กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
ส่วนใหญ่ หาคนรู้จัก ไปดูสภาพเอาครับ

เช็คประวัติจาก 0 หรือ ประกัน เดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยให้ดูข้อมูลกันแล้ว ครับ
2
Discussion Forum / Re: สอบถาม BS POTENZA SPORT ใครเคยใช้ สรุปยางหมดไวจริงๆมั้ยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย AkE เมื่อ วันนี้ เวลา 17:13:42 »
ผมเคยใช้ potenza sport ขอบ 19 แต่ขายไปกับรถเมื่อปลายปีที่แล้ว คันนั้นก่อนผมเปลี่ยนเป็น potenza

sport ผมใช้ pilot 4s ไป 3 set  ส่วนตอนนี้รถที่ใช้อยู่ ใส่ pilot sport

5 อยู่ครับ ถ้าเอาการขับแบบจะขับหนักๆสุดๆ พื้นแห้ง ความเร็ว 200+ บ่อยๆ เข้าโค้งหนักๆตลอด

Potenza sport น่าใช้ครับแก้มแข็งกว่าทั้ง 4s & 5 แต่ต้องแลกกับความนุ่มนะครับ รอยต่อทางด่วน

บูรพาวิถี มีหัวส่ายอะครับ ส่วนเรื่องความทนทาน เสียงดัง ผมว่าดังเร็วกว่า pilot 5 ประมาณ 4000-5000

Km แต่ถ้าเทียบกับ 4s พอกัน ส่วนถ้าพื้นเปียก ผมว่าพอกันหมด pilot4s & 5 & potenza sport ต่างกัน

ไม่มาก

สำหรับผมถ้าจะขับยาง sport แบบไม่สนนุ่ม เอาเกาะอย่างเดียว
ผมเอา potenza sport & pzero pz4 จริงๆมี proxes sport ด้วยแต่หลังๆ toyo ผมว่าแพงขึ้นเยอะ ถ้าราคาแบบนี้ผมไป bs & pirelli

ส่วนถ้าจะใช้ยางsport แต่ห่วงนุ่มบ้าง ต้องไป pilot ครับ 4s & 5 อะไรก้ได้ 5 ดีขึ้นกว่า 4 เยอะ และใกล้เคียงกับ 4s มากๆ ผมว่าก้น่าใช้นะครับ เป็นรอง bs & pirelli แค่ถ้าใส่ในโค้งหนักจริงๆ แค่นั้น นอกนั้นสู้ได้หมด

ส่วน V107 ผมว่าน่าใช้นะ น่าจะโอเคครับ แต่ส่วนตัวยังไม่เคยลองขับ พอดีผมไม่ชอบแก้มยาง yokohama ทุกรุ่นเลย ไม่สวยสำหรับผม เลยไม่เคยใช้ครับ
3
ที่เห็น ส่วนมาก จะเปลี่ยนบริษัททุกปี ยิ่งถ้าปีนี้มีเคลมหนัก ปีหน้ายังไงก็เปลี่ยน แล้วเกิดไปขายรถปีหน้า .. เช็คประวัติมาก็ใสๆ เช็คย้อนถึงบริษัทก่อนหน้าไม่ได้อยู่แล้ว

ยกเว้น .. พวกใช้รถยาว แล้วไม่เคยเปลี่ยนบริษัทเลย เช่น ผม คันนึง 13 ปี คันนึง 11 ปี ไม่เคยเปลี่ยนบริษัท มีเคลมบ้างสัก 2 - 3 ครั้ง แค่รอยเฉี่ยว
4
8) 8) 8).....9000 cs Turbo  ขับสนุก firm สไตล์ light turbo 2000s (อย่าเทียบรุ่นปัจจุบัน)
ใช้เป็น 2nd car น่าเล่นครับ อะไหล่มี สิงคโปร์มีครบ ได้สภาพดีๆ ก็ฉกไว้เลย วันหน้ามีแต่ตำนานละ  :-X

สิงคโปร์หาเบิกได้หรอครับ หรือเป็นเชียงกง ยังไงฝากให้ข้อมูลหน่อยนะครับ ฟังดูน่าสนใจครับ
5
Discussion Forum / Re: สอบถามข้อมูล Toyota Alphard
« กระทู้ล่าสุด โดย berm เมื่อ วันนี้ เวลา 15:58:36 »
ตอนนี้คนที่จองวันเปิดตัว บางคนยังไม่ได้รถเลยครับ ข้อดีของรถศูนย์
คือ option ดีกว่ารถเกรย์ เบาะไม่เหมือนกัน เป็นปรับไฟฟ้าเลื่อนหน้าหลังได้ด้วย
มีจอมือถือ ที่เบาะที่ถอดออกมาปรับนู่นนี่ได้ รถเกรย์ เบาะเลื่อนหน้าหลังยังเป็น manual
เหมือนตัว 30 ถ้าตัว lounge รถศูนย์ราคาดีมากครับ
ตอนนี้รถเกรย์ราคาเริ่มลงมาเท่ารถศูนย์แล้ว ถ้าอยากขับเลยไปรถเกรย์ครับ
6
Discussion Forum / Re: การยกคันเร่งหรือเบรคเมื่อขับผ่านรอยต่อ, หลุมต่างๆ
« กระทู้ล่าสุด โดย tongtom เมื่อ วันนี้ เวลา 14:55:04 »
ผมสังเกตุว่า ถ้าเบรค ระหว่างคอสะพาน (แบบที่มันหักโค้งเยอะๆ) หรือ ลูกระนาด(ตัวหนอน)ตามหมู่บ้าน   ไม่นาน รถเก๋งของเมียผม จะมีเสียงกุกๆๆๆ เพราะสลักคาลิเปอร์หลวม ผมสังเกตุดูว่า กี่ัคันๆ หรือทำหายไป 5หมื่นโลฯ หรือ1ปี จะกลับมาใหม่ ผมเลยนั่งลองให้เมียขับ ก็ขับไปพอออกหน้าหมู่บ้าน เข้า ถนนฯ ที่มีคอสะพาน ลุกระนาดเยอะๆ (2เสาไฟฟ้า 3ลูก)  เมียผมจะเบรคมันบนลูกฯ พวกนี้ทุกรอบ ผมเลยสั่งว่า เปลี่ยนใหม่ ต่อไปเปลี่ยนชุดซ่อมดิสค์ ฯ แล้วลองขับอีกแบบ อย่าเบรค บนไอ้พวกนี้ เบรคก่อนเหยียบ  3ปีหลังไม่เคยเปลี่ยนยางสลัก ไม่เคยเปลี่ยน เหล็กประกับเบรค จนขายรถไป2 คันละ...คันปัจจุบันก็ไม่ดังวิ่งไปเกือบแสนโลแล้ว ...
7
ระยะยาวจัดๆ รถที่เปิดโมเดลทีหลังสุดจะได้เปรียบเรื่องอะไหล่ครับ
ถ้าเน้น15ปีอะไหล่เบิกศูนย์ได้ทุกชิ้น Yaris Cross

Yaris Cross ทีแรกผมก็สนใจ เลยเข้าไปสิงห์อยู่ในคลับเค้า

ปรากฏว่า เคสที่เกิดอุบัติเหตุ ส่วนใหญ่ต้องรออะไหล่กัน 2 เดือนทั้งนั้นเลยครับ

ไม่รู้เป็นเพราะรถพึ่งจำหน่ายได้ไม่นาน หรือเป็นนโยบายด้านสต๊อกอะไหล่ก็ไม่อาจทราบได้

ตอนนี้เลยขอดูเงียบ ๆ ไปก่อน  :-\

โตโยต้า ตอนนี้ ไม่ stock อะไหล่ครับ ผมโดนมาแล้ว ขนาดรถเก่า นะครับ
8
Discussion Forum / Re: สอบถามข้อมูล Toyota Alphard
« กระทู้ล่าสุด โดย a@s เมื่อ วันนี้ เวลา 14:10:38 »
ต่อให้รับจอง ก็ไม่รู้จะได้รถเมื่อไหร่ รอกันยาวๆเลย

รถเกรย์ ช่วงนี้แทบจะรับรถเลยนะครับ

ขอบคุณครับ
9
 8) 8) 8).....9000 cs Turbo  ขับสนุก firm สไตล์ light turbo 2000s (อย่าเทียบรุ่นปัจจุบัน)
ใช้เป็น 2nd car น่าเล่นครับ อะไหล่มี สิงคโปร์มีครบ ได้สภาพดีๆ ก็ฉกไว้เลย วันหน้ามีแต่ตำนานละ  :-X
10
« กระทู้ล่าสุด โดย Tien.W เมื่อ วันนี้ เวลา 13:52:14 »
ต่อให้รับจอง ก็ไม่รู้จะได้รถเมื่อไหร่ รอกันยาวๆเลย

รถเกรย์ ช่วงนี้แทบจะรับรถเลยนะครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10