ผู้เขียน หัวข้อ: เจอกับตัวเอง เกือบเกิดอุบัติเหตุ  (อ่าน 2455 ครั้ง)

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
เจอกับตัวเอง เกือบเกิดอุบัติเหตุ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 18:04:14 »
จากคลิป คือ กำลังขับรถลงใต้ เลนซ้ายรถบรรทุกเป็นระยะ
ออกตัวก่อนว่าถ้ารถว่างก็มักจะอยู่ขวา ความเร็วก็ราวๆ 100-110
พอถึงที่เกิดเหตุ แทบไม่เห้นเลยว่าเป็นทางแยก อยู่ๆก็มีรถโผล่ออกมา
จังหวะนั้น คิดว่ายังงัยก็ต้องชน ทุกอย่างทำไปด้วยสัญชาตญาณ  โชคดีที่รอดหวุดหวิด

แต่พอกลับมาดูคลิปและย้อนกลับไปคิดพบว่า
  • ผมเหยียบเบรคทันทีที่เห็นรถ แต่ไม่ได้เบรคเต็มที่ ดูจากความเร็ว ลดลงมานิดเดียว
  • บีบแตรยาวทันที ซึ่งอันนี้ น่าจะทำให้คันที่พุ่งมาเบรคได้ทัน
  • จำได้ว่าจังหวะนั้น ผมประเมินได้ว่าหลบพ้น จึงหักหลบ แต่มาคิดอีกที ผมไม่ได้คำนึงถึงรถทางขวามือเลย
  • ถ้ารถคันที่พุ่งมา โผล่มาเยอะกว่านี้ ผมจะหักหลบแรงกว่านี้ จนรถเสียหลักได้หรือไม่

เหตุการณ์เกิดเร็วมากครับ 1 วินาทีเท่านั้นเอง คิดไรไม่ทันเลย

น้าๆคิดเห็นยังงัย บ้างครับ ควรปรับยังงัย ถ้าเกิดเหตุแบบนี้อีก

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: เจอกับตัวเอง เกือบเกิดอุบัติเหตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 18:46:10 »
ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ   ไม่ควรมีแยกแบบนี้เลย เผลอ ๆ อาจมีป้ายห้ามเลี้ยวขวาที่ฝั่งรถเก๋งออกจากซอยด้วยซ้ำ
เก๋งออกจากซอยจะถูกบังโดยกระบะดำที่กำลังเลี้ยวซ้ายเข้าซอย
ส่วนรถพี่ จขกท ไม่เห็นรถเก๋งที่ที่ออกจากซอยเพราะถูกกระบะดำบัง

และนี่แหละครับที่เป็นอีกเหตุผลที่ถนนแบบนี้จำกัดความเร็วไว้ที่ 90 กม/ชม

อันตรายมากครับ

ออฟไลน์ REX

Re: เจอกับตัวเอง เกือบเกิดอุบัติเหตุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 20:39:05 »
ผมว่าการออกแบบถนน ผิดพลาดอย่างแรง
ไม่ควรมีทางตัดเข้ามาตรงจุด U tern แบบนั้น
ผมมั่นใจว่า ออกแบบแบบนี้ คงเกิด อุบัติเหตุตรงนี้หลายครั้งแล้วหละ
และสัญชาตญานการขับรถคุณ OK แต่รู้สึกจะขับเร็วไปนิดในเขตชุมชน

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 21:00:13 »
ตรงไหนมีป้ายกลับรถ ผมจะกดลงมาต่ำกว่า 60 จากปกติ 80-90 เพราะส่วนตัวอยู่ ตจว จะคุ้นชินมากที่มันจะมีอะไรพุ่งเข้ามาตรงที่กลับรถเสมอ บางทีมีรถย้อนศรมาเพื่อที่จะข้ามไปอีกด้าน อันนี้เจอบ่อย หลังๆ จุดกลับรถตาม ตจว เค้าทำเยื้องๆทางแยก หรือ ซอยใหญ่ ก็ยังเจอคนลักไก่อยู่ตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2023, 21:15:05 โดย Winnie_The_Poom »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 21:24:53 »
ขอบคุณที่ออกมาเตือนนะครับ
คิดว่าอาจมาเร็วไป เมื่อเทียบกับสภาพจราจร กับถนนที่วิ่งฝ่าชุมชน
**แต่ถ้าผมขับก็คงเร็วไม่ต่างกันครับ ให้ชะลอทุกกลับรถผมไม่ไหวจริงๆครับ ถ้าเป็นแยก/กลับรถที่เห็นว่ามีรถจะออก มือผมคือพร้อม กระพริบไฟ บีบแตรเตือนตลอด..

เรื่องเหยียบเบรคผมว่าอาจดีแล้ว..​ ตัวผมเองก็ไม่กล้าเบรคแรงๆ ทันทีเหมือนกันครับ ติดมาจากสมัยขับรถที่ไม่มี abs
ผมคิดเองว่า ถ้าเบรคแรงๆรถหัวทิ่ม อาจเสียอาการได้ง่ายขึ้น จนเราคุมรถไม่ได้ครับ
ส่วนบีบแตรยาวเห็นด้วยครับ แล้วเคสนี้ก็ได้ผลด้วย
ผมรุ้สึกว่าคนขับค่อนข้างมีประสบการนะครับ คือประเมินได้ว่าควรจะทำยังไง หักเท่าไหร่ถึงพ้น อาจเป็นสัญชาติญานที่สะสมมานาน จนตกผลึกการเป็น Muscle Memory ถ้าไม่ได้เป็นคนที่ตื่นตัวกับการขับรถ น่าจะชนกันสามคันครับ คือ รถคุณ รถคันที่พุ่งออกมา กับรถที่รอกลับรถ
ถ้าเก๋งออกมามากกว่านี้ ผมคิดว่าน่าจะโดนกันสามคันครับ...

ถ้าโทษกันจริงๆก็ เก๋งนั้นแหละครับ ตัวต้นเหตุเลย ออกมาไม่ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2023, 21:28:13 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 21:35:11 »
โชคดีที่ คู่กรณีเค้าเบรคด้วยครับ ถ้าเค้าไม่เบรคแล้วตัดสินใจข้ามมา ยังไงก็ไม่น่าจะอยู่

ออฟไลน์ Royteane

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 21:51:52 »
เห็นจุดยูเทิน เบาได้เบาครับ เคยเฉียดมา2ครั้ง เลยเบาไว้ก่อนเสมอ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 08:20:09 »
อันนี้ไม่ใช่แยกครับ ปั้มน้ำมันซ้ายมือ ทำทางเอาไว้ลักไก่ข้ามไปฝั่งตรงข้ามได้

เพื่อให้ลูกค้า และรถน้ำมันเข้าออกง่าย

มีเยอะครับ ที่จุดยูเทิร์นกลายเป็นสี่แยก ต้องมีคนตายบ่อย ๆ ก่อน ถึงจะเอาแบริเออร์มากั้น

ออฟไลน์ Supanat.C

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 08:25:23 »
มาเร็วด้วยครับเห็นยูเทิร์นผมจะลดความเร็วลงแต่ถ้าเห็นรถกำลังจะยูเทิร์นผมจะลดความเร็วที่สามารถหยุดรถได้ เพราะมันเป็นช่วงจังหวะวัดใจครับ ผมเคยชนเพราะมีคนตัดหน้าแบบนี้ คุณปลอดภัยถือว่าดีแล้วครับ จะทำให้ครั้งหน้าเราจะระวังมากกว่านี้ จังหวะนั้นดีว่าคุณหักไม่มากและความเร็วลดลงมาระดับหนึ่ง ไม่งั้นเกิดอุบัติเหตุแน่ๆครับ
2000 Toyota Hilux Tiger 5L 3000 cc
2013 Honda City 2013 1.5 V+
2022 Honda Civic 2022 1.5T FE EL+

ออฟไลน์ saran_1st

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 08:40:54 »
เยี่ยมครับที่มีสติ แตะเบรคได้เร็ว
ถ้าเขาถลำมาไกลกว่านี้ อาจต้องหักซ้าย หลบผ่านเฉียดๆตูดเขาแทนครับ

ปกติผมจะมองกระจก ซ้าย ขวา ด้านหลัง ทุกๆ 10-20วิ แล้วแต่ช่วง เพื่ออัพเดตตำแหน่งรถต่างๆรอบๆตัวครับ พอจะช่วยได้นะ เวลาเราจะหักหลบฉุกเฉินต่างๆ เราจะพอรู้ว่าทิศไหนว่าง (น่าจะ) หักไปได้โดยไม่ชน
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 08:43:43 »
แยกวัดใจอีกแล้ว  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 09:24:53 »
โอ้โห ขนาดดูคลิปยังใจหายเลยครับ u-turn นี้ น่าจะปิดการใช้งานนะครับ ขออนุญาตินำคลิปไปแชร์ต่อเพื่อเตือนเพื่อนๆครับผม
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 09:35:49 »
เขตชุมชน วิ่งได้ไม่เกิน 90 จริงๆครับ
ถ้าเกิดเหตุจะหยุดได้ทัน แก้เกมส์ทัน
แถวบ้านผม 3 เลนโล่งๆ มีแต่ยูเทริน ขับ 100 ถ้วน ยังเอาไม่ค่อยจะทันเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 09:39:50 »
มาค่อนข้างเร็วด้วยนะครับ

ดูแล้วเหมือนทางไปชุมพร โซนนั้นก็ไม่ได้นอกเมืองนะ มันออกจะแนวทางวิ่งตัดตัวอำเภอ ถือว่าเป็นชุมชนไหม ก็ไกล้เคียง

ผมว่าเบาได้เบา ถือว่าเป้นการ protect ตัวเราเอง เพราะคนอื่นอาจจะพลาด หรือ แหกกฏ ได้ตลอดเวลา

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 09:51:11 »
มาค่อนข้างเร็วด้วยนะครับ

ดูแล้วเหมือนทางไปชุมพร โซนนั้นก็ไม่ได้นอกเมืองนะ มันออกจะแนวทางวิ่งตัดตัวอำเภอ ถือว่าเป็นชุมชนไหม ก็ไกล้เคียง

ผมว่าเบาได้เบา ถือว่าเป้นการ protect ตัวเราเอง เพราะคนอื่นอาจจะพลาด หรือ แหกกฏ ได้ตลอดเวลา

ใช่ครับ ทางก่อนถึงแยกปฐมพรกำลังจะเข้าเมืองชุมพร
มาความเร็วระดับ 100 นี่ เบรกไม่ทันจริงๆครับ มีเวลาคิดแค่ 1 วินาทีเท่านั้น
เป็นบทเรียนที่ดีเลย ขอบคุณที่เตือนครับ

ออฟไลน์ watmung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 22:08:49 »
โชคดีมากๆ ที่คันนั้นเบรก 
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2023, 15:36:02 »
อย่าเอาชีวิตไปฝากไว้กับเพื่อนร่วมถนนที่มาตรฐานการขับรถอย่างที่เห็นๆอยู่เลยครับ ถ้าจำเป็นต้องขับเร็วก็ต้องใช้ไฟใช้แตรและเตรียมพร้อมให้มากๆ ชั่งดูให้ดีทุกครั้งก่อนจะใช้ความเร็วครับผม