โพลล์

รถยนต์ที่รองรับพลังงานเชื้อเพลิง E85 มีอิทธิพลในการตัดสินใจซื้อรถของคุณมากแค่ไหนครับ

มีผลแน่นอน ถ้าจะซื้อรถก็จะมองหารุ่นรถที่รองรับ E85 เป็นประเด็นแรกๆ
55 (43%)
มีเผื่อไว้ก็ดี แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไร
53 (41.4%)
ไม่มีผลอยู่แล้ว มองประเด็นอื่นเป็นหลักมากกว่า
20 (15.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 127

ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ที่รองรับพลังงานเชื้อเพลิง E85 มีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถของคุณบ้างไหมครับ  (อ่าน 8401 ครั้ง)

ออฟไลน์ TLX

• Full Member
เป็นที่ทราบกันดีว่าในปัจจุบันได้มียานยนต์ออกมารองรับน้ำมัน E85 กันมากขึ้นเรื่อยๆ  ผมจึงสงสัยว่า น้ำมัน E85 นี้มันมีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถยนต์ของคุณมากขนาดไหนกันครับ ผมจึงทำออกมาเป็นโพลเพื่อสำรวจความคิดเห็นดูครับ

ออฟไลน์ tp09

ผมว่ามีผลเฉพาะคนที่ใช้เส็นทางที่มีปั้ม e85
เส็นทาง หรือปั้มใก้ลบ้านผมไม่มี e85 เลยครับ เลยไม่มีผลกับการตัดสินใจ

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
ผมว่าE20เริ่มมีแล้วครับเพราะว่ามันราคาถูกกว่าE10ครับผมเองต้องรถทีเราจะชีอดูว่าเติมE20ได้หรีอเปล่าครับหลักการเลีอกรถของผมครับส่วนE85ของแถมครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Nyquist

ผมดูเชื้อเพลิงเป็น 1 ในปัจจัยหลัก ขอดีเซล ไม่ก็ E85 ไม่ก็ติดแก๊ซ  ;D

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
มีไว้ก็ดีกว่าไม่มี เลือกข้อ 2 ครับ เพราะไม่ใช่ประเด็นหลักที่ใช้ตัดสินใจในการซื้อรถซักคันนึ่งสำหรับผม

ออฟไลน์ TRcdi

มองดีเซลก่อน
รองมา ถ้าเบนซินก็ขอเป็น E85 เท่านั้น
แก๊ส ไม่ถนัด

ผมใช้รถเยอะ  ค่าน้ำมันมีผลต่อการตัดสินใจมากครับ

ออฟไลน์ Buffy

มีไว้ก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร

เพราะแถวบ้านผม ไม่มีสักที่ ที่มี E85 ให้เติม

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
มีก็เหมือนไม่มี เพราะกว่าจะหาปั้มเติมได้ ยากเหลือเกิน

ออฟไลน์ csamabat

มีไว้ก็ดีนะครับ อย่างน้อย ถึงถ้าแพงก็ติดแกซได้เพราะผมไม่มองดีเซล เลยขอเป็น e85 ไว้ ถ้าจะไม่ติดแกซครับ เผื่ออนาคตแกซแพงยังวิ่ง e85 ได้     
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ HYDE--

มีผลมากครับ แต่ก็ไม่มากเท่า ความพึงพอใจโดยรวมต่อตัวรถหรอกครับ
หน้าปากซอยบ้านผม มีปั้ม E85 ให้เติม และผมมั่นใจว่า ผมสามารถหาเติมได้เกือบตลอดแน่ เพราะหลักๆก็ใช้อยู่ กทม และ ปริมณฑล

เช่น ถึงแม้ Civic จะเติม E85 ได้ แต่ถ้าผมชอบ Focus มากกว่า ผมก็เลือก Focus อยู่ดี

ออฟไลน์ nspro

• Newbie
  • *
เมื่อก่อนยังไม่มีปั๊ม e85 ก็ไม่มีในความคิดเลย แต่พอมีปั๊มแล้วต้องพิจารณาเป็นอันดับแรกเลยครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ snif

ตอนแรก ก็รู้สึกเฉยๆกับ E85 นะ เพราะรู้สึก น่าจะกินน้ำมันเยอะ ไม่ประหยัดกว่าตอนเติม E20 หรอก
พอได้ใช้นานๆ ติดใจ E85 มากครับ ผมใช้ แอคคอดG9 เติม E20 วิ่งได้ 12-13 โลลิตร ราคาลิตรละ 35 บาท เมื่อมาใช้ E85 วิ่งได้ 11-12 โลลิตร แต่ราคาลิตรละ 25 บาทเองครับ วิ่งเยอะๆ ประหยัดกว่ากันเห็นๆครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
มีก็ดี ไม่มีก็ได้ครับ
เหตุนี้มีผลต่อการตัดสินใจ แต่จัดไว้ในลำดับท้าย ๆ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
สำหรับผม มีก็ได้ ไม่มีก็ได้
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มีมันก็ดีกว่าไม่มีครับ
แต่ถ้ารุ่นที่ชอบไม่มี ก็ช่างมัน ไม่เป็นไร
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tan Int

ไม่มีผลครับ แต่ขั้นต่ำๆต้องเติม E20 ได้ เพราะสะดวกต่อการหามากกว่า E85
อีกอย่าง จังหวัดผมไม่มีปั๊ม E85

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ pongisra

ออฟไลน์ Dubee

เอาอย่างที่บ้านผมนะ ล่าสุดเลือกรถ SUV สักคัน มองๆ ฮอนด้า CRV กับ ซูบารุ XV ไว้ ทุกคนที่บ้านชอบ XV มากๆ แต่สุดท้ายเลือก CRV ครับ หนึ่งในเหตุผลที่ตัดสินใจคือเติม E85 ได้ครับ

ออฟไลน์ Mortred

แก๊สเท่านั้นครับ ไม่เที่ยว หรือไปไหน แทบไม่ต้องคิดเลย

แต่ถ้าเป็นน้ำมันสมัยก่อนที่รถจะติดแก๊ส จะไปไหน จะเที่ยวต้องคิดแล้วคิดอีก

อีกอย่างแก๊สสมัยนี้พัฒนามากแล้ว

ถ้ารถเช็ครถ ดูแลดี สม่ำเสมอ รถใช้ได้ยาวกว่าคนที่ใช้น้ำมันแล้วไม่รักษาดูแลรถ

ออฟไลน์ redsun

อยากทราบเหตุผลว่าทำไมรถยนต์(บางรุ่น)ไม่ติด E85 มาตั้งแต่โรงงาน
เห็น CONVERSION KIT E85 ที่ขายตามท้องตลาดโฆษณาราคาไม่แพง ติดตั้งสะดวก+ดีอย่างงั้นอย่างงี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2014, 21:13:44 โดย redsun »

ออฟไลน์ pongisra

อยากทราบเหตุผลว่าทำไมรถยนต์(บางรุ่น)ไม่ติด E85 มาตั้งแต่โรงงาน
เห็น CONVERSION KIT E85 ที่ขายตามท้องตลาดโฆษณาราคาไม่แพง ติดตั้งสะดวก+ดีอย่างงั้นอย่างงี้

มันต้องมีการทำ R&D ก่อน มีชิ้นส่วนบางชิ้นต้องเปลี่ยนให้รองรับ

แต่มันก็ไม่ได้ยากและวุ่นวายขนาดนั้นในความคิดผม เพราะจากรุ่นนึงมาอีกรุ่นนึง มันก็คง apply เทคนิคต่างๆที่ทำ R&D มาในรุ่นก่อนๆแล้วได้ จึงไม่น่าจะยากจนเกินไปถ้าคิดจะทำกันจริงๆ

ออฟไลน์ jumpon77

ถ้าเปนยารีส รุ่นปัจุจบันติดได้มั้ยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ BlueMan69

E85 มีคนเคยเอามาทดสอบการระเหยแล้วครับ ปรากฏว่าระเหยช้ากว่าเบนซิน

รถที่ใช้น้อย จอดมากเติม E85 น่าจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ choomodify

ไม่มีผลเลยครับ G9 2.4 ผมใส่ 95 แท้ๆตั้งแต่ถังแรกเลยค้าบบบบ

ออฟไลน์ Noom_mtb

พอดีว่าปั้มใกล้บ้าน และปั้มในเส้นทางที่วิ่งประจำ มี e85 ขายด้วย เลยเลือกรถที่เติมได้เพราะราคาเร้าใจ ไม่งั้นก็คงมองรถที่ใช้ดีเซลครับ

ออฟไลน์ KinGmO

มีผลสำหรับผมครับ ตัดสินใจซื้อ Civic เพราะ E85 ประหยัดมากมาย ครับ
Civic FB 2013

GreenG

• บุคคลทั่วไป
E85 มีผลมากครับ ประหยัดเห็นๆ แม้จะเปน Eco car ก็ยังสู้ E85 ไม่ได้เลยคับ

ออฟไลน์ YZA

ไม่มีผลเลย เพราะคันปัจจุบันเติมไม่ได้  เลยไม่รู้ว่ามันขับดีขึ้น/ แย่กว่าเดิมแค่ไหน
อย่างตัวอื่นผมชอบ  เบนซิน > e20> โซฮอล์95

ออฟไลน์ mamaman

เต็มๆ ครับ
E85 คือ อนาคตพลังงานไทย
ที่ตอนนี้ รัฐบาล ปั่นราคาเอทานอล ขึ้นไปสูงกว่าตลาดโลกเรียบร้อย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
สำหรับผมนะครับ
อีแปดห้า ไม่ได้มีผลต่อการซื้อรถสำหรับผมเลย
ผมให้ความสำคัญของรถจุดอื่นมากกว่า น้ำมันตัวนี้อีก