ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณจิมมี่ เกี่ยวกับ LEGACY GT (BL5) ครับ  (อ่าน 5134 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn

• Newbie
  • *
ถามคุณจิมมี่ เกี่ยวกับ LEGACY GT (BL5) ครับ
« เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 10:12:10 »
คือผมกำลังสนใจ LEGACY GT (BL5) อยู่ (มือสองนะครับ) เลยอยากขอคำแนะนำจากคุณจิมมี่ และสมาชิกทุกท่านเกี่ยวกับสมรรถนะต่างๆ ของรถรุ่นนี้ เช่น ฟิลลิ่งของพวงมาลัย, เบรค, ช่วงล่าง ฯลฯ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง และเมื่อเทียบกับ D-SEGMENT อื่น อย่าง ACCORD 2.4 หรือ TEANA 2.5 มันแตกต่างกันมากหรือเปล่าครับ (ในด้านกำลังของเครื่องยนต์ พอทราบจาก SPEC ว่าต่างกันพอสมควร)
จุดประสงค์ในการใช้งานผมคือ จะเอาไว้ใช้เดินทางตามต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ถามคุณจิมมี่ เกี่ยวกับ LEGACY GT (BL5) ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 12:26:32 »
มันเป็นรถที่ผมไม่อยากคืนกุญแจทาง Subaru เขาเลยจริงๆ ต่อให้มันไม่มี Turbo หรือไม่แรงก็ตาม

พวงมาลัย กระชับ อย่าหักเลี้ยงแรงๆ ระยะฟรีน้อยมาก ชวนให้นึกถึงพวงมาลัยของ Mazda MX-5 ได้นิดๆ

ฟีลลิง ของ Accord กับ Teana ไปในแนวรถผู้ใหญ่ ที่ชอบเดินทางเรื่อยๆ สบายๆ
แต่ฟีลขิง Accord จะเหมาะกับคนชอบขับรถขึ้นมานดนึง แต่ยังอยากได้ความนุ่มนวลติดปลายนวม

แต่ Legacy มันคือ GT Sedan มาแต่เกิด บุคลิก ดีพอให้คุณขับสนุก เร็วๆ มุดๆ ได้
พร้อมกับพาคุณพ่อคุณแม่ นั่งไปด้วยได้อย่างสบายๆ

เป็นรถคันนึงที่ผมประทับใจมากเป็นการส่วนตัว และอยากเป็นเจ้าของ กันเลยทีเดียว

ผมเคยทำรีวิวเอาไว้ ลองเสริชหาดูใน google

แต่เพราะมันอยู่ใน พันทิบ ผมจึงขอไม่ทำลิงค์ให้นะครับ เราไม่ถูกกันอยู่

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: ถามคุณจิมมี่ เกี่ยวกับ LEGACY GT (BL5) ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 12:31:52 »
เป็น 1 ในรถที่ชาตินี้ผมต้องซื้อมาครองให้ได้เลยล่ะ

การขับขี่ของรถรุ่นนี้บอกได้ว่าเหมาะกับคนที่ชอบเอาไว้ขับเอง ฟีลลิ่งของพวงมาลัยเทียบกับ
Teana แล้วดีกว่ามาก ไวกว่า มีชีวิตชีวากว่า แต่อัตราทดจะมีลักษณะคล้าย Accord แม้ว่า
น้ำหนักพวงมาลัยจะดีกว่าก็ตาม

รุ่นนี้ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นเครื่อง 2.0 หรือ 2.5 ลิตร แต่แรงม้านั้นอยู่ราวๆ 245-250 ตัว
อย่าเพิ่งคิดว่ามันจะดีดพุ่งแบบ Impreza เพราะน้ำหนักตัวรถมากกว่า และเกียร์เป็นอัตโนมัติ
ซึ่งคุณคงไม่อยากเอามาดีดออกตัวให้มันพังเล่นๆ มันให้อัตราเร่งที่ขับสนุก (หลัง 2500 รอบ)
เร่งแซงสบาย แต่อย่าไปยุ่งกับ Accord V6 3.5 เพราะรายนั้นหลัง 100 ไปเขาวิ่งดีพอสมควร

อย่างไรก็ตามเครื่อง Subaru รุ่นใหม่ๆคุณสามารถเอาไป reflash จูนเรียกม้าเพิ่มได้ไม่ยาก
ขับสนุก และถ้าขับปกติก็ไม่ได้กินน้ำมันมากกว่าเดิมเท่าไหร่เลย

แต่สิ่งที่ต้องทำใจคือมันไม่ได้เป็นวิมานเคลื่อนที่แบบ Teana และอุปกรณ์มาตรฐาน
ไม่ได้มากไปกว่า Camry ราคาล้านห้า จุดประสงค์ของรถคันนี้คือคุณต้องการอัตราเร่ง
และคุณต้องการระบบขับสี่ ไปต่างจังหวัดนี่คุณน่าจะชอบเล่นโค้งบ้าง เพราะถ้าเกิดว่า
ไม่ได้ขับดุเดือด ขอแค่เดินทางต่างจังหวัดได้ดี ขับสบาย D-Segment ป้ายแดงคันอื่น
ก็ทำได้

Subaru มือสองก็อาจต้องมีซ่อม ศูนย์นั้นมีไม่กี่แห่ง แต่อู่รับซ่อมที่มีชื่อเสียงก็พอมีบ้าง
มันจะลำบากก็เวลาไปเสียที่ต่างจังหวัดบ้างก็เท่านั้นแหละครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 15:18:43 »
ขอตอบสั้นๆ รถดีมากมายครับ

อย่าไปเทียบ ACCORD 2.4 หรือ TEANA 2.5 เลยครับ

แค่ Feeling ขับ 4 มันก็ต่างกันมากมายอยู่แล้ว

เชียร์ครับ

เพิ่มหน่อย ... ถ้าไม่ซีเรียสเรื่อง ศูนย์บริการมาตราฐาน ที่ไม่ได้ต่างจาก Grey Market ก็ลุยโลด

อู่นอกซูบี้มีเยอะครับ และ BL5 โฉมไหนครับ ก่อน หรือหลัง minor

ถ้า minor แล้วเนี่ย ที่ MIT เอามาขายจะเป็น Spec ส่งออกนอก Jap จะเป็นเครื่อง 2.5 GT ครับ (ถ้า JDM SPEC จะเป็น 2.0 GT)

แต่ถ้าเป็นตัวก่อน minor ทั้ง JDM SPEC และ SPEC ส่งออก จะเป็น 2.0 GT ครับ

มีอะไรสงสัยถามได้ครับ ผม BP5 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2011, 15:26:56 โดย Jae_156JR »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 01:45:40 »
นิยาม "หล่อ หรู แรง"

แถมให้....และซ่อมไม่แพงอีกตะหาก....
อย่างน้อยๆ เวลาเกิดปัญหาก็ยังมีอะไหล่มือสองจากแดนปลาดิบให้พึ่งพาได้อยู่
ถ้าเทียบกับรถใหม่ๆ ส่วนมากอะำไรๆ ก็เข้าศูนย์ ซูมันเป็นรถที่ทำให้เราคิดถึงสุภาษิต "อัตตาหิ อัตโนมัติ นาสิโถเอ๊ย"

แปลได้ว่า ตนเป็นที่พึ่งตนโดยอัตโนมัติสิเอ๊ยยยยย ศูนย์บริการน้อยหน่อยแต่อู่นอกมากหน่อยทำให้เรามีช๊อยส์ให้เลือก

ข้อเสียอย่างเดียวที่คิดออกคือ อาจจะกินน้ำมันเยอะกว่าชาวบ้านหน่อยแต่คิดว่าไม่มากนักนะครับ
.......ถ้าไม่ได้ "อัดยับ" เหมือนใครบางคนแถวนี้    ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 12:07:27 »
ขอขอบคุณมากนะครับสำหรับความคิดเห็นจากทุกๆ ท่าน คำตอบที่ได้รับและรีวิวของรถที่คุณจิมมี่เคยทำไว้ ทำให้ผมยิ่งมั่นใจมากขึ้นกับรถรุ่นนี้ ขอความคิดเห็นจากทุกๆ ท่านเพิ่มสักนิดนะครับ
ตอนนี้ผมเข้าไปที่ web ของ subaru มีสมาชิกที่นั่นประกาศขายรุ่นที่ผมสนใจอยู่ 2 คัน
คันแรก เป็น 2.0 GT ปี 07 (BL5) SEDAN ตัวก่อน minor change ราคาประมาณ 1.8 ล้าน
คันที่สอง เป็น 2.5 GT ปี 09 (BP9) WAGON ตัว minor change แล้ว ราคาประมาณ 2.3 ล้าน
ไม่ทราบว่ารายละเอียดของทั้งสองคันนี้ รวมถึงเครื่องยนต์มีความแตกต่างกันมากหรือเปล่าครับ
ปล. พอทราบว่าบางท่านก็ใช้ SUBARU อยู่ ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมหรือไม่สะดวกกรุณาตอบทาง mail ก็ได้รับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 18:08:07 »
ขอขอบคุณมากนะครับสำหรับความคิดเห็นจากทุกๆ ท่าน คำตอบที่ได้รับและรีวิวของรถที่คุณจิมมี่เคยทำไว้ ทำให้ผมยิ่งมั่นใจมากขึ้นกับรถรุ่นนี้ ขอความคิดเห็นจากทุกๆ ท่านเพิ่มสักนิดนะครับ
ตอนนี้ผมเข้าไปที่ web ของ subaru มีสมาชิกที่นั่นประกาศขายรุ่นที่ผมสนใจอยู่ 2 คัน
คันแรก เป็น 2.0 GT ปี 07 (BL5) SEDAN ตัวก่อน minor change ราคาประมาณ 1.8 ล้าน
คันที่สอง เป็น 2.5 GT ปี 09 (BP9) WAGON ตัว minor change แล้ว ราคาประมาณ 2.3 ล้าน
ไม่ทราบว่ารายละเอียดของทั้งสองคันนี้ รวมถึงเครื่องยนต์มีความแตกต่างกันมากหรือเปล่าครับ
ปล. พอทราบว่าบางท่านก็ใช้ SUBARU อยู่ ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมหรือไม่สะดวกกรุณาตอบทาง mail ก็ได้รับ
ขอบคุณครับ

คันที่ 2 มี SI-Drive ครับ ปรับรูปแบบการขับขี่ได้ 3 โหมด เห็นพวงมาลัยแต่งของ DAMD ด้วยสวยสุดๆ
พื้นฐานเครื่องยนต์ก็เหมือนๆกันครับ แต่ คันที่ 2 เป็น Version ส่งออกนอก ญี่ปุ่น จึงเป็นเครื่อง 2.5

แต่การใช้งานต่างกัน แวน กับ ซีดาน ..ที่แน่ๆ สำหรับ เลกาซี่แล้ว แวน หล่อกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 11:04:37 »
ขอบคุณ คุณ Jae _156JR มากครับ

ออฟไลน์ samacat_prk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 21:05:21 »
ไม่มีคำแนะนำให้น่ะครับ แต่อยากพูดว่า "จัดไปเลยครับพี่"

ตัวผมเองก็รอ outback อยู่ ฟิลลิ่งการขับไม่รู้เป็นยังไง เคยได้แต่ขับ Legacy Wagon เท่านั้น
แค่นี้ก็ประทับใจอย่างมากแล้วครับ