ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะต้องเป็นผม จะทำยังไงชีวิตดีครับ (ช่วยทีครับ)  (อ่าน 7450 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
คือหลังจาก Prius สุดที่รักเกิด อุบัติเหตุภายใน5เดือน2ครั้งซ้อน
ทำให้ตัวผม เจอปัญหามากๆๆ เพราะผมต้องออกเดินทางไปรักษาสัตว์ตามบ้านทุกวัน (ถึงจะมีคลีนิกแต่ไม่ได้อยู่เลยให้แฟนอยู่ ส่วนผมทำไปทำมา ออกไปรักษาตามบ้าน100%)
คือช่วงที่ไม่มีรถใช้ก็จะใช้รถแม่ผม (ปล แม่ผมต้องออกไปทำงาน(หมอฟัน) ที่ศูนย์ทุกวัน) ดังนั้นผมจึงต้องไปส่งแม่ก่อน และก็ให้ค่า Taxi แม่ขากลับประมาณ100บาท
แต่.......... ธรรมดา งานผมมักจะตื่น 8-9โมง กลับบ้าน 3-4ทุ่ม กว่าจะนอนก็เทียงคืนก็ตี1
ปัญหาคือ ช่วงที่ใช้รถแม่ ผมเหนื่อยมากๆๆครับ เพราะต้องส่งแม่ตอนเช้า และพี่ผม (มันมองแบบมาคุมาคุ)

ผมเลยจะว่าจะหาความมั่นคงทางการงานคือ ว่าจะออกรถ ECO carถูกๆๆ สั้นๆๆ อีกคัน ก็น่าจะเป็นเกียร์กระปุก ไม่เอาOption เอาเป็นแค่รถสำรอง (ถ้าผมไม่ทีรถก็ไม่มีงานครับ)

ที่มองไว้ก็มี Brio มิราช March ตัวถูกสุดๆๆๆ แต่ปัญหาคือ
1 ต้องหาชื่อคนมาสวม รถคันแรก เท่าที่มีก็มี ลุง(พ่อเลี้ยงผมอยู่ภูเก็ต) หรือ เพื่อนสนิท(หญิง)
อันหลังนี้เสียวมากๆๆ ทั้งที่ก็น่าจะใว้ใจ แต่อะไรก็ไม่เทียงครับ
2ที่จอดรถในบ้านผมจะเต็มอยู่แล้ว แค่คันนึงที่ซ้อนใว้ จะออกทีเลื่อนกันเหนื่อยเลย ถ้ามี4คันมีหวังตาย
เพราะแม่ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยถ้ามี4คัน ท่าจะเหนื่อยมากๆๆ

3 ผมกลัวว่าถ้า Prius เสร็จ จะไม่ได้ขับ รถECO car M/T และไหนจะค่าต่างๆๆ ภาษี ประกัน และที่สำคัญอาจจะต้องทำกันสาด โรงรถ เพิ่ม

ซึ่งพอมองๆๆหลายๆๆแง่แล้วผม จริงๆๆก็มีกำลังซื้อครับ แต่กลัวมันจะทำให้เกิดปัญหามากกว่าเดิม ซึ่งแม่ผมก็ไม่ได้ขัดข้องในการ เอา Viosยื่มขับ เพราะแม่ผมใช้น้อยมาก (4ปี 25,000kmเอง)

ถ้าเป็นผม? จะทำยังไงดีครับ ปวดหัว????เพราะ น้องอูส น่าจะได้ปลายเดือนหน้า T T เพราะพอรื่อออกมา อู่แจ้งว่าต้องมีอะไหล่เปลี่ยนเพิ่ม ตอนนี้เลยเครียด ฟุ่งซ่างไปวันๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2012, 15:42:20 โดย T1k »

ออฟไลน์ pite

• Full Member
อย่าเลยครับ เป็นการสร้างหนี้เฉยๆ แลดูจะไม่ค่อยคุ้ม ออกรถป้ายแดงมาจอดซะเยอะก็ไม่ควรอะครับ คราวหน้าคราวหลังเน้นที่ ขับรถระวังๆหน่อยดีกว่า
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
ไม่รู้ว่าซ่อม อุส อีกนานไหม ถ้าซ่อมไม่นานเสร็จก็อดทนหน่อยครับ
แต่ถ้าซ่อมนานเป็น 3 เดือนก็เอารถคันอื่นที่บ้านออกมาใช้ก่อนดีกว่า
เหนื่อยหน่อยแต่ไม่ต้องสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุครับ แบบนี้ดีกว่าไหม ? ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ checkmate

ช่วงนี้อะไรหลายๆอย่างในบ้านเมืองเริ่มไม่นิ่งแล้ว อย่าพึ่งสร้างหนี้ช่วงนี้เลยครับ  :)

ออฟไลน์ udis

1 เดือน เช่ารถมาขับเป็นรายเดือนดีกว่าครับ

หรือไม่อยากจอดรถอีก ก็เช่ารถพร้อมคนชับ ให้เค้ามารับมาส่งก็ได้นี่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2012, 15:49:25 โดย udis »

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าผมเป็น จขกท ผมจะเช่ารถครับ ลองเช็คดูครับ ถ้าเช่าเป็นเดือน ค่าเช่าต่อวันจะประมาณวันละ 500 บาท (กรณี Subcompact นะครับ)
ผมมองไม่เห็นว่าจะซื้อรถเพิ่มมาทำไมครับ เพราะคุณก็บอกเองว่า ถ้าพรีอุสซ่อมเสร็จ คันที่ซื้อมาใหม่ก็มีแนวโน้มว่าจะไม่ได้ขับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ช่วงนี้อะไรหลายๆอย่างในบ้านเมืองเริ่มไม่นิ่งแล้ว อย่าพึ่งสร้างหนี้ช่วงนี้เลยครับ  :)

;D ;D :o 8)

ออฟไลน์ pite

ถ้าผมเป็น จขกท ผมจะเช่ารถครับ ลองเช็คดูครับ ถ้าเช่าเป็นเดือน ค่าเช่าต่อวันจะประมาณวันละ 500 บาท (กรณี Subcompact นะครับ)
ผมมองไม่เห็นว่าจะซื้อรถเพิ่มมาทำไมครับ เพราะคุณก็บอกเองว่า ถ้าพรีอุสซ่อมเสร็จ คันที่ซื้อมาใหม่ก็มีแนวโน้มว่าจะไม่ได้ขับ

เช่ารถก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ ^^
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ระยะเวลาหนึ่งเดือน ผมแนะนำว่าลองหารถเช่าไหวไหมครับ? คุ้มกว่านะ
ซื้อรถใหม่ ไหนจะเงินดาวน์ ไหนจะค่างวด เกรงว่าจะทำให้เงินจมหนักกว่าเก่าครับ

ขนาดผมเองก็อยากขายดาวน์รถคันที่ขับไปเอารถรุ่นเก่าที่พอซื้อเงินสดทีเดียวจบได้น่ะครับ (เพราะจะเซฟเพื่อวางแผนใหญ่เลย)
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นด้วยกับการเช่าครับ ประกันบางที่เค้ามีรถให้ใช้งานระหว่างซ่อมด้วยนี่นามีรึเปล่าครับ ไม่งั้นก็หาซื้อมือสองสภาพแจ่มๆ เช่น สามห่วง มาใช้งานพอใช้เสร็จก็ขาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kimmeng21

อ้างถึง
Brio มิราช March ตัวถูกสุดๆๆๆ

ยิ่งช่วงคืนภาษีผมว่ากว่าจะได้รถก็ปีหน้านู่นแหละคับ

น้อง prius ซ่อมเสร็จก่อนพอดี ไม่ใช่ไปซื้อปุ้บได้รถเลย

ผมว่าหามือ 2 ไม่เกินแสน หรือ เช่าขับคุ้มสุดคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Monstruo

เช่ารถเอาดีกว่าครับ อย่าหารถใหม่เพื่อมาเป็นรถสำรองเลย เพราะจะใช้ไม่คุ้ม

ที่บ้านก็เคยเก็บ AE101 คันเก่าเอาไว้เป็นรถสำรองเวลาคันอื่นเข้าอู่เหมือนกัน
แต่ส่วนใหญ่คันนี้จะจอดอยู่เฉยๆ เพราะแทบไม่มีใครใช้ เพราะสภาพสู้คันอื่นๆ ไม่ได้
รถยี่สิบปีวิ่งไปไม่ถึง 100,000 km แต่ภาษี, ประกันยังต้องเสียทุกปี
ท้ายสุดรถก็ไม่ได้ใช้ ถ้าจะเอามาใช้ก็ต้องเอามาซ่อมยกใหญ่ ท้ายสุดก็เลยยกให้คนอื่นเอาไปดูแลต่อ

ออฟไลน์ chaiz

เห็นด้วยกับเพื่อนๆครับ เช่ารถดีกว่า เหมาเดือน ถูกกว่ารายวันด้วยครับ

1 เดือน แป้บๆ ก็ผ่านไปแล้ว น้องอุสเสร็จ ก็กลับมาปกติเหมือนเดิม

แต่คุณแม่ใช้รถน้อยมาก ของผมปีแรกก็ 30000 โลละ 555

ออฟไลน์ MJunior

เช่าครับ อยากขับอะไรเช่าไปเลยครับ ตรงประเด็นที่สุด

ออฟไลน์ nickname026

• Jr. Member
  • **
รถกระบะมือสองก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ เผื่อกรณีสุนัขตัวใหญ่ ก็สามารถใช้งานได้
ราคามือสองก็ไม่แพงมาก

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ไม่อยากให้ซื้อใหม่ครับ มีรถมีภาระเพิ่ม...
ช่วงนี้เอาตัวรอดไปพลางๆก่อนครับ ผมก็เคยซ่อมนาน...ก็ใช้ของคนในครอบครัวบ้าง แท็กซี่บ้าง บางครั้งอาจจะไม่สะดวกแต่เงินที่จะออกรถใหม่และการดูแลก็เยอะอยู่นะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เช่ารถมาขับเป็นรายเดือนดีกว่าครับ ง่ายไม่ยุ่งยาก

ออฟไลน์ Nookkiez

กว่าจะได้Ecocar ผมว่าPrius ก็น่าจะซ่อมเสร็จก่อนครับ
Test ..

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
เอาพรีอุสไปปัดรังควานซักทีนึง

แต่เจ้าอู๊ดนี่บอกตรงๆว่ามันจัดตำแหน่งไฟท้ายได้ชวยเสยตูดมากๆ เหอๆๆๆๆ  :P

งวดหน้ามองหาประกันที่มีรถใช้ระหว่างซ่อมด้วยน่าจะดี

ขับทางไกล ก่อนเบรค เปิดไฟฉุกเฉินไว้ก่อนก็ดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2012, 19:36:19 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ Blur

เช่า 1 เดือน ตกวันละ 600-800 ครับ ประมาณนี้

ออฟไลน์ T1k

• T1K
 เออ รถเช่าก็ครับ ขอบคุณมากๆๆๆแต่ ที่ไหนดีอะครับ ::)

งวดหน้ามองหาประกันที่มีรถใช้ระหว่างซ่อมด้วยน่าจะดี

ของทิพย์ มีให้แต่แค่7วัน ถ้ายาวๆๆผมว่าไปหาเองดีกว่าอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2012, 20:21:21 โดย T1k »

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผมว่ารถเช่า ไม่ก็ ลองถาม Toyota มีรถ Spare ให้ยืมไหม  :)

ออฟไลน์ eddie

Re: ถ้าจะต้องเป็นผม จะทำยังไงชีวิตดีครับ (
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 21:48:04 »
ซื้อรถที่ปัญหาน้อยๆ ราคาถูกๆเช่น Sunny ff. หรือMitsubishi. Champ. ที่มีพวงมาลัยพาวเวอร์กับ5เกียร์สภาพดีๆมาขับชั่วคราวยอมซื้อที่ราคาแพงกว่าตลาดหน่อยแต่ไม่ต้องซ่อม พอรถคุณออกมาจากอู่ก็ขายทิ้งไป รับรองว่าอาจเท่าทุนหรือขาดทุนไม่เท่าไหร่หรอกครับ  ปล.ถ้าจำเป็นต้องจอดข้างรั้วหน้าบ้านก็ไม่ต้องกลัวหายหรือกลัวรถมีรอยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2012, 21:50:32 โดย eddie »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เช่า eco car รายเดือน มาขับ จบทุกปัญหาครับ

เสียหายน้อยสุด ไม่ยุ่งยาก

ออฟไลน์ Entropy

อดทนไว้ แล้วรอพรีอุสกลับมา

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าจะซื้อรถเพิ่ม เพื่อ 3 เดือนนี้โดยเฉพาะ ไม่คุ้มแน่ๆครับ เป็นการสร้างหนี้สินโดยใช่เหตุ
เช่าเอาน่าจะคุ้มกว่า ถ้าคิดว่าต้องใช้รถแค่ 3 เดือน

นอกจากว่า อยากมีรถเพิ่ม หรือ ต้องการมีรถเพิ่มอยู่แล้ว อันนั้นว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ประเทศไทยถึงควรมี Zipcar
แต่ว่าเช่าเอาละกันครับหมอ

ออฟไลน์ imac

• Newbie
  • *
เหมือนเอาเงินมาเล่นเกมส์เศรษฐีเลย