ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับFORD!!:รบกวนเข้ามาแชร์+ชี้แจงรายละเอียดต่อไปนี้ทีครับ  (อ่าน 6050 ครั้ง)

ออฟไลน์ Real_Time

• Jr. Member
  • **
ขอตั้งคำถามแบบตรงไปมาตรงมานะครับ ผมสนใจรถกระบะของฟอร์ด เจ้า new ranger 3.2 WT. มาก และได้รับรู้ข้อมูลจากผู้ใช้จริง จากคลิปVDO ต่างๆ หรือจากกระทู้ต่างๆที่มักจะแสดงความคิดเห็นกันในทุกรูปแบบมาเยอะพอสมควรแล้ว และตัดสินใจว่าผมจะซื้อเจ้าฟอร์ดตัวนี้แล้วล่ะ แต่บังเอิ๊ญ ได้ยินข่าวมาว่าฟอร์ด จะไม่รับจองแล้ว หรือผูั้ที่จองใหม่จะต้องถึงกับขั้นรอรับรถปีหน้าเลยหรอครับ มันนานไปมั้ย เรื่องนี้จริงไม่จริงอย่างไรผู้รู้ชี้แจงให้ทราบทีครับ ส่วนเรื่องราคานั้นที่ปรับขึ้นมา 10,000 บาท นั้นผมทราบแล้ว และอีกหลายๆเรื่องเช่น สาเหตุที่ต้องรอรับรถนานมากเพราะ ทางบิรษัทมีผลกระทบจาก อุทกภัยเมื่อปีที่แล้ว หรือ ส่งรถไปขายในต่างประเทศมากกว่าที่จะขายในไทย เนื่องจากเทียบเม็ดเงินแล้วขายในไทยได้ราคาต่ำกว่านั้น จริงเท็จอย่างไรครับ เพราะได้ฟังมาหลายเสียง หลายความเห็น และคำถามสุดท้าย อยากจะสอบถามชาวเฮทไลท์แม๊กทุกท่านว่า หากคุณเป็นผู้ที่สนใจรถคันนี้แบบกระผมเอง เมื่อคุณเจอเหตุการณ์แบบนี้ คุณเลือกที่จะรอ หรือคุณเลือกที่จะเปลี่ยนค่าย เปลี่ยนรุ่น หรืออย่างไร เพราะอะไร เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจของทั้งกระผมเองและเพื่อนๆทุกคนครับ   

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ผมจะหันไปมอง bt-50  อีกคันครับ มันเป็นรถที่รูปไม่สวยเท่า RANGER แต่มีสเน่ห์พอควร รวมถึงเรื่อง 0 ด้วยที่อาจจะช่วยให้เลือกง่ายขึ้น
H.

ออฟไลน์ Fly to dream

จองปีนี้ได้ปีหน้าครับ ปีนี้เป็นคิวของคนที่จองปีก่อนหน้า และก็ก่อนเดือน 3 ปีนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HornbilL

• Full Member
เท่าที่อ่านดูผมเข้าใจว่าคุณ tonzozay ชอบ Ranger ตัวนี้มาก แต่ไม่อยากรอนานใช่มั๊ยครับ เป็นผมถ้ามีรถคันอื่นใช้ระหว่างที่รอเจ้านี่ ผมเลือกที่จะรอนะ แต่เรื่องศูนย์นี่ช่วยปรับปรุงซักทีเถอะ  >:(

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
ถ้ารักจริงก็รอดีกว่านะครับ แปปเดียวเดี๋ยวก็สิ้นปีแล้ว(5เดือน ;D)

ออฟไลน์ NineGap

• ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
ถ้าใจชอบ Ranger WT จริงๆน่าจะรออ่ะครับ ถ้าเกิดออกรุ่นอื่นไปแล้วจะกลับมาเอาเหมือนเดิมคงลำบากแน่ๆเดี๋ยวจะเสียดายเปล่าๆ

ตัวผมเองก็ชอบรุ่น WT มาก (หล่อ เท่ห์ โหด) แต่พอมาพิจารณาแล้วออฟชั่นบางอย่างมันก็เกินความจำเป็นไปเลยจองแค่รุ่น XLT ไปพอเพียงแล้ว

ตอนนี้ก็รอวันไปสู่ขอมาขับเท่านั้น ถ้าอยากจะหล่อเหมือน WT ตรงไหนก็ค่อยไปแต่งเองทีหลังครับ  ;D
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เอาง่ายๆล่ะกัน เข้าใจถูกต้องแล้วครับทั้งเรื่องผลกระทบจากน้ำท่วม และการส่งออกที่ได้กำไรมากกว่า อีกทั้งเรื่องการคุ้มครองผู้บริโภคของต่างประเทศนั้นเข้มกว่าเราเยอะเดี๋๋ยวโดนปรับอานแต่บ้านเราแค่บอกว่ารอหน่อยนะก็จบ เรื่องปรับราคาผมว่าน่าเกลียดตัวเองส่งมอบช้าแล้วยังมีหน้ามาขึ้นราคาอีก ควรรอให้การส่งมอบเป็นปกติก่อนดีกว่า

ถ้าให้แนะนำก็เหมือนท่านอื่นครับว่ารักแล้วต้องรอหน่อย ช่วงที่รอก็ศึกษาข้อมูลไปพลางๆเผื่อเจอคันที่ใช่กว่า แต่ผมว่าเรนเจอร์นี่แหละแจ่มขนาดส่งออกกันเป็นว่าเล่นเลย เอารุ่น WT ไปเลย ซื้อทีเดียวหล่อสุดๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tonaka

ส่วนตัวผมว่า BT-50 ก็สวยดุได้นะครับ  อิอิ

阿蘇山

ออฟไลน์ Action

ranger ต้องรอปีหน้าครับ ถูกต้องแล้ว ชั่วโมงนี้

หันไปหา BT-50 Pro พี่น้องฝาแฝดก่อนดีกว่า 2-3 เดือนก็ได้รถแล้ว ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าคิดว่า มั่นใจว่าจะไม่เจอรถมี Defect (อันอาจจะเกิดเหตุให้ต้องเคลม)
ถ้าคิดว่า แรงพอ อารมณ์ร้อน บ้าเลือดดีเดือดพอจะฟัดกับฝ่ายต่างๆที่ดูแลลูกค้าหลังการขายได้แบบไม่เกรงกลัวหน้าอินทร์หน้าพรหมทั้งสิ้น

ซื้อ Ford ได้ครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ชอบแล้ว รอดีกว่าครับ เห็นคนอื่นขับเดี๋ยวทำใจไม่ได้อีก
มีรถคันอื่นอยู่แล้วใช้ไปก่อน ถ้ารอได้คาดว่าไม่เกินเดือนเมษาน่าจะทันขับ
ผมก็ชอบคันนี้มาก แต่ก็ไม่ได้เร่งรีบอะไร รอให้ทุกอย่างมันเข้าปกติ น่าดีกว่านี้ ทั้งการประกอบ หรืออุปกรณ์ต่างๆ ไม่เกินปัญหา

ส่วนที่ออสเตรเลีย ราคาดีกำไรดีไม่จริง เพราะมันมีภาษีเข้ามาเกี่ยวข้องเยอะ ก็เหมือนเราซื้อรถนำเข้าหละครับ
ฟอร์ดอาจรีบส่งรถให้ทางออสเตรเลีย เพราะเขาเปิดตัวก่อนเรา และก็มีลูกค้าจองไปก่อนเรา ปัญหาเดียวกัน น้ำท่วมปีที่แล้วทำให้การผลิตไม่เป็นไปตามกำหนด

ส่วนน้องบีทีโปร โอเคการขับขี่ไม่เป็นรองเรนเจอร์ แต่รูปทรงมันต่างกันมาก ทั่นอาจเหมือนผมคือรับไม่ได้ หรือทั่นรับได้ก็ลองดูครับ การขับขี่อาจดีกว่าก็ได้
แต่ผมรอครับ ก็มันชอบนี่นา รถบ้าอะไรเทห์ชมัด

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
รอไหวรอครับ ถ้าไม่มีรถใช้ รอไม่ไหว ก็ไม่ต้องรอครับ  :D

ออฟไลน์ Sykes

เลือกฟอร์ดไปแล้วคับ ผมรอนะ (เพราะคันนี้เอามาให้ผู้รับเหมาของที่บ้านใช้คับ ตัวผมเองเลยไม่รีบมาก)

เรื่องส่งช้ามันมีอีกเหตุนึงคือ T6 มันไปเปิดตัวที่ออสฯ ก่อนเลยต้องเคลียร์ของทางนู้นก่อนด้วยคับ
เพราะลองเข้าไปดูในเว็ปของออสฯ รายที่รอ 9 เดือนก็มีคับ (ของผม 7 เดือนเข้าไปแล้ว)

ลองเข้าไปอ่านเว็ปคลับเรนเจอร์ ผมว่าเจอ defect ค่อนข้างเยอะ สมาชิกมาโพสต์ปัญหากันหนาตาขึ้น อันนี้ผมก็กลัวๆเหมือนกัน
แต่ที่ผ่านมา ที่บ้านเคยใช้ ranger มาทั้งหมด 2 รุ่น รุ่นละ 2 คัน มันตอบโจทย์ ครั้งนี้เลยเป็น ranger อีกคับ
เพียงแต่ครั้งนี้ทนไม่ไหว อีกคันเลยไปออก Colorado รอแล้วคันนึงคับ  ;D
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Real_Time

• **
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ และข้อมูลการชี้แจง

ออฟไลน์ romeo2011

ผมว่าเลือกทีตัวเองชอบครับ และเรื่องปัญหาตัวรถก็เห็นมีกันทุกค่ายครับ

ออฟไลน์ Tonchompoo

• **
ถ้ารีบใช้รถ เปลี่ยนค่ายไปเลยครับ

ถ้าไม่รีบ และรักจริง รอดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ armyfst

รอได้ก็รอเถอะครับ เพราะเดี๋ยวมันจะเกิดความเสียใจที่หลังและเกลียดสิ่งที่ซื้อมาทดแทน มันทดแทนกันไม่ได้ เมื่อเรารักและชอบใครคนหนึ่งแต่เค้าดันไม่ให้โอกาสเรา เราก็ไปคว้าคนอื่นแทนแต่ในใจก็ยังคิดถึงเค้าคนนั้นอยู่ไม่รู้ลืมและเสียใจที่ไม่ได้พยายามที่จะรอให้ถึงวันที่เค้ายอมโอนอ่อนเอนเอียงมาหาเรา ซึ่งเวลานั้นมันก็เกิดเมื่อสายไปเสียแล้ว เสียใจ เสียดายในที่สุด
(เพ้ออะไรอยู่นะเรา - -*)