ผู้เขียน หัวข้อ: อัลพาร์ด 2.4 รุ่นเดิม กับ 2.5 รุ่นใหม่ ไม่ใช่ไฮบริดกินน้ำมันประมาณเท่าไหร่  (อ่าน 22820 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
แฟนเช่ารถตู้ไปตจว  ไปนครพนม  เสียค่าน้ำมัน 5,xxx  กว่าบาท  เป็นรถตู้คอมมิวเตอร์ ดีเซล 2.5 นะครับ   เราก็แปลกใจทำไมมันกินน้ำมันจังหว่า    เลยมาถามเพื่อน ทำงานบริษัทที่ทำรถตู้เป็นงานอดิเรก    เขาบอกรถตู้เขา 2.5 ดีเซล TOYOTA  รุ่นนี้ กินน้ำมันโลละเกือบ 3 บาท  ค่าน้ำมันก็ประมาณนั้นละ โอพระเจ้า ดีเซล กินน้ำมันไม่ถึง 10 โล / ลิตรหรือเนี่ย

ปล. ปกติผมเคยขับ Fortuner 2.7 4x4 ติดแ๊ก๊ส   วิ่งไปกลับ นครพนมจ่ายแค่ 3000 บาท    เดี๋ยวนี้ไม่ไ่ด้ไปแล้วเพราะไม่ว่างเลยให้ภรรยาจ้างรถตู้ไปกลับเอง ไม่คิดว่าค่าน้ำมันจะเยอะขนาดนี้  ( ปกติใช้แต่ Fortuner ติดแก๊ส  )

เลยคุยกับแฟนว่า อนาคตซื้ออัลพาร์ดมือ 2  ดีไหมนั่งสบายด้วย  ค่าน้ำมันน่าจะไม่แพงกว่าจ้างรถตู้ดีเซล  หรือไม่ก็น่าจะพอกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2017, 12:24:41 โดย Auto »

ออฟไลน์ PREM

เคยเช่าขับไปเชงเม้งที่ตรัง เป็น 2.4 ตัวก่อน พ่อผมขับ วิ่ง 130-140 ตลอดเมื่อทำได้
หน้าจอขึ้น 8.5 กิโล/ลิตรครับ ถังน้ำมันก็เล็กด้วย แวะเติม 2 ครั้ง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

เคยเช่าขับไปเชงเม้งที่ตรัง เป็น 2.4 ตัวก่อน พ่อผมขับ วิ่ง 130-140 ตลอดเมื่อทำได้
หน้าจอขึ้น 8.5 กิโล/ลิตรครับ ถังน้ำมันก็เล็กด้วย แวะเติม 2 ครั้ง
น่าสนครับ  มีเช่าด้วยราคาค่าเช่าคิดเท่าไหร่ / ต่อวัน   

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
แชร์ครับ  เมื่อกลางเดือน  ขับไปเที่ยวหนองคายมา  ตระเวณเที่ยว 2,000
โล  ไปกันสองคัน  ทางหลัก วิ่ง120ยืนพื้น-140  ไม่เกินนั้น  เว้นเวลาเร่งแซง
ได้วิ่งขวายาวๆ  นานๆต้องหลบรถ  มาเร็วที  แต่ส่วนมากต้องแซงซ้ายไปเองมากว่า
ไปกันสองคัน alphard hybrid ทั้งสองคัน วิ่งตามกันไป
ผู้โดยสาร  รวมของเต็มคันรถ
เติม เบนซิน สีเหลือง ปตท ตลอดทาง
ดูจากจอ  ได้ 10-12  โล/ลิตร  อยู่ในช่วงนี้ตลอด
ช่วงฝนตกขับช้าหน่อยวิ่ง80-90 ขึ้นมา14 เป็นช่วงๆ
ไปถึงหนองคาย  ไปไปนั่ง commuter เมื่อก่อนก็นั่งบ่อย ผมว่ามันเด้งๆเยอะไป
 ไปลาว  ไปสลับนั่ง h1 ที่ฝั่งลาว
เพิ่งเคยนั่งh1 ยาวๆ ครั้งแรก
ช่วงล่าง ทำไมผมรู้สึกว่านั่งสบายกว่า commuter  ไม่กระชากเท่า  เด้งน้อยกว่า
  ผมว่าถ้าเลือกได้คนคงขอไปalphardกันหมด  มันต่างกันเยอะจริงๆ
2.5 ไม่hybrid คงประหยัดน้อยกว่านิดๆ แต่อัตราเร่ง hybrid ผมว่าแรงกว่าหน่อยๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

H1ครับแรงดีช่วงล่างก็ดีระดับนึงอารมณ์รถหนักๆแต่แรงเหลือๆ  ทางราบ100-120km/hได้ประมาณ12โลลิตร  คิดเป็นบาทต่อกม.มันเทียบไม่ได้เพราะน้ำมันราคามันเปลี่ยนตลอดครับ

ผมเช่าไปขึ้นภูที่น่านมาติดใจเลย

ออฟไลน์ Arado_kung

Commuter รถไม่ใช่เบาๆนะครับ น้ำหนักรวมทั้งคนกับของเข้าไปด้วยทะลุ3ตันนะครับ ถ้าใช้ไม่บ่อยเช่าเอาดีแล้วครับ คุณซื้อมาค่าน้ำมันอาจจะพอๆกันก็จริงแต่จะใช้ซักกี่ครั้งและเช่ารถตู้คือคุณมีคนขับรถให้นะนั่งไปอย่างเดียวสบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ -Brian

Commuter ผมเคยเช่าตัว 2.5 ดีเซล ขับจากกรุงเทพ ไปอ.อุ้มผาง จ.ตาก นั่งกัน 11 คน กระเป๋าเต็มคัน ไป-กลับน้ำมันหมดไป 3 พันปลายๆครับ
ส่วนตัวผมยอมรับได้ เพราะขึ้นเขา ดีเซลได้เปรียบกว่า

เคยเอา Estima 2.4 ไปขึ้นเขา บอกเลยว่าเหนื่อยมาก แถมกินน้ำมันกว่า Commuter อย่างเห็นได้ชัด แต่ถ้าทางเรียบ ประหยัดกว่า Commuter ครับ ไปกลับกรุงเทพ-พัทยา หมดไป500นิดๆเอง

ออฟไลน์ TheBoy

• Newbie
  • *
ส่วนตัวใช้ alphard2.5sc  วิ่งตจว นั่ง2-3คน ความเร็วไม่เกิน110 จะอยู่ที่ 12.5+- /ลิตร
toyota prius 2012
mercedes-Benz w212 2013
mercedes-Benz SLK200 2014
toyota alphard2.4zg 2017
bmw 520d g30 2018

ออฟไลน์ PREM

น่าสนครับ  มีเช่าด้วยราคาค่าเช่าคิดเท่าไหร่ / ต่อวัน

เช่าของ Sixt ครับ ราคาจำได้คร่าวๆ น่าจะ 4-5 พันต่อวัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ขอบคุณทุกครับตอบครับ

H1  คงไม่ไหวเหมือนรถตู้มากเกินไป  ไม่ชอบด้วยครับ  อีกทั้งความประหยัดไม่หนีจากอัลพาร์ดเลย   ถ้าไม่ได้ใช้ขึ้นดอยบบ่อย  ๆ ไม่น่าสู้อัลพาร์ดได้        ส่วนเรื่องเช่าขับอาจเป็นทางเลือก   เพราะที่จริงก็ไม่อยากมีรถที่บ้านไว้มากนัก  ภาระที่จอดรถและค่าซ่อมอีก

ออฟไลน์ Tien.W

commuter ถึงมันจะเครื่อง vigo แต่อย่าลืมว่า

1. บอดี้มันต้านลมกว่ามาก
2. น้ำหนักรถ + คน อย่างท่านข้างบนว่า น่าจะมี 3 ตัน (ในขณะที่กระบะ เต็มที่ก็ไม่เกิน 2 ตัน)
3. ไม่รวม คนขับติดเครื่องเดินเบารอพวกคุณ เวลาลงไปซื้อของ หรือ แวะระหว่างทางอีกนะ

ดังนั้น โลเกือบ 3 บาท ไม่แปลกหรอก

commuter ถึงมันจะเครื่อง vigo แต่อย่าลืมว่า

1. บอดี้มันต้านลมกว่ามาก
2. น้ำหนักรถ + คน อย่างท่านข้างบนว่า น่าจะมี 3 ตัน (ในขณะที่กระบะ เต็มที่ก็ไม่เกิน 2 ตัน)
3. ไม่รวม คนขับติดเครื่องเดินเบารอพวกคุณ เวลาลงไปซื้อของ หรือ แวะระหว่างทางอีกนะ

ดังนั้น โลเกือบ 3 บาท ไม่แปลกหรอก
  พอเอามาคิดเฉลี่ยบางช่วง   มันกินเกินกิโลล่ะ 3 บาทอีกแนะ    โดยเฉลี่ยวิ่งได้แค่ 8.x  km/l     กินดุเดือดใช้ได้เลยสำหรับรถตู้ดีเซล                       ไม่เคยใช้ดีเซลวิ่งยาว  ๆ มานานมากแล้ว (ปกติใช้แต่เบนซินติดแกีส )   ถือว่าค่าใช้จ่ายเกินกว่าที่คาดไว้เยอะทีเดียว           

ออฟไลน์ NoName__???

กินเกินไปนั่งไม่สบาย สนับสนุนเอา Alpard นุ่มกว่า กินยังไงก็ไม่น่ำต่ำกว่า8โลลิตร แถมยังมีถุงลมรอบคัน ดีกว่า H1 อันนั้นมีแค่ 2 ใบ