ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ เวลาเราซื้อรถยนต์ แล้วได้ส่วนลดไมต้องหัก Vat บลาๆๆ  (อ่าน 13991 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
คือสงสัยมานานละว่า Vat (ที่เซลล์ เรียกกัน) เวลาที่เราได้ส่วนลดเงินสดจากโปรโมชั่นต่างๆ ทำไมเราถึงต้องเสียเงินในส่วนนี้
เห็นหลายๆที่ หลายคน โดนกัน เช่นล่าสุด

ผมได้ส่วนลดเงินสด 55,000บาท และได้เอาเงินส่วนนั้นไปช่วยเงินดาร์ว เช่น ราคารถ 920,000 จากเดิมดาร์ว 20% เป็นเงิน 184,000 แต่ไฟแนนช์บอกว่าต้องเพิ่มดาร์วเป็น 25% เป็น 230,000 บาท ถึงจะอนุมัติ เลยต้องเอาส่วนลด 55,000 มาเพิ่มเป็นยอดดาร์วแทน  พร้อมกับขอคิด Vat 7% จากยอดส่วนลด คือ 55000 เป็นจำนวน 3,850 บาทซึ่งจ่ายต่างหาก (ซึ่งส่วนลดจำนวนนี้ตอนแรกหักจากราคารถได้เลยไม่คิด Vat)

เลยสงสัยว่าที่หักไปนี่มันคือค่าอะไร เพราะเท่าที่ทราบมาสินค้าใหม่ได้รวม Vat ไว้ในราคาขายแล้ว หรือว่ามันคือ ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คล้ายกรณีการได้เงินรางวัลเป็นเงินสด แล้วขอคืนได้ภายหลังตอนสิ้นปี

ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ปล บางคนก็โดน12% บ้างก็มี แปลกๆ :'( :'(

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
สรรพกรเค้ามองว่าลูกค้ามีรายได้จากบริษัทมั่งครับ เห็นทางฝ่ายบัญชีผมเคยแจ้งมา   ถ้าไม่อยากเสีย ภาษีเพิ่ม ต้องเอาส่วนลดนั้นไปลดราคารถครับถึงไม่ต้องเสียภาษีเพิ่ม เช่นราคารถ 500000 ได้ส่วนลด 50000  ก็ให้เอาส่วนลด 50000 ไปลดราคารถก่อนที่มาคำนวนเงินดาวน์ อย่างนี้ไม่ต้องเสียภาษีเพิ่ม  แต่ถ้าเอาส่วนลด 50000 ไปช่วยดาวน์ จะโดน 10 % ของส่วนลดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 14:26:26 โดย bigrocket »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ถ้าเอามาลดราคารถเลยในราคาลดนั้นมี vat อยู่แล้วเลยเป็นการลดทั้งราคารถและ vat ในตัวอยู่แล้ว แต่ถ้าเอามาซับดาวน์ก็อีกเรื่องนึง ทางศูนย์เค้าต้องจ่าย vat ในส่วนนี้จึงเรียกเก็บกับเราบางที่ก็เก็บ 7% แต่ที่เห็น 10% หรือ 12% เค้าเก็บเกินแล้วหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ -Brian

ถ้าเอาไปซัพดาวน์จะเสียVat ครับ เพราะสมมติเราดาวน์ 25% ไฟแนนซ์ก็จะได้เงินเราไปตามจำนวนนั้นเต็มๆ ราคารถทั้งคันเท่าเดิม แต่ศูนย์เป็นคนเอาเงินมาช่วยเราดาวน์ ทำให้เราต้องจ่ายVat สำหรับเงินก้อนนั้น
แต่หากเอาไปลดราคาตัวรถ ยอดจัดไฟแนนซ์ ยอดดาวน์จะลดลงครับ ศูนย์ไม่ได้เอาเงินมาช่วยเราออกครับ แต่จะถือว่าเป็นโปรฯส่งเสริมการขายครับ จจึงไม่เสียVat.

แล้วมันขอคืน ตาม มาตรา 40(8) ได้ไหม ปลายปี

:( :(

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าเอาไปหยอด ตรงเงินดาวน์ โดนหัก VAT ครับ

ของผม ซื้อรีโว่ ผมดาวน์เต็ม เอาไปหักจากราคารถ ไม่โดนหัก VAT ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขึ้นกับการต่อรองกับเซลล์

หากตอบคำถาม

มีวิธีเลี่ยงโดยไม่ต้องเสียภาษีครับ
ให้ไปลดราคารถก่อนค่อยคิดเงินดาวน์
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

หากตอบคำถาม

มีวิธีเลี่ยงโดยไม่ต้องเสียภาษีครับ
ให้ไปลดราคารถก่อนค่อยคิดเงินดาวน์

สำคัญคือ เราเตรียมเงินดาร์วไว้แค่ 20% แต่ ไฟแนนส์ จะให้ออก 25% อะครับเงินเลยไม่พอเลยต้องโยกมาโปะ ดาร์ว
 :'( :'(

promt

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้เหมือนแปรตัวเลขไปมา ให้เว่อร์ๆ ไว้

หากให้ หน่วยงานของรัฐมากำกับหน่อย

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากตอบคำถาม

สำคัญคือ เราเตรียมเงินดาร์วไว้แค่ 20% แต่ ไฟแนนส์ จะให้ออก 25% อะครับเงินเลยไม่พอเลยต้องโยกมาโปะ ดาร์ว
 :'( :'(
อ่อ.  เอาส่วนลดมาsub down
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ cloud

ถูกต้องแล้วครับ เค้าเรียกส่วนลดsubdown ลูกค้าเป็นคนแบกภาระ7%ครับ

ถูกต้องแล้วครับ เค้าเรียกส่วนลดsubdown ลูกค้าเป็นคนแบกภาระ7%ครับ

แล้วบางคนเห็นโดน 10% 12% บ้างนี่คือโดนเซลล์ ฟันใช่ไหม แต่ถ้า 7% ปกติ
 :P

ออฟไลน์ Number_One

• Jr. Member
  • **
ผมจองในงานไปเอาไปช่วยเงินดาว. จะได้ผ่อนน้อยๆ ไม่โดนหักนะคับ หรือเค้าลดได้มาก่วานี้ก็ไม่รู้ 555 แต่พอใจกับส่วนลดอยู่ของแถมก็เยอะใช้ได้
ปล.  สงสัยยอดจะตกเยอะเลยให้ส่วนลดเยอะ

ออฟไลน์ norachon

• **
ตอนผมออกรถ ไม่ได้เสียนะครับ  เอาไปลดเงินดาวน์

สมมุติ   ส่วนลด 50,000 บาท  เราดาวน์ 200,000 บาท   เราจ่ายจริง 150,000 บาท

แต่ได้ใบเสร็จ 200,000 บาทนะครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เอาส่วนลดไปหักราคารถเลยครับ จะได้ไม่ต้องเสีย VAT ครับ แต่ถ้าเอาไปลดเงินดาวน์ก็ต้องเสีย VAT ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ bobsan

เอาส่วนลดไปหักราคารถเลยครับ จะได้ไม่ต้องเสีย VAT ครับ แต่ถ้าเอาไปลดเงินดาวน์ก็ต้องเสีย VAT ครับ
+1 ครับ เพราะ vat คิดตามราคาขายของรถครับ

ออฟไลน์ kohcomsci

• **
ของผมเอาไปลดจากราคาตัวรถก่อนเลยไม่มีเสียVatครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
+1 ครับ เพราะ vat คิดตามราคาขายของรถครับ
+1 อีกเสียง แต่เนื่องจากไฟแนนซ์กำหนดให้ต้องมีเงินดาวน์ 25% จึงจะกู้ผ่าน แต่ จขกท. มีเงินดาวน์เพียง 20% เซลเลยเสนอเอาส่วนลด
มาช่วยเงินดาวน์ ฉะนั้นวิธีที่ไม่อยากเสีย VAT จขกท. ควรชะลอการซื้อออกไปสักระยะให้มีเงินดาวน์ถึง 25% ส่วน ส่วนลด งั้นเอาไปลดเงินต้น
ราคารถจะได้ไม่เสีย VAT เพิ่ม เพราะราคารถเดิมมี VAT อยู่แล้ว

ส่วนถ้าเซลคิด VAT เกิน 7% เป็น 8-12% งั้นผมไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร อาจจะเข้าตัวเองเพราะส่วนลดทำให้ค่าคอมลดลง (เดา)
@ngel gunman

ออฟไลน์ mao

• Newbie
  • *
ขอความรู้หน่อยคับ
ถ้าเราได้ส่วนลดจำนวนหนึ่ง เราเอาไปลดจากราคารถหรือไปเพิ่มดาวน์
แบบไหนเราได้ประโยชน์มากกว่ากัน (รวมแล้วจ่ายน้อยกว่า) คับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

แล้วมันขอคืน ตาม มาตรา 40(8) ได้ไหม ปลายปี

:( :(

ปีก่อนได้ ปีนี้ยังไม่เห็นน่ะครับ ถึงได้ ก็ได้แค่ %bracket สุดท้าย บนยอดหมื่นห้า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ความรู้ใหม่เลยครับ ปกติก็คิดว่าไปรวมเงินดาวน์นะนี่

ความรู้ใหม่เลยครับ ปกติก็คิดว่าไปรวมเงินดาวน์นะนี่

ผมว่ายังมีคนไม่รู้อีกเยอะ เลยอาจโดน เล่นแร่ แปรธาตุ โยกโน่นนี่นั่นให้งง พอดี ผมมันชอบ แบบ เคลียๆ เลยต้องลงรายละเอียด ไม่งั้นมันคาใจ 5555 :-X :-\
ถ้าเอามาขอภาษีคืนได้ หละแจ่มเลย

ออฟไลน์ w_th

ผมได้ส่วนลด 20,000 เอาไปลดเงินดาวน์
ก็ไม่โดนหัก vat. อะไรเลยนะครับ เซลล์ไม่เอ่ยถึงเลยด้วยซ้ำ
อาจเพราะยอดเงินไม่มากรึเปล่า

ออฟไลน์ bigrocket

+1 อีกเสียง แต่เนื่องจากไฟแนนซ์กำหนดให้ต้องมีเงินดาวน์ 25% จึงจะกู้ผ่าน แต่ จขกท. มีเงินดาวน์เพียง 20% เซลเลยเสนอเอาส่วนลด
มาช่วยเงินดาวน์ ฉะนั้นวิธีที่ไม่อยากเสีย VAT จขกท. ควรชะลอการซื้อออกไปสักระยะให้มีเงินดาวน์ถึง 25% ส่วน ส่วนลด งั้นเอาไปลดเงินต้น
ราคารถจะได้ไม่เสีย VAT เพิ่ม เพราะราคารถเดิมมี VAT อยู่แล้ว

ส่วนถ้าเซลคิด VAT เกิน 7% เป็น 8-12% งั้นผมไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร อาจจะเข้าตัวเองเพราะส่วนลดทำให้ค่าคอมลดลง (เดา)

เป็น Vat 7%  ภาษีรายได้หัก ณ ที่จ่ายอีก 3 % โดยเมื่อก่อน 3 % หลังเอาไปยื่นปลายปีได้ ตอนนี้ไม่แน่ใจครับ
อีกอันหนึ่ง ลองต่อลองเซลส์เอาดูก้ได้น่ะครับว่าให้ช่วยจ่ายให้ ไม่งั้นไปโชว์รูมอื่น ฮิๆๆๆๆ

ออฟไลน์ flybigbear

ตามนั้น เปลี่ยนไปลดราคาตัวรถดีกว่าครับ ยอดดาวน์เท่าเดิมแต่ยอดส่งต่องวดลดลงน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตามนั้น เปลี่ยนไปลดราคาตัวรถดีกว่าครับ ยอดดาวน์เท่าเดิมแต่ยอดส่งต่องวดลดลงน่าจะดีกว่า

ต้องคำนวณดูครับ สมมุติหัก 10% ก็ประหยัดตรงนี้ได้ 10% แต่ถ้าเอามาซับดาวน์จริงอยู่โดนหักไป 10% แต่ดอกเบี้ยก็ลดลงด้วยถ้าดอก 2.5% 5 ปี ก็ประหยัดดอกในก้อนนี้ได้ 12.5% (คิดเฉพาะแค่ก้อนส่วนลดเท่านั้นนะครับ) อีกอย่างถ้าซับดาวน์แต่อยากจ่ายเท่าเดิมก็เท่ากับว่าเพิ่มเงินดาวน์นั่นเองทำให้เรทดอกเบี้ยต่ำลงอีกก็ยิ่งคุ้มอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Newhang

มันกกลโกงครับ เอาไปลงรายจ่ายบริษัท
ผมว่าไม่ถูกต้อง เพิ่งเจอเหมือนกับ ปกซื้อรถหลายคันไม่เคยเจอ มาเจอคันหลังคันเดียว

ผมจะไล่บี้เค้าอยู่
ของ 100 เค้าลดให้เรา20บาท เราซื้อ80  อยู่ดีๆมีรายได้20บาทเหรอครับ มันใช่เหรอ
ตรงนี้แหละที่มันไม่สมควร บริษัทดีๆเค้าไม่ทำกันครับ