ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ชวนคิด 10สิ่งที่ฝรั่งไม่เข้าใจเกี่ยวกับคนไทย  (อ่าน 4151 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
http://voices.yahoo.com/top-10-things-dont-understand-thais-thailand-3642439.html

ผมลองแปลคร่าวๆได้ประมาณนี้ครับ

อ้างถึง
ผู้เขียนเป็นฝรั่งที่มาอยู่บ้านเรานาน และสงสัยเกี่ยวกับพฤติกรรมของคนไทย

10. ปัญหาในการใช้บันไดเลื่อน ฝรั่งคนนี้บอกว่าคนไทยมักจะเพิ่งมานึกออกตอนปลายบันไดเลื่อนว่าจะไปทางไหนต่อ

9. ทำไมคนไทยไม่พูดในลิฟท์ เขาบอกว่าคนไทยจะเสียงดังที่สุดหน้าลิฟท์ แต่พอเข้าลิฟท์ไปก็จะเงียบกริบ

8. ทำไมสาวไทยกินมาก แต่ไม่อ้วน

7. หนุ่มชาวไทยมีแฟนสาวได้ทีละ5คนได้ยังไง

6. ทำไมสาวไทยอยากขาว

5. ทำไมคนไทยอวยฝรั่ง

4. ทำไมสาวใหญ่ถึงชอบตุ๊กตา บางคนก็ห้อยโดราเอมอน บางคนก็ห้อยฮัลโหลคิตตี้

3. ทำไมสาวๆชอบสมัครสมาชิกฟิตเนส แต่คนที่เข้าไปเล่นจริงๆมีแค่2%(ของเพื่อนหญิงของตาฝรั่งผู้เขียนบทความ)

2. ทำไมคนที่บุคลิกสุภาพเรียบร้อย ถึงได้กลายเป็นคนละคนเมื่ออยู่หลังพวงมาลัย

1. ทำไมสาวไทยเดินช้าจัง(ว้อย) ฝรั่งคนนี้ยังด่าด้วยว่าสาวไทยเดินช้าที่สุดในดาวเคราะห์ดวงนี้
ลองๆอ่านดูว่าคนไทยเป็นแบบนี้กันจริงๆไหม

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
หลายข้อ (อย่างเช่น 1 กับ 10) ก็เป็นการขาดการคิดถึงผู้อื่นจริงๆครับ เรารู้กันอยู่ ส่วนข้อ 2 สันดานบนถนนของแท้ บ่งบอกเลยว่าสามัญสำนึกที่ถูกต้องคือหยุดรถให้ทางคน แต่ณ ประเทศนี้ก็เป็นอย่างที่เราๆและเขาเห็นกัน

ส่วนข้ออื่นมันก็ไม่จริงเสียทั้งหมดนะครับ เพื่อนสาวผมที่เข้ายิมบ่อยๆก็เยอะไป ไม่มีสมัครทิ้งไว้ให้เปลืองตัง

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
บางข้อดูจับผิดมากไปครับ

9. การเงียบในลิฟต์นี่ต่างประเทศก็ทำครับ การพูดในที่แคบๆแลกขี้ฟัน ไม่ไหวอ่ะครับ
6. แล้วทำไมฝรั่งอยากมีผิวแทนล่ะครับ
4. เรื่องปกติมากๆ ถ้าเทียบกับญี่ปุ่น
2. แสดงว่าไม่เคยไป อินเดีย จีน เวียดนาม ;D  แต่ถ้าจิตสำนึก เค้าอาจจะดีกว่าก็ได้นะ

ส่วนข้ออื่นสังเกตได้เก่งมากครับ บางข้อนั่งขำเลย  :D