ผู้เขียน หัวข้อ: ผลสรุปและการรับผิดชอบของการเติมน้ำมันผิดจาก ปั๊ม  (อ่าน 12821 ครั้ง)

ออฟไลน์ iSame

• Newbie
  • *
สืบเนื่องจากกระทู้ที่แล้ว http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,27956.0.html ที่ปั๊ม ปตท สาขาบางเลนเติมน้ำมันผิดให้

ผมกลับไปเอารถที่อู่ที่มาลากรถไปซ่อมและถ่ายน้ำมันออกให้ในวันที่สอง หลังจากนั้นผมก็บึ่งไปขอพบ ผจก ปั๊มตามที่ เพื่อนๆแนะนำ ผลลัพท์คือ เค้าไม่อยู่ ให้ทิ้งเรื่องไว้ ผมก็ให้ในเสร็จค่ายใช้จ่ายทั้งหมด (แค่สี่ร้อย สำหรับค่าล้างเครื่อง+ค่าน้ำมันใหม่ อีกสี่ร้อย) ในใจผมไม่ติดใจไรหรอกแค่สี่ร้อย แต่อยากคุยกับเจ้าของเพื่อแจ้งเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ลืมบอกไปว่า พี่สาวของเจ้าของปั๊มเป็นคนดูแลทั้งหมด และคอยไล่คนไทยออกรับแต่พนักงานพม่าเพราะมันถูก ป้าคนนี้ล่ะตัวแสบเลย เดียวผมจะเล่าให้ฟังกับเหตุการณ์วันนี้กับป้าคนนี้ในวันที่ห้า ตอนเย็นวันนั้นพนักงานโทรมาบอกว่า รับเรื่องแล้วกำลังติดตามภาพจากกล้องวงจรปิดและรายงานเจ้าของปั๊ม แล้วจะติดต่อกลับมา

วันที่สามและสี่ หายเงียบ

วันนี้เป็นวันที่ห้า ผมและแม่ได้ไปที่ปั๊มแห่งนี้ เพื่อไปสอบถามข้อมูลว่าเรื่องไปถึงไหนแล้ว แม่ผมนั่งรอในรถ ผมเดินลงไปถามที่ออฟฟิต แล้วพนักงานแจ้งว่า ให้เดินไปหาป้าม่วง(แก่แต่งตัวม่วงทั้งแต่สีผม ตรงถึงรองเท้า) ผมก็อธิบายให้ฟังว่า เนียเป็นครั้งที่สองแล้วที่พนักงานคุณเติมผิด ครั้งแรกดีนะที่ผมมองเห็นเลยถ่ายน้ำมันออกทัน แต่นี่ครั้งที่สองแล้ว รถผมเสียอยู่ที่บ้าน ต้องให้อู่มาลากไปซ่อม ทางพนักงานของคุณน่าจะมีมาตฐานมากกว่านี้ เติมน้ำมันผิดบ่อย ทางป้าแกตอบมาด้วยเสียงกวน-ีนมาก ว่า ไม่มีมาตรฐานตรงไหน เด็กมันเติมผิดเองมาโทดปั๊มไม่ได้ (เด็กคนที่เติมให้ผมเดินมาแล้วผมชี้ให้ดูพอดี) ผมเลยบอกว่าจะรับผิดชอบยังไง ประโยคเด็ดที่ ยัยแก่นี่ตอบคือ "ไม่รับผิดชอบ ถ้ารู้ว่าผิดทำไมไม่เอามาถ่ายหรือซ่อมที่ปั๊ม ถ้าไปทำข้างนอก คุณผิดเอง" ผมก็ปรี๊ดเลยครับ  >:( >:( อยู่ดีดีมาโทดว่าผมผิดแล้วหาว่าไม่ยอมแจ้งทางปั๊มด้วยทั้งๆที่ผมแจ้งตั้งแต่วันแรกแล้ว และโทรหาทุกวันติดตามความเคลื่อนไหว ไม่มีพนักงานรับเลย แกก็ตะหวาดว่า จะไม่มีได้ไง นี่มันบริษัท มันคนอยู่ตลอด ผมเลยให้ดูเบอร์โทรออกในมือถือ แกก็ไม่มอง แล้วป้านี่พูดจา ถ่อยมาก ไม่รับผิดชอบไรเลย ผมเลยถามว่า คุณเป็นเจ้าของปั๊มหรือเปล่า ทำไมถึงไม่รับผิดชอบ แกก็หาว่าผมดูถูกแก ผมเลยเรียกแม่ลงจากรถมาคุย ป้าแก่นี้พูดจากับแม่ผมแย่มาก หาว่าผมผิด พูดจากับเค้าไม่ดี สารพัด ทั้งๆเด็กในปั๊มตัวเองทำผิดแล้วไม่รับผิดชอบไรเลย มีการทวงน้ำมันว่าถ้าเติมผิดไหนล่ะน้ำมันที่ผิด ผมโมโหมากระหว่างนั้น แม่ผมเลยบอกว่าไปเถอะ แค่ไม่กี่ร้อย อย่าไปลดตัวกับคนพวกนี้เลย ผมเลยโมโห หลุดปากไปว่า ถือว่าทำบุญทำทาน ให้คนแก่  :( :( :( ป้าแก่ ตะโกนมาว่าไรรู้ไหมครับ ชั้นไม่ต้องการหรอก ชั้นบริหารเงินเป็นล้านชั้นไม่สนใจหรอก ด้วยความปากไวของผม เลยตอบว่า แค่หลักล้าน อย่ามาอวด แก่แล้วอย่าทำตัวไม่ดี แล้วก็ขึ้นรถออกเลย

ปล 1.ผมก็รู้ว่ามีปากไวไปบ้างตอนท้ายๆคือโมโหมาก ไม่รับผิดชอบอะไรเลย ดีที่แม่ผมอยู่ เบรคผมไว้ ไม่ให้มีเรื่องงต่อ
     2.มีเพื่อนๆท่านใดรู้วิธีการรายงานเรื่องนี้สู่ ปตท ใหญ่ไหมครับ เพราะว่า มันไม่ใช่ผมคนเดียวที่เจอ ผมไปเล่าให้ใครฟังเรื่องนี้ เค้าก็พูดเหมือนกันหมด ว่าผิดบ่อยและไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น ปัดเป็นความผิดเราอย่างเดียว
    3.ป้าแก่คนนี้เค้าโทรไปหาพ่อผม แล้วบอกว่า ผมและแม่ไปยืนว่าป้าแกในปั๊ม ทำไมไม่พูดจาดีดี กับเค้า พ่อผมโทรมาถามว่าจริงหรอ ผมบอกว่าทะเลาะกันจริง แต่ไม่ได้พูดจาไม่ดี มีแต่ป้าแกพูดจาแย่มาก และยังกล้ามาใส่ร้ายผมกับแม่ให้พ่อฟัง พ่อผมก็บอกว่า อย่าไปสนใจคนพวกนี้เลย
4.ถ้ากระทู้นี้ล่อแหลม หรือไม่ดี สามารถแจ้งลบได้นะครับ ผมแค่อยากเล่าผ่านประสบการณ์ให้ฟัง เพราะเชื่อว่าสมาชิคในที่นี้ก็รักรถตัวเองกันทุกคน คงไม่มีใครอยากเจอเหตุการเติมน้ำมันผิด แต่ไม่รับผิดชอบเลยจาก คนพวกนี้
5. ปั๊มนี้ คือ ปตท สาขา อ.บางเลน นครปฐม
6.ขอบคุณทีีสละเวลามาอ่านน่ะครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: ผลสรุปและการรับผิดชอบของการเติมน้ำมันผิดจาก ปั๊ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 13:20:50 »
สะใจสุดคือประจานชื่อปั้ม และสาขาที่อยู่เนี้ยแหละครับ เพราะรายได้เค้าหายแบบรู้สึกได้แน่นอน เดี๋ยวจะช่วยกระจายข่าวครับ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
Re: ผลสรุปและการรับผิดชอบของการเติมน้ำมันผิดจาก ปั๊ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 13:31:26 »
ลองแจ้งเรื่องไปที่ สำนักงานใหญ่ ปตท. ได้มั้งครับผมเข้าใจว่าเค้าน่าจะมีหน่วยงานที่ควบคุมคุณภาพของสถานีบริการน้ำมันของตัวเองอยู่ผมว่าประเด็นมันไม่ใช่เรื่องเงินแค่ 400 แต่มันคือความน่าเชื่อถือและรับผิดชอบของสถานีบริการน้ำมันที่ให้บริการในนาม ปตท. รึเปล่า

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 13:35:03 »
โชคดีปั๊ม ปตท. ไม่ได้กินเงินผมหรอก เพราะไม่คิดจะเติมปั๊มนี้
แต่ผมเข้าปั๊ม ปตท. ประจำนะ เอาไว้เข้าอเมซอนพาแฟนกินกาแฟ ซื้อขนมเซเว่น
แล้วก็เข้าส้วมปลดทุกครับ ชอบห้องน้ำสะอาดดี ฟรีด้วยเลยชอบใหญ่ อิอิ ;D
พูดถึงคุณป้านี่ แกคงเคี่ยวมากๆ ไม่งั้นเงินไม่กี่ร้อยแกยอมแลกกับเครดิตปั๊มแกเลยแฮะ ???
ปัจจันผมเติมแต่ E20 บางจากไม่ก็ โซฮอล95 ของคาลเท็กเท่านั้น บริการก้ดีด้วย
ที่ผ่านมาไม่เคยเจอพม่ามาเติมน้ำมันเลยแฮะ

อย่าไปซีเรียสกับแกเลย ปล่อยแกไปเหอะ เดี๋ยวเงินทับแกตายเอง
แกอยู่ได้อีกไม่กี่ปีหรอก เงินที่สะสมมาแกก็เอาไปไม่ได้ซักบาท ;D
มนุษย์ทุกคนมีที่ไปของใครของมัน เขาเป็นแบบนี้เราคงทำไรไม่ได้
คงได้แต่เตือนๆ กันเท่านั้น :-\

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 13:36:21 »
เป็นกระทู้ที่ดีครับ ไม่เห็นต้องลบเลยถ้าเป็นตามนี้จริงๆ
แต่ผมอยากให้ท่านเวลาไปทำเรื่องพวกนี้อย่างน้อยควรอัดเสียงไว้นะครับ เผื่อเป็นประโยชน์ในอนาคต

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 13:56:30 »
สืบเนื่องจากกระทู้ที่แล้ว http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,27956.0.html ที่ปั๊ม ปตท สาขาบางเลนเติมน้ำมันผิดให้

ผมกลับไปเอารถที่อู่ที่มาลากรถไปซ่อมและถ่ายน้ำมันออกให้ในวันที่สอง หลังจากนั้นผมก็บึ่งไปขอพบ ผจก ปั๊มตามที่ เพื่อนๆแนะนำ ผลลัพท์คือ เค้าไม่อยู่ ให้ทิ้งเรื่องไว้ ผมก็ให้ในเสร็จค่ายใช้จ่ายทั้งหมด (แค่สี่ร้อย สำหรับค่าล้างเครื่อง+ค่าน้ำมันใหม่ อีกสี่ร้อย) ในใจผมไม่ติดใจไรหรอกแค่สี่ร้อย แต่อยากคุยกับเจ้าของเพื่อแจ้งเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ลืมบอกไปว่า พี่สาวของเจ้าของปั๊มเป็นคนดูแลทั้งหมด และคอยไล่คนไทยออกรับแต่พนักงานพม่าเพราะมันถูก ป้าคนนี้ล่ะตัวแสบเลย เดียวผมจะเล่าให้ฟังกับเหตุการณ์วันนี้กับป้าคนนี้ในวันที่ห้า ตอนเย็นวันนั้นพนักงานโทรมาบอกว่า รับเรื่องแล้วกำลังติดตามภาพจากกล้องวงจรปิดและรายงานเจ้าของปั๊ม แล้วจะติดต่อกลับมา

วันนี้เป็นวันที่ห้า ผมและแม่ได้ไปที่ปั๊มแห่งนี้ เพื่อไปสอบถามข้อมูลว่าเรื่องไปถึงไหนแล้ว แม่ผมนั่งรอในรถ ผมเดินลงไปถามที่ออฟฟิต แล้วพนักงานแจ้งว่า ให้เดินไปหาป้าม่วง(แก่แต่งตัวม่วงทั้งแต่สีผม ตรงถึงรองเท้า) ผมก็อธิบายให้ฟังว่า เนียเป็นครั้งที่สองแล้วที่พนักงานคุณเติมผิด ครั้งแรกดีนะที่ผมมองเห็นเลยถ่ายน้ำมันออกทัน แต่นี่ครั้งที่สองแล้ว รถผมเสียอยู่ที่บ้าน ต้องให้อู่มาลากไปซ่อม ทางพนักงานของคุณน่าจะมีมาตฐานมากกว่านี้ เติมน้ำมันผิดบ่อย ทางป้าแกตอบมาด้วยเสียงกวน-ีนมาก ว่า ไม่มีมาตรฐานตรงไหน เด็กมันเติมผิดเองมาโทดปั๊มไม่ได้ (เด็กคนที่เติมให้ผมเดินมาแล้วผมชี้ให้ดูพอดี) ผมเลยบอกว่าจะรับผิดชอบยังไง ประโยคเด็ดที่ ยัยแก่นี่ตอบคือ "ไม่รับผิดชอบ ถ้ารู้ว่าผิดทำไมไม่เอามาถ่ายหรือซ่อมที่ปั๊ม ถ้าไปทำข้างนอก คุณผิดเอง" ผมก็ปรี๊ดเลยครับ  >:( >:( อยู่ดีดีมาโทดว่าผมผิดแล้วหาว่าไม่ยอมแจ้งทางปั๊มด้วยทั้งๆที่ผมแจ้งตั้งแต่วันแรกแล้ว และโทรหาทุกวันติดตามความเคลื่อนไหว ไม่มีพนักงานรับเลย แกก็ตะหวาดว่า จะไม่มีได้ไง นี่มันบริษัท มันคนอยู่ตลอด ผมเลยให้ดูเบอร์โทรออกในมือถือ แกก็ไม่มอง แล้วป้านี่พูดจา ถ่อยมาก ไม่รับผิดชอบไรเลย ผมเลยถามว่า คุณเป็นเจ้าของปั๊มหรือเปล่า ทำไมถึงไม่รับผิดชอบ แกก็หาว่าผมดูถูกแก ผมเลยเรียกแม่ลงจากรถมาคุย ป้าแก่นี้พูดจากับแม่ผมแย่มาก หาว่าผมผิด พูดจากับเค้าไม่ดี สารพัด ทั้งๆเด็กในปั๊มตัวเองทำผิดแล้วไม่รับผิดชอบไรเลย มีการทวงน้ำมันว่าถ้าเติมผิดไหนล่ะน้ำมันที่ผิด ผมโมโหมากระหว่างนั้น แม่ผมเลยบอกว่าไปเถอะ แค่ไม่กี่ร้อย อย่าไปลดตัวกับคนพวกนี้เลย ผมเลยโมโห หลุดปากไปว่า ถือว่าทำบุญทำทาน ให้คนแก่  :( :( :( ป้าแก่ ตะโกนมาว่าไรรู้ไหมครับ ชั้นไม่ต้องการหรอก ชั้นบริหารเงินเป็นล้านชั้นไม่สนใจหรอก ด้วยความปากไวของผม เลยตอบว่า แค่หลักล้าน อย่ามาอวด แก่แล้วอย่าทำตัวไม่ดี แล้วก็ขึ้นรถออกเลย

ปล 1.ผมก็รู้ว่ามีปากไวไปบ้างตอนท้ายๆคือโมโหมาก ไม่รับผิดชอบอะไรเลย ดีที่แม่ผมอยู่ เบรคผมไว้ ไม่ให้มีเรื่องงต่อ
     2.มีเพื่อนๆท่านใดรู้วิธีการรายงานเรื่องนี้สู่ ปตท ใหญ่ไหมครับ เพราะว่า มันไม่ใช่ผมคนเดียวที่เจอ ผมไปเล่าให้ใครฟังเรื่องนี้ เค้าก็พูดเหมือนกันหมด ว่าผิดบ่อยและไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น ปัดเป็นความผิดเราอย่างเดียว
    3.ป้าแก่คนนี้เค้าโทรไปหาพ่อผม แล้วบอกว่า ผมและแม่ไปยืนว่าป้าแกในปั๊ม ทำไมไม่พูดจาดีดี กับเค้า พ่อผมโทรมาถามว่าจริงหรอ ผมบอกว่าทะเลาะกันจริง แต่ไม่ได้พูดจาไม่ดี มีแต่ป้าแกพูดจาแย่มาก และยังกล้ามาใส่ร้ายผมกับแม่ให้พ่อฟัง พ่อผมก็บอกว่า อย่าไปสนใจคนพวกนี้เลย
4.ถ้ากระทู้นี้ล่อแหลม หรือไม่ดี สามารถแจ้งลบได้นะครับ ผมแค่อยากเล่าผ่านประสบการณ์ให้ฟัง เพราะเชื่อว่าสมาชิคในที่นี้ก็รักรถตัวเองกันทุกคน คงไม่มีใครอยากเจอเหตุการเติมน้ำมันผิด แต่ไม่รับผิดชอบเลยจาก คนพวกนี้
5. ปั๊มนี้ คือ ปตท สาขา อ.บางเลน นครปฐม
6.ขอบคุณทีีสละเวลามาอ่านน่ะครับ
ปั๊ม ปตท สาขาบางเลนเหลอครับ แกน่าจะวางตัวดีๆหน่อยนะ จะได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 14:42:45 »
ลองแจ้งเรื่องไปที่ สำนักงานใหญ่ ปตท. ได้มั้งครับผมเข้าใจว่าเค้าน่าจะมีหน่วยงานที่ควบคุมคุณภาพของสถานีบริการน้ำมันของตัวเองอยู่ผมว่าประเด็นมันไม่ใช่เรื่องเงินแค่ 400 แต่มันคือความน่าเชื่อถือและรับผิดชอบของสถานีบริการน้ำมันที่ให้บริการในนาม ปตท. รึเปล่า
น้องคนไทยที่รับเรื่องไว้ เค้าเล่าให้ผมฟังว่า เรื่องเติมผิดมีเยอะมาก คนท้วงติงเยอะ แต่ป้าแกก็ I DO NOT CARE ขนาด เจ้าหน้่าที่ ปตท มาตรวจเคยท้วงติงเร่ืองพนักงานพม่า กับทางปั๊มสาขานี้ แต่ก็ไม่สนใจ แรงงานมันถูกนิ จะเติมผิดก็ไม่สนใจ ป้าไม่แคร์ อันนี้น้องเค้าบอกมาน่ะครับ

เป็นกระทู้ที่ดีครับ ไม่เห็นต้องลบเลยถ้าเป็นตามนี้จริงๆ
แต่ผมอยากให้ท่านเวลาไปทำเรื่องพวกนี้อย่างน้อยควรอัดเสียงไว้นะครับ เผื่อเป็นประโยชน์ในอนาคต

ณ จุดๆนั้น ระเบิดลงคิดไรไม่ออกแล้วครับ ด้วยความจริง ในความคิดคิดอย่างเดียวคือ อยากถีบคนแก่มาก เกิดมาไม่เคยเจอใครแบบนี้มาก่อน แต่ มันก็ไม่คุ้มหรอกครับที่จะทำแบบนั้นได้แค่คิด

วันนี้เป็นวันที่ห้า ผมและแม่ได้ไปที่ปั๊มแห่งนี้ เพื่อไปสอบถามข้อมูลว่าเรื่องไปถึงไหนแล้ว แม่ผมนั่งรอในรถ ผมเดินลงไปถามที่ออฟฟิต แล้วพนักงานแจ้งว่า ให้เดินไปหาป้าม่วง(แก่แต่งตัวม่วงทั้งแต่สีผม ตรงถึงรองเท้า) ผมก็อธิบายให้ฟังว่า เนียเป็นครั้งที่สองแล้วที่พนักงานคุณเติมผิด ครั้งแรกดีนะที่ผมมองเห็นเลยถ่ายน้ำมันออกทัน แต่นี่ครั้งที่สองแล้ว รถผมเสียอยู่ที่บ้าน ต้องให้อู่มาลากไปซ่อม ทางพนักงานของคุณน่าจะมีมาตฐานมากกว่านี้ เติมน้ำมันผิดบ่อย ทางป้าแกตอบมาด้วยเสียงกวน-ีนมาก ว่า ไม่มีมาตรฐานตรงไหน เด็กมันเติมผิดเองมาโทดปั๊มไม่ได้ (เด็กคนที่เติมให้ผมเดินมาแล้วผมชี้ให้ดูพอดี) ผมเลยบอกว่าจะรับผิดชอบยังไง ประโยคเด็ดที่ ยัยแก่นี่ตอบคือ "ไม่รับผิดชอบ ถ้ารู้ว่าผิดทำไมไม่เอามาถ่ายหรือซ่อมที่ปั๊ม ถ้าไปทำข้างนอก คุณผิดเอง" ผมก็ปรี๊ดเลยครับ  >:( >:( อยู่ดีดีมาโทดว่าผมผิดแล้วหาว่าไม่ยอมแจ้งทางปั๊มด้วยทั้งๆที่ผมแจ้งตั้งแต่วันแรกแล้ว และโทรหาทุกวันติดตามความเคลื่อนไหว ไม่มีพนักงานรับเลย แกก็ตะหวาดว่า จะไม่มีได้ไง นี่มันบริษัท มันคนอยู่ตลอด ผมเลยให้ดูเบอร์โทรออกในมือถือ แกก็ไม่มอง แล้วป้านี่พูดจา ถ่อยมาก ไม่รับผิดชอบไรเลย ผมเลยถามว่า คุณเป็นเจ้าของปั๊มหรือเปล่า ทำไมถึงไม่รับผิดชอบ แกก็หาว่าผมดูถูกแก ผมเลยเรียกแม่ลงจากรถมาคุย ป้าแก่นี้พูดจากับแม่ผมแย่มาก หาว่าผมผิด พูดจากับเค้าไม่ดี สารพัด ทั้งๆเด็กในปั๊มตัวเองทำผิดแล้วไม่รับผิดชอบไรเลย มีการทวงน้ำมันว่าถ้าเติมผิดไหนล่ะน้ำมันที่ผิด ผมโมโหมากระหว่างนั้น แม่ผมเลยบอกว่าไปเถอะ แค่ไม่กี่ร้อย อย่าไปลดตัวกับคนพวกนี้เลย ผมเลยโมโห หลุดปากไปว่า ถือว่าทำบุญทำทาน ให้คนแก่  :( :( :( ป้าแก่ ตะโกนมาว่าไรรู้ไหมครับ ชั้นไม่ต้องการหรอก ชั้นบริหารเงินเป็นล้านชั้นไม่สนใจหรอก ด้วยความปากไวของผม เลยตอบว่า แค่หลักล้าน อย่ามาอวด แก่แล้วอย่าทำตัวไม่ดี แล้วก็ขึ้นรถออกเลย

ปั๊ม ปตท สาขาบางเลนเหลอครับ แกน่าจะวางตัวดีๆหน่อยนะ จะได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน
ชื่อเสียงป้าแก เร่ืองปากโด่งดังมาก ผมถามจากพนักงานในบริษัท บอกว่าดีแล้วที่ไม่ไปยุ่งกับคนแบบนี้ ปล่อยแกไป วันนึงแกจะได้รับมันเอง ผมก็ได้แต่ภาวนาว่า ขอให้แกได้รับพรุ้งนี้ เลยล่ะกัน เร็วดี :p

ออฟไลน์ Sammy_

Re: ผลสรุปและการรับผิดชอบของการเติมน้ำมั
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 14:59:11 »
ปล.ไม่ถงไม่ถามเรื่องสุขภาพสักคำ.....

ถ้าเป็นไปได้อย่างน้อยแจ้งไป ที่ สนง.ใหญ่ ปตท ก็ดีนะครับ ดีกว่าปล่อยไปเฉยๆ เดี๋ยวนี้เวลาติดต่อเร่ืองที่เป็นปัญหาผมจะพกเครื่องอัดเสียงไปด้วยทุกครั้ง เพราะมันคือหลักฐานชั่นดีในการเอาผิดคน และได้ดูย้อนกลับได้ด้วยว่า เพราะเวลาเราอารมณ์เย็น จะได้รู้ว่า เราทำถูกต้องมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 15:04:46 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 16:08:49 »
เล่นเวปคลับรถที่อื่นอีกหรือเปล่าครับ ลองเอาไปโพสต์ไว้ให้ทั่วๆ คนใช้รถจะได้หลีกเลี่ยงปั๊มนี้ไปเลย  แล้วก็ลองแจ้งไปทางสนง.ใหญ่ปตท.ดูครับเผื่อเขารับฟังและช่วยแก้ไขปัญหาอะไรได้บ้าง  อย่าลืมสคบ.ครับ ทำผิดแล้วไม่ยอมรับผิดแบบนี้สมควรเล่นให้หนัก  >:( >:(

ปล.นึกถึงกระทู้ร้านตั้งศูนย์-ถ่วงล้อแถวเลียบทางด่วนเอกมัย-รามอินทราเมื่อปีที่แล้วเลย เจอป้าแก่ๆบริหารแล้วพูดโอ้อวดเหมือนกันเป๊ะ   :-\ :-\
Test ..

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 16:26:29 »
 >:( ชิ ยายแก่มหาภัย  

ชั้นบริหารเงินเป็นล้านชั้นไม่สนใจหรอก  :P

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 16:54:53 »
เล่นเวปคลับรถที่อื่นอีกหรือเปล่าครับ ลองเอาไปโพสต์ไว้ให้ทั่วๆ คนใช้รถจะได้หลีกเลี่ยงปั๊มนี้ไปเลย  แล้วก็ลองแจ้งไปทางสนง.ใหญ่ปตท.ดูครับเผื่อเขารับฟังและช่วยแก้ไขปัญหาอะไรได้บ้าง  อย่าลืมสคบ.ครับ ทำผิดแล้วไม่ยอมรับผิดแบบนี้สมควรเล่นให้หนัก  >:( >:(

ปล.นึกถึงกระทู้ร้านตั้งศูนย์-ถ่วงล้อแถวเลียบทางด่วนเอกมัย-รามอินทราเมื่อปีที่แล้วเลย เจอป้าแก่ๆบริหารแล้วพูดโอ้อวดเหมือนกันเป๊ะ   :-\ :-\
ผมไม่ทราบว่าต้องรายงานไปส่วนไหนขอฃ ปตท อะครับ พอแนะนำได้ไหม เพราะ ปตท มีหลาย แผนกมากจริงๆ แต่อยากรายงานไปมากๆ
>:( ชิ ยายแก่มหาภัย 

ชั้นบริหารเงินเป็นล้านชั้นไม่สนใจหรอก  :P

แค่บริหาร เพราะไม่ใช่ของแกหรอก คนมีเค้าไม่มาอวดกันหรอกครับ :)

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 17:49:51 »
ผมแนะนำนะครับ

1. หนังสืออย่างเป็นทางการส่ง ปตท สนญ ตรงวิภา  ร่างทั้งภาษาไทยและอังกฤ เรียนกรรมการผู้จัดการใหญ๋

2. โพส FW ฬน Facebook แสดงชื่อปั๊ม และรายละเอียดให้ครบ โพสใบเสร็จที่คุณซ่อมรถมาด้วย ลงวันที่ให้ชัดเจน

3. Fax หนังสือที่แจ้งปตท ให้ปั๊มมันดู

ปล  โชคดี ปตท ผมเอาไว้เข้าห้องน้ำอย่างเดียว  ด้วยเหตผลส่วนตัว ผมจะไม่มีวันเติมน้มันปั๊มนี้เด็ดขาด ยิ่งมาเจอแบบนี้ ยิ่งเกลียดมากกกกๆๆ

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 18:10:55 »
แค่สงสัยครับ ว่าเมืองไทยเราไม่มีมาตรฐานของรูเติมน้ำมัน กับหัวจ่ายนำ้มันที่ต้องตรงกันตามชนิดถึงจะเติมได่หรือครับ. จำได้คล้ายๆว่าไปอเมริกาที่ไร เติมนำ้มันผิดหัวจ่ายมันจะแยงไม่เข้านะ.  อันที่จริงกระทรวงพลังงาน หรือผู้เกี่ยวข้องน่าจะศึกษาและทำมาตรฐานทางด้านนี้. จะได้ไม่มีเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นอีก

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 18:50:35 »
ผมว่าน่าจะอัดเสียงไว้นะ หรืออัด vdo ป้าแกไว้เลยแบบไม่ให้รู้ตัว มือถือสมัยนี้ทำได้ไม่ยาก แค่ถือไว้เฉยๆไม่รู้หรอก แล้วก็จัดการโพสซะเลย  ;D ;D ;D

ปตท.ไม่เติมถ้าไม่จำเป็นจริงๆ เห็นบอก E20 ปั้มเชลล์ก็จะนำมาขายแล้วนิครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Kuro

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 19:22:46 »
แย่มากๆนะคับถ้าเค้าพูดจาแบบนี้ ผมจะได้บอกเพื่อนๆพี่ๆว่าให้ระวังเยอะๆกับปั๊มนี้ ;)
อย่าเครียดมากคับ ถือซะว่าชาติก่อนเคยมีกรรมกันมาก่อน ;D

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 19:27:16 »
โทรหาสำนักงานใหญ่เลยครับ

ผมเคยเจอมาแล้ว เด็กปั๊ม ปตท. เช่นกันกระแทกหัวจ่ายน้ำมันแรงมากๆ ใส่รถผมแรกมาก(เหมือนหงุดหงิดมา) ผมก็ลงไปต่อว่า แล้วคนที่คุมเงินในตู้ทำเป็นไม่พอใจ  แฟนผมก็ไห้ขึ้นรถไม่อยากมีเรื่อง
ผมก็เลยโทรไปที่สำนักงานใหญ่ แต่เค้าก็ทำได้แค่หักแต้ม

ปั๊มเดียวนี้ไม่มีมาตฐาน ในการบริการเลยเนอะ

ปล.บางทีเจอเติมไปคุยโทรสับไปอีก

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 19:47:47 »
ถ้าเป็นจริงก็ไม่ต้องแบนหรอกครับ
แค่ช่วยกันไปใช้บริการห้องน้ำอย่างเดียว เอาให้ส้วมแตกก็พอครับ
น้ำมันไม่ต้องเติมหรอก เติมแต่ลมยางพอ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 19:53:03 »
แนะนำติดต่อเบอร์ 1365 สายด่วน ปตท รับข้อร้องเรียนครับ อย่าไปอะไรกับปั้ม เป็นแค่ ดีลเลอร์

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 20:02:57 »
แนะนำติดต่อเบอร์ 1365 สายด่วน ปตท รับข้อร้องเรียนครับ อย่าไปอะไรกับปั้ม เป็นแค่ ดีลเลอร์

เห็นด้วยเลยครับ แจ้งให้ ปตท.สำนักงานใหญ่รับทราบดีกว่า
อย่าเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือ ผมจะพูดกับตัวเองทุกครั้งเวลาอารมณ์ขึ้น

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 20:40:44 »
ควร ถ่ายรูป ใบเสร็จ และขั้นตอนการถ่าย นํ้ามัน ควรอัด video ใว้ ถ้าจำเป็น ลง youtube ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ fahsai@2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 21:28:54 »
ผมว่ายายคนนี้ควรจะได้รับบทเรียนซะบ้าง อย่าคิดว่ามีเงินแล้วทำได้ทุกอย่าง ร้องเรียนไปเลยครับไหนๆก็เสียอารมณ์แล้วเล่นไปเลยดูสิจะเป็นอย่างไร

อย่าหาว่าผมยุเลย เอาให้หนักทำผิดแล้วยังบ่ายเบี่ยงถ้าเป็นผม หึหึ ไม่จบง่ายๆถ้าพูดจาแบบนี้

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 22:07:10 »
โชคดีที่แวะไปเข้าห้องน้ำที่ ปอตอทอ อย่างเดียว
โดยไม่มีความคิดที่จะเติมน้ำมันของมันเลยสักหยด

ยังไงก็ร้องเรียนถึงสำนักงานใหญ่เลยครับ
น่าจะมีนโยบายควบคลุมอยู่
แล้วให้เค้าจัดการกันเอง
คงมีผลไม่มากก็น้อยละครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ veeraya

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 23:33:45 »
ขอทวนตำแหน่งของปั๊มนี้อีกทีได้ไม๊ครับเผื่อวันหลังผ่านไปแถวบางเลนจะได้ไม่เข้าไปเติม
อีกอย่างหนึ่งเรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์เตือนให้เราลงไปตรวจสอบอย่าเสียสมาธิจนกว่าเด็กปั๊มจะนำหัวจ่ายน้ำมันที่ถูกต้องใส่เข้าไป
เพราะอย่าลืมว่ามีโอกาสจะเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นอีกในปั๊มอื่นก็ได้นะครับ
ทางที่ดีเข้าปั๊มที่แยกตู้ชนิดน้ำมันจากกันเลยจะดี ถ้าเติมผิดก็ยังเป็นน้ำมันประเภทเดียวกัน

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 05:53:04 »
อีแก่นี่ต้องเจอสาวกสิกรสักหน่อย !!!

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 16:27:53 »
ผมว่าอยู่ที่ตัวเจ้าของปั๊มไม่มีความรับผิดชอบอย่างแรงไม่มีจิตใจในด้านบริการเอาเสียเลยครับ!!!!!
 แต่ความผิดพลาดนี้ก็พึ่งเกิดกับปั๊มพี่สาวผมเหมือนกันครับ แต่ทางเรารับผิดชอบ คือถ่ายน้ำมันออกเอารถลูกค้าไปเข้าศูนย์ และออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดให้ เป็นวีออสครับ แต่ความผิดพลาดนั้นเกิดจากเด็กปั๊มหรือเด็กหน้าลานที่ยังไม่มีความชำนาญ แต่ต้องยอมรับนะครับว่าเด็กหน้าลานนั้นหายากมากๆเราจึงคัดคนได้ที่แบบว่า(พูดภาษาคนได้และฟังรู้เรื่อง)ทั้งๆที่ค่าแรงหรือเงินเดือนนั้นก็ปรับค่าแรงขั้นต่ำ(ซึ่งสวนทางกับวุฒิการศึกษา)ไปแล้วแต่ก็มีคนมาสมัครน้อย แต่เรื่องการเทรนเด็กเราก็ทำตามมาตฐาน แต่เรื่องความผิดพลาดมันก็อาจจะเกิดขึ้นได้เช่นกัน *ดังนั้นผมว่าเราควรช่วยกันสังเกตุด้วยตัวเองด้วยจะดีที่สุดครับ ^^~
^^~

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 21:32:30 »
แบบนี้ต้องเอาเรื่องแล้วครับ ปล่อยไว้ก็ไปทำกับคนอื่นอีกอยู่ดี :-\

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 10:58:10 »
ควร ถ่ายรูป ใบเสร็จ และขั้นตอนการถ่าย นํ้ามัน ควรอัด video ใว้ ถ้าจำเป็น ลง youtube ก็ดีนะครับ
อย่าที่ผมบอก คือผมไม่ได้คิดจะมีเรื่องอะไรกับแกเลย แค่เข้าไปถามความคืบหน้าความรับผิดชอบและแจ้งว่ามันเกิดอะไรขึ้นเพราะทางคุณบอกจะติกต่อแล้วทำเนียนหายไปเลย(ผมเริ่มประโยตด้วยคำว่าคุณและลงท้ายด้วยครับทุกประโยค แบบคนมีความรู้เค้าพูดจากัน) ป้าแกก็ใส่มาเต็ม จนผม ไม่ได้ตั้งตัวและคิดไม่ถึงเรื่องอัดเสียง เลยทะเลาะบานปลาย สรุปคือ ไม่รับผิดชอบ นั้นคือคำตอบจากปากแก
ขอทวนตำแหน่งของปั๊มนี้อีกทีได้ไม๊ครับเผื่อวันหลังผ่านไปแถวบางเลนจะได้ไม่เข้าไปเติม
อีกอย่างหนึ่งเรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์เตือนให้เราลงไปตรวจสอบอย่าเสียสมาธิจนกว่าเด็กปั๊มจะนำหัวจ่ายน้ำมันที่ถูกต้องใส่เข้าไป
เพราะอย่าลืมว่ามีโอกาสจะเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นอีกในปั๊มอื่นก็ได้นะครับ
ทางที่ดีเข้าปั๊มที่แยกตู้ชนิดน้ำมันจากกันเลยจะดี ถ้าเติมผิดก็ยังเป็นน้ำมันประเภทเดียวกัน
ในอำเภอบางเลนจะมี ปตท ที่เดียวเดียวครับ อยู่ใกล้ๆสี่แยกไฟแดง ฝั่งตรงข้ามจะเป็นร้านอุปกรก่อสร้างครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 11:25:52 »
ถ้าเป็นผม ผมก็โมโหสุดขีดเหมือนกัน ดีแล้วที่ จขกท ปลีกตัวออกมา

ดีที่ผมเติมแต่บางจาก และเป็นแบบเติมเองด้วย ยังไม่ก็ไม่ผิดแน่นอน
ต่อให้หยิบหัวจ่ายมาผิดอัน น้ำมันก็ไม่ไหล

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 11:26:08 »
บอกพิกัดอย่างนี้ดีเลย ว่างๆ จะแวะไปเยี่ยว เอ้ย เยียม ครับ แต่คงไม่กล้าเติมน้ำมันกับป้าแกหรอก

พิมพ์ผิดไปหน่อย  ;D

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 20:16:57 »
โทรเข้า สำนักงานใหญ่ ปตท. ติดต่อทีมที่ดูแลปั๊มสาขา แล้วปรึกษาเค้าว่า เรื่องนี้ ให้แทงเรื่องไปที่ใครดี โดยเน้นส่งจดหมายอย่างเป็นทางการครับ ส่งแบบลงทะเบียน หรือไปยื่นด้วยตนเองเลย
รอให้ใจเย็นๆ แล้วร่างจดหมาย โดยเน้นเรื่องข้อเท็จจริงครับ อย่าใส่อารมณ์ ลงในเนื้อความ และให้เบอร์ติดต่อกลับไว้ด้วยครับ

ผมเชื่อว่า ด้วยการบริหารในรูปแบบบริษัท มหาชน จะมีคนติดต่อกลับมาคุณ แต่ผลจะเป็นอย่างไร ก็ไม่ทราบได้ครับ แต่ผมว่าเคสนี้ น่าจะทำให้ ปตท. พัฒนาด้านเด็กปั๊ม มากขึ้น เพราะด้านสิ่งก่อสร้าง ความสะอาด ทำได้ดีแล้ว ก็ต้องมาพัฒนาด้านคนกันต่อครับ และจะได้เป็นเคสให้ทางปตท. เพ่งเล็ง สาขานี้เป็นพิเศษ จะได้ไม่ต้องมีใครโชคร้ายแบบนี้อีกครับ

ได้เรื่องอย่างไร มาเล่าสู่กันฟังต่อนะครับ