ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลการออกรถมือสองหน่อยครับ  (อ่าน 11786 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามข้อมูลการออกรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 19:52:18 »
ผมเพิ่มสมัครเมื่อวาน ไม่คิดว่าสังคมจะดีขนาดนี้ อบอุ่นมากครับ ขอขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมากครับ ตอนนี้เปลี่ยนใจไม่เอา e34 แล้ว อยากหา รถ eco ซักคัน แต่ส่วนตัว ชอบ yaris j eco ราคาก็ 4 แสนกลาง แต่คิดว่าคงยังไกลไปเลย อยากมองหารถญี่ปุุ่่นถูกๆดูก่อน เรื่องเงินสำรองรักษาพยาบาลส่วนนี้เบิกจ่ายได้ัทั้งครอบรวมถึงลูกเรียนฟรีด้วยครับ ถ้าจะออกรถกลางๆ ปีหน้า น่าจะพอไหวไหม รายจ่ายก็มีแค่ค่าครองชีพ ค่าน้ำ 80 บาท ค่าไป 300 บาท ต่อเดือน ขอความกรุณาอีกครังนะครับ ขอบพระคุณครับ

สู้ๆ ครับ รถญี่ปุ่นห่วย แต่ไว้ใจได้ครับ

เก็บเงินให้น้องๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามข้อมูลการออกรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 19:56:09 »
ด้วยความเคารพนะครับ

ทุกวันนี้เหลือจริงๆเดือนละเท่าไร. ถ้าสมมติ10000นะ

ลองเก็บไปก่อนอย่างนี้ทุกเดือน โดยห้ามถอนออกมาเด็ดขาดเลยนะ สักหกเดือน

ดูว่าไหวไหม ถ้าไหวหารถที่ผ่อนรวมค่าน้ำมัน หรือแก๊ส ไม่เกิน10000 แล้วลุยเลย

60000แรกที่เก็บไว้ก็เป็นเงินสำรองไปครับ

ช้าๆแต่ชัวร์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Unisize

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 20:00:24 »
ขอถามในกระทู้นี้เพิ่มหน่อยนะครับ ไม่ิยากให้รถบอร์ด กำลังมองรถมืิ2เหมืินกัน

มีคนจะขาย jazz sv 08 รถบ้าน วิ่ง 85-100kกิโล ราคาไม่เกิน400k

อยากทราบว่า

1.ราคาแพงไปมััยครับ ราคาตอนนี้ ปั่นป่วน ไม่รุ้จะควรต่อราคามั้ย
2.ความคุ้มค่า ค่าบำรุง+ประกัน ของรถอายุประมาณนี้เทียบ กับรถใหม่ จะคุ้มมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ซื้อสด นะครับ พอดีมีเงินก้อน ประมาณนึฃ แต่ยังไม่มีเงืนเดือนพอจะขอไฟแนนซ์ได้ เลยต้อฃแบ่งใช้ :-X
มีรุ่นพี่ที่ทำงานแฟนไปออกCRVเอาCIVIC Dimansion vtec auto 05 ไปเทิน ได้มา 190k ....ลองดูเป้นข้อมูลนะครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 20:56:00 »
.
.
.
รายได้แบบนี้ผมว่าเงินเดือนออกมาซ่อมรถก็หมดแล้วอะครับ
BMW มันซ่อมโหดมากๆ และทั้งรถมันไม่ได้มีแค่เครื่องนะครับ
ช่วงล่าง แอร์ ข้างใน ล้อ ยาง แบต ทุกอย่างแพงมหาแพงหมด
ผมว่าอย่าเลยครับสงสารลูก เก็บเงินไว้ให้ลูกดีกว่า
ถ้าไม่มีลูกว่าไปอย่าง

อันนี้ผมเห็นด้วยที่สุดครับ ไม่คุ้มแน่ๆ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 21:21:35 »
ไม่ลองดูวีออสตัวแรกบ้างหรอคับ น่าใช้เหมือนกันนะคับ ทนดี ติดแก๊สก็ประหยัด ซ่อมง่าย อยากแต่ง มันก็แต่งสวยดีนะคับไม่ขี้ริ้วขี้เหร่อะไรมากมาย เพื่อนผมใช้อยู่ มันบอกตอนนี้มีแค่นี้ใช้แค่นี้ไปก่อน มีมากกว่านี้เปลี่ยนทีหลังยังไม่สายมันมีออกมาใหม่อีกเยอะ  ;D

ออฟไลน์ regidter77

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 21:46:53 »
จากคำแนะนำของหลายๆท่านตอนนี้ผม พอมีคำตอบในใจละครับ ว่าจะบริหารพาหนะคันแรกของครอบเล็กๆนี้ยังไง ขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งครับผม ^^ ไว้ได้มีโอกาสออกรถเมื่อไหร่จะมาขอคำแนะอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ tong r56

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 23:10:30 »
แนะนำให้ซื้อรถใหม่เหอะครับ ขับสบายใจ 4ปีก็ยังไม่ต้องซ่อมนะครับ

รถe34 เกรงว่าจะจอดมากกว่าวิ่งนะครับ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 23:20:15 »
แนะนำ VIOS โฉมแรกครับ ปี 2005 ขึ้นไป (ยิ่งได้รุ่น S ไมล์ดิจิตอลยิ่งดี)
เครื่องดี เกียร์ดี ขับดีนะ(ในSEGMENT) ใช้งานดี ประหยัดน้ำมัน ติดแก๊สก็โอเค

และVIOS รุ่นนี้ใช้กันแพร่หลาย มีเพื่อนบนถนนเยอะครับ
เรื่องปริมาณอะไหล่ และการซ่อมบำรุงสะดวก เป็นจุดเด่นของเค้าเลยครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 23:56:22 »
ขอถามในกระทู้นี้เพิ่มหน่อยนะครับ ไม่ิยากให้รถบอร์ด กำลังมองรถมืิ2เหมืินกัน

มีคนจะขาย jazz sv 08 รถบ้าน วิ่ง 85-100kกิโล ราคาไม่เกิน400k

อยากทราบว่า

1.ราคาแพงไปมััยครับ ราคาตอนนี้ ปั่นป่วน ไม่รุ้จะควรต่อราคามั้ย
2.ความคุ้มค่า ค่าบำรุง+ประกัน ของรถอายุประมาณนี้เทียบ กับรถใหม่ จะคุ้มมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ซื้อสด นะครับ พอดีมีเงินก้อน ประมาณนึฃ แต่ยังไม่มีเงืนเดือนพอจะขอไฟแนนซ์ได้ เลยต้อฃแบ่งใช้ :-X
ผมว่าแพงครับ 3.5-4แสน เพราะ yaris ใหม่ ปี 13 ป้ายแดง ห่างกันแค่ 2แสนครับ
ยิ่งราคามือสองตกขนาดนี้ ผมว่า กดราคา ประมาณ 3แสน น่าจะพอหาที่ประวัติดีๆได้นะครับ

แต่ถ้าอดทน หาดาวน์เพิ่ม มาเล่น Eco car ดีกว่าครับ yaris ภายในใหญ่ใช้ได้นะครับ

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 12:20:05 »
ถ้าคุณจะออกรถมือสองโดยผ่านไฟแนนซ์ ต้องทราบก่อนนะครับว่ามันมี Vat7% + ดอกเบี้ยที่ค่อนข้างแพง

ผมอยากแนะนำวิธีอื่นที่ไม่ต้องเข้าไฟแนนซ์ครับ เช่นไปกู้แบงค์มาซื้อรถด้วยเงินสด และผ่อนกับแบงค์เอา ดอกจะถูกกว่าและไม่มี Vat
หรือมีวิธีอื่นอีกเช่น กรณีคุณมีเงินฝากในบัญชีอยู่แล้ว คุณสามารถกู้เงินตัวเอง โดยที่เงินในบัญชีคุณไม่ลดครับ และดอกก็จะถูกกว่ามากๆๆ(เหมือนใช้ตัวเองค้ำประกันตัวเอง)
ปล. อันนี้ผมได้ยินมาอีกทีนะครับ รายละเอียดยังไงลองไปค้นดูอีกที แต่มันจะช่วยคุณประหยัดค่าผ่อนรถไปได้อีกบานครับ โดยเฉพาะกรณีที่คุณผ่อนนานๆ 7-8 ปี

ส่วนเรื่องตัวรถ ผมเชียร์ Viosตัวแรก สาเหตุเพราะขับขี่ดี ไม่ซดเกินไป อยากติดแก๊สก็ง่าย อยากขายก็ขายง่าย ราคาไม่ตก ไม่ก็รถเกียร์ธรรมดาทั้งหลายเพราะราคาถูกกว่า ดูแลง่าย แรงพอ
ส่วนรถที่ไม่เชียร์คือพวกเกียร์ CVT ทั้งหลาย ประหยัดน้ำมันก็จิง แต่มันมีความเสี่ยงที่เกียร์จะพังในกรณีคุณเท้าหนัก(ถึงแม้ว่าตอนนี้เค้าจะบอกว่ามันอึดขึ้นแล้วก็เหอะ แต่ผมมันขี้ระแวง)

รถคันนี้ ขอให้ลืมความชอบตัวเองไปก่อนดีกว่าครับ นึกถึงลูกเมียมาก่อน โชคดีครับ ^___^

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 12:34:03 »
คำแนะนำแต่ละท่านครอบคลุมดีๆทั้งนั้นเลยครับ
 เวปรถที่ดีมีสาระ...ดัน...ของให้เจ้ากระทู้โชคดีได้รถที่เหมาะสมครับ

ออฟไลน์ lotto

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 00:04:32 »
ถ้าคุณจะออกรถมือสองโดยผ่านไฟแนนซ์ ต้องทราบก่อนนะครับว่ามันมี Vat7% + ดอกเบี้ยที่ค่อนข้างแพง

ผมอยากแนะนำวิธีอื่นที่ไม่ต้องเข้าไฟแนนซ์ครับ เช่นไปกู้แบงค์มาซื้อรถด้วยเงินสด และผ่อนกับแบงค์เอา ดอกจะถูกกว่าและไม่มี Vat
หรือมีวิธีอื่นอีกเช่น กรณีคุณมีเงินฝากในบัญชีอยู่แล้ว คุณสามารถกู้เงินตัวเอง โดยที่เงินในบัญชีคุณไม่ลดครับ และดอกก็จะถูกกว่ามากๆๆ(เหมือนใช้ตัวเองค้ำประกันตัวเอง)
ปล. อันนี้ผมได้ยินมาอีกทีนะครับ รายละเอียดยังไงลองไปค้นดูอีกที แต่มันจะช่วยคุณประหยัดค่าผ่อนรถไปได้อีกบานครับ โดยเฉพาะกรณีที่คุณผ่อนนานๆ 7-8 ปี

ส่วนเรื่องตัวรถ ผมเชียร์ Viosตัวแรก สาเหตุเพราะขับขี่ดี ไม่ซดเกินไป อยากติดแก๊สก็ง่าย อยากขายก็ขายง่าย ราคาไม่ตก ไม่ก็รถเกียร์ธรรมดาทั้งหลายเพราะราคาถูกกว่า ดูแลง่าย แรงพอ
ส่วนรถที่ไม่เชียร์คือพวกเกียร์ CVT ทั้งหลาย ประหยัดน้ำมันก็จิง แต่มันมีความเสี่ยงที่เกียร์จะพังในกรณีคุณเท้าหนัก(ถึงแม้ว่าตอนนี้เค้าจะบอกว่ามันอึดขึ้นแล้วก็เหอะ แต่ผมมันขี้ระแวง)

รถคันนี้ ขอให้ลืมความชอบตัวเองไปก่อนดีกว่าครับ นึกถึงลูกเมียมาก่อน โชคดีครับ ^___^

เหมือนผมเป๊ะเลยแหะ

พึ่งออก vios 2004 at ซ่อมบ้างนิดหน่อยตามอายุรถ เช่น โช๊คอัพรั่ว, เปลี่ยนยาง มีที่ทำเพิ่มนอกจากซ่อมก็ซื้อหัวฉีด 1jz ไม่โบ vvti มือสอง 4 หัวมาใส่เพื่อสามารถเติม e85 ได้ ค่าเชื้อเพลิงที่จ่ายโดยรวมประหยัดพอกับคันเก่าที่ใช้ lpg อะไหล่เครื่องเกียร์มือสองดูแล้วไม่น่าห่วงครับ เครื่อง 1nz มากันเต็มเชียงกงเลย

เรื่องเงินก็ยืมเงินก้อนคุณแม่มาทำกู้ธนาคาร ผมก็เก็บเงินไว้จ่ายลดเงินต้น+ดอกเบี้ยรอบละ 1 ปี รวมๆ ดอกเบี้ยถูกกว่าไฟแนนซ์เยอะมากครับ

ตอนแรกว่าจะไปตามกระแส eco car กับเขาบ้าง แต่ก็คิดว่าคิดถูกแล้วที่มาทางนี้ ถึงไม่โก้เป็นป้ายแดงแบบคนอื่นเค้า แต่สบายใจเรื่องเงินกว่าเยอะครับ อยากกินอะไรก็กิน อยากเที่ยวไหนก็ไป  ;)

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 06:08:36 »

กู้แบงค์ ดอกถูกที่สุดใช้วิธี
เงินฝากค้ำประกันครับ
อัตราดอกเบี้ยเงินกู้ = ดอกเงินฝาก 12เดือน +2% ครับ ถูกสุดๆแล้ว ประมาณ 4%
ถ้าไม่มีอะไรค้ำ ก็น่าจะแพงอยู่ เป็น MLR+2% ครับ ประมาณ 9-10%
ทั้งหมดเป็น ลดต้นลดดอก
ทำอีกแบบก็คือ เปิดOD ครับอัตราดอกเบี้ย MLR+2% (แบบนี้ จ่ายแค่ดอก ก่อนก็ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่ ใช้ในการค้าขาย)

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 12:07:53 »
ผมก็ว่าอยู่ ว่ากู้แบ้งค์มันดอกถูกจริงหรือ เพราะผมคำนวนอย่างผ่อนบ้าน ผ่อนคอนโด จากล้านนึงถ้าไม่โปะราคารวมตอนผ่อนเสร็จไปสามล้าน ยิ่งกว่าไฟแนนซ์รถอีก
แต่ถ้ามีทริคแบบนี้ก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 22:18:21 »
มั่นใจหรอว่าจะฟิกซ์ค้ำอ่ะ ??? ใครแนะนำฟะ

ลองดูดีๆ นะครับ ว่ามันมีหมกอะไรมาอีกกี่บาท....เพราะถ้าจะเอาดอกถูกนี่ต้องเป็นล้านครับ คุณต้องฟิกซ์เป็นล้านแล้วกู้ออกมานั่นแหละ MLR+1+2
แต่ถ้าไม่ใช่กู้ระดับหลักแสนต้นๆ สองแสน มันมีพวกค่าขอวงเงิน ค่าธรรมเนียม นู่นนี่นั่น อีกเยอะนะครับ บวกไปบวกมาก็ล่อไปสิบครับ
เพราะคุณอาจจะไม่ได้ MLR ครับ มันจะเป็น MRR น่ะหล่ะครับ

ผมเคยจะทำแล้ว ฟิกซ์ไว้เยอะกว่าคุณๆจะกู้มา ผมยังไม่เอาเลย ดอกเยอะครับ นอกจากพวกกู้ซื้อบ้านก็ว่าไปอย่างครับ
ส่วนพวก เงินกู้ส่วนบุคคลนี่อย่าไปแตะครับ ดอกแม่งมหาศาล เคยถามมาเทียบกับฟิกซ์นะ ต้น 300,000 ดอกล่อไปห้าหมื่นครับ
แม้จะลดต้นลดดอกแล้วด้วยนะ....

ผมสรุปเรื่องเงินกู้ให้นะครับ ถ้าจะกู้เพื่อซื้อรถ ก็ไปกู้ไฟแนนท์ครับ เอารถญี่ปุ่นปีสูงๆ ยังไงก็ไม่ยากครับ ดอกอาจจะ 4-5% ไม่เกินนี้หรอกถ้าสเตทเม้นต์คุณโอเคจริงๆ (ถ้าไม่โอเคก็คิดดีๆครับว่าจะหาคนมากู้ร่วม หรือยอมดาวน์เยอะหน่อย หรือยอมเดินสเตทเม้นอีกสักหกเดือน) เพราะถ้าสเตทเม้นต์ไม่ดี แบงค์ก็ปล่อยฟิกซ์ดอกแพงมากๆอยู่ดี.... แต่ถึงยังไงไฟแนนท์ ยังไงก็ถูกกว่าฟิกซ์ครับ ถ้าใครบอกฟิกซ์ถูกกว่า มาพาผมไปหน่อยครับ ผมฟิกซ์ให้เลย 5 แสน กู้ขอดอกต่ำกว่า 4 มีเอาเลย ล้านนึงก็ได้นะ  เพราะ....มันไม่มีครับ....ผมฟิกซ์ฉลาก ธกส. กู้ฉลากตัวเองยัง 4.15% เลยครับ แถมกู้ได้ไม่เต็มวงเงินด้วย 5 แสน กู้ได้ 90% ครับ ลองมาแล้ว...

แม้หักกับดอกเงินกู้ที่ได้มันก็นิดเดียวครับ แต่มันโชคดีที่ ธกส.มันถูกรางวัลครับ....มีเงินรางวัลให้แทบทุกเดือนมากบ้างน้อยบางได้ลุ้นก็ว่ากันไป
ถ้าเอามาถัวๆ ดอกเบี้ยเงินฝากก็พออภัยให้ได้บ้าง ตอนนี้คือมีฉลาก 1.5 ล้าน โดนทุกงวดคือ 1,200 บาทครับ ถ้ามีบางงวดฟลุ๊คๆอาจจะมี 2,400 - 5,000 หลุดมาบ้างครับ (เอาง่ายๆเลย 500,000 นึงมีโอกาสถูกรางวัลแน่ๆคือ 400 ต่อเดือนครับ....)

ถ้า จขกท. จะฟิกซ์เพื่อกู้เงิน ผมแนะนำ ว่าให้ไปซื้อฉลาก ธกส.(ถ้าไม่กลัวโครงการของรัฐอ่ะนะ) หรือไม่ก็ฉลากออมสิน เหตุผลเพราะถ้ากู้จากฉลากพวกนี้ มันได้อัตราดอกเบี้ยที่ดีพอใช้ได้ครับ แต่อย่าไปหวังเรื่องดอกเบี้ยเงินฝากพวกฉลากมากนักนะครับมันจิ๊ดเดียวครับ แต่มันได้ลุ้นไง ได้ลุ้นรางวัลแต่ละเดือน แต่ละงวดว่า คุณอาจจะโชคดีได้รางวัลใหญ่ๆมาโป๊ะรถ ก็ได้ จริงมั๊ย ? แถมรางวัลพวกนี้ไม่เสียภาษีเหมือนดอกเบี้ยเงินฝากจากแบงค์เอกชนนะครับ
ขั้นตอนการกู้ หรือขอวงเงินจากฉลากง่ายครับ ไม่เสียค่าอะไรยุบยับด้วย

ความรู้เพิ่มเติม...

ดอกเบี้ยเงินฝากแบงค์เอกชน ถ้าเกิน 20,000 บาท(ดอกเบี้ยนะ) ต้องเสียภาษี 15% ของดอกเบี้ยที่เกินนะครับ โหดมั๊ย.....ขอคืนไม่ได้ด้วย
ผมอ่ะเล่นแร่แปรธาตุหลายตลบแล้วครับ ต้องสปริทบัญชี ต้องแยก ต้องแตกอะไรกันหลายตลบเพื่อไม่ให้โดนภาษีนี่แหละครับ

กล้าพูดเพราะลองมาแล้วครับ สงสัยรายละเอียดปลีกย่อยหลังไมค์ครับ

ส่วนพวกกู้ได้ 2 เท่า 3 เท่า...ไปดูสัญญาเงินกู้ให้จงหนักครับ ดอกมหาศาลครับ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 21:40:41 »
E34 อย่าเลยครับ

ลองไปหาพวก B segment ปีใหม่ๆ ราคาลงเยอะๆ คุ้มครับ