ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง civic 1.8s และ hybrid ตัวล่างสุด คุณจะเลือกคันไหนในระยะยาวครับ  (อ่าน 4016 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้าสมมุติว่าคุณชอบใช้รถทึ่ประหยัดค่าใช้จ่าย ประหยัดน้ำมัน และใช้เชื้อเพลิงได้หลากหลาย

คุณจะเลือกคันไหน เพราะ 1.8s ใช้ e85 ได้ แต่ hybrid ก็ประหยัดกว่ามากๆ แต่ใช้ได้แค่ e20

ทั้งนี้คุณไม่ค่อยคิดมากเรื่อง option ครับ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ขอ Prius ได้ปะ  ;D

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
ผมเลือก civic 1.8s ใช้ E85 ครับ
เงื่อนไข คือ บ้าน ที่พัก และที่ทำงาน อยู่ใกล้ปั้ม E85 จะดีมาก
ถ้าเราต้องใช้รถเยอะๆ จะติดก๊าซ LPG  ก็ได้ เพราะเมื่อคิดเป็น บาท/กม. LPG ยังไงก็ถูกกว่า

ถ้าเป็น Civic Hybrid ราคาซื้อรถแพงกว่า + เติมได้แค่ E20 วิ่งยาวๆ ดูประหยัดกว่าก็จริง
แต่คงไม่ประหยัด เมื่อวิ่งในช่วงรถติด ชั่วโมงเร่งด่วน
เพราะ เครื่อง 1500 cc. ของตัว Hybrid รับ Load น้ำหนักตัวรถมากกว่า เครื่อง 1800 cc. อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 09:05:45 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
hybrid ผมเลือก PRIUS  ถ้า E85 เลือก civic

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
ตามโจทย์เป็นผมจะเลือกตัว 1.8s นะ
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
หากใช้รถวิ่งเยอะ เอา 1.8

แต่หากวิ่งในเมือง ติดมากกว่าวิ่ง เอา hybrid

แต่ก็จริงๆ นะ hybrid honda ผมไม่ค่อยโดนใจเท่าไหร่ นอกจากจะชอบ brand นี้จริงๆ ตัว civic มันไม่โดน ถ้าเป็น accord เอาแน่ 

อย่างที่หลายท่านว่า หาก hybrid ผมไป prius ครับ  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ snif

ออฟไลน์ YenChar

1.8 S สิครับ

ยิ่งระยะยาว รถธรรมดาๆ พื้นๆ ซ่อมง่ายๆ ตรวจเช็คเองได้ง่ายๆ
เติม E85 E20 เอา ยังไงก็คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ Bond007

เชียร์ 1.8 E85 ครับ

ออฟไลน์ tosa

ถ้าแค่ 2 คันนี้ 1.8s อีก 1 เสียงครับ

ออฟไลน์ MaiSki

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าขับรถบ่อย แต่ไม่เน้นในเมือง ชานเมืองบ้าง ในเมืองบ้าง

FB 1.8s ครับ เติม e85 ได้

แต่ถ้าใช้บ่อย แต่ในเมืองตลอด รถติดตลอด ในเมืองจ๋าๆเลย

ผมไป prius แบบไม่ลังเลครับ ขอตัด FB HV ออกไปเลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เลือก 1.8S ครับ

รอ Honda ทำ รถ Hybrid ให้เครื่องยนต์ความจุ ความแรงเท่าเดิม
แต่บวกมอเตอร์ไฟฟ้าเพิ่มแรง เพิ่มความประหยัดก่อน แบบ Toyota ค่อยว่ากันครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
1.8S ครับ ส่วนตัวมองว่า Civic HB ไม่คุ้มเลยซักรุ่น ทั้งจะเอามาขับเพื่อประหยัดมันก็ไม่ค่อยประหยัดเท่าที่ควร จะมาขับแรงๆ ก็ดูจะยังไม่ประทับใจเท่าไหร่ อีกอย่างคือผมไม่ชอบล้อแม็กรุ่นนี้มากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 11:00:08 โดย Loft »

ออฟไลน์ Partarajarin

หากผมเป็นเจ้าของ บจก. รถเช่า เอา1.8s navi และ hybrid navi ครับ แต่หากผมแน่นำก็เอาเป็น hybrid  ครับ

ออฟไลน์ LaTeX

hybrid ผมเลือก PRIUS  ถ้า E85 เลือก civic
ตามนี้ครับเหมือนทุกๆท่าน
Civic FB1.8S Hybrid (Between E85-LPG)