ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Fiesta Ecoboost น่าซิ้อมั้ย...เกียร์เป็นไง  (อ่าน 16753 ครั้ง)

ออฟไลน์ aphuty

• Newbie
  • *
Ford Fiesta Ecoboost น่าซิ้อมั้ย...เกียร์เป็นไง
« เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 00:05:46 »
กำลังจะซื้อรถครับ...ผมชอบ Fiesta Ecoboost มากๆเพราะว่าสวยแปลกๆดี
แต่กลัวซื้อแล้วจะมีปัญหาน่าปวดหัวตามมา...ก่อนหน้านี้ผมเข้าไปค้นข้อมูลเกี่ยวกับปัญหาของ Fiesta ตัวเดิมมา
พบว่ามีปัญหาเรื่องเกียร์ที่แก้ไม่หายและอักหลายอย่าง...อยากรู้ว่าตัวนี้เขาเปลี่ยนเกียร์ให้หรือยัง และใช้จริงมันประหยัดมั้ย

ท่านใดที่ใช้อยู่ช่วยมาเล่าให้ฟังหน่อยครับว่าเจออะไรกันบ้างมั้ยกับเจ้าFiesta Ecoboost คันนี้...ส่วนเรื่องศูนย์นั้นผมรับได้
...ความจริงผมจอง City ไปแล้ว...และเข้าไปพูดคุยในClub City ทุกวัน...ก็เจอปัญหาเล็กๆน้อยเหมือนกันทั้งการประกอบไม่ดี
เสียงแอร์ดังไป มีเสียงก๊อกๆแก๊ก อะไรพวกนี้...เลยกลับมาสนใจ Fiesta Ecoboost อีกครั้ง

####_รถที่ใช้ในครอบครัว_####
- Corolla Altis Mc 2012
- Fortuner Bmc 4x4 Navi 2013
- Commuter 2013
- Bmw 328i Sedan 2014
- Civic Hybrid 2014
########################################################################################################################

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
Re: Ford Fiesta Ecoboost น่าซิ้อมั้ย...เกียร์เป็นไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 03:35:22 »

ผมตั้งกระทู้ถามไว้บ้างเหมือนกันครับ อยู่หน้า 2  คิดว่ายังไม่มีใครเจอปัญหาเรื่องเกียร์นะครับ เพราะส่วนใหญ่รถเพิ่งถึงมือกันได้ไม่นานมาก แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่เจอปัญหาอื่นๆ ส่วนตัวผมจองไปแล้ว แต่ก็ยังขอตัดสินใจช่วงสุดท้ายอีกที  :)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: Ford Fiesta Ecoboost น่าซิ้อมั้ย...เกียร์เป็นไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 08:21:16 »
จากที่คนได้ไปลอง ผมเชื่อว่าทุกคนต้องอึ้งกับความสามารถของเจ้า eco boost ตัวนี้
ถ้าเป็นคนชอบขับรถตามนิสัยของมัน ผมว่าคุณเจอเนื่อคู่แล้วครับ คุ้มค่ากับค่าตัวแน่นอน
แต่ถ้าไม่ชอบนิสัยของมันแค่ต้องการรถประหยัดจะจ่ายแพงไปทำไม หา eco car มาขับ ถูกกว่ากันเกือบสองแสน

ทำตลาดสักพัก ฟอร์ดจะชอบลดแลกแจกแถมตามแบรนด์ลองที่ต้องทำตลาด เชื่อว่าตอนนั้นรวมๆอาจได้จ่ายแค่7แสนต้นก็ได้

ส่วนเฟียสต้าตัวเก่า ซีลเกียร์ไม่มีคุณภาพไม่ได้สเปกจริงๆแระ เกียร์มี่ประกอบจากอินเดีย แต่แก้ไขจากการเคลมก็หายนะ
ส่วนเรื่องศูนย์ผมว่าทำได้ดีขึ้นมากเลยนะ พนักงาน ไม่มีต่อล้อต่อเถียงเหมือนเมื่อก่อน ให้คำแนะนำและในขั้นตอนการให้บริการก็ดีขึ้นเป็นลำดับ จากที่ได้ไปสัมผัสหลายๆศูนย์

ส่วนเรื่องเกียร์น่าจะแก้ไขจากโรงงานได้แล้วมั้งครับ ทำตลาดมาแล้ว 3 ปี
ส่วนเฟียสต้า eco boost ตัวนี้ผมเชื่อว่ามันจะสร้างยอดได้ดีขึ้น เหมือนเจ้าเรนเจอร์ เมื่อเทียบกับรุ่นก่อนหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 08:28:51 โดย Aristotle »

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 08:47:17 »
ผมก็จองไปแล้วเหมือนกันครับ :D
ได้ไปลองสั้นๆที่สนามแดนเนรมิตร
ผมว่าเกียร์มันไม่กระตุกแล้วนะครับ
เทียบกับตัว1.6ที่บ้าน....เกียร์มันดีขึ้นมากครับ ;D
แต่คือก็ลองสั้นๆบอกอะไรมากไม่ได้  ;)
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 09:20:43 »
จากที่คนได้ไปลอง ผมเชื่อว่าทุกคนต้องอึ้งกับความสามารถของเจ้า eco boost ตัวนี้
ถ้าเป็นคนชอบขับรถตามนิสัยของมัน ผมว่าคุณเจอเนื่อคู่แล้วครับ คุ้มค่ากับค่าตัวแน่นอน
แต่ถ้าไม่ชอบนิสัยของมันแค่ต้องการรถประหยัดจะจ่ายแพงไปทำไม หา eco car มาขับ ถูกกว่ากันเกือบสองแสน

ทำตลาดสักพัก ฟอร์ดจะชอบลดแลกแจกแถมตามแบรนด์ลองที่ต้องทำตลาด เชื่อว่าตอนนั้นรวมๆอาจได้จ่ายแค่7แสนต้นก็ได้

ส่วนเฟียสต้าตัวเก่า ซีลเกียร์ไม่มีคุณภาพไม่ได้สเปกจริงๆแระ เกียร์มี่ประกอบจากอินเดีย แต่แก้ไขจากการเคลมก็หายนะ
ส่วนเรื่องศูนย์ผมว่าทำได้ดีขึ้นมากเลยนะ พนักงาน ไม่มีต่อล้อต่อเถียงเหมือนเมื่อก่อน ให้คำแนะนำและในขั้นตอนการให้บริการก็ดีขึ้นเป็นลำดับ จากที่ได้ไปสัมผัสหลายๆศูนย์

ส่วนเรื่องเกียร์น่าจะแก้ไขจากโรงงานได้แล้วมั้งครับ ทำตลาดมาแล้ว 3 ปี
ส่วนเฟียสต้า eco boost ตัวนี้ผมเชื่อว่ามันจะสร้างยอดได้ดีขึ้น เหมือนเจ้าเรนเจอร์ เมื่อเทียบกับรุ่นก่อนหน้า

มีข้อสังสัยตามประสาคนไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์ค่ะ
คือเห็นโพสตามเน็ต เวลาบอกว่ารถคันนั้น คันนี้มีปัญหา เคลมแล้วหาย
เลยสงสัยว่า ทำไมต้องให้เคลม แล้วตัวที่เอามาเปลี่ยนให้มันเหมือนกับตัวที่เสียมั้ย
ทำไมไม่ใส่ตัวดีๆมาให้เลยแต่แรก

ขอบคุณค่ะ

JONNY

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 09:52:58 »
ผมเข้าใจว่า
ส่วนประกอบ แต่ละอย่าง มันมาแต่ละที่ มันก็มาเป็นล๊อตใหญ่ๆ มาสู่โรงงานประกอบ  โรงงานก็ประกอบทำทีเดียวล๊อตใหญ่ๆ เป็นล้านๆเกียร์ พลาสที่ไม่มีคุณภาพอาจมีมาก ตอนประกอบมันอาจยังไม่ได้งาน แต่ถ้าใช้ไประยะ ถึงออกอาการ
พลาสแต่ละอย่างที่ไม่ได้คุณภาพมาตรฐานตามข้อตกลง บริษัทผู้ผลิตรถก็ไปเคลมกับบริษัทผู้ผลิตพลาสให้อีกทอดหนึง อาจเรียกร้องค่าเสียหาย และเปลียนบริษัทผู้ผลิตพลาสให้รายใหม่

ส่วนคลัชเกียร์  เดินเข้าไปดูในฝ่ายช่าง ผมเห็นเขาเอาตัวใหม่เปลี่ยนให้เลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 09:58:19 โดย Aristotle »

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 09:56:22 »
 Fiesta 1.0 Ecoboost ผมว่าซื้อได้อย่างสบายใจแล้วนะครับ ข้อบกพร่องเรื่องฮาร์ดแวร์ของเกียร์ได้รับการปรับปรุงแล้ว เหลือก็แต่ลักษณะอาการกระตุกให้พอสัมผัสบ้างในช่วงแรกๆเพื่อสมองเกียร์กำลังจดจำพฤษติกรรมของคนขับอยู่ ส่วนสรรถนะนี่ยกให้เลย 125 ม้า แรงบิด 170 Nm ตั้งแต่รอบต่ำๆ

ขนาดตอนนี้ VW Polo ที่ออก ไมเนอร์เชนจ์ 2015 มา ก็มีเครื่อง 1.0L 3 สูบ Turbo มาแล้ว แรงม้า 90 ตัว แรงบิด 160 Nm  , 4.1L/100 Km  , co2 94 g/km
  คุ้นๆนะ สเปค Eco Car ชัดๆ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 09:59:52 โดย Defender 110 »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 09:58:04 »

มีข้อสังสัยตามประสาคนไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์ค่ะ
คือเห็นโพสตามเน็ต เวลาบอกว่ารถคันนั้น คันนี้มีปัญหา เคลมแล้วหาย
เลยสงสัยว่า ทำไมต้องให้เคลม แล้วตัวที่เอามาเปลี่ยนให้มันเหมือนกับตัวที่เสียมั้ย
ทำไมไม่ใส่ตัวดีๆมาให้เลยแต่แรก

ขอบคุณค่ะ
เพราะปัญหาไม่สามารถเช็คได้จนกว่าจะได้ใช้ไปสักระยะ และไม่ได้เป็นปัญหาทุกคันไงครับ เหมือนที่เขาว่า "รถไม่เสียอย่าซ่อม" การเตรียมพร้อมที่จะแก้ปัญหาของค่ายรถนั้นๆต่างหากครับที่เป็นประเด็นสำคัญ ฟอร์ดพัฒนามาเยอะแล้ว( ลืมภาพเก่าๆไปได้เลย ผมใช้อยู่เลยรู้ ) ถ้าคุณชอบรถที่ขับสนุกจริง อยู่กทม. ได้โปรดีๆ อย่ากลัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 10:02:24 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 13:12:07 »
ถ้าขับแล้วชอบจริงๆ ก็ซื้อเลยครับ

ตัวนี้ปัญหาอะไหล่คงไม่เยอะ เท่าตัวแรก

ผมใช้มา 3 ปีกว่าแล้ว เกียร์ก็ยังปกติดี ผมใช้ตัว 1.6

เฟียสต้าผมขับในเมืองไม่ค่อยสนุก แต่ทางไกลวิ่งยาว  ความเร็วเกิน 100 ขับสบาย มั่นใจ

แฟนผมใช้วิออส ขับในเมืองความเร็วไม่เกิน 100 ผมชอบวิออสมากกว่า

เรื่องศูนย์สำหรับผมเฉยๆ

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 14:44:55 »
เห็นว่ากว้างกว่าตัวเก่านิดนึงครับ ไม่รู้จริงเท็จ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 15:03:30 »
ชอบก็ซื้อเลยครับ ตัวรถก็มีดีหลายอย่าง ขับดี ช่วงล่างแน่นเหมือนขับรถขนาด compact car
ส่วนเรื่องเกียร์ ผมว่าเขาคงปรับปรุงแล้ว เพราะขายมาสามปีแล้ว
ถ้าเกิดเสียขณะอยู่ในประกันก็สามารถเคลมได้ ศูนย์บริการก็ดีขึ้นเยอะ คุยง่าย เคลมง่าย

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 16:03:56 »
1. ประหยัดไหม ในเมือง10 โลลิตร กินพอๆกับตัว1500 ใครคิดจะเปลี่ยนเพราะประหยัดน้ำมันนอนฝันไปเลยครับ
2. เกียกะตุกไหม มีครับนิดนึง
3. เสียงเกียละ มีเช่นกันครับ เริ่มดังแล้ว 55555
4. งานประกอบละ ห่วยกว่าตัวเก่าเยอะ   

ซื้อได้ขับสนุกมากกกกกกกกกกกกกกกก

เดินดูรถรอบๆคันนะครับ ประกอบห่วยมาก ระวัง  ผมเจอปัญหาเดิมๆคือ เสียงผีสิงใต้คอนโทรนเหมือนจานข้าวเคาะกัน กำลังจะเอาไปแก้

ออกรถอย่าลืมแกะที่ปิดหูลากท้ายรถ หายประจำ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 18:06:30 »
ผมขับคันของคุณน้าบ่อยๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ถ้าชอบสำหรับผมซื้อเลยไม่คิดมาก
แต่ถ้าอยากประหยัดก็ตามความคิดเห็นด้านบนครับ Eco car คือคำตอบที่แท้จริงครับ
มาจัดระบบเก็บเสียงอีกนิดหน่อย ผมว่าเป็นรถที่คุ้มค่าคุ้มราคาเลยครับ
 :)

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 18:43:07 »
สะดุดที่คำนี้ครับ "เหมือนที่เขาว่า รถไม่เสียอย่าซ่อม" ผมมาพิจารณาดูตัวเองแล้วผมเป็นคนชอบขับรถมาก แต่พอซื้อรถเองก็คิดได้ว่า "ไม่ต้องเสีย ไม่ต้องซ่อม" เลยจะดีกว่า เลยได้รถตลาดมาใช้ 555+

แต่ประสบการณ์แต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน ผมเองใช้รถเก่ามามากพวกอะไหล่หายากๆ หาเป็นปีก็ใช้มาแล้ว แรกๆก็สนุก แต่พอมาใช้รถที่มันไม่ต้องหาไม่ต้องรอ ไม่ต้องซ่อม หลังๆเลยใช้แต่รถที่ไม่ต้องมานั่งเสียจริตว่ามันจะเสียตรงไหนเมื่อไหร่ มากขึ้น (แต่อันนั้นมันรถเก่า)

แต่รถที่ขับสนุกเวลาขับก็ได้ความสุดที่มากกว่า แต่ใช่ว่ารถทั่วไปจะให้ไม่ได้นะครับ อย่างคำที่ว่า รถสุดแต่คนไม่สุด (อันนี้พูดเอง) 5555+
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 19:44:38 »
สะดุดที่คำนี้ครับ "เหมือนที่เขาว่า รถไม่เสียอย่าซ่อม" ผมมาพิจารณาดูตัวเองแล้วผมเป็นคนชอบขับรถมาก แต่พอซื้อรถเองก็คิดได้ว่า "ไม่ต้องเสีย ไม่ต้องซ่อม" เลยจะดีกว่า เลยได้รถตลาดมาใช้ 555+

แต่ประสบการณ์แต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน ผมเองใช้รถเก่ามามากพวกอะไหล่หายากๆ หาเป็นปีก็ใช้มาแล้ว แรกๆก็สนุก แต่พอมาใช้รถที่มันไม่ต้องหาไม่ต้องรอ ไม่ต้องซ่อม หลังๆเลยใช้แต่รถที่ไม่ต้องมานั่งเสียจริตว่ามันจะเสียตรงไหนเมื่อไหร่ มากขึ้น (แต่อันนั้นมันรถเก่า)

แต่รถที่ขับสนุกเวลาขับก็ได้ความสุดที่มากกว่า แต่ใช่ว่ารถทั่วไปจะให้ไม่ได้นะครับ อย่างคำที่ว่า รถสุดแต่คนไม่สุด (อันนี้พูดเอง) 5555+
แรกๆผมก็คิดแบบนี้แหละครับ กลัวปัญหา
แต่พอลองสัมผัสจริง ไม่ได้ถึงขั้นลำบากรออะไหล่นาน หรือหายาก
เพียงแต่ว่าต้องเข้าไปถึงลูกถึงคน เดินทางไกลบ้านนิดนึง ไปหาศูนย์ใหญ่ๆ ไกลๆคิวน้อยๆกว่าใจกลางเมือง
ก็ถือว่าพอรับได้ครับ และต้องเอาใจใส่ หาความรู้เรื่องช่างติดตัวไว้บ้าง
ถ้าำม่เข้าศูนย์ อู่นอกก็พอมี

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 20:24:23 »
พึ่งไปลองมาเหมือนกันครับ   ถ้าเทียบกับรถค่าตัว779,000 

ข้อเสียอย่างเดียวคือ Kickdown ต้องรอเทอโบ1วิครับ  กดไป1วิแรกเหมือนขับAlmeraเลยครับ เสียงเครื่องมา แต่รถไม่ไป   

แต่ถ้าผ่าน1วิไปได้ ดึงหลังติดเบาะเลยครับ   จังหวะเปลี่ยนเกียร์มันสะใจมาก  เสียดาย0ที่ไปลองรถค่อนข้างเยอะ     แต่เข้าโค้งเกาะ หนึบครับ   สาดเข้าไป80ไม่มีอาการเป๋   ถ้ารถไม่เยอะอยากจะลองเข้าที่100เหมือนกัน

JONNY

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 20:30:01 »
พึ่งไปลองมาเหมือนกันครับ   ถ้าเทียบกับรถค่าตัว779,000 

ข้อเสียอย่างเดียวคือ Kickdown ต้องรอเทอโบ1วิครับ  กดไป1วิแรกเหมือนขับAlmeraเลยครับ เสียงเครื่องมา แต่รถไม่ไป   

แต่ถ้าผ่าน1วิไปได้ ดึงหลังติดเบาะเลยครับ   จังหวะเปลี่ยนเกียร์มันสะใจมาก  เสียดาย0ที่ไปลองรถค่อนข้างเยอะ     แต่เข้าโค้งเกาะ หนึบครับ   สาดเข้าไป80ไม่มีอาการเป๋   ถ้ารถไม่เยอะอยากจะลองเข้าที่100เหมือนกัน
ไปลองศูนย์บางนากม.12ครับ ลองเหยียบถนนข้างสนามบิน ร้อยหกร้อยเจ็ดได้เลยถนนโล่ง

ออฟไลน์ JunkyTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 23:21:38 »
1. ประหยัดไหม ในเมือง10 โลลิตร กินพอๆกับตัว1500 ใครคิดจะเปลี่ยนเพราะประหยัดน้ำมันนอนฝันไปเลยครับ
2. เกียกะตุกไหม มีครับนิดนึง
3. เสียงเกียละ มีเช่นกันครับ เริ่มดังแล้ว 55555
4. งานประกอบละ ห่วยกว่าตัวเก่าเยอะ   

ซื้อได้ขับสนุกมากกกกกกกกกกกกกกกก

เดินดูรถรอบๆคันนะครับ ประกอบห่วยมาก ระวัง  ผมเจอปัญหาเดิมๆคือ เสียงผีสิงใต้คอนโทรนเหมือนจานข้าวเคาะกัน กำลังจะเอาไปแก้

ออกรถอย่าลืมแกะที่ปิดหูลากท้ายรถ หายประจำ

คล้ายๆกับพี่คนนี้ครับ ในเมือง ไม่ประหยัดเท่าไหร่ นอกเมือกโอเคเลยครับ

เกียร์กระตุกนิดหน่อยจริงๆครับ แต่ของผมบังไม่มีเสียงดังอะไร สงสัยยังขับน้อย แค่ สามพันกว่าโล

ประกอบ ผมว่าก็ยังไม่ค่อยดี ในรถมีเสียงพลาสติกที่ประตูดังบ่อยชวนรำคาญ ไม่รู้ต้องแก้ยังไง นอกรถก็ดูเหมือนประกอบไม่เนี้ยบเท่าไหร่ ช่องว่างระหว่างฝากระโปรงกับตัวถังก็ไม่เสมอกันสองฝั่ง

แต่โดยรวม ยังชอบขับคันนี้มากๆครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 11:48:28 »
ค่าตัวรถเท่านี้ผมจะไปมองรุ่นอื่นครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 19:57:27 »
ไปลองมาแล้วครับ ตอนแรก​ก็​นึกถึง​ตอน​ขับ March ไว้ แต่​พอได้​ลองแล้วมันตรงข้ามกันเลย​ครับ ออกตัว​หลัง​ติด​เบาะจริงๆ ผม​เคย​ตั้งกระทู้ถามเรื่องรถ​ที่​แรงและ​ขับ​สนุกที่สุดใน B segment หลายท่านบอก​ว่า Fiesta Ecoboost จนได้​ไป​ลอง​จริงครับ

เครื่อง 1.0 ลิตร 3 สูบ เทอร์โบ ecoboost
125 แรงม้า 170 นิวตันเมตร ที่​รอบ 1500-4000 (+30 นิวตันเมตร ด้วยฟังก์ชัน overboost)

อยาก​จะบอกว่า แรงม้า​ที่​ระบุ​ไว้​ตาม​สเปคนี่​เป็นม้ายุโรปนะ​ครับ เห็นมีเว็บนึงที่ทดสอบเอาไปติดแก๊ส แล้วเทสไดโน่โหมดน้ำมันได้ 139 แรงม้า(ที่​ล้อ)
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2