ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลการออกรถมือสองหน่อยครับ  (อ่าน 11785 ครั้ง)

ออฟไลน์ regidter77

• Newbie
  • *
 สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ผมต้องการออกรถซักคันโดยที่ไม่ต้องใช้เงินดาวน์ (เนื่องจากมีเงินเก็บไม่มากและต้องการสำรองไว้ใช้อื่นๆก่อน) โดยรถมีผมมองไว้ก็คือ BMW E34 (มือสองแล้ว...จะซื้อซักคันขอเป็นรถที่ชอบเลยแล้วกัน) ราคา ไม่เกิน 200,000 บาท เท่าที่ลองอ่านๆดู ปี 94 - 97 ยังพอมีบางแนนซ์รับจัดอยู่ ส่วนที่ผมอยากถามก็คือ ตัวผมเคยออกรถมอไซค์ให้น้องแล้วน้องไม่ส่งปล่อยให้เค้ายึดไปซะละอันนี้ตัวผมน่าจะติด แบล็คลิส ไปเรียบร้อยร้อยแล้ว(ไม่แน่ใจ แต่ไม่น่ารอด) ผมจึงอยากจะให้เป็นชื่อแฟนผมเป็นคนซื้อ หรือซื้อร่วม (แบบกู้ธนาคาร อันนี้คิดเองมั่วๆนะครับไม่แน่ใจแนนซ์มีปล่าว) แต่อายุงานน้อยจึงไม่แน่ใจว่าเค้าจะรับหรือปล่าว  โดย ข้อมูลคร่าวๆมีดังนี้ครับ

ผมอายุ 23 ปี ทำงานโรงงานปิโตรเคมี ฐานอยู่ 11,000 บาท เงินอื่นๆ 1500 - 2500 บาท อายุงาน 1 ปี (น่าจะติดแบล๊คลิส)

แฟนอายุ 26 ปี ทำงาน ธนาคารรัฐวิหาสกิจแห่งหนึ่ง  เงินเดือน 15,000 บาท อายุงาน 2 เดือน (เป็นว่าที่ พนักงานสินเชื่อ ระดับ 4 ตอนนี้เป็น ผช.พนักงานสินเชื่อ บรรจุเมื่อครบ 1 ปี (อีก10 เดือน) ) สอบตั้งแต่ปลาย 54 รู้ผลต้น 55 ทำงานปลาย 56 ระหว่างรอทำงานทั่วไป รอนานจนติดว่าเค้าจะไม่เรียก(อันนี้ขอระบายก่อนหน้านี้ชีวิตลำบากมาก -..-)

ขอบอกเหตุผลที่ต้องการทราบนิดนึงครับ เนื่องจาก ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย และผมก็มีความจำเป็นที่จะใช้รถ เนื่องจากทุกวัน ผมจะต้องรับส่ง ลูก ไปกลับ ระหว่างบ้านผมกะบ้านแม่ในวันที่ผมทำงาน ขี่รถมอไซค์ ตากแดดตากลม ก็สงสารลูกครับ บวกกับแฟน ต้องไปทำงานต่างจังหวัด แต่ก็อยู่ติดกันนะครับไม่ไกลมาก 100 กิโล ความจริงแฟน บอกว่า ที่ทำงานมีสหกรพนักงานกู้ได้หลายอย่าง แต่ไม่แน่ใจต้องรอ บรรจุก่อนหรือปล่าว ซึ่งดอก ถูกกว่ามากแน่นอน แต่ผมขอยอมรับตรงๆ ตอนนี้อยากได้รถใช้ก่อนครับ แนะนำหน่อยครับว่าแนนซ์เค้ารับที่ อายุงานขั้นต่ำกี่เดือน หรือมีความเห็นอื่นๆ ยินดีน้อมรับ ถ้ากระทู้ไม่เหมาะสมขออภัยด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 01:23:41 โดย regidter77 »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามข้อมูลการออกรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 23:18:37 »

ซื้อรถใหม่ดีกว่า ผ่อนถูก ไม่ต้องซ่อม เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่น

รถ 10 กว่าปียังไงก็ต้องซ่อม เสียเวลาเสียเงิน

ออฟไลน์ SAMPHOP

• Jr. Member
  • **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
Re: สอบถามข้อมูลการออกรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 23:23:04 »
ใจจริงอยากแนะนำให้ใช้รถญี่ปุ่นคันละแสนต้นๆไปก่อนนะครับ ไม่ใช่ว่า E34 ไม่ดีนะครับแต่ด้วยรถที่อายุเยอะแล้วอาจเจอปัญหาค่าซ่อมต่างๆ และCCรถที่สูงอาจเจอปัญหาค่าน้ำมันหรือค่าแก๊สยิ่งเจอรถติดนี่น้ำมันยิ่งลดฮวบฮาบครับ ที่แนะนำให้ใช้รถญี่ปุ่นไปก่อนเพราะอะไหล่ค่าซ่อมและความจุกจิกที่น้อยกว่าอัตราการสิ้นเปลืองน้อยกว่าถึงสมรรถนะจะด้อยกว่าแต่ถ้าขับอย่างมีสติ ก็เป็นการลดต้นทุนชีวิตในส่วนนี้ แล้วอนาคตค่อยขยัยขยายไปเป็นรถคันที่ 2 ครับ

ขอแนะนำในส่วนนี้ที่เหลือรอท่านต่อไปครับ
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 23:32:11 »

ซื้อรถใหม่ดีกว่า ผ่อนถูก ไม่ต้องซ่อม เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่น

รถ 10 กว่าปียังไงก็ต้องซ่อม เสียเวลาเสียเงิน

สถานะภาพตอนนี้ยังซื้อรถใหม่ไม่ได้อ่ะครับ T T

ใจจริงอยากแนะนำให้ใช้รถญี่ปุ่นคันละแสนต้นๆไปก่อนนะครับ ไม่ใช่ว่า E34 ไม่ดีนะครับแต่ด้วยรถที่อายุเยอะแล้วอาจเจอปัญหาค่าซ่อมต่างๆ และCCรถที่สูงอาจเจอปัญหาค่าน้ำมันหรือค่าแก๊สยิ่งเจอรถติดนี่น้ำมันยิ่งลดฮวบฮาบครับ ที่แนะนำให้ใช้รถญี่ปุ่นไปก่อนเพราะอะไหล่ค่าซ่อมและความจุกจิกที่น้อยกว่าอัตราการสิ้นเปลืองน้อยกว่าถึงสมรรถนะจะด้อยกว่าแต่ถ้าขับอย่างมีสติ ก็เป็นการลดต้นทุนชีวิตในส่วนนี้ แล้วอนาคตค่อยขยัยขยายไปเป็นรถคันที่ 2 ครับ

ขอแนะนำในส่วนนี้ที่เหลือรอท่านต่อไปครับ

คือจริงๆ ผมกะว่า จะเอาไปเปลี่ยนเป็นเครื่องญี่ปุ่นแล้วติดแก๊สครับคือไม่ได้อยากแรงนะ แต่ว่าเห็นเค้าว่ามันถูกและทน แล้วก็หมดปัญหาเรื่องเครื่องด้วย แถมอะไหล่เซียงกงเยอะมาก หรือพี่มีรุ่นใหนพอจะแนะนำบ้างไหมครับเอาแบบเครื่องไม่งอแง  รถแข็งทนดี อ่ะครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 23:36:52 »

สถานะภาพตอนนี้ยังซื้อรถใหม่ไม่ได้อ่ะครับ T T

คือจริงๆ ผมกะว่า จะเอาไปเปลี่ยนเป็นเครื่องญี่ปุ่นแล้วติดแก๊สครับคือไม่ได้อยากแรงนะ แต่ว่าเห็นเค้าว่ามันถูกและทน แล้วก็หมดปัญหาเรื่องเครื่องด้วย แถมอะไหล่เซียงกงเยอะมาก หรือพี่มีรุ่นใหนพอจะแนะนำบ้างไหมครับเอาแบบเครื่องไม่งอแง  รถแข็งทนดี อ่ะครับ

รถใหม่คันเล็ก ผ่อนเดือนละ 3000 กว่าบาทเอง  น่าจะยังถูกว่ารถมือ 2 ที่เข้า finance ซะอีก

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 23:40:24 »
ผมว่าเล่นรถญี่ปุ่นมือสอง ที่ปีใหม่ๆหน่อยจะดีกว่าครับ 
รถยุโรปมือสองมันไม่ได้ต้องซ่อมบำรุงแค่ระบบเครื่อง แต่รวมไปถึงช่วงล่าง หรืออื่นๆอีกมากมาย
เลยจะกลายเป็นว่าซื้อมาซ่อมมากกว่าได้ใช้ ^^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 01:24:50 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ รอท่านต่อไปมาแนะนำเรื่องแนนซ์ซักนิดนึง ><

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 01:47:46 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ รอท่านต่อไปมาแนะนำเรื่องแนนซ์ซักนิดนึง ><

รถปีเก่า แบบ e34 น่าจะหายากมาก ถึง มากที่สุด ในตอนนี้ที่ finance จะรับจัดนะครับ

ตลาดรถตอนนี้เน่า และ เน่ามาก บวกกับ statement ของคุณ โอกาสยิ่งน้อยมาก

คิดดีแล้วหรอครับจะเล่น e34

รถพวกนี้ต้องมีเงินสำรอง เผื่อซ้อม ไม่งั้นซื้อมาได้จอดรอซ่อม แน่ๆ

มันเป็นของเล่นของคนที่รักจริงๆ และ มีกำลังที่จะดูแลมันด้วยนะ

แสนสองแสนซื้อได้แน่นอน แต่สภาพยังไง เคยไปดูไหมครับ รถ20ปีแล้ว

เงินเดือนแบบนี้ผมจะเก็บเงินก้อนจ่ายสดซื้อรถถูกๆใช้ที่ค่าซ่อมไม่แพง
 ไม่ก็ eco car ดาวน์น้อย ผ่อนนาน
ถ้าจำเป็นต้องใช้รถจริงๆนะครับ  :-\

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 01:58:00 »
ลองไปดาวน์ecocarไหมครับ...มิราจตอนนี้0เปอเซนถ้าได้7ปีนี่น่าสนครับดาวน์สองเเสนผ่อนหลายๆปีหน่อย..อีกไม่กี่ปีพอเริ่มมีเงินก้ค่อยกลบครับ..
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Tongnismo

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 03:28:05 »
หาญาติผู้ใหญ่ตำแหน่งมั่นคงไปด้วย ก็ดีคับ ส่วนตัวผมว่าน่าจะโอกาสผ่านน้อยนะคับ
ลองไปคุยกับเขาดูคับ โชวสเตรทเม้น ให้เขาดูรายรับรายจ่ายต่อเดือนให้เขาดู อ้อนสั้กนิดฮ่าๆ
ผมเคยเห็นแวบๆ ว่า บริโอ้ มันให้ผ่อนเดือนละ 3พันกว่า ช่วง 24 เดือนแรก แล้ว หลังจากนั้นก็ ผ่อนเพิ่มขึ้น
ช่วงระยะเวลา 2 ปี แฟนคุณก็บรรจุแล้ว เงินเดือนคงที่แล้ว ก็คงจะผ่อนไหวกับ ค่าง่วงที่เพิ่มขึ้น น่าสนใจดีนะคับ
ส่วน e34 ผมแนะนำว่าอย่าพึ่งไปเล่นมันเลยคับ e34 มันแต่งขึ้นก็จิงแต่ว่ามันไม่จบง่ายๆนะสิคับ
ไม่ลองมอง ซิตี้ตัวเก่าๆ ซีวิคเก่าๆ ดูละคับคับ อะไหล่หาได้ทั่วไป ถูกกว่าอีกต่างหาก
ขับไกล ติดแก๊สก็ยังพอไหวคับ สตาร์ทนํ้ามัน ดับนํ้ามัน ก็ใช้กันยาวๆคับ ลองเอาไปพิจารณาดูคับ

ชีวิตไม่สิ้นก็ต้องดิ้นต่อไปคับ สู้ๆ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 05:57:39 »
ถ้ารอได้ใจเย็นๆรอ มีนาคม มอเตอร์โชว์ปีหน้าครับ
suzuki มีรถใหม่ออกมาเครื่อง 1.0 ราคาถูกกว่า Swift ด้วย

อีกอย่างครับ ปีหน้าเศรษฐกิจจะแย่กว่าปีนี้ ลำบากกว่าแน่นอน ดูเงินในมือก่อนครับ จากฐานเงินเดือน 2 คน ผมว่า ผ่อนเดือนละ 3000 น่าจะเหมาะสมสุดแล้วครับ

ถ้ามีลูกเล็กด้วย อย่าเล่นรถมือสองครับ เพราะค่ารักษาพยาบาลของลูก เราต้องเผื่อไว้ด้วย สมัยนี้เด็กเป็นหวัด ไวรัสลงปอด ลงกระเพาะมันเกิดง่ายมาก

ผมมีเด็กไม่เกิน5ขวบในบ้าน 3 คน ผลัดกันอยู่โรงพยาบาลครับ อย่างต่ำ ปีละ 3 ครั้ง/คน ผมจึงอยากเตือนให้ สำรองเงินเผื่อจุดนี้ด้วยครับ (นี่ยังไม่รวมผู้ใหญ่ป่วย พ่อแม่ปู่ย่าตายายอีกนะครับ)

ผ่อนรถใหม่ ดอกเบี้ยถูกกว่ามือสองซะอีกครับ (ดอกสหกรณ์ถูกจริง แต่ควรเก็บไว้กู้ในเวลาที่ฉุกเฉินครับ หรือชิ้นใหญ่ๆเช่น ต่อเติมบ้าน เป็นต้น)

เห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ ECo car ควรพิจารณาเป็นตัวเลือกแรกครับ ไว้ฐานะมั่นคง ลูกอายุเกิน 10 ขวบ ค่อยหารถขนาดใหญ่ขึ้นมาอีกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 08:12:40 »
ต้องถามว่าทำไมอยากได้รถยุโรป เพราะการขับขี่ ความปลอดภัยรึเปล่า แสนต้นๆ ถ้านั่งกัน3คน มี Golf mk3 variant หาอะไหล่ง่ายราคาไม่แพง ซ่อมถูก ไม่จุกจิก ถ้าได้คันที่ว่าเครื่อง vwใหม่แล้วจะดีเลย เครื่องเก่ากินน้ำมันไปหน่อย ติดแก็สได้ไม่จุกจิก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 08:22:04 »
E34 นี่อย่าเลยครับ ถ้าเกิดซ่อมไม่จบแทนที่จะได้ใช้รถอย่างมีความสุขกลับมีเรื่องให้กังวลมายิ่งขึ้นไปอีก ผมว่าถ้าจะเล่นมือสองก็หา Eco-Car ตัวล่างๆก็ได้ราคาราวๆ 3 แสนเยอะแยะ ถ้าจะจะเอาให้อยู่ในงบสองแสนนี่เอาอัลติส วีออส ปีราวๆ 03-04 ได้เลยนะหรือจะเอาโซลูน่าก็ราวๆแสนห้า อย่างของผมกำลังจะปล่อยอัลติสปี 04 J Auto ไปสองแสนขับมาสองปีมีแค่เปลี่ยนยาง น้ำมันเครื่อง แบต น้ำกลั่น น้ำฉีดกระจกแค่นั้นเองที่เหลือมีแค่เติมน้ำมันช่วงนั้นรายได้มีแค่ผ่อนได้คันนี้ตอนนี้การใช้งานเปลี่ยนไปและรายได้มากขึ้นก็ขยับขยายเอาที่ไหว

รายได้รายจ่ายรัดตัวอย่างนี้ เน้นรถที่ไม่จุกจิกดีกว่าครับเอาด้านนี้ให้นิ่งแล้วเอาเวลาไปใส่ใจเรื่องอื่นดีกว่าอนาคตค่อยขยับขยายกันไป รถที่ชอบกับรถที่ใช่บ่อยทีมันก็ไม่ใช่คันเดียวกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 08:45:10 »
ผมไม่เห็นด้วยอีกคน...ทนเก็บเงินไปก่อนสักสี่ห้าปี  ทนใช้มอเตอร์ไซด์ไปก่อน( ผมกว่าที่จะใช้รถยนต์  ทำงานถึง สิบห้าปี...) ไม่เสียหายหรอก  แต่สิ่งที่คุณเลือกอาจจะทำให้คุณเสียความรู้สึกได้กับสิ่งที่คุณชอบ  เป็นไปไม่ได้ที่รถอายุระดับนี้แล้วไม่ต้องซ่อม  ค่าดูแล ก็สูงพอควร  เมื่อยิ่งเก่า  ความจุกจิกตามเวลาย่อมตามมา...อะไหล่ก็เริ่มหายากขึ้น  คุณจะสูญเสียความสุขด้านอื่น ๆ   เพื่อที่จะมายุ่งอยู่กับเรื่องนี้...ครับ

ออฟไลน์ suksan4

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:31:24 »
1. รถ BMW มือสองราคาถูก แต่ค่าบำรุงรักษาสูงมาก
2. หากคุณเลือกรถญี่ปุ่นมือสองได้แล้ว เต้นท์รถ และไฟแนนซ์ จะให้คำแนะนำ เพราะแต่ละแห่งไม่เหมือนกัน แต่ที่แน่ๆ ยอดจัดสูง ระยะผ่อนนาน รถยุโรป รถเก่า ดอกเบี้ยสูงกว่า

ออฟไลน์ Cleaner

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 12:06:09 »
ไม่แนะนำครับ รถยุโรปเก่าอย่าง e34 เหมาะสำหรับคนเล่นรถมากกว่าใช้รถ ถ้าไม่มีความรู้เรื่องช่างเลย ผมว่ามีแต่เรื่องให้ปวดหัวอยู่ตลอด ไหนจะปวดหัวเรื่องรถแล้ว ยังปวดหัวกับคนที่บอกว่า ก้บอกแล้วไม่เชื่อว่าอย่าซื้อคันนี้ บลาๆๆ

ถ้าจำป็นต้องใช้รถ มองพวกอัลติสหน้าหมู ไม่ก็ซีวิคก็ยังดีกว่าึครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 12:08:22 »
แนะนำ vios 2003 ครับผมใช้อยู่ตอนนี้ราคาลงมาแยอะ ไม่เกิน 200000 ก็มี แรงพอตัว ค่าซ่อมก็ถูกประหยัดน้ำมันด้วยติดแก๊สกับเครื่องก็ได้ รัปประกันว่าประหยัด
ฟันธง

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 13:02:14 »
ถ้าจะเล่นก็ เล่นพวก รถญี่ปุ่น เครื่องเล็ก อายุไม่เกิน 10 ปีครับ
E34 ไม่ไหวหรอกครับ ไม่มีหรอก คำว่า ซ่อมทีเดียวจบ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 13:45:07 »
ไปเช็คดอกเบี้ยบีเอ็มแล้วจะหงายหลัง เดาว่ารถราคาไม่เกินสองแสน ผ่อนเสร็จยอดรวมน่าจะไม่ต่ำกว่าสี่แสน แถมดูแล้วผ่อนก็น่าจะอยู่ในเรท 4000 บวกลบ
แล้วซื้อรถใหม่ไม่ดีกว่าหรือ

เรื่องจะซื้อมายำใหม่ คุณยิ่งต้องมีเงินทุนไม่ต่ำกว่าแสนในการเก็บงาน ช่วงล่างมัลติลิงค์ไม่ใช่ช่วงล่างแบบซ่อมง่ายราคาถูกเลย

ผมแนะนำแท็กซี่ปลดป้าย สภาพดีๆ พวกอัลติส มีหลุดมาเยอะแล้ว 90000-100000 นิดๆ ลองขับ ลองวิ่ง ดูก็รู้
มีหลายคันเค้าเก็บงานมาแล้ว สีสวย ช่วงล่างไม่ดัง เครื่องเก็บงานมาแล้ว ถึงมันเป็นอะไรก็ซ่อมง่ายๆไม่แพง

มาเตือนเรื่องดอกเบี้ยละกัน มือสองอดทนเก็บเงินดีกว่า หรือยืมเงินญาติเอา ค่อยๆผ่อนญาติ ดีกว่าไปเสียดอกเท่าทวีคูณให้แบ้งค์

ออฟไลน์ Funkymaster

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 13:55:41 »
เป็นผมแนะนำเล่นรถญี่ปุ่นครับ  Civic EF (ท้ายสองชั้น) ปี 91  หรือ ไม่ก็ Civic EG ครับ   สองรุ่นนี้ราคาอยู่ประมณ 4 หมื่น - 7 หมื่น ในสภาพที่ใช้งานได้เลยครับ
สองรุ่นนี้คนเล่นเยอะครับ  อะไหล่หาง่ายพอควร   สมมตินะครับราคารถประมาณ 60,000 + ค่าบูรณะให้ดี (ถ้าหาสภาพดีได้ อาจไม่มีก้อนนี้) 20,000 + ติดแก็ส 15,000 = 95,000 บาทครับ  แล้วคุณจะมีเงินเหลือไว้เติมน้ำมัน  เติมแก็สอีกก้อนนึงครับ  ผมเองก็ซื้อ Civic EF มาใช้ได้ 8 เดือนแล้วครับทุกวันนี้ใช้ได้ดีไม่มีอาการงอแงครับ  สำคัญคือหารถที่สภาพดีๆหน่อยครับ  จะไม่มีปัญหากวนใจจริงๆ  ลองเก็บไว้พิจรณาดูก้ได้นะครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 15:54:33 »
.
.
.
รายได้แบบนี้ผมว่าเงินเดือนออกมาซ่อมรถก็หมดแล้วอะครับ
BMW มันซ่อมโหดมากๆ และทั้งรถมันไม่ได้มีแค่เครื่องนะครับ
ช่วงล่าง แอร์ ข้างใน ล้อ ยาง แบต ทุกอย่างแพงมหาแพงหมด
ผมว่าอย่าเลยครับสงสารลูก เก็บเงินไว้ให้ลูกดีกว่า
ถ้าไม่มีลูกว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 16:12:24 »
ใช้ชื่อแฟนน่าจะได้นะครับ 15000 ต่อเดือน ไฟแนนท์น่าจะผ่านนะครับสำหรับรถใหม่อีโคคาร์ เก็บเงินดาวน์ซักแสนครับผ่อนเบาๆ เห็นด้วยอีกเสียงครับว่าอย่าไปเล่นเลยครับe34 ซ่อมหนักๆทีเงินเดือนสองคนรวมกันจะไม่อยู่นะครับ

ออฟไลน์ ae_iou

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 16:28:20 »
ขอถามในกระทู้นี้เพิ่มหน่อยนะครับ ไม่ิยากให้รถบอร์ด กำลังมองรถมืิ2เหมืินกัน

มีคนจะขาย jazz sv 08 รถบ้าน วิ่ง 85-100kกิโล ราคาไม่เกิน400k

อยากทราบว่า

1.ราคาแพงไปมััยครับ ราคาตอนนี้ ปั่นป่วน ไม่รุ้จะควรต่อราคามั้ย
2.ความคุ้มค่า ค่าบำรุง+ประกัน ของรถอายุประมาณนี้เทียบ กับรถใหม่ จะคุ้มมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ซื้อสด นะครับ พอดีมีเงินก้อน ประมาณนึฃ แต่ยังไม่มีเงืนเดือนพอจะขอไฟแนนซ์ได้ เลยต้อฃแบ่งใช้ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 16:29:53 โดย ae_iou »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 16:32:31 »
ถ้ามีความรู้สึกอยากขับรถให้เหมือนคนอื่นๆบนถนน อยากให้มองว่าคนเหล่านั้น อาจจะดูนั่งสบายในรถแอร์เย็นๆ ฝนตกไม่เปียก แต่ส่วนใหญ่ข้างใน หัวจิตหัวใจเค้าต้องเป็นหนี้ ไม่รู้กี่ปีต่อกี่ปี ภาพที่เห็นความโก้หรู มันหลอกๆกันทั้งนั้นล่ะครับ น้อยมากท่านที่จ่ายสด ไม่เหมือนสมัย 30ปีก่อน
แต่หากจะใช้มันเพื่อทำธุรกิจ อาจจะเปิดร้านค้า มีรถไว้ขนของ ประหยัดและสะดวกกว่ารถสาธารณะ เอาเงินตรงนั้นมาช่วยครอบครัวได้อีกทาง อันนี้ควรมีครับ

ไม่รู้คุณใช้ชีวิตอยู่ย่านไหน ถ้าอยู่ย่านรถติด ขับมอไซด์คล่องแล้ว คุณมาขับรถยนต์ได้บ้ากับการจราจรแน่ครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 16:34:16 »
แนะนำให้หาซื้อดาวน์ เปลี่ยนสัญญา ผ่อนต่อครับ และหาดูตัวเลือกอื่นได้เลยครับบ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 16:36:16 »
ขอถามในกระทู้นี้เพิ่มหน่อยนะครับ ไม่ิยากให้รถบอร์ด กำลังมองรถมืิ2เหมืินกัน

มีคนจะขาย jazz sv 08 รถบ้าน วิ่ง 85-100kกิโล ราคาไม่เกิน400k

อยากทราบว่า

1.ราคาแพงไปมััยครับ ราคาตอนนี้ ปั่นป่วน ไม่รุ้จะควรต่อราคามั้ย
2.ความคุ้มค่า ค่าบำรุง+ประกัน ของรถอายุประมาณนี้เทียบ กับรถใหม่ จะคุ้มมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ซื้อสด นะครับ พอดีมีเงินก้อน ประมาณนึฃ แต่ยังไม่มีเงืนเดือนพอจะขอไฟแนนซ์ได้ เลยต้อฃแบ่งใช้ :-X
ถ้าทราบประวัติรถดี ไม่มีชนหนัก ก็สบายครับ ตามเก็บงานอีกไม่มาก รถยังถือว่าใหม่อยู่มาก ส่วนเรื่องราคาผมไม่สันทัดลองเช็คดู

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 16:51:26 »

อยากทราบว่า

ขอบคุณครับ

ราคาพอดีๆถ้าประวัติดีก็ถือว่าถูกหน่อยๆครับแต่ถ้าไม่รีบใช้รถรอตัวใหม่ก่อนดีกว่ามั๊ยครับเผื่อโดนใจกว่าอาจเติม E85 ได้ หรือจะเอาป้ายแดงก็น่าจะมีส่วนลดเยอะหรือยังมั่นคงในรักเอามือสองอีกหล่ะก็ได้ถูกกว่านี้อีกเพราะตกรุ่นแล้ว ถ้าเอาตอนนี้รถสภาพดี 380,000 จัดได้เลย 400,000 คิดนิดนึง 350,000 ทันทีเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 17:46:37 »

ให้ลืมคำว่า "รถยุโรปขับดีกว่ารถญี่ปุ่น" ไปก่อนครับ

รถญี่ปุ่นที่มีมาตรฐานสมัยนี้แม้แต่Segล่างๆอย่างอีโคคาร์ ยังห่างจากคำว่าขับห่วย/ไม่ปลอดภัย/ไม่สะดวกสบาย มาไกลแล้วครับ

ใช้รถเพื่อทำมาหากิน/ตั้งต้นชีวิต เอาที่ดูแลง่ายๆไปก่อน  กำลังทรัพย์มา ค่อยหาที่มัน"ดีกว่า"มาครอบครอง

โชคดีครับ.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 18:10:32 »
ผมเพิ่มสมัครเมื่อวาน ไม่คิดว่าสังคมจะดีขนาดนี้ อบอุ่นมากครับ ขอขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมากครับ ตอนนี้เปลี่ยนใจไม่เอา e34 แล้ว อยากหา รถ eco ซักคัน แต่ส่วนตัว ชอบ yaris j eco ราคาก็ 4 แสนกลาง แต่คิดว่าคงยังไกลไปเลย อยากมองหารถญี่ปุุ่่นถูกๆดูก่อน เรื่องเงินสำรองรักษาพยาบาลส่วนนี้เบิกจ่ายได้ัทั้งครอบรวมถึงลูกเรียนฟรีด้วยครับ ถ้าจะออกรถกลางๆ ปีหน้า น่าจะพอไหวไหม รายจ่ายก็มีแค่ค่าครองชีพ ค่าน้ำ 80 บาท ค่าไป 300 บาท ต่อเดือน ขอความกรุณาอีกครังนะครับ ขอบพระคุณครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 19:49:28 »
คุณลองหาราคาสมมติมาสักคันก่อน เช่นรถใหม่ราคา 400000 ดาวน์เท่าไร ผ่อนเท่าไร ถ้าไม่ดาวน์เลยผ่อนเท่าไร คุณก็จะได้คำตอบชีวิตว่าจะขยับขึ้น หรือขยับลง หากยอดผ่อนหนักไป ต้องขยับลง ก็อาจจะเหลือตัวเลือกที่เป็นมือสอง คราวนี้ก็มาคำนวนใหม่ ด้วยดอกเบี้ยแท้จริง อาจจะโหด แต่เราก็จะได้ข้อมูลตามจริง อย่าดูแต่ราคาปลีกเท่านั้น มันแปรผันยิ่งปีเก่า ดอกเบี้ยยิ่งทวีคูณ