ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์แบบนี้ผมผิดเหรอครับ? กับการขับรถให้ถูกตามกฏจราจร  (อ่าน 8305 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
เรื่องมีอยู่ว่า ปรกติผมจะเข้ากทม.ทุกคืนวันศุกร์เพื่อจะไปทำธุระ โดยมีจุดหมายคือคอนโดตรง BTS วงเวียนใหญ่

มันจะมีอยู่แยกหนึ่งจะผมจะประสบกับปัญหาอยู่เสมอๆไม่แน่ใจชื่อแยก มีคนบอกว่ามันคือแยกสาทรเหนือใต้ หรือ
แยกสุรศักดิ์นี่แหละครับ ที่มี honda สาทรอยู่ตรงนั้นแหละ

ผมจะลงจากทางด่วนสาทร วิ่งตรงมาถึงแยกนี้ซึ่งมักจะเจอปัญหาปวดหัวทุกครั้งเสมอ พอมาถึงแยกนี้ ถ้าเลี้ยวซ้าย
มันจะไปขึ้นสะพานสาทร หรือไปเจริญกรุงได้ ส่วนเลี้ยวขวาไปเข้าสาทรตรงไปนราธิวาส

ปัญหาคือ!!! เลนส์ซ้ายสุดมันจะผ่านตลอด ซึ่งบางครั้งผมวิ่งมาแล้วจะไม่เข้าซ้ายสุดเนื่องจากบางทีผมจะแทรกเข้า
ทางขึ้นสะพานยาก ก็เลยจะจอดอยู่เลนส์ที่สองยกเว้น รถมันจะโล่งมากจริงๆถึงจะออกเลนส์ซ้ายสุดไป ซึ่งพอจอดแล้ว
ถ้าไม่เป็นคันแรกสุดก็ดีไป ถ้าเมื่อไหร่เป็นคันแรกสุดนี่ เจอบีบแตรไล่ทุกครั้งเลยครับ ทั้งๆที่ป้ายมันก็บอกอยู่ว่า
"เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด 1 ช่องทาง"

ล่าสุด ผมจอดคันแรกติดไฟแดงอยู่ ได้ยินเสียงบีบแตร แต่ไม่นึกว่าไล่เรา พอสักพักก็ได้ยินอีกครั้ง ผมเลยมองไป
ที่กระจกหลัง เห็น Camry คันนึงเปิดไฟเลี้ยวซ้ายแทรกออกไปแล้วมาชะลอข้างรถผมพร้อมกับมองหน้าแบบเอา
เรื่องอีกต่างหาก

พอมาคิดๆแล้ว ผมเจอเหตุแบบนี้ไม่น่าต่ำกว่า 5-6 ครั้งแล้ว แต่มีครั้งนี้แหละ ที่มันเหมือนพร้อมจะมามีเรื่องกับเรา
ถามว่ามีเรื่องขึ้นมา สู้ได้มั้ย ก็สู้ได้แหละ แต่มันไม่คุ้ม เมียกับลูกเล็กๆก็นั่งอยู่ในรถ แล้วมันก็มีคำถามขึ้นมาในใจว่า

"กูทำผิดเหรอวะที่ทำตามกฏจราจร?"

ส่วนใหญ่ผมลงมาถึงกทม.ก็จะดึกๆแล้วล่ะครับ อย่างเคสนี้ก็เกิดราวๆ 5 ทุ่ม แล้วไอ้แยกเจ้าปัญหานี้ก็ชอบทำตัวแปลกๆ
บางทีก็มีรั้วเหล็กกั้นให้เลี้ยวซ้ายได้สองเลนส์เลย บางวันมีบางวันไม่มี ไอ้พวกที่เคยชินแล้ว มันก็ไม่แหกขี้ตาดูเอาเสีย
ด้วยว่ามันมีรั้วกั้นไว้หรือไม่?

ผมคนกทม.แล้วย้ายมาอยู่ตจว.นานๆเข้านี่แทบไม่อยากจะขับรถในกทม.เลย ยิ่งทุกวันนี้ รถเยอะขึ้น คนขับไร้มารยาท
ก็เยอะขึ้น ไอ้เราก็พยายามขับรักษากฏที่สุดแม้มันจะไม่ perfect ทุกกรณีก็เหอะ เจอแบบนี้บ่อยๆก็เซ็งเลยขอเล่าสู่กันฟัง
หน่อยนะครับ อาจจะพล่ามยาวไปหน่อย  :(

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ทำถูกก็คือทำถูกครับ

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
จากที่อ่านดูผมไม่แน่ใจว่าแยกนี้ให้เลี้ยวซ้ายได้2เลนหรือเปล่า ถ้าเลี้ยวได้2เลน เลน2จะติดไฟแดงหรือเปล่า ถ้าติดไฟแดง จขกท ก็ทำถูกแล้วครับ ถ้าท่าน จขกท กลัวหรือไม่แน่ใจหลังจากจอดคันแรกในเลนที่2แล้วให้เปิดไฟผ่าหมากไว้ครับ (คหสต)
ปอลิง / ผมว่า จขกท เข้าซ้ายสุดเพื่อผ่านตลอดดีกว่า เพราะหลังจากเลี้ยวแล้วไปแทรกขึ้นสะพานจะง่ายและเร็วกว่า ดึกๆรถก็ไม่น่าเยอะเท่าไหร่

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
คันนั้นเค้าคิดว่าคุณจะจอดเพื่อจะเลี้ยวขวาหรือเปล่าครับ เพราะมีคนทำแบบนั้นประจำเลย เพราะเลนเลี้ยวขวาถนนเส้นนี้รถมันเยอะ มีคนมาแทรกแบบนั้นประจำ

ออฟไลน์ johnlee

จากที่อ่านดูผมไม่แน่ใจว่าแยกนี้ให้เลี้ยวซ้ายได้2เลนหรือเปล่า ถ้าเลี้ยวได้2เลน เลน2จะติดไฟแดงหรือเปล่า ถ้าติดไฟแดง จขกท ก็ทำถูกแล้วครับ ถ้าท่าน จขกท กลัวหรือไม่แน่ใจหลังจากจอดคันแรกในเลนที่2แล้วให้เปิดไฟผ่าหมากไว้ครับ (คหสต)
ปอลิง / ผมว่า จขกท เข้าซ้ายสุดเพื่อผ่านตลอดดีกว่า เพราะหลังจากเลี้ยวแล้วไปแทรกขึ้นสะพานจะง่ายและเร็วกว่า ดึกๆรถก็ไม่น่าเยอะเท่าไหร่
ใช้ว่าไฟฉุกเฉินดีกว่าครับ เดี๋ยวเด็กรุ่นหลังๆจะเข้าใจผิดๆไปอีก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ SM.

ผมยังเคยโดนเลย ป้ายเขียนว่า "เลี้ยวซ๊าย รอสัญญาณไฟ" ผมก็จอดรอสิครับ โดนทั้งแตร ทั้งไฟ

สรุปคือ คนไม่ทำตามกฎ ยังไงก็ไม่ทำอยู่ดีใช่มั๊ย

ออฟไลน์ unsignedint16

• **
บ้านเราคนชอบแหกกฎ มีเยอะมาก ก็ออกมาเจอกันบนถนนนี่แหละถึงได้เห็นสภาพของสังคม

มีลูกมีเมียแล้ว ปล่อยๆไปเถอะครับ ถึงชนะคนพวกนี้คุณก็จะไม่ได้รับอะไรกลับมาเลย

คิดง่ายๆ ว่าคนอื่นก็เจอเหมือนคุณ ครับ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

ถ้ามีป้ายชัดเจนไม่มีปัญหาหรอกครับ ส่วนเรื่องเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดนั้น โดยส่วนใหญ่จะเฉพาะเลนซ้ายสุดครับ เลนถัดมาต้องหยุดตามสัญญาณไฟ เหมือนๆ กับบนสุขุมวิทที่จะมีเลนซ้ายตรงผ่านตลอด แต่เลนถัดมาซึ่งตรงเหมือนกันต้องติดไฟจราจรครับ

ผมก็เคยโดนเหมือนกันแถวแยกตึกชัย ทางที่มุ่งหน้ามาโรงพยาบาลรามา เลนซ้ายแต่ก่อนจะเป็นผ่านตลอด แต่เข้าใจว่าเกิดอุบัติเหตุเยอะ เค้าเลยมีไฟเขียวเลี้ยวซ้ายขึ้นมา ส่วนใหญ่คนที่ไม่เคยขับแถวนั้นก็จะงงๆ ว่าทำไมต้องหยุด แต่เนื่องจากรถทางตรง และรถเลี้ยวขวาฝั่งตรงข้ามค่อนข้างเยอะ การมีไฟจราจรก็เพื่อความปลอดภัยครับ

แยกนี้เลี้ยวซ้ายได้สองเลนครับ แต่ว่าผ่านตลอดแค่เลนส์เดียวคือซ้ายสุด มีป้ายบอกชัดเจนด้วย

ปรกติผมจะไม่ค่อยเข้าซ้ายสุดเท่าไหร่ เพราะว่า มันจะปล่อยรถอีกแยกมา แล้วจะมาค่อนข้างเร็ว
ผมเลยมันจะรอสัญญาณไฟมากกว่าครับ

ปัญหาคือ บางทีมันก็กั้นให้เลี้ยวได้สองเลนส์ แต่คืนเกิดเหตุคือมันไม่กั้นครับแสดงว่าเลี้ยวไม่ได้
ที่สำคัญบางครั้งชอบมีตำรวจดักอยู่ตรงทางที่เลี้ยวไปด้วยครับ เพราะป้อมอยู่ตรงข้ามแยกเลย

อย่างว่าแหละครับ คนไทยมันมักง่าย

ออฟไลน์ HHHsung

ปกติครับ อย่างทางลงด่วนพระรามสี่ที่มีจากคลองเตย ซ้ายสุดผ่านตลอด

เลน 2-3 ถัดมาต้องรอสัญญาณไฟ ที่จริงป้ายมันก็บอกชัดเจนนะ

ยกเว้นเรียนหนังสือไม่จบ ถึงอ่านไม่ออก

ออฟไลน์ 2k

หนักแน่นเข้าไว้และทำตามกฏจราจรต่อไปครับ  :) ใครจะบีบไล่ช่างแม่งอย่าไปสนใจ 80%บนท้องถนนไอ้ประเภทเทียบข้างมองหน้ามันก็ได้แค่มองเท่านั้นไม่กล้าทำอะไรมากกว่านี้เพราะมันก็เป็นแค่คนธรรมดาเหมือนกัน มีเรื่องต่อยตีกันขี้คร้านจะโดนยำฝ่ายเดียวเอาซะด้วยเพราะหาเรื่องคนอื่นได้เพราะอยู่ในรถแต่ลงมาสองมือสองเท้านี่เป็นมนุษย์อ่อนแอเลยทีเดียว  :P ถ้าเจอประเภทที่มองหน้าไม่พอใจยังจะแกล้งปาดหน้าแกล้งเบรคให้ชนแนะนำให้เอามือชี้ๆที่กระจกหน้าให้มันดูครับ ไม่ว่าจะมีหรือไม่มีกล้องก็ตามไอ้คนพาลพวกนี้กลัวโดนประจานออกทีวีมากๆๆๆๆ กระแสสังคมที่ชอบระจานออกสื่อจะทำให้มันหายคลั่งเอง  ;D 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ golferjk

สังคมเมืองก็แบบนี้หละครับความเห็นแก่ตัวสูง
ไม่ค่อยทำตากฎเน้นสะดวกตน เจ้าของกระทู้ทำถูกละครับหนักแน่นเข้าไว้

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าผมเป็นคุณ ผมจอดรถครับ
เคยจอดรอแบบนี้แหละ รถคันหลังบีบแตรไล่ ผมเลือกที่จะไม่สนใจครับ
ก็ป้ายเขียนอยู่ว่า เลี้ยวซ้ายรอสัญญาณไฟ

ออฟไลน์ mamaman

เลี้ยว ซ้ายผ่าน ตลอด ถ้าคุณ ไม่จอดเลนซ้ายก็ถูกแล้วนี่ครับ
นี่ผม งงนะ
เค้ารีบก็อกซ้ายไปได้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

พอจะเข้าใจสถานการณ์ครับ แต่เดี๋ยวนี้ทุกคันเลี้ยวกันหมดจนเป็นความเชื่อไปแล้วว่าเลี้ยวผ่านสองเลนเลย ผมใช้เส้นนี้ค่อนข้างบ่อย แต่ผมเข้าซ้ายสุดตลอดนะ เพราะไม่ชอบอยู่เลนสอง เพราะถ้าต้องเลี้ยวตามคันอื่นมันรู้สึกว่าจะโดนคันที่ตรงมาชนยังไงไม่รู้ เสียวเกิ๊น

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ทำตามกฎหมาย กฎจราจรถูกต้องแล้วครับ

เวลาผิดกฎขึ้นมา หรือ รุนแรงจนเกิดอุบัติเหตุขึ้น
ไอ้คนที่บีบแตร บีบไฟไล่นั่น ไม่ได้มาร่วมจ่ายปรับ/ค่าซ่อมกับเราหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2015, 11:30:34 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ madboy

ทำตามกฎหมาย กฎจราจรถูกต้องแล้วครับ

เวลาผิดกฎขึ้นมา หรือ รุนแรงจนเกิดอุบัติเหตุขึ้น
ไอ้คนที่บีบแตร บีบไฟไล่นั่น ไม่ได้มาร่วมจ่ายปรับ/ค่าซ่อมกับเราหรอกครับ

ถั่วต้มเลยครับ  :)

ออฟไลน์ intania68

• **
ตามรูปนี้เปล่าครับ  ป้ายข้างบนบอกผ่านตลอด 1 ช่องทาง แต่ป้ายข้างล่างไม่บอกว่าผ่านตลอดกี่ช่องทาง  แล้วจะให้ตีความอย่างไรดีครับ 555

ใช่เลยครับ แต่คืนเกิดเหตุผมไม่เห็นป้ายข้างล่างนะครับ

แล้วก็ไม่ได้มีกั้นรั้วด้วย ไม่งั้นผมก็เข้าใจแหละว่าเลี้ยวได้สองช่องทาง

ออฟไลน์ TDCI

เลี้ยวซ้าย 2 ช่อง 
ซ้ายผ่านตลอด 1 ช่อง

ออฟไลน์ madboy

ถ้าเป็นบางแยก ป้ายบอกว่า "เลี้ยวซ้ายรอสัญญาณไฟ" แต่ป้ายหันเข้าไปด้านในให้คนข้ามทางม้าลายดู พอเลี้ยวปุ๊บ ลูกเสือก็มา 555

ออฟไลน์ ps000000

บางทีไอ้คนบีบแตร เค้าก็เข้าใจผิดก็มีครับ

ออฟไลน์ tierak

เราทำถูกแล้วก็อย่าไปใส่ใจเลยครับ  คนที่เขาจอดอยู่ไกล้เขาคงด่าไอ้คนแบบแตรกันหลายคน

ออฟไลน์ localgame

ผมก็เคยเจอเคสแบบนี้ครับ ซ้ายไม่ได้ผ่านตลอดแต่รถไม่มีมันเลี้ยวได้แท๊กซี่ก็บีแตรจี้หลัง แรกๆหัดขับรถก็ไม่รู้วิ่งไปเลย เกือบเฉี่ยวกับรถเลนทางตรง พอมาทีหลังเจอบีบแบบนี้อีก เปิดกระจกไปชี้ที่ป้ายให้อ่านเลย ::)

ออฟไลน์ Buffy

ถ้าผ่านแยกนี้อีก ให้เปิดไฟเลี้ยวซ้ายครับ แต่จอดรอจังหวะ

เพราะเลนนี้ รถเลี้ยวขวาชอบใช้ และจอดรอจังหวะเลี้ยวขวา ทำให้รถที่จะเลี้ยวซ้ายเลี้ยวไม่ได้เลย หมั่นไส้รถพวกกั๊กตรงนี้บ่อยๆ

เค้าเลยคิดว่าคุณเป็นหนึ่งในนั้น

ออฟไลน์ toonze

ใช้ว่าไฟฉุกเฉินดีกว่าครับ เดี๋ยวเด็กรุ่นหลังๆจะเข้าใจผิดๆไปอีก
เห็นด้วยอย่างแรง ที่ใช้กันผิดๆก็เพราะแบบนี้และ มีที่ไหนไฟผ่าหมอก 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เมื่อก่อนผมผ่านบ่อย เป็นปัญหาเล็กๆเหมือนกันเวลาเบี่ยงเข้าขวาเผื่อจะขึ้นสะพาน
ทำถูกแล้วก็ช่างหัวพวกมันเถอะครับ เจอมาบ่อย พวกเฮียๆแบบนี้
อารมณ์เดียวกับกระทู้ล่าง เดินบนฟุตบาทแต่เจอมอไซค์บีบแตรไล่บนทางเท้า

ออฟไลน์ Lusifer

• **
ถ้าผ่านแยกนี้อีก ให้เปิดไฟเลี้ยวซ้ายครับ แต่จอดรอจังหวะ

เพราะเลนนี้ รถเลี้ยวขวาชอบใช้ และจอดรอจังหวะเลี้ยวขวา ทำให้รถที่จะเลี้ยวซ้ายเลี้ยวไม่ได้เลย หมั่นไส้รถพวกกั๊กตรงนี้บ่อยๆ

เค้าเลยคิดว่าคุณเป็นหนึ่งในนั้น

+1  น่าจะเป้นเหตุผลนี้ ครับ   

ปอลิง  คนขับคัมรี่  เค้าอาจเข้าใจผิด คิดว่าเลี้ยวซ้าย ผ่านตลอด ได้ 2 ช่องทาง  เค้าเลยมองหน้าหาเรื่อง คิดว่าคุณรอเลี้ยวขวา

กรณีนี้  จขกท ไม่ผิดครับ    คราวหน้าหยุดจอดให้ใช้เปิดไฟเลี้ยวซ้ายคาไวแทน เหมือนตามเห็นข้างบนครับ

ออฟไลน์ StrawHat

• **
กฏหมายจราจรไทยมันห่วยมากครับ ส่วนคนไทยนี่ก็พร้อมจะเอาเปรียบเห็นแก่ตัว อย่างว่าถ้าคิดถึงหลัก game theory เอาเปรียบแล้วไม่โดนลงโทษอะไร ทำไมจะไม่ทำให้ตัวเองสบาย คนอื่นจะยังไงก็ช่าง ที่ผมโดนตลอดคือบนทางด่วนตอนรถติด จะมีพวกนิสัยเสียเพิ่มเลยเอาเอง ยิ่งตรงที่จะมีแยกเพื่อลงทางด่วนจะยิ่งกรูไปตรงนั้นแล้วค่อยมาเบียดตรงทางแยก เลนที่ถูกจะโดน force ให้เป็นเลนผิดไปโดยปริยาย ใจจริงถ้ากฏหมายโหดกว่าอยากจะชนๆไปเลยเหมือนกัน แต่นี่ชนก็แค่ชดใช้ค่าเสียหายที่น้อยมาก ไม่มีค่าเสียเวลา ไม่มีการลงโทษคนผิด คิดไปคิดมาเลยชนแล้วไม่คุ้ม ทำใจต่อไป