ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผลหลังเข้าศูนย์แก้อาการรถโคลงหรือเฉไปมา  (อ่าน 3397 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
เป็นกระทู้ต่อเนื่องมาจากกระทู้นี้นะครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32459.msg528580.html

สรุปผมเอาเข้าศูนย์ให้ช่างทดสอบแล้ว ช่างแจ้งว่ามีอาการเล็กน้อย (พี่แกกระทืบคันเร่งไปซะ 120 ตรงทางข้างราบ11) แต่เพื่อความสบายใจจะเปลี่ยนเลยก็ได้ แต่ถ้าเปลี่ยน แนะนำให้เปลี่ยนเป็นคู่ไปเลย และไม่ต้องตั้งศูนย์ใหม่ เพราะมันไม่เกี่ยวกับระบบบังคับเลี้ยว ดังนั้นผมบอกให้เปลี่ยนตามที่ช่างแนะนำเลยครับ รวมไปถึงเช็คส่วนต่างๆ ของช่วงล่างด้วย แต่ที่เปลี่ยนน่ะ มันไม่ใช่แค่บูชยางที่ขาดแล้วอัดจารบีเข้าไปใหม่ เขาเปลี่ยนเหล็กกันโคลงหรือหนวดกุ้งทั้งต้นเลย ส่วนราคาก็อยู่ที่ 533 บาทต่อต้นครับ

ผลหลังจากการซ่อมที่ศูนย์แล้ว ผมวิ่งไปกลับลาดพร้าว-รังสิต และวิ่งแถวๆ บ้านบ้างเป็นเวลา 2-3 วันเพื่อให้แน่ใจว่าไม่มีอะไรผิดปกติ และจับอาการความแตกต่างของเหล็กกันโคลงที่เปลี่ยนใหม่ได้ว่า......

ตัวรถหายโคลง หายเฉไปมาเลยคร้าบบบบบ แถมรู้สึกว่าตอนที่ลงหลุมเนินต่างๆ แล้วเสียงตึงตัง กุกกัก ลดไปพอสมควรเลย (แสดงว่าเป็นมานานแล้วสินะ - -a)

ยังไงผมก็ขอขอบคุณคุณ Bier และเพื่อนๆ ที่ช่วยวิเคราะห์และการแก้ไขปัญหานะครับ  :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ redsun

ยินดีด้วยนะครับ
รถกลับมาขับดีแล้ววว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยครับ

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
รถหมดประกันศูนย์ แล้วเหรอครับ

ปล ราคาเบ็ดเสร็จรวมค่าแรงช่างแล้ว
หมดไปเท่าไหร่ครับ : D

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณที่มาเล่าให้ฟัง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยินดีด้วยครับ

:D :D :D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
รถหมดประกันศูนย์ แล้วเหรอครับ

ปล ราคาเบ็ดเสร็จรวมค่าแรงช่างแล้ว
หมดไปเท่าไหร่ครับ : D

ใช่ครับ รถผมสี่ปีกว่าแล้ว ส่วนเรื่องค่าอะไหล่รวมค่าแรงที่ผมพอจำได้คร่าวๆ อยู่ที่ประมาณ 1500 บาทครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก