ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถทีครับ CRV-MC กับ NEW NISSAN X TRAIL  (อ่าน 13755 ครั้ง)

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ช่วยเลือกรถทีครับ CRV-MC กับ NEW NISSAN X TRAIL
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 17:44:46 »
รบกวนเพื่อนๆครับ พอดีจะออกรถใหม่ อยากได้ประเภทSUV หรือPPV
ลักษณะใช้งาน มีพ่อ แม่ และลูกเล็ก 1 คน อยากได้ที่ขนสัมภาระลูก และ car seat
มีคุณตาหรือคุณยายนั่งบางครั้ง ปกติขับทำงานในเมือง จ-ศ ไป ตจว (นครสวรรค์)
เดือนละครั้ง ขับถนนปกตินี่แหละครับ. ไม่มีปัญหาเรื่องค่าน้ำมันครับ
ขับเรื่อยๆ มีเร่งบางครั้งเวลาถูกจี้ท้าย ดูระหว่าง CRV MC กัย new xtrail ครับ
เลือกไม่ถูก ใจเอียงไปทาง x trail แต่เห็นมีเสียงบ่นเรื่อง option เลยเริ่มลังเลครับ
รบกวนเพื่อนๆช่วยที
ป ล. อยากได้รุ่น 2 WD พอครับ

arttie

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยเลือกรถทีครับ CRV-MC กับ NEW NISSAN X TRAIL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 17:57:38 »
ผมก็รอ X-trail ครับ
แต่ขาดถุงลมนิรภัยที่ให้มา
2.0 2ใบ
2.5 4ใบ
ไม่มีม่านถุงลมครับ
คู่แข่งน่าจะจัดมาครบครับ PPV ใหม่น่าจะมีครบ 6 ใบครับ
รอ 6 เดือนครับ เจอ PPV  NewEverest  NewFotuner  NewPajero  CX-5MC  
น่าจะลดเป็นแสนครับ
สั่งสอนนิสสันซะหน่อยก็ดีครับ
ผมรอได้ก็จะรอครับ

ออฟไลน์ sam99

• Newbie
  • *
Re: ช่วยเลือกรถทีครับ CRV-MC กับ NEW NISSAN X TRAIL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 18:08:53 »
ลองไปอ่านรีวิวพี่จิมมี่ดูนะครับ เครื่องใหม่2.0 ฉีดตรง
นีคร่าวๆครับ
แต่ถ้าอยากได้ ความสบาย นุ่มแน่น และมั่นใจในการขับขี่ แบบที่
Nissan รุ่นใหม่ๆ กำลังพยายามมอบให้คุณอยู่ X-Trail คือคำตอบ
ที่น่าสนใจอย่างมาก

มากเสียจนกระทั่งผมเริ่มหันกลับมามองว่า แล้วเราจะยังสนใจใน
Honda CR-V กับ Chevrolet Captiva กันอยู่ทำไม?

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 18:09:14 »
รอ nissan มาและเห็นตัวจริงก่อนครับ ถึงตัดสินใจได้
ผมรอว่ามีม่านถุงลมไหม เพราะหากเกิดเหตุปะทะด้านข้าง จะได้ช่วยผู้โดยสารได้
: )

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 18:19:58 »
โจทย์นี้ CR-V MC ครับเำราะครอบครัวไปด้วยได้ Airbag 6 ใบแต่ X-Trail ได้แค่ 2 ใบในรุ่น 2WD

CR-V น่าจะขนของได้เยอะกว่านั่ง 5 คนเบียดๆกันนึดนึง แต่ถ้าเอา X-Trail 7 ที่นั่งก็ไม่รู้จะให้ใครไปนั่งแถว 3 เพราะเด็กก็นั่ง  Car Seat

เรื่องกินน้ำมันกับอัตราเร่งยังไม่แน่ใจ

สรุปเอา CR-V 2.0S 2WD ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ VVC_77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 18:22:26 »
2.0 2ใบ
2.5 4ใบ
คู่แข่งน่าจะจัดมาครบครับ PPV ใหม่น่าจะมีครบ 6 ใบครับ
รอ 6 เดือนครับ เจอ PPV  NewEverest  NewFotuner  NewPajero  CX-5MC  
งืม  แสดงว่า คุณจะเอา ถุงลม อย่างเดียว
อย่างอื่น ไม่สนใจ เลยใช่ม่ะ
ใจเย็นๆ  ลอง เปรียบเทียบ กันก่อน หลายๆ ยี่ห้อ ทั้ง ออพชั่น และราคา

ถ้าจะเอา ถุงลม เยอะๆ อย่างเดียว
ไปซื้อ วอวโว่ เลยครับ
คันนั้น ระบบความปลอดภัย สุดยอด

ออฟไลน์ predo

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 18:33:12 »
เวลาผมเลือกเปรียบเทียบรถ ผมมี 3 หัวข้อครับ แล้วคะแนนเต็มสิบ เราเลือกใส่ตามที่เราคิดครับ

1. รูปลักษณ์ภายนอก ความกว้างยาวสูง และ ระยะสูงจากพื้นของตัวรถ(ผมชอบรถสูงนิดๆครับ)
2. ภายใน การตกแต่ง ความหรูหราและความเหมาะสมในการใช้งาน เช่นความนิ่มนวล พื้นที่ใช้สอยครับ
3. การขับขี่ และระบบความปลอดภัยทั้งการป้องกันการเกิดอุบัติเหตุและเมื่อเกิดแล้ว

ลองใส่เองได้ครับ แต่ข้อ 3 ต้องไปลองขับก่อนนะครับ   ;)

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 18:36:22 »
ถ้ายกพวงมาลัย + ช่วงล่างมาให้จาก Teana ผมว่าน่าสนใจดีนะครับ ออฟชั่นความปลอดภัยระบบต่างๆมีมาพร้อม ขาดแค่ม่านถุงลมจริงๆ

ตัว 2.0 ฉีดตรงก็น่าสนนะคับ เปิดตัวลองขับดูก่อน  ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 19:27:48 »
ถ้าสนใจ 2ตัวนี้ก็รอสัมผัสตัวจริงครับ

ผมไม่รอ x trail เพราะดูรูปในเน็ตตอนเปิดตัวเเล้วไม่ชอบ ไม่ไปดูCRV เลยเพราะรูปโฉมไม่โดนใจ เคยลองG3 ก็ไม่ประทับใจในสมรรถนะ

สุดท้ายเสร็จCX5

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 20:11:43 »
ถ้ามีลูกคุณต้อง x trail แล้วครับ เพราะมี 7 ที่นั่งติดตั้งคาร์ซีทได้ ถ้า เลือกCRV คุณจะนั่งได้แค่ 3 คน พ่อ แม่ คุณตาคุณยายจับฉลากเอาละกันว่าใครจะไป 5555

มันจะตลกมากๆ หากคุณเลือก CRV เพราะม่านถุงลม แต่ดันไม่ให้ลูกนั่งคาร์ซีท ให้คุณตาคุณยายอุ้มเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2014, 20:15:00 โดย Nioka »

ออฟไลน์ jakkajee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 20:14:58 »

ตาม การใช้งาน ตามที่คุณเล่า แนวครอบครัว ก็ x-trail ครับ

แต่ยังไงซะ ปัจจัยใช้งานจริง  แตกต่างจากตัวหนังสือที่เดียวครับ

อยากให้ลองขับก่อนครับ

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 20:27:17 »
2.0 2ใบ
2.5 4ใบ
รอ 6 เดือนครับ เจอ PPV  NewEverest  NewFotuner  NewPajero  CX-5MC 
งืม  แสดงว่า คุณจะเอา ถุงลม อย่างเดียว
อย่างอื่น ไม่สนใจ เลยใช่ม่ะ
ใจเย็นๆ  ลอง เปรียบเทียบ กันก่อน หลายๆ ยี่ห้อ ทั้ง ออพชั่น และราคา

ถ้าจะเอา ถุงลม เยอะๆ อย่างเดียว
ไปซื้อ วอวโว่ เลยครับ
คันนั้น ระบบความปลอดภัย สุดยอด
ชอบความเห็นนี้จัง  .......กดไลค์

JONNY

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 20:28:21 »
NewEverest ถุงลมจัดเต็มอยู่แล้ว รอได้รอครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 20:44:17 »
รอ new everest  ครับ
ถ้าไม่รอไป cx-5 เลยครับของครบๆตั้งแต่ตัวล่างสุด
ไม่รู้ว่า nissan จะงกถุงลมไปทำไม

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 21:45:23 »
เท่าที่ผมสัมผัส Qashqai แฝดน้องของมันมา แม้จะชอบ CX5 ที่สวยกว่า แต่ผมคงเลือก X-Trail มากกว่าครับ ส่วนเรื่องถุงลมข้าง ถ้าไม่มีมาให้ ก็อย่าไปขับเร็วมากนักเวลาเข้าโค้งก็เบาๆหน่อย ฝนตกก็ขับชะลอลงมาให้มากๆ ก็ยังผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ถ้าเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้น ถุงลมข้างเอาไว้ป้องกันเวลารถหมุนไปฟาดของแข็งจากด้านข้าง หรือเวลามีรถวิ่งเข้ามาชนด้านข้าง ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าเป็นอุบัติเหตุที่เกิดจากการขับเร็วของเรา หรือการยูเทินตัดหน้าคนอื่น หรือเวลาออกจากทางแยกทางข้ามแล้วซวยเจอคนมาชน ซึ่งจะเห็นว่า สาเหตุใหญ่ๆนั้นบรรเทาได้จากตัวเราครับ ส่วนเรื่องใครจะมาชนเรานี่มันสุดวิสัยจริงๆ

ไปลองตัวจริงดูแล้วกันครับ ถุงลมไม่ใช่ไม่มีมาให้ แค่ว่ามันไม่มีด้านข้างมา ถ้ามีมาให้ก็สุดยอดเลย แต่ถ้ายังไม่มีมาให้ ก็ถามใจตัวเองดูว่า จะเอาหรือไม่เอาน่ะครับ ส่วนตัวผมจากลักษณะการขับขี่ตัวเอง ผมคิดว่า ผมรับได้ครับถ้ามันจะไม่มี
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

arttie

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 21:55:45 »
ผมขับรถไม่เร็วครับ
แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่เกิดอุบัติเหตุ

เวลานั่งมอเตอร์ไซค์ ก็เหมือนคนขับใส่หมวกันน็อกคนเดียว
ถ้าคุณเอาลูกเอาแฟนมานั่งแล้วไม่ซื้อหมวกันน็อคให้เค้าใส่
ถึงผมจะขับดีแค่ไหนถ้ามีรถมาชนผม  มันก็คงไม่ทันแล้ว

วัวหายแล้วล้อมคอกคงไม่ทันแน่ เก็บเงินซื้อวอลโว่เลยแล้วกัน ;D ;D

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 22:38:06 »
พูดตรงๆ นะ

นั่งเทียน เชียร์คันใดคันหนึ่ง ไม่ได้อะไรหรอก

รออีกซักพัก X-Trail มา พาทั้งบ้านไปลองนั่ง เทียบกับ CRV

เดี๋ยวก็ได้คำตอบ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 22:50:02 »
ถุงลมยิ่งเยอะไม่ได้หมายความว่าปลอดภัยมากขึ้นหรือยิ่งกว่าน่ะครับ องค์ประกอบอื่นๆที่มีบทบาทสำคัญต่อความปลอดภัยมากกว่าถุงลมยังมีอีกเยอะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 00:46:21 »
เรื่อง Option เป็นปัญหาของ Nissan มานานแล้ว ไม่ใช่ให้ไม่เยอะ แต่ดันไปเยอะอยู่รุ่น Top รุ่นเดียว

ยังไง รอเจอตัวจริงก่อนดีกว่าครับ จะซื้อรถทั้งที ดูแค่ Fact Sheet คงไม่ได้ ต้องลองไปนั่ง จับๆลูบๆคลำๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 03:13:53 »
รอดูก่อน เพราะออฟชั่นของ X-trail ยังไม่ Official นะครับ

ถ้าได้ลองขับ ลองนั่ง อาจจะเปลี่ยนใจก็ได้

ออฟไลน์ cuptea

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 09:46:45 »
ต้องรอ x-trail เปิดตัวและไปลองเทียบกับ CRV

แต่ถ้าจะขับเร่งบางครั้งเวลาถูกจี้ท้าย ไป cx-5

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 09:49:50 »
เอารถที่ออกมาเห็นตัวเป็น ๆ แล้ว เที่ยบกับรถที่ยังไม่ออกไม่แฟร์คับ
รอตัวจริง เห็นตัวจริง ทดลองขับจริง ๆ เงื่อนไขรับได้จริง ๆ แล้วค่อยเทียบดีมั๊ยครับ
อีกไม่กี่วันเอง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 10:25:48 »
เรื่อง Option เป็นปัญหาของ Nissan มานานแล้ว ไม่ใช่ให้ไม่เยอะ แต่ดันไปเยอะอยู่รุ่น Top รุ่นเดียว

ยังไง รอเจอตัวจริงก่อนดีกว่าครับ จะซื้อรถทั้งที ดูแค่ Fact Sheet คงไม่ได้ ต้องลองไปนั่ง จับๆลูบๆคลำๆ ครับ

เฮ้อ เห็นด้วยครับ

ในขณะที่ยี่ห้ออื่นเค้าอัดกันตั้งแต่ตัวรองล่างสุดแล้ว โดยตัวล่างสุดก็เหมือนทำไว้ให้เรนจ์ราคามันดูต่ำหน่อยก็เท่านั้น เน้นขายตัวบนๆ

การตลาดนิสสัน ก็คือการตลาดนิสสันวันยังค่ำ ชอบทำของดีมาแต่เหมือนไม่ค่อยอยากขายอยู่เรื่อย...
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 11:11:52 »
ถุงลมมีก็ดีครับ ไม่มีก็ไม่เป็นไร เพราะถ้ารถมี VDC ABS พวกระบบ pre safe พวกนี้มันก็ช่วยไดัเยอะครับ อุบัติเหตุอะ ถ้าบ้างกันไม่ให้มันเกิดเลย มันจะดีที่สุดครับ แล้วก็อีกอย่าง ถ้าเป็นคนขับรถเร็วมีถุงลมช่วยยังไงก็รอดยากครับ เพราะงั้นไม่ขับเกิน 120 ก็พอครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 11:32:07 »
ไม่มียี่ห้อไหน ทำให้ถูกใจได้ทุกเรื่องจริงๆนะ

ยี่ห้อที่มีครบ มันก็ติดเรื่องต้นทุน

ผมว่ามันต้องชั่งน้ำหนักกันเป็นแต่ละคน แต่ละคนไปหน่ะ

บางคนเค้าเคยเจอประสบการณ์หนักๆมา มันก้อไม่เเปลกที่จะต้องให้ หรือเท ทุกอย่างไปที่เรื่องนั้นมากเป็นพิเศษครับ

ชีวิตใคร ชีวิตเค้า เงินกระเป่าใครกระเป๋ามัน

ผมว่าเลือกแบบได้ลองขับเปรียบเทียบ คงเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดแล้วหล่ะครัล

promt

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 13:45:42 »
ลองไปอ่านรีวิวพี่จิมมี่ดูนะครับ เครื่องใหม่2.0 ฉีดตรง
นีคร่าวๆครับ
แต่ถ้าอยากได้ ความสบาย นุ่มแน่น และมั่นใจในการขับขี่ แบบที่
Nissan รุ่นใหม่ๆ กำลังพยายามมอบให้คุณอยู่ X-Trail คือคำตอบ
ที่น่าสนใจอย่างมาก

มากเสียจนกระทั่งผมเริ่มหันกลับมามองว่า แล้วเราจะยังสนใจใน
Honda CR-V กับ Chevrolet Captiva กันอยู่ทำไม?

ถ้าช่วงล่างดีกว่า captiva ผมไม่ลังเลเลยครับ กา x-trail ทันที
CR-V ช่วงล่างห่วยเกิน
CX-5 ช่วงล่างดีขึ้นมาหน่อย แต่ยังไม่ดีพอ
Captiva ช่วงล่างดีสุด แต่ศูนย์และปัญหา ขอบอกว่ายังก่อน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 17:50:50 »
โจทย์นี้ CR-V MC ครับเำราะครอบครัวไปด้วยได้ Airbag 6 ใบแต่ X-Trail ได้แค่ 2 ใบในรุ่น 2WD

CR-V น่าจะขนของได้เยอะกว่านั่ง 5 คนเบียดๆกันนึดนึง แต่ถ้าเอา X-Trail 7 ที่นั่งก็ไม่รู้จะให้ใครไปนั่งแถว 3 เพราะเด็กก็นั่ง  Car Seat

เรื่องกินน้ำมันกับอัตราเร่งยังไม่แน่ใจ

สรุปเอา CR-V 2.0S 2WD ครับ

เขาให้เลือกได้ทั้ง 5 และ 7 ที่นั่งครับ...

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 11:42:57 »
ใจเย็นครับ  รอ x trail ออกมาก่อน แล้ว ค่อยดู เปรียบเทียบ ของจริง แล้วตัดสินใจ  อีก ไม่นานเอง