ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถมือ2ครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 7987 ครั้ง)

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
ต้นปีหน้าจะซื้อรถมือ2ครับ (มกราคม) มีงบ3แสน ตอนแรกก็ดูๆ vios ไว้

แต่บังเอิญเปิดเว็บตลาด... แล้วไปเจอ altis 1.6 2008 ขายราคา 3แสนต้นๆ (3แสน-3แสน3)

เลยสนใจ แล้วก็เกิดความคิดที่ว่าเพิ่มเงินอีกหน่อยได้ของที่ดีกว่า คันใหญ่กว่า

อยากจะถามว่า altis 1.6 2008 ราคาเท่านี้นี่น่าสงสัยรึป่าวครับ ส่วนมากที่เห็นเป็นรุ่น j บางคันก็ e , g บางคันมีแอร์แบ็กด้วย

ขอมูลการใช้รถก็ ผมเป็น นศ.มหาวิทยาลัย. ขับไปเรียน ไป-กลับวันละ 60กม  เส้นทางถนนบางนา-ตลาด

บางทีขับบนทางด่วน บางทีขับด่านล่างแล้วแต่อารมณ์ ขับเร็วประมาณ 100-120 นานๆทีจะขับเร็วกว่านี้ แต่ไม่เคยเกิน 140

จะเอารถไปติดแก๊สด้วย ส่วนมากใช้รถคนเดียว นานๆทีจะออกต่างจังหวัดกับเพื่อน แต่แค่ใกล้ๆ (บางแสน  พัทยา)

ถ้าไปกับครอบครัวไกลๆจะใช้คันใหญ่ของพ่อ สลับกันขับ. อาจจะมีเพื่อน3-4คนติดไปลงหอทุกวัน แต่ระยะแค่ 4-5กม.

นานๆทีจะแบกเพื่อนเยอะ 4-5คน เฉพาะเวลาสังสรรค์  จะใช้รถประมาน5ปีครับ

ตอนนี้ลังเลอยู่ครับว่าจะเอา vios หรือ altis ดี ถ้า vios ก็ได้รถเล็กหน่อย แต่ได้รถปีใหม่กว่า แถมราคาถูกกว่า

แต่ถ้า altis ได้รถที่ขนาดใหญกว่า สมรรถนะดีกว่า แต่รถปีเก่ากว่า และราคาแพงกว่า

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ จากข้อมูลการใช้งานของผม ควรจะเลือกคันไหนครับ ขอบคุณครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: จะซื้อรถมือ2ครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 21:02:14 »
ผมว่า Altis หรือ Vios ก็ได้เลยครับ แต่ขอให้สภาพสวยๆ

วิ่งไม่เกิน 1 แสน ถ้าไม่เกิน 5 หมื่นได้นี่แจ๋วมาก

ที่สำคัญ คือ Altis ต้องไม่เป็น Taxi ครับ ;)

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: จะซื้อรถมือ2ครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 21:03:07 »
ตอบเท่าที่พอมีความรู้บ้างนะครับ

รวมๆแล้ว Altis จะดูลงตัวกว่า มีคนนั่งด้วยไม่อึดอัดแน่ๆ

ถ้าจำไม่ผิด Altis ปีนั้น จะแบ่งรุ่นย่อยเป็น 1.6J 1.6E 1.6G 1.8E 1.8G อะครับ ออปชันอะไรก็ลดหลั่นกันไป

ส่วนเรื่องแก๊สก็สบายๆ

แต่ผมว่า ทั้ง Vios และ Altis รุ่นปีที่ว่ามา ไม่ค่อยเหมาะกับความเร็ว 120 ขึ้นไปเท่าไหร่ ( คหสต. )
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 21:39:12 »
รถมือสอง เรื่องไมล์ ไม่ต้องห่วงมากครับ เอาจริงๆ บางทีไมล์น้อยก็ไม่รู้ว่าไมล์แท้หรือไปกรอไมล์มา
แนะนำให้หาคนที่รู้เรื่องรถดี และ "ไว้ใจได้" ไปดูครับ เลือกที่สภาพดีและไม่มีชนหนักครับ ที่เหลืออะไหล่ต่างๆ เปลี่ยนได้ครับ
คนวิ่งเยอะแต่ดูแลรถดี สภาพอาจจะดีกว่าคนวิ่งน้อยแต่ดูแลแย่ครับ ;)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 21:44:37 »
ได้ทั้งคู่ครับ แต่อัลติสให้ระวังtaxiย้อมกลับเป็นรถบ้านด้วยดูดีๆครับ

ออฟไลน์ dangc27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 22:00:21 »
               พอดีกำลังจะดูรถให้ลูกชายอยู่ เป็นรุ่นที่คล้ายกันงบฯ 3แสนกว่าๆ ในช่วงปีใหม่(2558)เหมือนกัน ลูกชายทำงานแล้ว แต่ขับรถยังไม่เป็น
      ไม่เคยสนใจรถ ไม่รู้เรื่องรถเลย แต่ตอนนี้มีความจำเป็นต้องใช้รถ เขาไม่ชอบรถ 3 หรือ5ประตู เลยมองมาที่ toyota altis หน้าหมู กันหน้าแบน
      ด้วยเหตุผลคือ 1. งบประมาณเท่านี้ +-
                          2. ทนทาน ซ่อมง่ายไม่จุกจิก
                          3. ถ้าจะติดแก๊ส ปัญหาน้อย
                          4. หาอู่ซ่อมง่าย อะไหล่ถูก
                          5. และที่สำคัญมาก คืออุปกรณ์ในเรื่องของความปลอดภัยที่รถระดับนี้มีให้
               จึงมองอยู่ 2รุ่น คือ 1. altis 1.8G ปี 2005-2006-2007 (หน้าหมู) เพราะ เป็นรุ่นเดียวที่มีระบบความปลอดภัย เช่น VSC TRC ABS ถุงลมนิรภัยคู่  
      ไม่นับอุปกรณ์ปลีกย่อย เช่น แอร์ออโต เบาะพับแยก ฯลฯ  และ
                                        2. altis  1.8G ปี 2008-อาจจะต้นปี2009 (หน้าแบน) เพราะ เป็นปีเดียวที่มีเหมือน อัลติสหน้าหมูข้างบน โดยเฉพาะ VSC
       และ TRC  และยังมีเบาะคนขับปรับไฟฟ้า8ทิศทาง คลุยส์คอนโทรล ไฟหน้า HID(ไม่แน่ใจ)อีกด้วย....ไอ้สองอย่างหลังนี่น่าจะไม่จำเป็นสำหรับคนไม่ค่อยรู้่เริ่องรถ ;D
                คิดว่าถึงปีหน้าราคาน่าจะลดลงอีก ตอนนี้ราคาในเวปตลาด.. รุ่นหน้าหมู ประมาณ 270,000 รุ่นหน้าแบน ประมาณ 360,000-380,000
       เราจะได้เครื่อง 1800 cc ด้วย ปลอดภัยจากแท็กซี่ มากกว่าด้วย อุปกรณ์ต่างๆก็เหนือกว่า ลองพิจารณาดู (เราอาจต้องเลือกรถในเวปฯแข่งกันซะแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2014, 22:17:30 โดย dangc27 »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 23:03:32 »
รถแม่ผมเป็น VIOS ตัวแรกครับ ใช้น้ำมัน ตอนนี้อายุเกือบ 9 ขวบ วิ่งมา 2.1 แสนโล...
ถ้าเป็น ALTIS มั่นใจนะครับว่าจะไม่เจอ TAXI และตัว 1.6 สมรรถนะไม่น่าจะหนี VIOS มาก เพราะตัวหนักกว่า เผลอๆอืดกว่า แต่ก็คันใหญ่กว่า
สำหรับ VIOS ทน ถึก เกียร์+เครื่องไม่เคยงอแง ที่ว่ามี 4 Speedโบราณๆ ผมขับมาเกือบ 10 ปี คิดว่าจริงๆมันมี 4 Speed(ครึ่ง)ซะด้วยซ้ำเหมือนเกยร์ 4 มันมี 2 Step ขับดีๆเผลอๆได้ 14 km/L นะครับ รถแม่ผมขับ 130 ยังนิ่งอยู่นะครับแต่เกินนั้นเริ่มหวิว นั่ง 5 คนเร่งพอได้ไม่อืดจนน่าเกลียด
สรุป คหสต. คือ ถ้าจะเอา ALTIS 1.6 หันไปเอา VIOS ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 00:04:08 »
งบ 300k ถ้าไม่คิดมาก สอยอัลเมร่าได้เลยนะนั่น

แต่ถ้าให้เลือกระหว่าง vios กับ altis ผมเอา altis หน้าหมูดีกว่าครัช ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 00:35:12 »
งบ 300k ถ้าไม่คิดมาก สอยอัลเมร่าได้เลยนะนั่น

แต่ถ้าให้เลือกระหว่าง vios กับ altis ผมเอา altis หน้าหมูดีกว่าครัช ;D
3 แสนตอนนี้ได้หน้าแบนละครับ ราคาเจ็บปวด :'(

รถแม่ผมเป็น VIOS ตัวแรกครับ ใช้น้ำมัน ตอนนี้อายุเกือบ 9 ขวบ วิ่งมา 2.1 แสนโล...
ถ้าเป็น ALTIS มั่นใจนะครับว่าจะไม่เจอ TAXI และตัว 1.6 สมรรถนะไม่น่าจะหนี VIOS มาก เพราะตัวหนักกว่า เผลอๆอืดกว่า แต่ก็คันใหญ่กว่า
สำหรับ VIOS ทน ถึก เกียร์+เครื่องไม่เคยงอแง ที่ว่ามี 4 Speedโบราณๆ ผมขับมาเกือบ 10 ปี คิดว่าจริงๆมันมี 4 Speed(ครึ่ง)ซะด้วยซ้ำเหมือนเกยร์ 4 มันมี 2 Step ขับดีๆเผลอๆได้ 14 km/L นะครับ รถแม่ผมขับ 130 ยังนิ่งอยู่นะครับแต่เกินนั้นเริ่มหวิว นั่ง 5 คนเร่งพอได้ไม่อืดจนน่าเกลียด
สรุป คหสต. คือ ถ้าจะเอา ALTIS 1.6 หันไปเอา VIOS ดีกว่าครับ
จริงอยู่ที่อัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลืองออสกิน แต่ความนิ่งและของช่วงล่างและความสบายขณะเดินทางไกลยังต่างกันเยอะครับ
รวมถึงรูปทรงของเบาะหน้าและหลังด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 01:25:27 »
จากโจทย์การใช้งาน Vios มันเพียงพอครับ

ขับแค่ ไป30 กลับ30 ผมว่าชิวๆ เพื่อนก็ไม่ได้นั่งทางไกลบ่อยๆ นั่งประจำก็แค่ลงหอใกล้ๆเบียดกันเอา แปปเดียวก็ถึง

แต่ถ้าอยากได้รถใหญ่หน่อยแล้วเพิ่มงบได้นิดหน่อย รอสอย Altis 1.8 ดีกว่าครับ

เวลายิ่งผ่านไป ราคามือ2ที่ตกรุ่นไปแล้วก็ยิ่งร่วงลงครับ ไม่ต้องรีบ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 01:42:54 »
งบประมาณ 300,000 บาท

ผมเอา Corolla Altis 1.6G ครับ
เบาะหน้าและเบาะหลังนั่งสบายกว่า Vios มากครับ  เวลาเจอรถติดตอนนั่งในรถเครียดและเหนื่อยน้อยกว่ากันเยอะครับ
วัสดุดีกว่า  ระบบแอร์ก็มีทิศทางลมที่ปรับได้มากกว่า  ปรับได้ละเอียดกว่า  ช่วงล่างและเบรกก็ดีกว่า  โคลงสร้างก็ปลอดภัยกว่า
ที่สำคัญคันเร่งก็เซ็ตมาดีกว่า Vios มากครับ  Vios มันหน่วงเกินไปครับ กดไปแล้วนิ่ง พอไปก็กระโดดออกไปเลยครับ
อัตราเร่งของ Corolla Altis 1.6 ก็ไม่ได้แย่นะครับ  ถึงเครื่องจะเล็ก แต่คันเร่งตอบสนองได้ดีก็ลดอาการที่ทำให้หงุดหงิดได้แล้วครับ

แต่ Corolla Altis รุ่นนี้ก่อน minor change ถ้าเลี่ยงรุ่นแอร์ Auto ได้ก็เลี่ยงนะครับ
แอร์ห่วยแตกมากครับ  เย็นเฉียบอย่างเดียว  คุมอุณหภูมิไม่ได้  ช่วงอากาศเปลี่ยนนี่ฝ้าขึ้นเต็มคันครับ
ผมเคยนั่งหนาวสั่นมาแล้วครับ  ฝ้าขึ้นกระจกทุกบานครับ  ทรมานมากครับ
1.6G แอร์มือหมุนทำงานได้ดีกว่ากันเยอะครับ 

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 08:30:39 »
เชียร์อัลติสครับ คลาสใหญ่กว่าจะนั่งสบายกว่า+ขับสบายกว่าด้วย ราคาแทบไม่หนีกันเลยด้อยกว่ากันแค่เรื่องอัตราสิ้นเปลืองกับความคล่องตัวซึ่งเรื่องอัตราสิ้นเปลืองคุณจะติดแก๊สอยู่แล้วก็ไม่น่าห่วงอะไรมีแต่จะพาเพื่อนพาแฟนไปเที่ยวบ่อยๆแค่นั้นเอง นอกจากดูเรื่องชนหนัก จมน้ำ แล้วให้ดูเรื่องแท๊กซี่ด้วยนะครับ

ป.ล. ถ้าเป็นปี 04-07 2 แสนนี่ก็หาได้นะครับเหลือเงินไปติดแก๊สกับทำช่วงล่างอีกซักหน่อยเหลือเงินอีกเพียบ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 10:32:39 »
เชียร์ altis ครับ จากประสบการณ์ เคยใช้ altis 1.6 ปี 2002 ติดแก๊ส หัวฉีด ใช้งานทนทาน ไม่จุกจิก  ประหยัดมาก  ซ่อมแต่ช่วงล่าง เพราะวิ่งเยอะ เครื่องไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ ballioni

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 10:41:37 »
เชียร์ altis แต่ให้เอาคนไปดูดีๆ เดี๋ยวนี้พวกรถแท็กซี่เค้ารื้อซากทำใหม่ จนใหม่เกินไป เห็นสภาพแล้วนางฟ้า
ถ้าพวกบุด้วยผ้า อะไรให้สังเกตดีๆ ถ้าใหม่จัดเหมือนรถใหม่ให้ระวังตัวไว้ครับ

Altis ศัลยกรรมมีเย่อะและปล่อยหลุดออกมาเป็นรถบ้านครับ ดูดีๆ มีตำหนิบ้างอาจจะนิ้งกว่ามาสภาพนางฟ้านะครับ

ถามว่าแล้วเค้าเอามาทำคุ้มเหรอ กล่าวคือ อู่แท็กซี่ทำขายได้เท่าไหร่ก็มีแต่กำไรครับ ก็มันกำไรมาตั้งแต่ปล่อยเช่ากะมาแล้ว

อยากให้ระวังน่ะครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 12:33:31 »
ตลกดี คำที่ว่า โตโยต้า ราคาขายต่อดี ไม่มีอยู่จริงสินะ รถ 9 แสน ผ่านไป 5 ปี ราคาเหลือ 3 แสน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 13:32:02 »
ตลกดี คำที่ว่า โตโยต้า ราคาขายต่อดี ไม่มีอยู่จริงสินะ รถ 9 แสน ผ่านไป 5 ปี ราคาเหลือ 3 แสน

มันน่าจะเป็นอดีต  8)

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 13:32:06 »
1.6 ถ้าเป็นตัว dual vvti แล้วแซ่บครับ วิ่งไล่1.8 civic ได้สบาย

ถ้าหน้าแบน 1.6 ตัวเครื่องเก่า คันเร่งหน่วงๆนิดหน่อย แรงเหลือสำหรับคนทั่วไปแล้วครับ ที่สำคัญขับสบายกว่า vios โฉมปี07 แน่นนอนทั้งตำแหน่งเบาะ ความสบายห้องโดยสารกินขาด

ถ้าหน้าหมู 1.6 จะมีความรู้สึกเรือยๆเปื่อยๆ ครับ แต่ประหยัดน้ำมันเวอร ถ้าเทียบกับคู่แข่งในยุคมันก็โอครับ
เสนอเพิ่ม งบเท่านี้มองๆ FD ได้อีกคันนะครับ (ปล. Altis หน้าแบน หลังไมคได้ครับ :P ;D )