ผู้เขียน หัวข้อ: MB ถามผู้รู้  (อ่าน 5051 ครั้ง)

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
MB ถามผู้รู้
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 20:39:36 »
เพิ่งไปรับรถใหม่ มาอยากทราบว่าไฟข้างล่างติดตอนกลางวันมันช่วยอะไรเหรอครับ จะรบกวนแสบตาคนขับคนอื่นไหมครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: MB ถามผู้รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 20:41:15 »
มันเป็นไฟ daylight ขับกลางวันครับ ไม่แยงตา เหมือนไฟหน้าตอนหรี่อ่ะครับ เราจะปิดมันก็ได้นะ

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 21:07:22 »
เปิดไว้เถอะ มันจะดูดีขึ้น 15 %

ปล. อยากดูรีวิว เจ้านี่จัง  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2011, 21:10:00 โดย WINKUNG »

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 21:13:00 »
DRL = Daytime Running Light ไม่ได้เรียกว่า Daylight นะครับ เดี๋ยวจะเรียกผิดๆกันไปจนติดปาก

ไว้เปิดตอนกลางวัน ให้เป็นที่สังเกตของผู้ขับคนอื่นๆและคนเดินถนน เพื่อความปลอดภัยครับ

แสงสว่างมาก แต่ไม่แยงตา พอพลบค่ำเปิดไฟหน้า DRL ก็จะ dim ลดความสว่างลง ไม่รบกวนสายตาคนอื่นแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2011, 21:48:06 โดย GZaar »
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 21:18:02 »
กฏหมายยุโรปครับ รถใหม่ที่เริ่มผลิต
ต้องมี Daylight running lamps ทุกคัน

เหมือนบ้านเรา ที่ให้มอไซร์
ไฟหน้าสว่างตั้งแต่สตาร์ทเลย

ช่วยให้รถคันข้างหน้า เห็นเราได้ชัดขึ้นครับ

พอท่านเปิดไฟหน้า เจ้า DRL จะลดความสว่างลงเอง
ไม่แยงตา ยามค่ำคืนแน่นอนครับ  ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 21:37:53 »
คงเพราะไม่ได้ดูคู่มือรถแน่เลยครับ กลับบ้านว่างๆก็เปิดผ่านๆดูบ้างก็ดีครับ จะได้รู้ว่ารถทำอะไรได้บ้าง ไอ้นี่ ไอ้นั่น คืออะไร มีไว้เพื่อ
DRL = Daytime Running Light ไม่ได้เรียกว่า Daylight นะครับ เดี๋ยวจะเรียกผิดๆกันไปจนติดปาก

ไว้เปิดตอนกลางวัน ให้เป็นที่สังเกตของผู้ขับคนอื่นๆและคนเดินถนน เพื่อความปลอดภัยครับ

แสงสว่างมาก แต่ไม่แยกตา พอพลบค่ำเปิดไฟหน้า DRL ก็จะ dim ลดความสว่างลง ไม่รบกวนสายตาคนอื่นแน่นอนครับ

ตามนี้ครับ และจากประสบการณ์จริงพวกที่คิดว่ามันเป็นแสงแบบ Daylight (สีโทนแสงอาทิตย์) เนี่ย มันจะเอาชุด aftermarket ไปเชื่อมกับไฟหรี่ ไฟใหญ่ เวลากลางคืน ก็ติด แสบตามาก พวกนี้โรคจิตแน่นอนครับ แต่ที่แท้จริงไว้ใช้เปิดระหว่าง Daytime ซึ่งก็คือเวลากลางวันครับ ไม่แสบตา ว่าจะเขียนกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้อิงประสบการณ์จริงอยู่เหมือนกัน

และมันไม่ได้อยู่แค่เจ้านี้หรอกครับ สำหรับสเป็กไทย ไม่แน่ใจบีเอ็มมี DRL วงแหวนไหมนะ ที่เห็นๆอาจจะเป็นรถเกรย์ ส่วนเล็กซัส CT กับ IS mc ก็มีให้เป็นแบบ LED แล้วครับ อีกกรณีที่ต่างไปหน่อยคือ ซีรกโก้ กับคาราเวร จะใช้หลอดไฟสูงลดกำลังลงครับ เหลืองๆอำพันๆ แบบพวกรถอเมริกันนั่นแหละ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 21:49:48 »
ผมว่ามันช่วยให้รถคันอื่นมองเห็นเราได้ชัดขึ้นนะ
ผมรู้เพราะในฐานะที่รถผมไม่มี ได้แต่มองอย่างเดียว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 22:02:52 »
ตอนกลางวันเปิดไว้ก็ดีคับ
เพราะนอกจากสวยแล้ว ตอนขับทางไกลมันช่วยให้คันหน้ามองเห็นเราจากระยะไกลได้ดีมากๆ ยิ่งกับรถสีเทาๆนี่ช่วยได้เยอะเลย
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 22:04:59 »
แล้วไฟ DRL ของ MB นี่ใช่อันเดียวกันกับไฟตัดหมอกรึป่าวครับ?
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 22:30:04 »
คนละอันครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 22:34:27 »
ตอนนี้ผมรอลุ้นอยู่ว่า รถญี่ปุ่นประกอบในประเทศคันไหนจะติดDRL ให้ก่อนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 22:41:08 »
ตอนนี้ผมรอลุ้นอยู่ว่า รถญี่ปุ่นประกอบในประเทศคันไหนจะติดDRL ให้ก่อนกัน

ถ้ากฏหมายไม่บังคับ ผมว่าอีกนานอะครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 22:43:15 »
ตอนกลางวันถ้าเปิดไว้ รถที่นำหน้าเราเวลาเค้ามองกระจกหลังจะสังเกตุและเห็นชัดง่ายขึ้นครับ ผมว่าปลอดภัยเวลารถคันหน้าจะเปลี่ยนเลน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 22:54:50 »
มันต้องหารุ่นที่มี dedicated LED DRL น่ะครับ อย่างพริอุส MC รึเปล่า?
เพราะรุ่นอื่นๆส่วนใหญ่ สเป็กเมกาที่เคยเห็นก็จะเป็นหลอดไฟสูงครับ Corolla
(แบบนี้), Camry, Accord แต่มาบ้านเราดับดำมืดหมด ไม่รู้ไปต่อสายได้หรือว่าต้องใช้ module อะไร ดังนั้นถ้ามันไม่ได้สร้างมาโดยเฉพาะ ของไทยก็อาจปล่อยเป็นแค่หลอดไฟสูงต่อไปครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 19:36:18 »
ยุโรปใช้กันเยอะครับ เปิดไปเล้ยยยย เต็มที่