ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำท่วมอยุธยา ทำให้น้ำท่วม กทม.ดูธรรมดาไปเลย....  (อ่าน 8523 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
สวัสดีครับ

เนื่องจากเห็นว่าช่วงนี้ฝนตกหนักในหลายพื้นที่ของ กทม. มีน้ำท่วมขัง น้ำท่วมสูง
และมีเสียงบ่นจากหลายภาคส่วน รวมถึงเราๆท่านๆ ว่าทำไมมันไม่แก้ไขให้น้ำไม่ท่วมฟะ....

แต่ในอารณ์แบบนี้ผมอยากนำเสนอ ภาพชุดที่ผมถ่ายเองเล่นๆ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา
จาก อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา ให้ชมกันครับ

ว่าน้ำท่วมสำหรับชาวต่างจังหวัดนั้น สาหัสกว่าน้ำท่วม กทม. ขนาดไหน....

ลองรับชมดูนะครับ

เริ่มจากป้ายถนน ในส่วนของ อ.เสนาครับ ระดับน้ำสูงขนาดนี้เอง....
ปล.ผมถ่ายจากจุดที่ค่อนข้างจะสูงที่สุดในอำเภอครับ (ท่ารถ บขส.เสนา)
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: น้ำท่วมอยุธยา ทำให้น้ำท่วม กทม.ดูธรรมดาไปเลย....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 17:03:25 »
ร้านตัดผม(ภาพต่อเนื่องจากรูปแรก) ต้องย้ายวิกออกมาอยู่ด้านนอกครับ

ผมเรียกว่า "กลางน้ำบาร์เบอร์" ตัดผมไปพร้อมๆกับบรรยากาศสบายๆกลางสายน้ำ
ถ้าอยู่ในร้านแบบเดิมอาจจะได้ตัดหัวแทนตัดผมได้...เพราะน้ำท่วมสูงระดับหัวอยู่เสมอพัดลมเพดาน....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

Re: น้ำท่วมอยุธยา ทำให้น้ำท่วม กทม.ดูธรรมดาไปเลย....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 17:05:15 »
อีกมุมของถนน ชาวบ้านก็ต้องต่อสะพานไม้ ไว้ไปไหนมาไหนกัน คนเฒ่าคนแก่ตกน้ำหลายเคสแล้ว

จุดที่ถ่ายมาให้ดูน่าจะเป็นจุดที่ค่อนข้างจะต่ำสุดของ เสนา นะครับ ที่คือ "อำเภอเมือง"
จุดที่อยู่ด้านนอกที่อยู่นอกแนวคันกั้นน้ำ อ่วมพอๆกัน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 17:08:57 »
พ่อค้าแม่ค้า ก็ต้องย้ายข้าวของขึ้นมาขายด้านบน ที่ขนส่งแทน ซึ่งบริเวณขนส่งคุณปู่ผมมีส่วนผลักดันให้เกิด
เมื่อหลายสิบปีมาแล้วครับ และกลายเป็นจุดที่สูงที่สุดในอำเภอ ตอนนี้ระดับน้ำสูงกว่าพื้นที่แล้ว
มีการเร่งระบายน้ำ และสร้่างแนวเขื่อนกั้นน้ำไว้โดยตลอด หวังว่าจะให้ชาวบ้านสามารถทำมาค้าขายได้
แต่ในวันนี้ ผมได้คุยโทรศัพท์กับที่เสนา เขาว่า เขื่อนกั้นน้ำคงทานระดับน้ำท่วมได้อีกไม่นานนัก
น้ำน่าจะไหลบ่าเข้าท่วมพื้นที่ในภาพทั้งหมดครับ....

ภาวนาว่าขอให้น้ำลดทีเถอะ.....

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 17:14:23 »
ที่นาที่ต้องเร่งเก็บเกี่ยว เพื่อจะใช้เป็นพื้นที่รับน้ำครับ (ที่นาของผมเอง...เพิ่งไปดูมาครับ)
สุพรรณบุรีครับ ตอนนี้ทางการเขาก็ให้เร่งเก็บเกี่ยวให้เสร็จใน 7 วันเพื่อจะผันน้ำเข้านาแล้วครับ

โดยส่วนตัว พื้นที่ กทม. ถือว่ายังโชคดี และเหมือนไข่ในหินมากๆ ที่ทุกฝ่ายพยายามแก้ไขปัญหาน้ำท่วม
เพราะมีพื้นที่ต่างจังหวัด ใกล้ที่สุดก็ อยุธยา ปทุมธานี สุพรรณบุรี เป็นพื้นที่รับน้ำแทน กทม.
เนื่องจากพื้นที่เหล่านี้มีการทำการเกษตร ทำนาเยอะมาก เมื่อเกี่ยวเสร็จ ทางการก็จะผันน้ำเข้าทุ่ง
เพื่อใช้เป็นพื้นที่รับน้ำ บรรเทาให้กับคนในพื้นที่เมือง ทั้ง กทม.เอง และในพื้นที่จังหวัดนั้นๆ ในเขตเศรษฐกิจ

ผมถึงบอกว่า คน กทม. ถือว่าโชคดีมากแล้วครับ ที่ไม่ต้องเจอน้ำท่วมสูงกว่าสองเมตรเหมือนจังหวัดอื่นๆ....
ปล.ถ้าน้ำท่วมถึงท่ารถ บขส. เสนา พื้นที่ต่ำกว่านั้น คือ น่าจะเกือบมิดชั้น 1 ครับ....

เวลาน้ำท่วมบ้านเรา ก็ขอให้คิดถึงคนต่างจังหวัดที่เขารับกรรมหนักกว่าเรา....เยอะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 18:28:38 »
ขอบคุณครับ พี่อาร์ทที่ทำให้รู้ว่าคนต่างจังหวัด ลำบากการกรุงเทพเรามากนัก

ตรงที่พี่ถ่ายรูปและมีรถจอด สูงกว่าพิ้นที่อื่นๆ ประมาณกี่เมตรนะครับ ดูสูงมากๆ เลย

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 18:54:19 »
ขอให้น้ำลดไวๆนะครับ
ฝนตกไม่หยุดเลย :-[

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 19:00:25 »
ผมเคยทำงานที่อยุธยาเมื่อ 5 ปีก่อนนิคมสหรัตนนคร ช่วงที่น้ำท่วมความรู้สึกเหมือนติดเกาะเลย เขาเอากระสอบทรายกั้นรอบนิคมกันน้ำท่วม แล้วรอบๆมันท่วมมองไปเห็นแต่น้ำสุดสายตา ลูกน้องที่มาทำงานแต่ละคนก็ต้องนั่งเรือออกมาทำงานกันเที่ยวละ 20-30 เพื่อออกมาขึ้นรถ บริษัทจัดที่พักที่ใกล้ๆที่ทำงานให้แต่ไม่มีใครอยู่ ยอมลำบาก+เสียเวลา+เสียค่าเรือเข้าออกบ้านเพื่อจะได้กลับบ้านทุกวัน น่าเห็นใจมากค่าแรงก็แค่รายวันร้อยกว่าบาทเป็นค่าเรือซะ 40-60 แล้ว ถามเค้าก็บอกชินแล้ว ท่วมอย่างนี้บ่อย จากนั้นมาคิดไว้เลยว่าถ้าจะซื้อบ้านต้องอยู่ที่สูงๆน้ำท่วมไม่ถึงอย่างแน่นอนเท่านั้น

ที่จริงแล้วแต่ก่อนไม่ได้เรียกน้ำท่วมนะครับ เค้าเรียกฤดูน้ำหลากจะมาเร็วไปเร็วดังนั้นบ้านสมัยก่อนจะเป็นใต้ถุนยกสูงพรีรันเนอร์ แต่สมัยปัจจุบันคนมากขึ้นการก่อสร้างมากขึ้น โดยเฉพาะถนนแปรียบเหมือนเขื่อนกั้นน้ำดีๆนี่เอง ทำให้ขวางการเดินทางของน้ำไม่ให้มันไหลออกสู่ทะเลได้สะดวกก็เลยกลายเป็นน้ำขังหนักเข้าก็ท่วม อีกทั้งแตละยุคสมัยก็หาแต่วิธีไม่ให้กรุงเทพน้ำท่วมแต่น้ำมันก็ไม่ได้หายไปไหนก็ท่วมรอบนอกกรุงเทพนี่แหละครับ ก็ตามแก้ไขกันต่อไป ปกติการก่อสร้างต้องมีวิศวกรหลายๆสาขามาร่วมกันโดยเฉพาะชลประทานเพื่อไม่ให้สิ่งก่อสร้างไปขวางทางเดินของน้ำ ตอนนี้กรุงเทพเลยกลายเป็นแค่เคยเป็นเวนิสตะวันออกในอดีต
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ aday

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 19:11:07 »
น่าเห็นใจคนต่างจังหวัดครับ น้ำท่วมทีแทบหมดเนื้อหมดตัว อยากให้น้ำลดเร็วๆ
เค้าจะได้กลับมาประกอบอาชีพ ส่วนเราก็ได้แต่เอาใจช่วย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 19:15:00 »
บริเวณที่ผมยืนถ่ายรูปน้ำท่วม น่าจะสูงจากพื้นล่างประมาณ 1.7 เมตรครับ  น้ำยังอยู่ต่ำกว่าคันคอนกรีตประมาณ 20 เซ็น
เห็นว่าวันนี้ขึ้นมาอีก 10 เซ็น เหลืออีกนิดเดียวก็คงขึ้นถึงพื้นที่ บขส.แล้วครับ แม้จะสูบน้ำออกตลอด แต่ถ้าน้ำสูงมากๆ
เครื่องก็เอาไม่อยู่แน่ๆครับ

จริงๆ มันท่วมทุกปีนะ แล้วแต่ว่าปีไหนน้ำมากน้ำน้อย จริงๆชาวบ้านเขาก็ชินนะครับ เรื่องน้ำท่วม เรียกได้ว่าเป็นกิจวัตร
ของที่นี่เลยก็ว่าได้ว่า พอถึงหน้าน้ำทีไร ก็ขนของหนีน้ำกันทุกปี เพียงแต่ปีนี้ น้ำมาเยอะมากและเร็วมาก
เพราะปกติจะมาช่วงตุลาคม ถึง พฤศจิกายนครับ คาดว่าปีนี้อาจจะยาวกว่าปีก่อนๆครับ (ปีก่อนท่ารถไม่ท่วมครับ)

หน้าบ้านผมน้ำลดแล้วครับ สูบกันทั้งวัน.....แต่คืนนี้ถ้าตกอีก ก็คงกลายเป็นแกรนด์คาแนลอีกครับ ไม่เป็นไรเสบียงพร้อม....

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 19:58:45 »
พัทยาก็ใช่ย่อย ท่วมหนักไปเยอะเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 20:10:22 »
ขอให้น้ำหายท่วมเร็วๆบ้างเถอะ สาธุ ปทุมก็ท่วมครับ แต่ผมอยู่ในเมืองเลยไม่ท่วม ว่าแต่ทางบ้านพี่จิมเป็นยังไงบ้างครับ แถวแบริ่งนี่น้ำท่วมประจำเลย รับมือยังไงครับ ::)

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 20:27:31 »
ขอให้โชคดีครับผม หวังว่าน้ำจะลดโดยเร็วพลัน
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 21:43:00 »
ขอเอาใจช่วยผู้ประสบภัยที่เดือดร้อนนะครับ

จากผู้ที่เคยอยู่ในชะตากรรมน้ำท่วมถึงข้างในบ้านเป็นสัปดาห์ๆ มาแล้วเช่นเดียวกัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 21:48:21 »
ตอนนี้สิ่งทีผมเป็นห่วงที่สุด คือโบราณสถานนี่แหละ กรุงศรีอยุธยา ถือเป็นรัฐสยามที่มีประวัติศาสตร์ยาวนาน และสำคัญมาก ถ้าเสียหายก็น่าเสียดายมากครับ

วันก่อนดูรูปน้ำที่กำลังปริ่มๆ ที่วัดไชยวัฒนารามนี่น่ากลัวจริงๆ

ยังไงก็สู้ๆ ครับ ชาวอโยธยาศรีรามเทพนครทั้งหลาย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 23:30:44 »
ที่มันท่วมเพราะเราไปสร้างอะไรขวางทางน้ำสินะครับ ต่อไปก็น่าจะคิดให้ดีๆ แล้วเขื่อน ก็ชดเชยน้ำให้เหมาะสมกับหน้าแล้งหน่อยเถอะครับ ถ้าถัวๆทั้งปีได้ มันจะสมดุลกว่านะ แต่รูปน่ากลัวมากครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 00:18:06 »
อยากทราบครับ เวลาน้ำท่วมแบบนี้ เค้าเอารถยนต์ไปไว้ที่ไหนกันครับ

เห็นใจชาว ตจว มากๆ เห้อ

ขอให้ผ่านพ้นวิกฤตไปได้ไวๆครับ

ผมว่าน้ำท่วมโลกคงเป็นแบบนี้แหละ คงไม่ได้เหมือนในหนัง 2012
แต่แค่นี้ก็พอที่จะทำให้อาหารโลกหายไปหลายส่วนแล้วล่ะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 00:36:54 »
อยากทราบครับ เวลาน้ำท่วมแบบนี้ เค้าเอารถยนต์ไปไว้ที่ไหนกันครับ

ผมว่าน้ำท่วมโลกคงเป็นแบบนี้แหละ คงไม่ได้เหมือนในหนัง 2012
แต่แค่นี้ก็พอที่จะทำให้อาหารโลกหายไปหลายส่วนแล้วล่ะ
ไว้บนถนนไงครับ และถนนนั้นแหละ เป็นตัวกั้นน้ำ ทำให้น้ำท่วม
H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 15:50:38 »

ไว้บนถนนไงครับ และถนนนั้นแหละ เป็นตัวกั้นน้ำ ทำให้น้ำท่วม

ถูกต้องแว้วครับ 5 5 5  เส้นทางบางเส้นกั้นน้ำให้ท่วม แต่บางเส้นเป็นเขื่อนกั้นน้ำไม่ให้ท่วมเช่นกัน ต้องดูเป็นเคสบายเคสครับ
วันนี้น้ำขึ้นอีกแล้ว....ไม่เกินสองวัน ท่ารถ บขส.น่าจะทานไม่อยู่ครับ คุณปู่ผมแพ็คกิ้ง เตรียมเดินทางมา กทม. แล้ววววว