ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายกราฟฟิคแบบนี้แท้หรือเทียมครับ ?  (อ่าน 4832 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ไปทำธุระที่ธนาคารเห็นจอดอยู่ข้างๆ มองผ่านๆ เอ๊ะเลขก็ไม่ได้มีอะไรพิเศษแต่ไหงเป็นป้ายกราฟฟิคเหมือนป้ายประมูลเลย

อันนี้คือสามารถขอให้ขนส่งออกให้ได้หรือไปทำเองเลียนแบบครับ ? ถ้าทำเลียนแบบมันน่าจะเข้าข่ายดัดแปลงทะเบียนรึเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: ป้ายกราฟฟิคแบบนี้แท้หรือเทียมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 16:30:31 »
ทำเลียนแบบครับ
และผิดกฎหมาย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: ป้ายกราฟฟิคแบบนี้แท้หรือเทียมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 16:47:02 »
ของปลอมครับ
อยากรู้จังว่าคนพวกนี้เขารู้ใหมว่ามันผิดกฎหมาย ที่สำคัญมันไม่ได้ดูดีเลยนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 16:59:23 »
เดือนที่แล้วเห็นขายในเฟส คนสนใจเยอะมากกกกก
ตอนนี้โดนอุ้มไปแล้วครับ เห็นแล้วเพลีย :-\
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 17:16:39 »
เดือนที่แล้วเห็นขายในเฟส คนสนใจเยอะมากกกกก
ตอนนี้โดนอุ้มไปแล้วครับ เห็นแล้วเพลีย :-\

เขาคงเห็น คนทำผิด แบบมีกฎหมายรองรับ

เขาก็เลย อยากทำมั่ง มั้งครับ ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 17:29:52 »
ผมเคยเห็น

ตรงพลาสติกใส

เขาสกรีนสีแบบโปร่งแสง

ลายเหมือนป้ายประมูล

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 17:45:03 »
เริ่มเห็นเยอะละเดี๋ยวนี้
เลขไม่ได้สวยแต่มีกราาฟฟิก ติดไปให้คนอื่นเค้าเหยียด
มันน่าจะเป็นที่กรอบไม่ใช่ป้าย

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 18:55:03 »
เท่าที่เคยเห็นในเฟส คือเป็นกรอบใสแล้วสกรียนเลียนแบบลายป้ายประมูลลงไปครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 20:16:44 »
ปลอมชัดๆ แต่ถึงจะจริงผมก็ไม่เอาป้ายกราฟฟิก ขอเลือกป้ายดำแต่เลขตองแบบเดิมสวยกว่า

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 21:28:26 »
พวกนี้น่าสงสารครับ เวลาไปถามเขาจะบอกไม่ได้ปลอม แค่มีลายบนกรอบ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 06:54:04 »
ไม่ผิดนี่ครับ.  กรอบป้ายเป็นลายใส..
หากแบบนี้ผิด.. ไอ้พวกเอาทองปิดเลขนี่ควรลงโทษมากกว่า

เพราะปิดเลขทำไห้มองไม่เห้นว่าทะเบียนอะไร
ส่วนแบบนี้เปิดเผย.

ส่วนใครจะมองว่าเห่ย.  ผมก้อว่าเห่ยเหมือนกัน.
เป้นผมมีเพื่อนใส่แบบนี้. คงจะถามตรงๆ "เมิงไม่อายรึงายว้าสร้าดด"

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 07:57:11 »
จำหัวข้อเก่าได้ไหมคับ หัวข้อประมาณว่า การแซงคิวลัดคิวที่จอดรถ

เกือบทุกคน ลงความเห็น ลงเสียง แสดงมุมมอง การวิเคราะห์ ว่า การแซงคิว การลัดคิว ผิด

เป็นมารยาทที่ ไม่เหมาะสม ไม่ควรกระทำ เป็นพฤติกรรมที่ไม่ดี

ในหัวข้อนั้น ถ้าคนคิดต่าง คือ คนนั้น มี ตรรกะขยะ ตรรกะแย่ ตรรกะเพี้ยน ขึ้นมาทันที

นี่ คือ ตัวอย่าง ของ การเอาการกระทำความผิด มาทำให้ถูกกฎหมาย

ภาครัฐ คิด จะแก้ไข ไหมละครับ

คนไทย คิด จะแก้ไข ความคิด ไหมละครับ

คนที่ออกป้ายทะเบียน เลขสวยแบบมีลวดลายอยู่บนป้าย ภูมิใจกันไหมครับ ส่งเสริม เห็นดีเห็นงาม กับ การทำเรื่องผิดให้ถูกกฎหมาย

เลขล็อค เลขเรียง เลขหน้าหลัง เลขเปิ้ล เลขผลรวม ? เลขมงคล ? (เข้าข่าย ง... หรือไม่ ?) อีกสารพัด

ถามจริงๆ ที่ถูก คือ ปล่อยให้เลขไหลตามคิว หรือไม่ ? ? ? ครับ

แล้วที่เห็นกันอยู่ ชื่นชม ชมชอบ เลขสวย เลขดูรวย เลขดูรวยมากๆ เลขดูดีกว่าเลขทั่วไป เลขทำมาค้าขายขึ้น

เห็นอะไรไหมครับ กำลัง ชื่นชม การกระทำผิด กันอยู่ หรือเปล่าครับ ::) ::) ::)

แบบนี้ เรียก ตรรกะปกติ ใช่ หรือ ไม่ ครับ  8) 8) 8)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 11:54:46 »
ไม่ผิดนี่ครับ.  กรอบป้ายเป็นลายใส..
หากแบบนี้ผิด.. ไอ้พวกเอาทองปิดเลขนี่ควรลงโทษมากกว่า

เพราะปิดเลขทำไห้มองไม่เห้นว่าทะเบียนอะไร

ส่วนใครจะมองว่าเห่ย.  ผมก้อว่าเห่ยเหมือนกัน.
เป้นผมมีเพื่อนใส่แบบนี้. คงจะถามตรงๆ "เมิงไม่อายรึงายว้าสร้าดด"

ทำไมจะไม่ผิดล่ะครับ ลายมัน overlay บนแผ่นป้าย บดบังตัวอักษรบนป้ายทะเบียนจริง แม้จะนิดเดียวแต่แค่นี้ก็เข้าข่ายซ่อนเร้น อำพรางแล้ว
จริงๆป้ายแบบในขนส่งก็เคยออกมาบอกแล้วว่าผิดนะครับ

ออฟไลน์ sangjan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 12:01:44 »

ทำไมจะไม่ผิดล่ะครับ ลายมัน overlay บนแผ่นป้าย บดบังตัวอักษรบนป้ายทะเบียนจริง แม้จะนิดเดียวแต่แค่นี้ก็เข้าข่ายซ่อนเร้น อำพรางแล้ว
จริงๆป้ายแบบในขนส่งก็เคยออกมาบอกแล้วว่าผิดนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 15:04:08 »
ผิดกฎหมายครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 10:27:09 »

งั้น พรบ. ข้อไหน. ????
ขอสักข้อ. หากไม่มีแปลว่ามโนคับ

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 10:39:29 »

งั้น พรบ. ข้อไหน. ????
ขอสักข้อ. หากไม่มีแปลว่ามโนคับ

กฎกระทรวงตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. 2522 ที่ระบุว่า กรณีรถยนต์ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน หรือนำสิ่งอื่นมาบดบังทำให้มองไม่เห็น หรือเห็นไม่ชัด ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท โดยการติดแผ่นป้ายทะเบียนให้ติดตรึงไว้ในที่ที่เห็นง่าย และไม่กระทำการปิดบังหรือปิดทับตัวอักษรประจำหมวดหมายเลขทะเบียนและตัวอักษรบอกชื่อจังหวัด

แค่นี้ google ดูก็ได้มั้งครับ เดี๋ยวนี้มี smartphone กันทุกคน คนใช้ก็ต้อง smart ด้วยนะครับ