ผู้เขียน หัวข้อ: การรับประกันเครื่องโทรศัพท์โซนี่ ของศูนย์ในประเทศไทย ใครจะซื้อ ต้องอ่านก่อน  (อ่าน 28325 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ผมคิดว่า ถ้าจะซื้อมือถือเครื่องต่อไป ก็คงจซื้อ Sony อีกนั่นแหละ

แต่ ถ้าผมมีทางเลือกดีๆ ผมเลิกเพิ่งศูนย์บริการแน่นอน
เพราะซื้อมาแต่ละเครื่อง มันอย่ได้ยาว โดยไม่ต้องพึ่งพาศูนย์บริการเลย
เครื่องล่าสุดนี่ ใช้มา 5 ปี จนต้องรอให้พังไปเอง มันก็ยังไม่พังซะที

แต่บริการหลังการขายห่วยแตกจั๊ดง่าวได้ใจแบบนี้ ผมก็ขอประณามด้วยคนละครับ

ในฐานะที่ใช้ Xperia Go !

ออฟไลน์ decptt

ผมคิดว่า ถ้าจะซื้อมือถือเครื่องต่อไป ก็คงจซื้อ Sony อีกนั่นแหละ

แต่ ถ้าผมมีทางเลือกดีๆ ผมเลิกเพิ่งศูนย์บริการแน่นอน
เพราะซื้อมาแต่ละเครื่อง มันอย่ได้ยาว โดยไม่ต้องพึ่งพาศูนย์บริการเลย
เครื่องล่าสุดนี่ ใช้มา 5 ปี จนต้องรอให้พังไปเอง มันก็ยังไม่พังซะที

แต่บริการหลังการขายห่วยแตกจั๊ดง่าวได้ใจแบบนี้ ผมก็ขอประณามด้วยคนละครับ

ในฐานะที่ใช้ Xperia Go !

ถ้าไม่คำนึงถึงเรื่องกันน้ำ นะครับ
ผมใช้โทรศัพท์
Ericsson จำรุ่นไม่ได้ รู้แต่เขาเรียกประมาณว่า รุ่นตกฝาท่อ (ก่อน 1998)
Nokia 8850
Nokia 3310
Motorola SLVR L7
Nokia 3250
Nokia N70
Nokia 6500 Classic
Nokia C5
Nokia N95 (ยึดจากแฟน เพราะ3GS)
iPhone 3GS ของแฟน
iPhone 4
Sony Active (รุ่นกันน้ำ ก่อน GO)
Note2
Sony Z
iPhone5 ของแฟน

สำหรับผม
เรื่องการรับประกัน
iPhone สุดยอดมากๆที่สุดแล้วครับ
โนเกียก็ดีครับ
ซัมซุงยังไม่มีปัญหา และไม่อยากมีปัญหา เพราะข่าวเยอะพอตัว

ส่วนเรื่องการใช้งานนะครับ
iPhone ใช้ง่ายสุดครับ
Nokia เพราะความคุ้นเคยในการใช้ปุ่มกด สมัยก่อนใช้งานโดยไม่ต้องมองจอเลยครับ เวลาขับรถ ภาษาคาราโอเกะเป๊ะเว่อร์
Note 2 ครับ ถึงแม้จะซื้อมาไม่ถึง 7 เดือน แต่การใช้งานง่ายมาก จอใหญ่ อ่านง่าย (เหมาะกับคนแก่อย่างผม) ปุ่มจิ้มใหญ่และสะดวกครับ
(ตัวนี้แนะนำให้ลองเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะผมเป็นคนเกลียดซัมซุงและของเกาหลีเป็นที่สุด แต่พอได้ลองใช้แล้ว สั้นๆ "มันเจ๋งมาก" เป็นรองความง่ายก็แค่ไอโฟนครับ ถ้าได้ใช้ฟังก์ชั่นมันครบแล้ว ผมว่าNote เจ๋งกว่า iPhone ครับ อยากให้ลองจริงๆ คุ้มค่าเงินที่เสียไปครับ)

ส่วนโซนี่ ก็แค่โอเค คีย์บอร์ดต้องโหลดของ ManMan มาใช้ครับ (ของNote2 เจ๋งเพราะมีปุ่มตัวเลขเพิ่มมาอีกแถว สะดวกต่อผมที่ใช้งานค่อนข้างบ่อย) เครื่องโซนี่ร้อนไวกว่ายี่ห้ออื่น (แต่ Sony Active ก็ไม่ค่อยร้อนนะ แต่กินแบตมาก จนต้องปิด Wifi กับ GPRS)

ปล.
ความชอบก่อนซื้อ (ประมาณ เห็นรูปแล้วรักเลย) ตาม Timeline
Nokia 8850
Motorola L7
Nokia 6500 Classic
iPhone 4
Sony Z

ส่วนตัวที่ใช้แล้วชอบครับ รวมถึงการจับ การใช้งานในฟังก์ชั่น
Nokia 8850
Nokia 6500 Classic (ตัวนี้ชอบความบาง และการใช้งาน ผมใช้ 2 เครื่องครับ เครื่องแรกพัง ยึดของแฟนมาใช้ต่ออีกเครื่อง อิอิอิ)
iPhone 4
iPhone 5 (ความชอบเพิ่มเติมจาก iPhone4 คื่อ ใส่เคสแล้วจับถนัดมือกว่า iPhone4 ครับ)
Note 2
Z -- ต้องรอพิสูจน์ เพราะใช้งานได้ไม่ถึง 7 วันอ่ะ  :'(

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
เป็นเรื่องน่าสงสัย Xperia Z เครื่องศูนย์ มีแต่คนบ่นเรื่องปัญหาเครื่อง ส่วนคนซื้อเครื่องนอก (รวมถึงผมด้วย) ไม่มีอะไรเสียหรือบ่นกัน - -"

เป็นเรื่องน่าสงสัย Xperia Z เครื่องศูนย์ มีแต่คนบ่นเรื่องปัญหาเครื่อง ส่วนคนซื้อเครื่องนอก (รวมถึงผมด้วย) ไม่มีอะไรเสียหรือบ่นกัน - -"

คนซื้อเครื่องนอกส่วนใหญ่ มีความรู้ในการรับมือกับปัญหาsoftware ของ แอนดรอยด์ ค่อนข้าง "ดีมาก" ครับ
ดังนั้น การแก้ปัญหาเบื้องต้นจะไม่เคยคิดว่า มี เนื่องจากแก้เองได้
สังเกตุจาก เวปDroidsans มีคนเข้าไปโพสวิธีแก้ปัญหา เป็นแบบ DIY และคนซื้อเครื่องนอก "ไม่เคยหวังกับการรับประกัน" ครับ ^_^

ส่วนคนซื้อเครื่องศูนย์ เพราะแก้ปัญหาไม่เป็น หรือ ต้องการการรับประกัน (เช่นผม เพราะไม่มีเวลามาแก้ปัญหา แค่งานก็รัดตัวแย่แล้ว  ;D)
ดังนั้น คนซื้อเครื่องศูนย์ จึงต้องมาโวยวาย บอกกล่าวถึงปัญหาครับ เพราะคนซื้อศูนย์คาดหวังกับการรับประกันไว้มากแบบอเมริกา ถึงแม้ว่ากฎหมายบ้านเราไม่เอื้ออำนวยกับการรับประกันสินค้า ^^

ส่วนตัวผม ผมพอมีความรู้ในการแก้ปัญหาระดับหนึ่ง แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่มีเวลาเข้ากรุงหาซื้อเครื่องนอก และประกอบกับความโชคร้ายที่ปัญหามันเกิดกับ ฮาร์ดแวร์ ไม่ใช่ซอฟท์แวร์ ผมจึงแก้ปัญหาไม่ได้ จึงทำให้ ผมเห็นถึง "ความจริงใจ"ในการให้บริการของ"โซนี่"  ???

ออฟไลน์ thirayuw

• Newbie
  • *
ผมใช้ Go AcroS และก็Z
ไม่เคยชอบโซนี่เลยที่ซื้อมาใช้มีเรื่องเดียวคือ กันน้ำ ถ้าไม่มีระบบกันน้ำผมไม่ซื้อใช้แต่แรกแล้วครับ

ถ้าเกิดเสียก็ใช้วิธีช่วยตัวเองครับไปร้านที่มาบุญครองถึงชิ้นส่วนที่เอามาเปลี่ยนจะเป็นOEMแต่รอรับได้เลยหรือถ้าไม่มีอะไหล่หรือหาสลับไม่ได้ก็ยังนัดไปทำอีกทีได้ไม่เสียเวลา ราคาซ่อมก็ถูกกว่าศูนย์

ออฟไลน์ thirayuw

• Newbie
  • *

นานาจิตตังครับ ถ้าผมซื้อเครื่องนอกผมก็ไม่มาบ่นเรื่องศูนย์ให้ปวดหัวหลอกครับ เครื่องศูนย์ 20900บาท เครื่องนอก 16000 บาท

ถ้าเปรียบกันก็คือความสมเหตุสมผลกันน่ะครับ เครื่องศูนย์ซื้อแพงมีประกันก็เหมือนไม่มี เครื่องนอกถูกแต่พังก็ตัวใครตัวมัน ผมว่าเครื่องนอกดูจะได้อารมณ์กว่า