ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของกุญแจ Keyless ปลอดภัยจริงหรือ ???  (อ่าน 15850 ครั้ง)

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
ขอความรู้หน่อยครับ พอดีไม่ค่อยเข้าใจระบบการทำงานของมันซักเท่าไร แน่นอนครับว่ามันปลอดภัยจากการถูกขโมยรถ

แต่สิ่งของต่างๆที่อยู่ในรถหล่ะครับ หลักการทำงานของกุญแจคือถ้ากุญแจอยู่ในระยะตัวรถมันก็สามารถเปิดประตูได้เลยใช่ไหมครับ

แล้วถ้าสมุมติเราต้องทำกิจกรรม ทำงาน หรือไม่ได้ทำอะไรไกลจากตัวรถแต่ต้องละสายตาจากรถ คนอื่น(โจร ขโมย) มันก็สามารถ

เปิดประตูรถเพื่อเข้าไปค้นหาของมีค่า มันเป็นไปได้รึเปล่าครับ หรือว่าต้องกดเปิดล๊อกที่กุญแจก่อนถึง ค่อยมากดปุ่มเปิดที่ประตูอีกทีครับ

กุญแจแต่ละแบบมันเหมือนกันไหมครับ พอดีกำลังจะพิจารณาออกรถที่มีระบบแบบนี้ เลยขอความรู้ความเข้าใจในการใช้จากเพื่อนๆพี่ๆ น้องๆ ก่อนครับ

ปกติใช้แต่กุญแจรีโมทธรรมดา กดเปิดล๊อกปิดล๊อกปกติๆเลยครับ รบกวนหน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: ความปลอดภัยของกุญแจ Keyless ปลอดภัยจริงหรือ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 18:22:40 »
ระยะมันไม่ได้ไกลขนาดนั้นนะครับ ส่วนใหญ่แต่ละคันจะ detect กุญแจที่ระยะ 70-80 ซม.
อยู่ห่างจากรถแค่ 2 ก้าวก็กดเปิดประตูไม่ได้แล้วครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ความปลอดภัยของกุญแจ Keyless ปลอดภัยจริงหรือ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 19:08:56 »
ถ้าเคยดู Top Gear American Muscle car special
จะเห็นได้ว่าโม้มาก เจ้าของรถอยู่ไกลไป5เมตร อีกคนเปิดเข้ามาแกล้งได้
คนใช้เข้าใจผิดหมด-*-
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Andromeda

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 19:26:03 »
ขอบคุณมากครับ พอดีกำลังลังเลว่าจะเอาดีไหมระบบแบบนี้

พูดตรงๆคือกลัวครับ 555 สมบัติบนรถไม่ได้มีอะไรหรอกครับ

ชอบรถโล่งๆ แต่กลัวใช้ไม่เป็นและไม่คุ้มค่ากับเงินที่เสียเพิ่มไปหน่ะครับ

nuuhamster

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 20:43:09 »
ผมเคยลองของ lancer ex มันต้องใกล้จนเหมือนเราจะเอามือไปเปิดนั่นแหละถึงจะเปิดได้

ออฟไลน์ suttiruk

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:56:23 »
ขอความรู้หน่อยครับ พอดีไม่ค่อยเข้าใจระบบการทำงานของมันซักเท่าไร แน่นอนครับว่ามันปลอดภัยจากการถูกขโมยรถ

แต่สิ่งของต่างๆที่อยู่ในรถหล่ะครับ หลักการทำงานของกุญแจคือถ้ากุญแจอยู่ในระยะตัวรถมันก็สามารถเปิดประตูได้เลยใช่ไหมครับ

แล้วถ้าสมุมติเราต้องทำกิจกรรม ทำงาน หรือไม่ได้ทำอะไรไกลจากตัวรถแต่ต้องละสายตาจากรถ คนอื่น(โจร ขโมย) มันก็สามารถ

เปิดประตูรถเพื่อเข้าไปค้นหาของมีค่า มันเป็นไปได้รึเปล่าครับ หรือว่าต้องกดเปิดล๊อกที่กุญแจก่อนถึง ค่อยมากดปุ่มเปิดที่ประตูอีกทีครับ

กุญแจแต่ละแบบมันเหมือนกันไหมครับ พอดีกำลังจะพิจารณาออกรถที่มีระบบแบบนี้ เลยขอความรู้ความเข้าใจในการใช้จากเพื่อนๆพี่ๆ น้องๆ ก่อนครับ

ปกติใช้แต่กุญแจรีโมทธรรมดา กดเปิดล๊อกปิดล๊อกปกติๆเลยครับ รบกวนหน่อยน่ะครับ

เหมือนจะพูดถึงทั้ง keyless start system และ smart entry system น่ะครับ เราต้องแยกกันครับ
ผมขอมุ่งไปที่ smart entry น่ะครับตัวนี้คือเข้ารถแบบไม่ต้องใช้กุญแจไขหรือกดรีโมทเพียงกุญแจอยู่ใน
กระเป๋าคุณแล้วกดปุ่มที่ประตูก็จะปลดล็อคประตูรถแล้วครับบางรุ่นอาจมีแค่ฝั่งคนขับบางรุ่นอาจมีฝั่งคนนั่ง
และฝาท้ายด้วยบางรุ่นอาจมี2step คือกดครั้งแรกปลดล๊อกบานที่คุณกดเท่านั้นแต่ถ้ากดครั้งที่สองจะปลดทั้งคัน

ส่วนการล๊อกก็หลักการเดียวกับการปลดล๊อกครับ option นี้ผมว่าดีครับค่อนข้าง safety เรามากตอนจะเข้ารถที่เปลี่ยวๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 22:05:04 โดย suttiruk »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:12:38 »
ระยะสัญญานส่งให้ประตูเปิดถึงนี่แค่ฟุตเดียวเองครับ หรือถ้าทำอะไรใกล้ๆรถ เวลาเปิดประตู ไฟกระพริบ มีเสียง อยู่ดีครับ

แต่ข้อเสียของรถหลายรุ่นในไทยตอนนี้คือสั่งเปิดทีเดียวเปิดทุกประตู ทั้งที่ควรเริ่มแค่ประตูคนขับก่อนครับ (เหมือน LR พี่ผม)

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 23:44:42 »
ขอถามรวมในกระทู้นี้เลยนะครับ แล้วแบบKeyless แบบStart ถ้าตัวคีย์มันถ่านหมดจะทำยังไงครับ
(ยกตัวอย่างปุ่มPush start ของtoyota สหกรณ์)  มันจะสตารท์ยังไงครับ สงสัยมานานแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 23:46:14 »
ขอถามรวมในกระทู้นี้เลยนะครับ แล้วแบบKeyless แบบStart ถ้าตัวคีย์มันถ่านหมดจะทำยังไงครับ
(ยกตัวอย่างปุ่มPush start ของtoyota สหกรณ์)  มันจะสตารท์ยังไงครับ สงสัยมานานแล้ว
ถ้าแบตอ่อน ให้เอารีโมทไปใกล้ๆปุ่มครับ แล้วรีบเปลี่ยนทันที

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 02:45:48 »
ANM 3 ของผม แฟนผมยืนฝังคนนั่ง กุญแจอยู่ในกระเป๋าแฟนผม ผมจะเปิดประตูจากฝั่งคนขับยังไม่ได้เลยครับ  :D

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 15:13:36 »
มันก้ต้องอยู่ใกล้มากอยู่เหมือนกันนะครับถ้าจะให้สามารถเปิดประตูได้

แต่ถ้าเป็นรถยุโรป เราสามารถตั้งได้ว่าให้รถปรดล๊อกแค่ฝั่งคนขับด้านเดียว เวลาเราลงจากรถแล้วซื้อของ (ถ้าอยู่ใกล้รถจริงๆก้คงจะอยู่ด้านคนขับอยู่ดีใช่ไหมครับ) คนที่มาอีกฝั่งก้เปิดประตูโขมยของไม่ได้อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:14:39 »
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ ต่อไปรถส่วนใหญ่ก็คงจะมีแล้วเนอะ เจ้า keyless นี่

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:43:21 »
ผมใช้อยู่ครับ เป็บแบบกด 1 ครั้ง เปิดเฉพาะบานที่กด กด 2 ครั้ง เปิดทุกบาน
รู้สึกปลอดภัยดีครับ โดยเฉพาะเวลาคุณภรรยาไปไหนคนเดียว
ไม่ต้องใช้กุญแจเวลาสตาร์ท  หตือไขเปิดล็อคประตู รถไม่เป็นรอยครับ
ขอเสียอยู่อย่างเดียว ต้องระวังเรื่องลืมดับเครื่องเวลาจอดครับ
ผมลืมหลายครั้งแล้ว คุณภรรยาเองก็ลืมสองสามครั้ง
มีครั้งนึงคุณเธอไปเสริมสวยครับ จอดติดเครื่องไว้หน้าร้าน 3 ชั่วโมงเลย
แล้วอีกอย่างนะ เวลาไปขับรถไม่มี KEYLESS เวลาจอดอย่าลืมเอากุญแจออกด้วยครับ