ผู้เขียน หัวข้อ: ที่วัดลมแบบ TPMS เชื่อถือได้มั้ยครับ?  (อ่าน 7477 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
ที่วัดลมแบบ TPMS เชื่อถือได้มั้ยครับ?
« เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 22:46:38 »
เคยประสบเหตุจากรถคันเก่าอยู่สองครั้ง

ครั้งแรกวิ่งจากบ้านไปได้ 60 โล ยางรั่วจนแบนสนิทบนถนนและเวลาที่ไม่สามารถหาร้านปะยางได้เลย
ต้องบดยางไปอีกเกือบๆ 30 โลถึงเจอปั้ม โชคดีที่ยางไม่ระเบิด มีลูกเล็กนั่งมาด้วย

ครั้งที่สอง เอารถเช็คศูนย์สั่งเติมลมยางไว้เรียบร้อย ขับรถจาก ตจว. ไปจอดที่สุวรรณภูมิเพื่อไปตปท.
4 วัน  กลับมาถึงยางแบนเพราะโดนไขควงแทงทะลุเข้าไปในยาง คาดว่าน่าจะโดนตั้งแต่เข้าศูนย์แล้ว
ค่อยๆซึมออก

สองเหตุการ์ณนี้ทำเอาผมหลอนไปพักใหญ่ๆเลย พอมาคันใหม่เลยลองมาหาข้อมูลของพวกนี้ ตอนแรก
มองๆพวก จุ๊บลมอัจฉริยะ แต่ดูไปดูมา TPMS นี่แลน่าสนใจกว่า เพราะมีตัวเลขให้ดูได้เลย

มีเพื่อนๆใน HLM ใช้อยู่บ้างมั้ยครับ? มีตัวไหนแนะนำหรือเปล่า

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
Re: ที่วัดลมแบบ TPMS เชื่อถือได้มั้ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 22:57:12 »
ผมใช้อยู่หลายปีแล้วครับ ส่วนตัวมองว่าโอเคเลยเพราะผมวิ่งงานต่างจังหวัด ล่าสุดก็ยางร้่วบนเขาค้อ ก็ทำให้รู้ตัวได้เร็วมีประโยชน์มากสำหรับตัวผมเอง ผมใช้ของ tyre dog อยู่ครับ ;)

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ที่วัดลมแบบ TPMS เชื่อถือได้มั้ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 23:12:43 »
มันเบื่อตรงที่ ถ้ายางรั่วมันทำอะไรไม่ได้ นอกจากวิ่งหาร้านยาง

หากมีที่ปะยางแบบกระป๋องฉีด จะง่ายกว่า รั่วก็ฉีดเลย

หากป้องกันความเสี่ยง ก็มีทั้งที่วัดลมยางกับปะยางติดรถเลย

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 08:14:17 »
ทำไมไม่เคยเห็นบ.ผู้ผลิตรถใส่มาให้สักรุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 09:08:57 »
ทำไมไม่เคยเห็นบ.ผู้ผลิตรถใส่มาให้สักรุ่นเลยครับ

ใส่ครับมีหลายตัวที่ใส่มาและขายในประเทศเราด้วย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 09:45:40 »

ใส่ครับมีหลายตัวที่ใส่มาและขายในประเทศเราด้วย
หลายรุ่นอยู่ครับ
ส่วนที่จขกท. ถามหา ถ้าวัดเป็นตัวเลขได้ก็แม่นแหละ

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 10:25:28 »
ส่วนตัวผมใช้แบบที่เป็นกล้องติดรถยนต์+TPMS ด้วยก็สะดวกดีครับ เพราะเป็นแบบ 2in1 เลย ไม่เกะกะดี

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 10:54:27 »
ผมใช้ยี่ห้อเดียวกับคุณ Kuro ครับดีทีเดียวตั้งให้มันเตือนลมอ่อนลมแข็งได้ เดินทางต่างจังหวัดเบาใจลงได้เปลาะหนึ่ง
เคยขับยางแบบแล้วไม่รู้ตัวจนถึงบ้านเลยหามาติดครับ

ข้อดีอีกอย่างที่นึกออกคือเวลาผู้หญิงเดินทางแล้วมีคนมาชี้ว่ายางแบนนะแค่กดดูก็รู้แล้วว่าจริงหรือไม่

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 13:22:05 »
ผมใช้อยู่หลายปีแล้วครับ ส่วนตัวมองว่าโอเคเลยเพราะผมวิ่งงานต่างจังหวัด
ล่าสุดก็ยางร้่วบนเขาค้อ ก็ทำให้รู้ตัวได้เร็วมีประโยชน์มากสำหรับตัวผมเอง ผมใช้ของ tyre dog อยู่ครับ ;)

เช่นเดียวกันครับใช้มา 2 ปี ทั้งสามคัน  :D

ช่วยเตือนเรื่องยางโดนตะปู..ปีที่แล้วช่วงซ่อมถนนนี่รถภรรยาโดนตะปูโดนเหล็กแทบทุกเดือน

มีไว้อุ่นใจขึ้นเยอะโดยเฉพาะยางแก้มบางกับลมยางอ่อนนี่ก็น่ากลัวเหมือนกันครับ :'(
love me love my car

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 14:06:40 »
ส่วนตัวคิดว่าเชื่อถือได้นะครับ ตอนแรกลองซื้อมาใส่แค่คันเดียว ตอนนี้ผมใส่รถทุกคันของที่บ้านเลย

ไม่ต้องมากดดู หรือคิดเองว่าลมอ่อน ลมแข็ง ส่วนที่ว่าเชื่อถือได้ไหม ผมลองเทียบกับที่เติมลมตามปั๊ม 

ที่แสดงค่าแบบตัวเลข จะมีค่าบวกลบประมาณ 0.5-1 PSI ถือว่ารับได้ครับ

ถ้าทุกค่ายใส่ระบบนี้มาให้ คิดว่า น่าจะลดจำนวนรถที่ยางรั่ว ยางแตก กลางทางได้ไม่น้อยเลยครับ มโนแฟ้บบบ.... ;D ;D

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:32:14 »
ไม่รุ้ว่าเกี่ยวรึเปล่านะครับ แต่ถ้ามีที่สูบลมออกโต้ติดรถก็ดีนะครับ ต่อเข้ากับที่จุดบุหรี่แล้วทำงานได้เลยครับ ตัวไม่กี่บาทลองหาดูครับ

ออฟไลน์ Rookie_S60

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 16:27:00 »
คหสต.ผมว่าเชื่อถือได้นะครับ อาจจะไม่แม่นยำระดับจุดทศนิยม แต่ก็เพียงพอสำหรับการใช้งานปกติ (ตัวที่ใช้อยู่คาดเคลื่อนประมาณ +/- 1 Psi)
ผมใช้มาในรถทุกคัน เพราะส่วนใหญ่ใช้ล้อใหญ่ ยางบาง ความเสี่ยงสูง ถ้ามีปัญหาการรั่วซึม หรือถูกอะไรตำ
มันจะแจ้งให้เราทราบสถานะลมยาง ซึ่งเราสามารถหาทางจัดการกับยางของเราก่อนจะถึงจุดวิกฤติได้

ล่าสุดเพิ่งเจอประสบการณ์ตรงหมาดๆ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ขับรถออกจากห้างดังแห่งหนึ่งแถวแยกรัชดาพระราม 9
ได้ยินเสียงดังกรึ๊ป...แล้วเหมือนมีเสียงแปลกเหมือนมีอะไรติดล้อ ลองจอดดูมันก็มืดๆ ไม่เห็นอะไร ก็ขับไปเรื่อยๆ
เดชะบุญเจ้า CAMHD+ (กล้อง+ระบบ TPMS) ที่ใช้อยู่ มันเริ่มโชว์แรงดันลมยางลดลงเรื่อยๆ จนกระทั่งส่งเสียงเตือน (เพราะค่าลมยางต่ำกว่าที่ตั้งไว้)
เลยรีบแวะ B-Quik แถวๆนั้น เข้าไปก็เจอตะปูเกลียวยาวๆๆๆ 2 ตัวรวด (เริ่มสงสัยว่าโดนวางยาแหงๆ)

สรุปเสียเงินไป 100 บาท เป็นสินน้ำใจให้น้องที่ B-Quik ( เค้าปะแบบแทงตัวหนอนให้ฟรี ไม่ยอมคิด คชจ.ใดๆ )
ถ้าไม่มีเจ้า CAMHD+ คอยเตือนคงรู้ตัวอีกทีตอนวิ่งบดยาง ต้องเปลี่ยนยางหมดเงินเป็นหมื่นแน่ครับ

** ขอขอบคุณ น้องนิน พนง. B-Quik สาขาปั๊ม Susco แยกศูนย์วัฒนธรรม มา ณ.โอกาสนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ chompoojarb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 13:46:11 »
คหสต.ผมว่าเชื่อถือได้นะครับ อาจจะไม่แม่นยำระดับจุดทศนิยม แต่ก็เพียงพอสำหรับการใช้งานปกติ (ตัวที่ใช้อยู่คาดเคลื่อนประมาณ +/- 1 Psi)
ผมใช้มาในรถทุกคัน เพราะส่วนใหญ่ใช้ล้อใหญ่ ยางบาง ความเสี่ยงสูง ถ้ามีปัญหาการรั่วซึม หรือถูกอะไรตำ
มันจะแจ้งให้เราทราบสถานะลมยาง ซึ่งเราสามารถหาทางจัดการกับยางของเราก่อนจะถึงจุดวิกฤติได้

ล่าสุดเพิ่งเจอประสบการณ์ตรงหมาดๆ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ขับรถออกจากห้างดังแห่งหนึ่งแถวแยกรัชดาพระราม 9
ได้ยินเสียงดังกรึ๊ป...แล้วเหมือนมีเสียงแปลกเหมือนมีอะไรติดล้อ ลองจอดดูมันก็มืดๆ ไม่เห็นอะไร ก็ขับไปเรื่อยๆ
เดชะบุญเจ้า CAMHD+ (กล้อง+ระบบ TPMS) ที่ใช้อยู่ มันเริ่มโชว์แรงดันลมยางลดลงเรื่อยๆ จนกระทั่งส่งเสียงเตือน (เพราะค่าลมยางต่ำกว่าที่ตั้งไว้)
เลยรีบแวะ B-Quik แถวๆนั้น เข้าไปก็เจอตะปูเกลียวยาวๆๆๆ 2 ตัวรวด (เริ่มสงสัยว่าโดนวางยาแหงๆ)

สรุปเสียเงินไป 100 บาท เป็นสินน้ำใจให้น้องที่ B-Quik ( เค้าปะแบบแทงตัวหนอนให้ฟรี ไม่ยอมคิด คชจ.ใดๆ )
ถ้าไม่มีเจ้า CAMHD+ คอยเตือนคงรู้ตัวอีกทีตอนวิ่งบดยาง ต้องเปลี่ยนยางหมดเงินเป็นหมื่นแน่ครับ

** ขอขอบคุณ น้องนิน พนง. B-Quik สาขาปั๊ม Susco แยกศูนย์วัฒนธรรม มา ณ.โอกาสนี้ด้วยครับ

รบกวนชี้เป้าได้มั้ยครับว่าซื้อมาจากไหนราคาเท่าไหร่ (หลังไมค์ก็ได้ครับ)

ขอบคุณครับ :)