ผู้เขียน หัวข้อ: ส่วนต่าง Solar Gard กับ 3M film  (อ่าน 1900 ครั้ง)

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
ส่วนต่าง Solar Gard กับ 3M film
« เมื่อ: เมษายน 02, 2024, 18:36:40 »
SolarGard - Black Phantom ค่า IRR95% ราคารอบคัน 15,000 บาท
3M - Ceramic Ultra Clear IR15 ค่า IRR90% ราคารอบคัน 10,000 บาท

ขอรับคำแนะนำฟิล์มใหม่ให้ Camry 2019 สีขาว (ของเดิมติดรถ Lamina เกรดแถมกับรถ รับภาระมานาน หลังๆ เหมือนจะกันความร้อนแย่ลง)

ความต้องการหลักๆ คงเรื่องกันความร้อนดี ส่วนสีฟิล์ม เน้นโทนดำ ส่วนตัว ขับกลางวันมากกว่ากลางคืน แต่ก็ยังต้องทัศนวิสัยที่ดีด้วย

เริ่มแรกหาข้อมูลสเปค+ยี่ห้อ รุ่น + งบ + ร้าน เรียบร้อยละ มาลงตัวที่ 3M รุ่นด้านบน
แต่พอใกล้วันจะไปติด มีเพื่อนแนะนำ Solar Gard และร้านมีทำโปรจาก 2 หมื่นเศษ คุณสมบัติดี ค่า IRR สูงกว่าเล็กน้อย

คำถามคือ ในภาพรวม การใช้งาน การขับขี่หลายรูปแบบ ความสบายตา อายุการใช้งาน และอื่นๆ ควรอัพเงิน จาก 3m ไป Solar Gard ไหมครับ

ปล.เซลล์มีเชียร์ Solar Gard รุ่น Black Bold ราคา 7,500 บาท บอกว่า เนื้อฟิล์ม กันความร้อนดีกว่า 3M ผมนี่งงเลย

หรือมีรุ่นอื่นในงบประมาณนี้ แนะนำได้นะครับ เมืองไทยร้อนมากกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2024, 19:52:16 โดย VTEU »
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ส่วนต่าง Solar Gard กับ 3M film
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 09:43:02 »
ถ้างบ 1.5 หมื่น ผมว่า ดู 3M Crystalline ไหม ?

หรือ บานหน้าเป็น Crystalline รอบคันเป็น Ultra Clear

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
Re: ส่วนต่าง Solar Gard กับ 3M film
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 10:00:48 »
งบ 1.5 หมื่น   ผมก็ติดแบบนี้ ให้รถ น้องสาวอยู่ครับ 
บานหน้า 3M Crystalline C40   
2 บานหน้า 3M Ceramic Ultraclear IR25 
3 บานหลัง 3M Ceramic Ultraclear IR15 
จบลงตัว กันร้อนดี  กลางคืนสบาย  น้องสาว ไม่บ่นร้อนแสบผิว 
แฟนผมสลับไปขับ ก้ไม่บ่นร้อนอะไร 

ผ่านมา 4 ปีละ  ก็ยังคงคุณภาพ

ออฟไลน์ Tonyhawk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 10:44:44 »
Black Phantom กันร้อนดีกว่าแต่ไม่มาก จะต่างกันเรื่องสีฟิล์ม เนื้อฟิล์มซึ่งแล้วแต่ชอบ งบประมาณนี้ลองดู Vkool X15 รอบคัน

เนื้อฟิล์มกลางวันใสมาก สะท้อนภายในนิดๆกันร้อนดีกว่า 3M IR15 ติดบานหน้า ตอนกลางคืนขับง่าย มองง่ายกว่า สว่างกว่า IR15

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 11:45:33 »
ถ้างบ 1.5 หมื่น ผมว่า ดู 3M Crystalline ไหม ?

หรือ บานหน้าเป็น Crystalline รอบคันเป็น Ultra Clear

เดิมตั้งงบไว้ 10K+- ถ้ามีรุ่นอื่นภาพรวมดีกว่า สามารถขยับได้ 15K ได้ครับ
สนใจ Crystalline แต่จากที่เช็คๆ หลายๆร้านมา Crystalline 20K อัพเลย เกินงบไปเยอะ
ถ้าจะขอรบกวน Inbox แนะนำร้านได้ไหมครับ
'request start up and push back, please'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 11:48:13 »
งบ 1.5 หมื่น   ผมก็ติดแบบนี้ ให้รถ น้องสาวอยู่ครับ 
บานหน้า 3M Crystalline C40   
2 บานหน้า 3M Ceramic Ultraclear IR25 
3 บานหลัง 3M Ceramic Ultraclear IR15 
จบลงตัว กันร้อนดี  กลางคืนสบาย  น้องสาว ไม่บ่นร้อนแสบผิว 
แฟนผมสลับไปขับ ก้ไม่บ่นร้อนอะไร 

ผ่านมา 4 ปีละ  ก็ยังคงคุณภาพ

น่าสนใจเลยครับ

ไม่ทราบว่ามีปัญหาเรื่องโทนสีฟิล์มที่ต่างกันไหมครับ
Crystalline สีโทนชาๆ
Ceramic Ultraclear สีโทนเทา-ฟ้า

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 12:29:07 »
จากที่ใช้จริง และใช้รถเพื่อน
SolarGard - Black Phantom ครับ (รถไฟฟ้าหลังคากระจก กลางแดด 3 ชม ไม่ระอุหัวเท่าไร)
ไม่ก็ Lamina Ceramatrix (ใช้มา 5 ปี ยังเคลียร์ ยังกันร้อนดี สีติดชานิดๆ )
ส่วนตัว 3เอม เซราฯ ผมไม่ค่อยชอบ (เวลาโดนแดดจ้าๆ มันเหมือนมีเงา เคลือบขุ่นๆเหมือนแห้งไม่สนิท haze (ใช้มีร่วมปียังไม่หาย แต่สีสวย ชอบแค่โทนสีเลย) กันร้อนไม่หนีลาฯ ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 13:55:10 »
แนะนำ Huperoptik by Vcool ครับ ผมใช้ติด camry อยู่ กันร้อนสบายๆ 60 หน้า 80 รอบคัน แต่กลางคืนแอบมืดหน่อย แต่กลางวันนี้ทิ้งน้ำปั่นไว้ ชม. นึง ขึ้นรถมายังไม่ละลายเลย

ออฟไลน์ kho

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 16:00:49 »

มีร้านติดฟิล์มแนะนำไหมครับคุณเธียร
กำลังเล็งๆหาเปลี่ยนน่ะครับ

ออฟไลน์ PopCorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2024, 03:50:00 »
solar gard น่าจะดีกว่าครับ เคยใช้ สมัยก่อน เป็นรุ่น ปรอท รหัส ti35 กับ qq10 เย็นมากครับ แต่สะท้อนภายใน  มากไปหน่อย
ถ้าจะเอา 3M Ceramic Ultraclear เพิ่มเงินอีกนิดไป Lamina Ceramatrix ดีกว่าครับ รู้สึกเย็นกว่าระดับนึง
หรือ เพิ่มเงินไป 3m Crystalline ก็ได้ครับ เคยลองติด c40 รอบคัน (ก่อน c20ออก) แต่รู้สึกใสเกินไปครับ ใสแจ๋วเลยยย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2024, 08:40:23 »
นอกจากค่าต่างๆ ดูชั้นฟิล์มของแต่ละรุ่นครับด้วย ของ solargard เขาจะมีบอกเรื่องชั้นฟิล์มของเขาในแต่ละรุ่น ฟิล์มยิ่งแพงชั้นตัวนี้จะเยอะตามครับ จะกั้นร้อนได้ดีขึ้น ( สมัยก่อน vkool ก็จะบอกเรื่องนี้ไว้เหมือนกัน แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นละ )ในเวปเขาอยู่ ส่วน 3 m ก็ต้องเข้าไปดูในเวปเขาว่าเขามีบอกแบบของ solar gard ไหมละครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2024, 15:42:03 »
solargard ถ้าไม่ใช่ xeninth หรือ lx ผมว่าเฉยๆมาก

กันร้อนก็งั้นๆ ยิ่ง blackphantom มืดจริง แต่กลางคืนกลายเป็นมองข้างในเห็น แต่มองออกไปลำบาก มันเก็บไฟในรถไม่ดีเท่า cardinal tux ครับ

ผมติด 60 ได้ 3เดือนลอกออกเปลี่ยนเป็น crystaline แทน เย็นกว่าพอสมควร

แต่ถ้าไม่ได้ตากแดดหนักจริงๆ ผมว่าเอาอยู่ แต่ถ้าคาดหวังความดำแล้วกันร้อน blackphantom ผมรู้สึกไม่ตอบโจทย์ ไม่ได้ไรซักอย่าง ครึ่งๆกลางๆ ครับ แต่อีกคันติด lx ก็ประทับใจดี กันร้อนดี เข้าคอนโดง่าย rfid ไม่ block เหมือน vkool

แต่แพงครับ หลังๆเลยไปจบ crystaline ซึ่งก็แพงเหมือนกัน แต่ร้านที่ทำประจำเค้าชอบมาให้โน่นนี่เพิ่มเลยใช้ครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2024, 10:36:39 »
ถ้าราคาต่างกันขนาดนี้ผมเอา3Mครับ ที่ใช้มารอบคันรุ่นนี้เบอร์นี้เลยถือว่ากันร้อนได้ดีมากอยู่แล้ว การมองเห็นไม่มีปัญหาอะไร