ผู้เขียน หัวข้อ: volvo s80 น้ำยาหม้อน้ำสีเปลี่ยน ชักเริ่มหวั่น  (อ่าน 3244 ครั้ง)

ออฟไลน์ p.kong

• Newbie
  • *
รถวิ่ง 25000km  อายุ ปีครึ่ง  เช้านี้เพิ่งสังเกตุ  เดิมสีน้ำในหม้อน้ำ สีฟ้า   เช้านี้มาตรวจดู มันเป็นสีเหลืองจางๆ ใสๆ   ไปเข้าศูนย์ บอกว่าเป็นปกติบริษัทแม่ตอบกลับมาเจอแบบนี้หลายcase  ยืนยันว่าใช้งานได้
จะเปลื่ยนน้ำยาหม้อแค่ที่หม้อพัก ให้ (เพื่อไร)  ลองโทรไปที่ศูนย์ใหญ่ ครั้งแรกบอกเหตุผลเดียวกัน   โทรไปเจอช่างอีกคน  บอกว่ามันเสื่อมคุณภาพ สีเป็น indicater วัดคุณภาพ  ทั้งสองศูนย์ยืนยันว่าถ้าถ่ายทั้งระบบ ต้องชำระเงินเอง    ปกติเช็คระยะ ค่าน้ำมันเครื่องไส้กรอง น้ำมันเกียร์ ไม่ต้องเสียเงินเลย     เลยไม่รู้ว่ามันยังไงกันแน่
แต่ที่แน่คงต้องเปลี่ยนทั้งหมด ไม่อยากมีปัญหาก่อนวัยอันควร

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
Re: volvo s80 น้ำยาหม้อน้ำสีเปลี่ยน ชักเริ่มหวั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 22:14:25 »
มันจะเสื่อมเร็วขนาดนั้นเลยหรอ ผมขับฮอนด้า เค้าบอกให้เปลี่ยนตอนสองเเสนโล ผมว่าน้ำยาหม้อน้ำมันอยู่ได้เป็นหลักเเสนโลอยู่เเล้วนะคับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: volvo s80 น้ำยาหม้อน้ำสีเปลี่ยน ชักเริ่มหวั่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 06:58:42 »

ประสิทธิภาพ วัดจากอุรหภูมิ หม้อน้ำนั่นละครับ
ถ้ามันไม่ฮีทเกิน ก็ไม่เป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 17:24:57 »
รถที่บ้าน ISUZU Nissan Proton ทั้งสามคันในคู่มือการใช้รถจะระบุว่าให้ถ่ายน้ำในหท้อน้ำ ทุก 30000 กม หรือ 2ปี ครับ
ยังไงก็ลองเปิด Book Sevice ดูนะครับ ถ้าในนั่นเค้าบอก เท่าไหร่ก็ตามนั่นครับ แต่ถ้าอยากยืนอายุระบบหล่อเย็นจริงๆก็แนะนำให้ถ่ายเลยครับผม

ออฟไลน์ p.kong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 19:22:04 »
ขอบคุณครับ  ตอนแรก กลัวว่า ระบบหล่อเย็นผิดปกติรึเปล่า   ค่าเปลี่ยน+ค่าแรงไม่ถึงพันครับ  รับได้ครับ เพื่อรถกะใช้ยาวๆ ถ้าไม่ปัญหามากเกิน
แต่แค่แปลกใจเพราะ accord ที่เคยใช้แสนโลสีก็ไม่เปลี่ยน