ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ระหว่าง Mazda2 โฉม 2012 กับ Vios TRD Sportivo 2012  (อ่าน 59192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Suttiluk.S

• Newbie
  • *
กำลังหาซื้อรถสักคันที่อยู่ในโครงการรถคันแรก เล็งๆ 2 ตัวนี้ไว้ แต่ยังคิดไม่ตกว่าจะตัดสินใจเอาตัวไหนดี เลยมาขอข้อเสนอแนะของพี่ๆน้องๆแต่ละท่าน ถ้าเป็นท่าน ท่านจะเลือกตัวไหนครับ ระหว่าง Mazda2 โฉม 2012 กับ Vios TRD Sportivo 2012 และมีเหตุผลยังไงในการเลือก

ผมเป็นสมาชิดใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ ระหว่าง Mazda2 โฉม 2012 กับ Vios TRD Sportivo 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:47:38 »
M2 คับ ขับสนุก ช่วงล่างเยี่ยม เกาะถนนดีมาก

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ MoLee

Re: ขอคำแนะนำ ระหว่าง Mazda2 โฉม 2012 กับ Vios TRD Sportivo 2012
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:52:28 »
ยินดีตอนรับครับผม

เป็นผม จะเลือก vios TRD เพราะเต้ย โฆษณา ............เอ้ย!!!ไม่ใช่ๆๆๆๆ ;D

ส่วนตัวเลือก mazda 2 แน่นอนครับผม ช่วงล่างดีกว่า vios และอ็อพชั่นราคาสมเหตุสมผล กว่าvios ค่อยข้างเยอะ ครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:54:59 »
มาเชียร์ M2 เช่นกัน
แฟนผมขับ 4Dr อยู่ครับ ติด LPG วิ่งเนียนมั่กๆ

พี่โตราคาเวอร์ไปเยอะ โฉมก็เก่าแล้วด้วย ช่วงล่างไม่ต้องเทียบ พวงมาลัยไม่ต้องสืบ อัตราเร่ง เห้อออออ ขับของเพื่อนผมยังไม่อยากจะขับเลย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:57:01 »
อยากได้เครื่องแรง เร่งดี เกียรฉลาด ทนทาน หรือคิดยาวไปถึงแก๊ส
ศูนย์บริการมีอัตราเฉลี่ยน่าประทับใจ(แต่ก็ไม่ทั้งหมด) อะไหล่ถูก
ถ้ารักการซ่อมอู่จะถูกมาก อะไหล่ปลอม แท้ เทียม เทียบ เกลื่อนตลาด
ช่วงล่างงั้นๆ พวงมาลัยไฟฟ้าเบาแต่ไร้อารมณ์ ราคาขายต่อดีเยี่ยม
วีออส

อยากได้ช่วงล่างดี พวงมาลัยตอบสนองดี เบาสบายมือแต่มั่นคงเวลาขับเร็วๆ
ราคาน่าคบหา ตัวล่างสุดได้แอร์แบคครบ ตัวบนไม่งกได้ล้อ 16
ศูนย์บริการโอเค เครื่องยนต์พึ่งพาได้ เกียรไม่ค่อยฉลาดแต่ก็ไม่แย่ ขับได้ทั่วไทย
ติดแก๊สได้เหมือนกัน เริ่มเป็นที่แพร่หลาย ไม่น่าห่วงเรื่องราคาขายต่อและอะไหล่
มาสด้า2

ถ้าซื้อตัวล่างสุด เอามาสด้า2 เพราะได้แอร์แบค ได้ABS ในราคาไม่ถึง 6แสน
วีออสตัว E ธรรมดายังไม่มีแอร์แบคมาให้เลย ตัวล่างสุดที่ได้แอร์แบคแพงกว่าอยู่หลายหมื่น
แต่บอกไว้ก่อนว่า วีออสถ้าเปลี่ยนโช๊ค มาสด้า2 ก็เถอะ หุๆ
อัตราเร่ง ทำยากกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:57:45 »
Mazda 2 น่าจะดีกว่าตามเหตุึผลด้านบน ข้อเสียที่เห็นตอนนี้ ก็มีแค่ เปลืองน้ำมันกว่าชาวบ้าน และแอร์หาความเย็นมิได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 21:03:29 »
น่าจะบอกข้อมูล ความชอบ ลักษณะการใช้งาน สไตล์การขับ มากกว่านี้หน่อยครับ
เพราะถามกว้างแบบนี้ มันจะกลายเป็นคุณได้ขับรถที่สมาชิกส่วนใหญ่ของ Headlightmag ชื่นชอบ
แต่สุดท้าย ตัวคุณเองอาจจะไม่ได้ชอบก็ได้ครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 21:06:25 »
Mazda 2 น่าจะดีกว่าตามเหตุึผลด้านบน ข้อเสียที่เห็นตอนนี้ ก็มีแค่ เปลืองน้ำมันกว่าชาวบ้าน และแอร์หาความเย็นมิได้

+1 ครับ

เปลืองน้ำมันกว่าชาวบ้าน แอร์นี่ผมว่าถ้ารถวิ่งอยู่นอกเมืองนี่ก็เย็นครับ แต่วิ่งในเมืองรถติดๆหาความเย็นไม่เจอจริงๆในสภาพอากาศแบบนี้

อีกจุดที่ดูจะสู้ Vios ไม่ได้คือความฉลาดของเกียร์ (ข้อนี้ผมว่าแล้วแต่คนจะมอง)

แต่โดนรวมๆแล้วคู่นี่สำหรับผม Mazda 2 ชนะขาดครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 21:34:10 »
2 ขับดีกว่าออสค่อนข้างเบาแต่เครื่องก็พุ่งดีแต่เสียวภายในเริ่มเชยเรื่องน้ำมันผมขับ 2 ในเมืองได้ 10-11 โลลิตรนอกเืองได้ 15-16 เฉลี่ย 90-120 ตลอดทางออสก็ประมาณนี้แต่ขายไปแล้วเพราะไม่มีความประทับใจใดๆแต่ก็ยอมรับว่าเป็นรถที่ตลาดมากๆช่วงล่างคู่นี้ 2 กินขาดครับรวมๆผมให้ 2 ครับ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 21:49:29 »
อืมมมมม เสียงเครื่องยนต์ วีออส มันดังแบบ ไม่ให้อารมณ์เร้าใจใดๆเลย

เครื่องเสียง ก็หาความไพเราะไม่ได้

แต่สิ่งที่วีออส ประเสริฐมากกกกคือ  ความอดทน อดทน อดทน!!!
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 23:06:30 »
เท่าที่ขับมา อัตราเร่งของวีออสเดิมๆ ก็ไม่ได้ขี้เหล่เลยครับ แต่ถ้าเป็นผมจะเลือก Vios ครับ เพราะว่าผมยังมั่นใจในศูนย์บริการอยู่ครับ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 23:17:13 »
ไม่ต้องคิดมากเลือก vios ไปเลย  ไม่มีอะไรแย่จนรับไม่ได้
เค้าขับกันมาเท่าไหร่แล้ว   อย่างน้อย ๆ ก็เพื่อนเยอะล่ะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 23:45:41 »
ถ้าในด้านการขับขี่ มาสด้า 2 จะเป็นต่ออยู่ตามที่ท่านได้บนได้กล่าวมาครับ..

แต่วิออสใช่ว่าจะไม่มีข้อดีเลย..
เด่นๆก็เรื่องอะไหล่ ศูนย์บริการและบริการหลังการขายนี่แหล่ะครับ
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีนึง มาสด้า 2 เท่าที่ทราบมา ราคาก็อ่วมเหมือนกันครับเมื่อเทียบกับวิออส

ขอให้ได้รถที่ชอบครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 01:18:38 »
ผมเลือก Vios TRD Sportivo 2012 ครับใช้ได้ยาวๆไม่ต้องกังวลใจ ทั้งเรืีองอะไหล่ ศูนย์ การซ่อม ร่วมถึงการเอาไปติดแก๊สด้วย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 03:47:52 »
vios มันเหลือแค่เรื่องขายต่อกับไม่จุกจิกที่เด่น นอกนั้น  :P :P :P
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:46:00 »
ถ้าในด้านการขับขี่ มาสด้า 2 จะเป็นต่ออยู่ตามที่ท่านได้บนได้กล่าวมาครับ..

แต่วิออสใช่ว่าจะไม่มีข้อดีเลย..
เด่นๆก็เรื่องอะไหล่ ศูนย์บริการและบริการหลังการขายนี่แหล่ะครับ
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีนึง มาสด้า 2 เท่าที่ทราบมา ราคาก็อ่วมเหมือนกันครับเมื่อเทียบกับวิออส

ขอให้ได้รถที่ชอบครับ..

เท่าที่ทราบว่าราคาน้ำมันเครื่องแล้วแต่ 0 น่ะคับ

0 ในกรุงเทพส่วนใหญ่จะให้เปลี่ยนเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ของ mazda ราคาจำไม่ค่อยได้ขวด 1500 นี่มั้งคับ

แต่ราคาเทียบกับคุณภาพถือว่าโอเคเลย

แต่ 0 ตามต่างจังหวัดเค้าก็เอาแต่ semi มาให้เปลี่ยน ขวดประมาณ 800 บาท
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:54:06 »
รถยอดนิยมของการหายคือวีออสและยาริส แต่วีออสมีปริมาณเยอะมากหายเยอะไม่ใช่เรื่องแปลกแต่ยาริสยอดขายน้อยแต่ยอดหายเยอะดังนั้นไม่ควรเอายาริส

อ้าว วีออสกับ 2 เหรอ แล้วแต่ชอบเลยครับถ้าชอบ 4 ประตูก็วีออส ถ้า 5 ประตูก็มาสด้า2 ที่เหลือโดยรวมๆก็พอๆกันนั้นแหละไม่หนีกันมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:41:39 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกๆท่านนะครับ เป็นประโยชน์มากเลยทีเดียวครับ

กด LIKE ให้สังคมดีๆ สังคม "headlightmag"

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 12:27:04 »
ผมใช้ Lancer EX ครับ เพิ่งออก 2 รุ่น V มาใช้อีกคัน เนื่องจากเน้นที่ช่วงล่างเป็นหลัก ถ้าคุณมีมุมมองแบบผม Vios คงโดนตัดออกไป เป็นตัวแรก เรื่องแอร์ M2 ไม่เย็น เนื่องจาก M2 มี Heater การปรับตำแหน่งปุ่มปรับความเย็นตรงกลาง ความเย็นอาจจะไม่พอ ถ้าบิดไปด้านซ้ายมาก ๆ มันก็เย็นใช้ได้นะ  ถ้าจะเลือก M2 ถ้ามีงป เล่นรุ่น V ขึ้นครับ เนื่องจาก Setting ช่วงล่าง ต่างจากรุ่น S

Vios นั่งขับไกลปวดหลังครับ....

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 13:05:11 »
ผมใช้ Lancer EX ครับ เพิ่งออก 2 รุ่น V มาใช้อีกคัน เนื่องจากเน้นที่ช่วงล่างเป็นหลัก ถ้าคุณมีมุมมองแบบผม Vios คงโดนตัดออกไป เป็นตัวแรก เรื่องแอร์ M2 ไม่เย็น เนื่องจาก M2 มี Heater การปรับตำแหน่งปุ่มปรับความเย็นตรงกลาง ความเย็นอาจจะไม่พอ ถ้าบิดไปด้านซ้ายมาก ๆ มันก็เย็นใช้ได้นะ  ถ้าจะเลือก M2 ถ้ามีงป เล่นรุ่น V ขึ้นครับ เนื่องจาก Setting ช่วงล่าง ต่างจากรุ่น S

Vios นั่งขับไกลปวดหลังครับ....

คันที่ผมเอามาใช้ 2 Sedan รุ่น Groove 4AT MY2010 แอร์มันไม่ค่อยเย็นจริงๆครับ ยิ่งตอนที่รถจอดตากแดดแล้วขึ้นมานั่ง แล้วรถเจอติด นานมากกว่าจะเย็นครับ
แต่ขับกลางคืนดีมากกกกกครับ แอร์เย็นแบบธรรมชาติ แถมมี Heater ให้อีก อากาศภายนอกเป็นยังไงก็ไม่หวั่น(กลางคืนนะ)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 13:18:44 »
ปกติใช้รถกี่คนครับ คนเดียว สองคน สามคนหรือสี่คน มีคนแก่นั่งด้วยบ่อยไหม และอายุผู้ใช้ เบาะนั่งวีออสนั่งสบายกว่าพอสมควรทั้งผู้ขับขี่และผู้โดยสาร

ศูนย์บริการไกลบ้านมากไหมถ้าเทียบทั้งสองเจ้า ราคาซ่อมบำรุงพอๆกันอยู่แล้วตลอดระยะเวลา 3ปี หรือ 1แสนกิโลเมตร M2 คันที่บ้านเข้าเชคระยะใช้คูปองเสียเฉพาะค่าน้ำมันเครื่่องกึ่งสังเคราะห์ เพราะค่าแรงฟรี จ่ายไป 987บาท

ตัวรถฟิลลิ่งในการขับขี่และการโดยสาร แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงทั้งสองคัน อยากได้หนึบแข็งกระด้างแต่ไว้ใจได้มา M2 อยากได้ นุ่มหนึบพอใช้ได้เผื่อคนแก่จะได้นั่งเบาะหลังสบายๆ ไปวีออส

มีโปรแกรมจะติดแก๊สหรือไม่ ทั้งสองคันติดแก๊สได้ทั้งคู่ครับ แต่ความทนทานของแก๊สและผาสูบผมว่ายังไงวีออสก็ยังนำอยู่นิดๆ มาสด้าตามอยู่ห่างๆ

ความสวยงามจะใช้เดิมๆ หรือแต่งต่ออันนี้แล้วแต่รสนิยมของผู้ใช้ครับ แต่ M2 ผมให้เฉี่ยวกว่าทันสมัยกว่า

กันเรื่องแอร์เย็นน้อยกว่าวีออสเหมือนที่หลายๆท่านว่า ก็เ็ป็นแบบนั้นจริงๆ เพราะึคอมเพรสเซอร์แอร์ตัวเล็กนิดเดียว แต่มีฮีทเตอร์ให้มาด้วยเอาไว้เปิดได้ยามหนาว

ปล.เสียงจากผู้ใช้ M2 5Door

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 13:40:37 »
อยากได้เครื่องแรง เร่งดี เกียรฉลาด ทนทาน หรือคิดยาวไปถึงแก๊ส
ศูนย์บริการมีอัตราเฉลี่ยน่าประทับใจ(แต่ก็ไม่ทั้งหมด) อะไหล่ถูก
ถ้ารักการซ่อมอู่จะถูกมาก อะไหล่ปลอม แท้ เทียม เทียบ เกลื่อนตลาด
ช่วงล่างงั้นๆ พวงมาลัยไฟฟ้าเบาแต่ไร้อารมณ์ ราคาขายต่อดีเยี่ยม
วีออส

อยากได้ช่วงล่างดี พวงมาลัยตอบสนองดี เบาสบายมือแต่มั่นคงเวลาขับเร็วๆ
ราคาน่าคบหา ตัวล่างสุดได้แอร์แบคครบ ตัวบนไม่งกได้ล้อ 16
ศูนย์บริการโอเค เครื่องยนต์พึ่งพาได้ เกียรไม่ค่อยฉลาดแต่ก็ไม่แย่ ขับได้ทั่วไทย
ติดแก๊สได้เหมือนกัน เริ่มเป็นที่แพร่หลาย ไม่น่าห่วงเรื่องราคาขายต่อและอะไหล่
มาสด้า2

ถ้าซื้อตัวล่างสุด เอามาสด้า2 เพราะได้แอร์แบค ได้ABS ในราคาไม่ถึง 6แสน
วีออสตัว E ธรรมดายังไม่มีแอร์แบคมาให้เลย ตัวล่างสุดที่ได้แอร์แบคแพงกว่าอยู่หลายหมื่น
แต่บอกไว้ก่อนว่า วีออสถ้าเปลี่ยนโช๊ค มาสด้า2 ก็เถอะ หุๆ
อัตราเร่ง ทำยากกว่ากันเยอะ

Loud and Clear!!

เห็นด้วยครับ

ในฐานะที่ขับ Vios
มีแค่สองอย่างของ MZ2 ที่ผมไม่ชอบ คือเบาะหลัง และบรรยากาศภายในแคบ กับรถมันอืดนี่ละครับ

ที่เหลือ ผมให้ MZ2 ครับ

Vios อาจกว้างกว่า แต่ตัวเบาะนั่งไม่สบาย และตำแหน่งคนขับไม่ดีนัก ขับนานๆ เมื่อย

แต่เครื่องแรงกว่าเห็นๆ (ถ้าไม่นับที่คันเร่งมี delay)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 20:07:09 »
ออกความเห็น M2 ไปแล้วทีนี้ vios บ้าง ผมว่ามันเป็นรถที่แบบว่าไม่ถึงกับดีมากแต่ดีและไม่แย่ในทุกด้าน คือ เครื่องดี อัตราเร่งดี แอร์เย็นสบาย กว้่าง ช่วงล่างพอไหวไม่แย่ ศูนย์ก็เยอะแยะ ราคาขายต่อก็ดี แต่สิ่งที่แย่อย่างเดียวของโตโยต้าคือ ทีมออกแบบเบาะครับ มันห่วยทุกรุ่นตั้งแต่ altis vigo yaris vios คือแบบว่าเบาะลองนั่งสั้นมาก นั่งแล้วเมื่อยสุดๆ ที่ดันหลังก็เหมือนไม่ค่อยมีฟองน้ำมาดันหลัง ด้านข้างก็แบบว่าไม่ได้กระชับเลยจริงๆ

สรุป โตโยต้า เบาะนั่งห่วยขั้นเทพจริงๆ ไม่รู้ว่าทำไมไม่ยอมเพิ่มความยาวของเบาะรองนั่งให้มันยาวกว่านี้ เพิ่มอีกแค่ 1-2 cm ต้นทุันมันจะบานมากเหรอไง ?

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 00:34:46 »
MAZDA 2  MT อัตราเร่ง ไม่ธรรมดา !!  แต่ช่วงล่างนันต่างกะตัวรองท็อปเยอะพอสมควร

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 13:03:34 »
vios Trd ช่วงล่างและพวงมาลัยถูกปรับปรุงแล้ว ผมว่าใกล้เคียง newcity เลย ลองขับดูก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 14:54:34 »
แล้วเบาะที่เปลี่ยนไปเป็นเบาะของ TRD จะให้ความรู้สึกเหมือนเบาะเดิมๆที่ห่วยขั้นเทพไหมอ่าครับ

ท่านใดช่วยแนะนำศูนย์ หรือ เซลล์ Toyota ให้ได้บ้างครับ บ้านอยู่แถว แจ้งวัฒนะ อยากได้ของแถมเยอะๆ ได้รถไวๆ