ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันออโต้ลูป(2T)ช่วยรักษาเครื่องยนต์และชิ้นส่วนต่างๆของระบบเชื้อเพลิงจริง?  (อ่าน 11340 ครั้ง)

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
มีคนรู้จักแนะนำมาให้เติม 2T ในถังเพื่อช่วยรักษาเครื่องยนต์และปั๊มติ๊ก
อยากทราบว่าเป็นจริงหรือไม่ครับ
ถ้าเติมได้จะมีผลเสียอะไรไหมครับ
ถ้าไม่มีผมอยากจะลองใช้ดูบ้าง เนื่องจาก w202 c280 ผมลูกลอยถังน้ำมันเสียบ่อยมากๆ

ปล.เจ้าตัวบอกว่าเติมมานานแล้วแล้ว อายุการใช้งานปั๊มติ๊กลูกลอย Benz w124 ใช้งานได้นานขึ่นจริง จากแต่ก่อนเปลี่ยน 2ปีครั้งเป็น 3-4 ปีครั้ง เพราะรถรุ่นเก่าๆอุปกรณ์ไม่ค่อยรองรับโซฮอล

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ของผม w202 ตัวผลิตตุรกี เจอเหมือนกันเลย

เติมเบนซิลเพียวๆไม่เป็นไร
พอน้ำมันแพง จับใส่ โซฮอลไป เสียเลย 555

ถ้ามีคนทำ แล้วไม่เป็นไรก็น่าทำนะครับ
ผลเสียคงไม่มีกับเครื่องยนต์

แต่เรื่องชิ้นส่วนท่อส่งอะไรนี่ ผมไม่ชัวร์ครับ

แต่ถ้ามันสามารถไปเคลือบลูกลอยได้นี่ เจ๋งไปเลย
ปั๊มติ๊กของผมตอนนั้นก็เสียบ่อย คือมันไม่ได้เสียแบบสตาร์ทไม่ติดนะครับ แต่มันแรงส่งตก

เสียดายคันนั้นผมขายไปแล้ว
ไม่งั้นน่าลอง

แต่คงต้องหาอัตรส่วนที่เหมาะสมแหละครับ

ออนไลน์ bravo

ลองสังเกตุท่อไอเสียของมอไซค์ 2 จังหวะกับ 4 จังหวะดูซิครับ

ไอเสียที่ออกจากห้องเผาไหม้ของ 2 จังหวะจะไม่แห้งเหมือนของ 4 จังหวะ

ดังนั้นถ้าเอาน้ำมัน 2T ไปเติมผสมในถังน้ำมันรถยนต์ ซึ่งเป็น 4 จังหวะ มันจะดีหรือครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ควันขาวจะเยอะหรือป่าวครับเหมือนพวกมอไซด์ 2 จังหวะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

W124ของผมอายุ22ปีไม่เคยเติมเบนซินธรรมดาอีกเลยตั้งแต่มีโซฮอลล์95  เปลี่ยนปั๊มติ้กไป 1 ครั้ง ลูกลอยถังน้ำมันอีก 1หรือ2 ครั้งจำไม่ได้ ที่ว่ามานี้ไม่เคยเติมออโต้ลูปสักครั้งในชีวิต  แต่พยายามให้น้ำมันในถังอยู่สูงเข้าไว้ไม่ปล่อยจนไฟติด

ที่เหลือลองพิจารณาดูครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
230e w124 ใช้19ปี ปั๊มติ๊ก ตัวเดียว ลูกลอยไม่เคย

19x,xxxkm.  ไม่เคยต้องเติมออโต้ลูบ

น้ำมันเครื่องดี น้ำมันเชื้อเพลิงดี ก็เพียงพอจะรักษาสิ่งเหล่านั้นแล้วครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ก็คงเป็นแบบมอไซด์ 2 จังหวะ  สมัยก่อน...

แล้วแต่ความเชื่อ  แต่ จะมีควันมากขึ้น  ดีหรือไม่ไม่รู้  แต่ท่อผุยากขึ้น..

ออฟไลน์ Darkart

น้ำมันออโต้ลูป 2T ใช้กับมอเตอร์ไซค์ 2 จังหวะ
ใช้กับรถยนต์ไม่เหมาะสม คนละประเภทกัน กลัวจะใส่แล้วควันขาวเหมือนไก่ย่างเลย
เปลี่ยนสายน้ำมัน ปั้มติ๊กและลูกลอยใหม่
เมื่อไม่ใช้รถ เหลือน้ำมันอย่างน้อย 1 ช่อง และไม่ปล่อยให้ไฟเตือนน้ำมันโชว์บ่อยก็พอครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

W124ของผมอายุ22ปีไม่เคยเติมเบนซินธรรมดาอีกเลยตั้งแต่มีโซฮอลล์95  เปลี่ยนปั๊มติ้กไป 1 ครั้ง ลูกลอยถังน้ำมันอีก 1หรือ2 ครั้งจำไม่ได้ ที่ว่ามานี้ไม่เคยเติมออโต้ลูปสักครั้งในชีวิต  แต่พยายามให้น้ำมันในถังอยู่สูงเข้าไว้ไม่ปล่อยจนไฟติด

ที่เหลือลองพิจารณาดูครับ

ลูกลอยเสียบ่อย ผมว่ามันอันตรายในการขับนะครับ พอมันเสียทีนึงน้ำมันจะไม่ยอมถ่ายมาอีกฝั่งอาการเดียวกันใช่ไหมครับ ผมเองก็ไม่อยากมาขับแบบต้องคอยลุ้นมันหน่ะสิ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะครับ ผมว่าผมคงไม่ลองดีกว่าครับ
ตอนนี้ถามต่อ มีใครมีทราไหมว่าอาการ เติมน้ำมันเต็มถึงแล้ววิ่งได้ครึ่งเดดียวดับนี่สรุปเป็นที่อะไรบ้าง
ตอนนี้เปลี่ยนทุกอย่างแล้ว ยกเว้นลูกลอยถังน้ำมันครับ

ออฟไลน์ kez

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะครับ ผมว่าผมคงไม่ลองดีกว่าครับ
ตอนนี้ถามต่อ มีใครมีทราไหมว่าอาการ เติมน้ำมันเต็มถึงแล้ววิ่งได้ครึ่งเดดียวดับนี่สรุปเป็นที่อะไรบ้าง
ตอนนี้เปลี่ยนทุกอย่างแล้ว ยกเว้นลูกลอยถังน้ำมันครับ

ก็ตามที่บอก ลอฃเปลี่ยนสิ่งที่ยังไม่ได้เปลี่ยน

รถ 10 กว่าปี มันพร้อมเสียทุกอย่าง

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
เครื่องยนต์ 2 จังหวะ ในเพลาข้อเหวี่ยงจะไม่มีน้ำมันไปหล่อเลี้ยง
เขาเลยพัฒนาน้ำมันที่เผาไหม้ได้ ไปผสมในน้ำมันเชื้อเพลิงเพื่อหล่อเลี้ยงชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหว

ส่วน 4 จังหวะจะมีน้ำมันเครื่องไปหล่อเลี้ยงอยู่แล้วครับ

เท่าที่คิดดูเอา 2T ไปเติม ก็คงไม่มีประโยชน์อันใดเด่นชัด
เส้นทางน้ำมันเชื้อเพลิงที่ไหลไปคงจะลื่นๆทั้งหมดนั่นแหละ
ข้อเสียนอกจากมลภาวะที่เพิ่มขึ้น ผมก็คิดไม่ออกเช่นเดียวกับข้อดี

ออฟไลน์ Teera

มั่ว และ คิดไปเองครับ
คิดง่ายๆ ถ้ามันดี บริษัทรถยนต์ คงแนะนำให้เติม หรือ บริษัทน้ำมันคงผสมมาให้แล้ว