCORD เป็นคันที่ 4 แล้วครับ เพื่อทำให้แก่สบายใจครับ ดูแล้วมีความสุขครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

เจ้าของกระทู้เป็นคนเบื่อง่ายจริงๆอย่างที่บอกเองน่ะแหละ (ระยะเวลาประมาณ 5 ปีเปลี่ยนรถไป 2 คัน และนี่จะเป็นคันที่ 3) ผมเกรงว่าถ้าซื้อ forester มาอาจจะขับได้ไม่นาน ยิ่งมีคนทางบ้านคอยติเรื่องหน้าตา + ศูนย์ งานนี้ที่บ้่าน 3 เสียงไม่มีใครเชียร์เลยซักคนเป็นใครก็ต้องมีเขวบ้างล่ะครับ

เรื่อง Forester ผมไม่มีความเห็นนะครับ แต่ถ้าเป็นผมจะรอ CRV genใหม่ (ไม่รู้ว่าจะมี e-HEV ด้วยมั้ย) หรือไม่ก็รอ PHEV ญป.

ออฟไลน์ panott_tum

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าที่คุณพ่อแนะนำก็มีเหตุผลนะครับ ถ้ามีความรู้เรื่องรถในระดับนึงผมคงแนะนำ Forester ครับ เพราะตอบโจทย์ที่สุดแล้ว แต่ถ้าเป็นคนที่เน้นขับ ไม่ชอบเรื่องจุกจิกอย่างเช่น การหาอะไหล่, อู่นอก พึงพาศูนย์บริการเป็นหลัก แบบนี้ Honda ตอบโจทย์กว่าแน่นอน เหตุผลคือไม่ใช่ว่ามันดีกว่าอีกเจ้า แต่เพราะมัน Mass กว่าแค่นั้น เจอศูนย์ไม่ดีก็เปลี่ยนที่ใหม่ได้เรื่อยๆ แต่ Subaru มีข้อจำกัดตรงนี้มากกว่าในระยะยาว

เลือกแบบไหนก็ไม่มีผิดครับ เพราะเจ้าของรถคือผู้ที่ต้องอยู่กับรถไปอีกนาน
ผมแค่อยากให้คุณมองรอบๆด้านก่อนตัดสินใจครับ
โชคดีนะครับ  ;)

ออฟไลน์ SM.

ผมซื้อรถ ผมไม่ถามคนในบ้านเลย ผมว่าผมคิดเผื่อแล้ว รถคันไหน เพื่ออะไร

อีกอย่าง คนในบ้านไม่รู้เรื่องรถกันจริงๆซักคน มีแต่ใช้ความรู้สึกกับได้ยินมาจากที่อื่น

ออฟไลน์ thdeann

คนในบ้านผมมีผลกับผมทุกคนครับ โดยเฉพาะภรรยา เพราะใช้สลับกันบ่อยครั้ง ควรพอใจกันทั้งคู่
คุณพ่อ ไม่อยู่แล้ว มีผลมาก แต่ไม่เคยเชื่อ มีผลคือไม่สบายใจ แต่ก็ไม่ทำตาม เพราะคิดต่างกันเยอะ
คุณแม่ มีผลมากที่สุด มากกว่าภรรยา แต่ก็ไม่เคยพูดอะไร ให้คิดเอาเอง เพราะรู้ว่าลูกชายเชื่อที่สุด
น้องสาวมีผลมาก แต่ชอบอะไรเหมือนๆกัน โน้มน้าวใจไม่ยาก

รถที่บ้านทุกคนขับได้หมด สลับกันไปมา แม้ว่าจะมีรถทุกคน แต่บางทีก็ยืมกันขับได้ เลยต้องฟังกันบ้างครับ

ชอบที่คุณชานมแคร์คนในบ้านนะ คนบ้านเดียวกัน ควรฟังกัน และอธิบายเหตุผล
ส่วนเขาจะไม่ชอบ ถ้าเรามั่นใจก็ลุยเลย เพียงแต่ควรบอกกันทุกๆเรื่อง

ออฟไลน์ APIJACK

มีหลายๆท่านคิดเหมือนผมเลยครับ รอ CRV G6 ครับ  (จากคนใช้ G5 อยู่ )  ใหม่ไปอีก 5 ปี  ปี 2022 ก็เปิดตัวแล้วครับ ผมคิดว่าเม.ย.ที่ US น่าจะเห็นเต็มๆ

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
เราใช้เป็นหลักเราขับทุกวัน ต้องเอาตามเราครับ เอา crv เอา cx5 ไปก็จะคาใจเรา
ฟังดูคุณพ่อก็แค่แนะนำด้วยความเป็นห่วง ส่วนแม่กับน้องคงไม่ได้อะไรมาก แค่เรื่องความสวยงามมากกว่า ฉนั้นเอาตามเราครับ
แต่เตรียมใจไว้นิดนึงนะครับถ้าสมมุติเกิดมีซ่อมที่มันนอกเหนือกว่าปกติ defect รออะไหล่นานหรืออะไรก็แล้วแต่ อาจจะโดนทับถมได้นิดนึง ต้องแข็งในจุดยืนเราไว้ครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ CHANOM

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะคะ ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้เข้ามาตอบเลย (ภารกิจรัดตัว)

มีโอกาสเจอ CRV กับ Forester จอดอยู่ข้างกัน ยังยืนว่าภายใน CRV สวยกว่า แต่เราชอบหน้าตาของ Forester มากกว่าค่ะ
ลองคุยกับที่บ้านเพิ่มเติมแล้ว ว่าเรามองที่เทคโนโลยีทางด้านความปลอดภัยเป็นหลัก ซึ่ง CRV 2.4S (ในงบ) ไม่ตอบโจทย์ตรงนี้จริงๆ

เราตัดสินใจว่าจะออก Forester ต่อไปนะคะ ล่าสุดไฟแนนซ์อนุมัติแล้ว กำลังรอฤกษ์นัดรับค่า

ต้องขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight